ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการขายรถ ป้ายทะเบียนต่างจังหวัดครับ  (อ่าน 1571 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
คือกำลังจะขายรถแฟน ซึ่งรถเป็นป้ายต่างจังหวัดและชื่อเจ้าของรถเป็นชื่อพ่อแฟนครับ ซึ่งเดิมทีรถคันนี้ซื้อและใช้งานจดทะเบียนที่อุดร ปัจจุบันแฟนมาอยู่กทม. เอารถคันนี้มาใช้อยู่กทม. และจะขายที่กทม. (รถผ่อนหมดแล้ว) ส่วนพ่อแฟนอยู่เชียงใหม่ครับ แต่ทะเบียนบ้านและบัตรประชาชนของพ่อยังอยู่อุดรครับ

คำถามคือ ต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับ และกรณีที่พ่อแฟนไม่ได้มาด้วยตัวเอง ต้องมีเอกสารหรือหนังสือมอบอำนาจในการซื้อ-ขาย อย่างไรครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
Re: ขอสอบถามเรื่องการขายรถ ป้ายทะเบียนต่างจังหวัดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 02:45:55 »
ต้องทำหนังสือมอบอำนาจ+สำเนาบัตร เหมือนปกติครับ เพียงแต่ต้องมี 2 ชุด ชุดแรก ต้องย้ายที่อยู่รถก่อนจากที่อยู่ตามป้าย ไปจังหวัดที่จะโอน
ชุดที่สอง รอรถย้ายเสร็จ ประมาณ 3 วันทำการ ก็ใช้โอนได้เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องการขายรถ ป้ายทะเบียนต่างจังหวัดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2021, 18:22:43 »
ผมก็เอารถป้าย ตจว มาเทิร์นที่ กทม คันนึง ตอนขายก็เซ็นลอยไว้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย