ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราไปแทรกกลางระหว่างขบวนน่าเกลียดไหมครับ  (อ่าน 5783 ครั้ง)

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
คือว่าวันนี้ตอนขับรถกลับบ้าน ถนนสี่เลนแล้วไปเจอขบวนรถบรรทุกแช่ขวาครับ ในขบวนนั้นมีแค่รถทางหลัววิ่งนำแล้วก็18ล้อเปิดไฟฉุกเฉินวิ่งตาม แล้วแช่ขวาอยูาแค่ 90 รถตามกันเป็นขบวน

ผมเลยหาจังหวะแซงซ้ายไป แต่มันไม่พอจะแซงผ่านได้ทั้งขบวนสุดท้ายผมเลยต้องไปแทรกกลางระหว่างรถนำกับ18ล้อ
ตอนนั้นคือไม่เบรคแล้วแทรกกลางเลย เพราะหงุดงิดมาวิ่งต่อท้ายมา5กม.ได้มั้ง
แทรกกลางแบบนี้มันทำได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ BigCat

• Hero Member
แทรกไปเลยครับ แช่ขวา ก็ผิดอยู่แล้ว
เป็นผม แทรก หาจุด แซงซ้าย  แทรก แซงซ้าย แทรก  และก็ไปให้พ้นๆ
และด่าในใจ(พ่อมีไต) พร้อมกับภาวนา ขอให้covidหมดสิ้น จะไปขับ เยอรมัน ที่วินัยดีกว่านี้มาก ขับรถสนุกกว่านี้มาก ครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Tien.W

ผมแทรกประจำ พวกขบวนวิ่งช้าแช่ขวา เนี่ย

เทศกาล แต่ก่อนจะเจอแก๊งค์ 4WD มีรถนำ วิ่งอยู่ 90 มั้ง มาทีหลายสิบคัน น่ารำคาญมาก

ออฟไลน์ Buffy

ผมเคยแทรกกลาง ขบวนมอเตอร์ไซด์ ฮาเลย์แบบมากันสามสิบกว่าคันด้วยน่ะครับ เสียงดังกระหึ่มเลย

พอดีกะจังหวะผิด แทรกเข้าไปเฉย  สักพักพอมีจังหวะผมก็รีบหักซ้ายออก ขับหนีไปเลย........ 

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
แทรกไปเลยครับ ผมก็ทำประจำ อย่าไปมีมารยาทกับคนไม่มีมารยาทครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

อยากทราบข้อมูลจริงๆครับว่า หลักเกณฑ์ในการพิจารณาว่า

ใคร กลุ่ม กรณีไหน สามารถ...ขอ รถทางราชการตำรวจ มาวิ่งนำขบวนได้บ้าง

หรือขึ้นอยู่กับ ....ดุลยพินิจ ของหน่วยงานไหน หรือกรมกองไหนครับ

ออฟไลน์ Newhang

อยู่ที่ดุลพินิจของเราเลยครับ

ผมเคยแทรกกลาง ขบวนมอเตอร์ไซด์ ฮาเลย์แบบมากันสามสิบกว่าคันด้วยน่ะครับ เสียงดังกระหึ่มเลย

พอดีกะจังหวะผิด แทรกเข้าไปเฉย  สักพักพอมีจังหวะผมก็รีบหักซ้ายออก ขับหนีไปเลย........
ผมก็พลาดแบบนี้แหละครับ มันทึบไปหมดมองซ้ายก็มองไม่เห็นคันหน้าเค้าต้องจะออกมาซักพักแล้ว พอเค้าออกผมก็ตามไลน์เค้าเลย พอตอนจบเค้าพ้นไปแล้วแต่ผมไม่และผมก็ไม่เบรคแล้ว ก็ปาดแทรกหน้า18ล้อเลย

ออฟไลน์ bobsan

Re: ถ้าเราไปแทรกกลางระหว่างขบวนน่าเกลียดไหมครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 00:50:24 »

โดนแซนด์วิชขึ้นมาไม่คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ Firzen

Re: ถ้าเราไปแทรกกลางระหว่างขบวนน่าเกลียดไหมครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 06:38:57 »
ไม่น่าเกลียดครับ ช้าแช่ขวาเอง แซงไปโลด  8)

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 07:15:39 »
“มีแค่รถทางหลัววิ่งนำ” อันนี้คืออะไรครับ
ถ้าหมายถึง “รถตำรวจทางหลวง” ก็ไม่ควรวิ่งแทรกนะครับ

รถขบวนที่ขอให้ตำรวจนำ มันย่อมต้องมีอะไรแน่ๆ
อาจจะเป็นวัตถุอันตรายหรือสิ่งของพิเศษแหละ

ถ้ามีเหตุขึ้นมา เดี๋ยวคงต้องเปิดการ์ดรู้เท่าไม่ถึงการณ์
กันอีกใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 08:48:23 »
ไม่แน่ใจว่าตัวกฏหมายจริงๆ ว่ายังไงนะครับ ไม่รู้ว่าการที่มีรถตำรวจเปิดไฟนำขบวน ถือว่าเป็นรถฉุกเฉิน ทั้งขบวนไหม ถ้าใช้ก็อาจมีความผิดที่ไปแทรก แต่คิดว่าไม่น่าจะโดนตำรวจเล่นสักเท่าไร่ เพราะถ้าโดนตรวจสอบกันจริงๆ อาจเจอความไม่จำเป็นในการใช้รถเพื่อนำขบวนขึ้นมา

ส่วนตัวผมว่าการใช้ไซเรน หรือใช้รถฉุกเฉินนำขบวนเกินความจำเป็น ส่งผลให้สังคมให้ความสำคัญกับไซเรนน้อยลง บางครั้งเจอ นำขบวนรถทัวร์ นำขบวนทัศนศึกษา ซึ่งเราเองไม่ได้รู้สึกว่ามีความจำเป็นอะไร ผมเองเคยเจอ รถตำรวจนำขบวนรถทัวร์ สิบคัน พาแทรกคอสะพานแยกแคราย แค่รอทั้งขบวนขึ้นสะพานก็เสียเวลา 20 นาทีแล้ว พอเจอแบบนี้บ่อยๆ รถพยาบาลที่ฉุกเฉินจริงๆ ก็ทำงานกันได้ลำบากขึ่น

ออฟไลน์ Darkedge

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 09:13:35 »
ถ้ามันจำเป็น ก็แทรกไปเลยครับ ผมแทรกประจำ
สมัยก่อน เส้นพระราม2 จะมีป้ายห้ามรถนำขบวนวิ่งขวาด้วยครับ แต่ตอนนี้ หายไปแล้ว
2010  Honda Civic (fd) 1.8
2012  Isuzu all new D-max 4d. 2.5
2016  Toyota Fortuner 2.8
2019  Bmw 520d (G30)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 09:43:38 »
พวกรถบัสที่มีรถนำชบวน ผมเคยแทรกเหมือนกันครับ แต่จะเฉพาะเคสที่วิ่งแช่ขวา ถนน 2 เลนนะครับ
บนมอเตอร์เวย์ ส่วนมากผมจะหาจังหวะแซงยาวๆเอาครับ
ถ้าเป็นรถตำรวจนำขบวนพวกรถตู้สีดำ ผมไม่แทรกนะ อันนี้กลัวเป็นการส่วนตัว  555

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 10:48:52 »
แทรกเเถอะครับ ไม่งั้นไม่ได้ไปซะที
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 10:59:42 »
ผมก็แทรกนะ แทรกหมดที่เป็นขบวนยาวๆแล้วแช่ขวา ไม่สนใจครับ ผมจะไป เอาสิทธิ์อะไรมาแช่ขวา ทำรถติดหลายกิโล แต่ผมไม่แทรกรถตำรวจนำแล้วพวกรถตู้วิ่งตาม 3-4 คัน พวกนี้อันตรายครับ รถทหารก็ห้ามแทรก ผมโดนปาดจะตกถนนมาแล้ว กวนตีนชิบหาย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 11:25:32 »
“มีแค่รถทางหลัววิ่งนำ” อันนี้คืออะไรครับ
ถ้าหมายถึง “รถตำรวจทางหลวง” ก็ไม่ควรวิ่งแทรกนะครับ

รถขบวนที่ขอให้ตำรวจนำ มันย่อมต้องมีอะไรแน่ๆ
อาจจะเป็นวัตถุอันตรายหรือสิ่งของพิเศษแหละ

ถ้ามีเหตุขึ้นมา เดี๋ยวคงต้องเปิดการ์ดรู้เท่าไม่ถึงการณ์
กันอีกใช่มั้ยครับ
ไม่แน่ใจว่าใข่รถทางหลวงมั้ย แต่มันเป็น cammry 2.4G สีบลอนด์ เปิดไซเลนอยู่บนหลังคา ส่วนรถ18ล้อที่ตามาคลุมผ้าในท้ายรถเขียนว่า high voltage test... อะไรซักอย่างนี่แหละครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 11:30:34 »
เส้นบายพาสชะอำ-ปราณบุรี นี่ไม่ใช่ครั้งแรกนะครับที่ผมเจอแบบนี้ ก่อนหน้านี้ก็เคยเจอขบวน ตู้ทึบขนน้ำส้มสายชูชื่อภาษาอังกฤษอะคับ แช่ขวากันมาสามคัน โอ้โห่ใครจะหาช่องแซงได้

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 11:38:18 »
แทรกได้ไหม ก็คงแทรกได้แหละครับ แต่ผมเลือกที่จะไม่ทำ แอบกลัว  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 12:13:07 »
ขึ้นอยู่กับสถานการณ์

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 12:25:28 »
ตามความเหมาะสม ให้สัญญาณไฟ/สัญญาณมือที่ถูกต้อง แบ่งๆกันไปครับ แต่คนสมัยนี้เอาแต่ตัวเองได้ไม่สนใจคนอื่นก็เยอะนะ...แทรกแบบน่าเกลียดกะระยะไม่เป็นทำให้ขบวนต้องเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุก็มี...

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 12:44:07 »
ตามความเหมาะสม ให้สัญญาณไฟ/สัญญาณมือที่ถูกต้อง แบ่งๆกันไปครับ แต่คนสมัยนี้เอาแต่ตัวเองได้ไม่สนใจคนอื่นก็เยอะนะ...แทรกแบบน่าเกลียดกะระยะไม่เป็นทำให้ขบวนต้องเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุก็มี...

ใช่ครับ ผมคิดว่าคนที่แทรกนี่ คิดในมุมตัวเองที่ต้องการความสะดวกให้ได้ดั่งใจแหละ
แต่กลับกันถ้าขบวนรถบัสนั้นเป็นเด็กนักเรียนไปทัศนศึกษา แล้วลูกหลานตัวเองอยู่ใน
ขบวนนั้น ก็จะคิดอีกแบบ แต่ไม่ว่าจะคิดแบบไหน ก็เป็นการคิดจากพื้นฐานประโยชน์
และความสะดวกของตัวเอง กฎระเบียบที่มีอยู่จึงเป็นสิ่งที่ไม่ถูกใจไปเสียหมดนั่นแหละครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 14:07:45 »

ใช่ครับ ผมคิดว่าคนที่แทรกนี่ คิดในมุมตัวเองที่ต้องการความสะดวกให้ได้ดั่งใจแหละ
แต่กลับกันถ้าขบวนรถบัสนั้นเป็นเด็กนักเรียนไปทัศนศึกษา แล้วลูกหลานตัวเองอยู่ใน
ขบวนนั้น ก็จะคิดอีกแบบ แต่ไม่ว่าจะคิดแบบไหน ก็เป็นการคิดจากพื้นฐานประโยชน์
และความสะดวกของตัวเอง กฎระเบียบที่มีอยู่จึงเป็นสิ่งที่ไม่ถูกใจไปเสียหมดนั่นแหละครับ
ผมว่าคนที่แทรกไม่มีใครคิดแบบนั้นครับ เค้าแค่เบื่อจะรอ ไม่มีใครอยากแทรกครับมีแต่เค้าอยากจะแซงไปให้พ้นๆทีเดียว แต่จังหวะมันไม่ได้ซักที เค้าต้องวิิ่งตามมันมานานแล้วครับเค้าถึงหมดความอดทนฝ่าออกไป

ถ้าคิดจะตั้งขบวนนะครับ กรุณาวิ่งแบบรถไทยรัฐ ยินดีหลบให้ไม่ใช่วิ่งความเร็ว18ล้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 16:33:17 โดย Wizarddd »

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 14:16:05 »
คงปกติไปแล้ว เพราะขับรถตามใจฉัน
มีแค่ 4 คน ที่น่าคบหาเวลาอยู่บนท้องถนน

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 15:11:47 »
คนที่ขับรถมาเยอะๆจะรู้จังหวะแทรกจังหวะผ่อนว่าตอนไหนเข้าว่าจะอันตรายครับ
สต.ถ้าเจอกรณีคุณ ผมนิแทรกยับแล้วเร่งหนีจากไปให้ไกล อยู่ให้ห่างรถพวกนี้ครับ
ถ้าแช่ขวาได้พวกเราสามารถแซงซ้ายได้
ปล.ไม่แน่ใจว่าวิ่งขวาหาที่กลับรถหรือเปล่า  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 16:10:32 »
เป็นผมก็แทรก

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 16:43:19 »

ผมว่าคนที่แทรกไม่มีใครคิดแบบนั้นครับ เค้าแค่เบื่อจะรอ ไม่มีใครอยากแทรกครับมีแต่เค้าอยากจะแซงไปให้พ้นๆทีเดียว แต่จังหวะมันไม่ได้ซักที เค้าต้องวิิ่งตามมันมานานแล้วครับเค้าถึงหมดความอดทนฝ่าออกไป

ถ้าคิดจะตั้งขบวนนะครับ กรุณาวิ่งแบบรถไทยรัฐ ยินดีหลบให้ไม่ใช่วิ่งความเร็ว18ล้อ

ผมแค่อยากจะชวนให้มองในมุมที่เอาใจเขามาใส่ใจเรา
ถ้าคนที่อยู่ในขบวนนั้นเป็นคนในรับผิดชอบของเรา
เราคงจะคิดถึงความปลอดภัยมากกว่า และคงยอมอดทนได้ใช่มั้ยครับ

ผมเคยเห็นโฆษณาอันนึงของเชลล์ ที่เขารณรงค์ให้มองเห็นถึง
คนที่อยู่ในรถ มากกว่ามองเห็นแค่ตัวรถน่ะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 17:16:31 »
อยากทราบข้อมูลจริงๆครับว่า หลักเกณฑ์ในการพิจารณาว่า

ใคร กลุ่ม กรณีไหน สามารถ...ขอ รถทางราชการตำรวจ มาวิ่งนำขบวนได้บ้าง

หรือขึ้นอยู่กับ ....ดุลยพินิจ ของหน่วยงานไหน หรือกรมกองไหนครับ
พูดตามตรง คือ มีตังครับ วันละกี่บาท ค่าขนมต่างหากว่ากันไป

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 17:40:53 »
ถ้าแซงได้ ถึงจะแซงซ้าย ก็แซงไปเลยครับ จบๆ

ผมเคยเจอขบวนพวก Car Club วิ่งไปทางเพชรบูรณ์เป็น 50 คัน 100 คัน ยาวเป็นกิโลๆ วิ่งแช่ขวายาวๆ ผมก็แซงซ้าย กดยาวๆ แซงไปให้หมด ให้จบๆ เรื่อง

ไปเจอพวกนี้ มันห้าวครับ

เจอหมั่นใส้ เจอแกล้งเบรคใส่ เจอแซนวิส มันไม่คุ้มหรอก

จะบอกว่า เขาผิด แล้วไงครับ แต่คนที่เจ็บอาจจะเป็นเราและครอบครัว

จะไปแลกกับขยะบนท้องถนนทำไม

คำเดิม คือ ไม่คุ้ม หรอกครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2021, 18:49:50 »
แทรกไปเลยครับ ผมก็ทำประจำ อย่าไปมีมารยาทกับคนไม่มีมารยาทครับ

ถุกใจจริงๆ อย่าไปมีมารยาทกับตนไม่มีมารยาท