ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยโดนตักเตือนหรือโทษปรับด้วยข้อหากรอบป้ายทะเบียนบังสระอุบ้างไหมครับ  (อ่าน 3513 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ถ้าว่ากันตามตัวอักษรในกฎหมายก็ถือว่าผิด
อย่างเช่น "กรุงเทพมหานคร" กรอบป้ายด้านล่างทับสระอุเป็น "กรงเทพมหานคร"

ผมเคยหาใน google พบว่ามีคนเคยโดนปรับจริง
อยากเรียนถามเพื่อนสมาชิกว่าเคยโดนปรับหรือตักเตือนด้วยข้อหาเช่นว่าไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยครับคาดว่าหิว  อำเภอ ในโคราช

ตอนนั้นเดินตรวจรอบคันอยู่  3-4  รอบ​ ไฟทะเบียนไม่สว่างมั่งละ

ทะเบียนบังสระอุ   เถียงๆไป  สรุปเจอวีออสแต่งไฟใต้ท้องเสีียงท่อลั่น

เลยรีบปล่อยผมไปจับวีออสคันนั้น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
เห็นหลานมันเล่าให้ฟัง

จะโดน400  ลดหย่อนได้เหลือ 200

ออฟไลน์ AboveGod

ก็กฏหมายห้ามมีอะไรปิดบังป้ายทะเบียน แม้แต่นิดเดียวก็ไม่ได้   ::)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ห้ามมิให้ดัดเเปลง หรือเอาสิ่งของมาบดบังตัวเลขและตัวหนังสือเลยครับ โดนจับปรับหมด ส่วนคนที่ไม่ติดป้ายทะเบียนและป้ายปลอมก็็็็ขับผ่านไป... แซวๆนะครับ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ the kit

ไม่เคยโดน
แต่ "บอกตรง" ถ้าเจ้าหน้าที่ เห็นแล้วว่ามันเป็น "ป้ายแท้"
แต่มันบังแค่บางส่วน เช่น สระอุ ที่ไม่สามารถเปลี่ยนความเข้าใจเป็นอย่างอื่นไปได้ ก็ไม่ควรจับปรับ หรือแม้แต่ตักเตือน
เพราะจังหวัด "กรงเทพ" มันไม่มีและไม่สามารถเข้าใจเป็นจังหวัดอื่นได้

ให้ถือว่า "บกพร่องโดยสุจริต!!"

ถ้าจะตักเตือน ควรจะส่งไปที่ บ.ผู้ผลิตกรอบป้ายฯ ว่าควรทำให้ได้ขนาดที่ถูกต้องจะดีกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

เคยโดนครับ
ประสบการณ์ตรงเลย
กรอบป้ายทะเบียนจากศูนย์ฮอนด้าสาธร เรียกได้ว่าเดิมๆเลยครับ
ชัดเจนทุกตัว ยกเว้นสระ อุ ตรงกรุงเทพมหานครโดนขอบล่างปิดหางไปนิดนึง
"ป้ายทะเบียนไม่ชัดเจน" เถียงกันอยู่พักนึง ก็ปล่อยออกมา บอกให้ไปแก้ไขครับ
แต่ก็ไม่ได้ไปเปลี่ยนกรอบทะเบียนอะไรนะครับ
ขับไปแบบนั้นอีก 12 ปี เข้าทุกด่าน ผ่านทุกป้อม ทั่วประเทศ ไม่เคยโดนอีกเลยแม้แต่ครั้งเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2021, 12:00:40 โดย ปลากระป๋อง »

ออฟไลน์ Fly to dream

อยู่ที่ความหิวครับ ถ้าไม่ปัญญาอ่อนแยกแยะได้ว่าป้ายปลอมป้ายแท้ และไม่ทราบว่าเป็นจังหวัดอะไร ก็ช่างแม่งมันเหอะครับ
ถ้าโดนแบบนี้ผมขอใช้การกร่างให้ด้วย โทรหาคนใหญ่ๆให้แก้อาการหิวให้สำลักออกมาหน่อย   

เพราะกรอบป้ายแบบนี้ถามจริงๆถ้าซื้อรถมามันก็มีมาแบบนี้อยู่แล้วหลายๆที่ เจ้าของรถไม่ได้มีเจตนาปกติใดๆเลย และยังเห็นและมองได้ตามสุจริตชนว่าไม่ได้แก้ไขและเจตนาปกปิดทั้งสิ้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TeslaX

ด่านไหนยอดเยอะโดนทุกคัน

ออฟไลน์ Tien.W

เคยโดนนานมาแล้ว เกิน 20 ปี นั่งรถไปกับพ่อ เป็น Tiger Cab โดนโบก ข้อหา กันชนหลัง บังสระอุ ถ้าจำไม่ผิด แถวบ้านไผ่ ครับ

พอมีรถเองนี่ กรอบป้ายผม ต้องเห็นชัด เห็นครบ ทุกตัวอักษร จะได้ไม่มาหาเป็นข้ออ้าง แต่เอาเข้าจริง เดาว่า น่าจะอยู่ที่รถด้วยแหละ ขับกระบะโดยเฉพาะพวก cab พวกตอนเดียว ก็โดนเยอะหน่อย

ส่วนพวก ใช้แต่เก๋ง / suv ... Civic / CR-V / Pulsar ... ไม่เคยโดนนะ แม้กระทั่ง โบกคันหน้าผม โบกคันหลังผม ส่วนผม โบกผ่าน อย่างเมื่อคืนลงมา นคร คันหน้าโดนโบก ดูนั่น ดูนี่ อยู่ตั้งนาน พอมาถึงผม (Pulsar ท่อ FGK ) โบกผ่านแบบ ไม่ชายตามองด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
เคยโดนนานมาแล้ว เกิน 20 ปี นั่งรถไปกับพ่อ เป็น Tiger Cab โดนโบก ข้อหา กันชนหลัง บังสระอุ ถ้าจำไม่ผิด แถวบ้านไผ่ ครับ

พอมีรถเองนี่ กรอบป้ายผม ต้องเห็นชัด เห็นครบ ทุกตัวอักษร จะได้ไม่มาหาเป็นข้ออ้าง แต่เอาเข้าจริง เดาว่า น่าจะอยู่ที่รถด้วยแหละ ขับกระบะโดยเฉพาะพวก cab พวกตอนเดียว ก็โดนเยอะหน่อย

ส่วนพวก ใช้แต่เก๋ง / suv ... Civic / CR-V / Pulsar ... ไม่เคยโดนนะ แม้กระทั่ง โบกคันหน้าผม โบกคันหลังผม ส่วนผม โบกผ่าน อย่างเมื่อคืนลงมา นคร คันหน้าโดนโบก ดูนั่น ดูนี่ อยู่ตั้งนาน พอมาถึงผม (Pulsar ท่อ FGK ) โบกผ่านแบบ ไม่ชายตามองด้วยซ้ำ

นิสสัน มาร์ชก็ปกติดีหนิ ปล่อยผ่านเลยละกัน5555 ขำๆนะครับพี่

ออฟไลน์ bossa26

ถ้าเป็นผมโดนจะไปปรับที่ สน.เลว
ก่อนเข้าเดินถ่ายรูปรถใน สน.ทุกคนที่กรอบบัง ถ้ายังคิดจะปรับ ให้ฟ้องศาลเลย ไปถ่ายรูปที่ศาลต่อ

ออฟไลน์ Full Throttle

กรอบป้ายทะเบียนที่ถูกต้อง ต้องไม่บังตัวอักษรป้ายทะเบียนรถ ถ้าไม่อยากมีปัญหา ก็ใช้กรอบทะเบียนแบบเรียบง่าย ไม่ต้องมีลวดลายบนกรอบป้ายทะเบียนก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

แล้วแต่ ดุลพินิจ ของเจ้าพนักงาน

ออฟไลน์ Skywalker_TD

• Jr. Member
  • **
ผมก็โดนแถวขอนแก่นป้าย ชลบรี  ตร.อ่านไม่ออกว่าป้ายจังหวัดอะไร เถี่ยงกันอยู่นาน เขายังไม่ลดละ เดินวน จนหาข้อหาใหม่ได้คือโหลดเตี้ย โดยใช้สายตากะเอา รถผมกระบะสูงแต่โหลดเท่ารถกระบะตัวเตี้ยเ STD เดิมๆ:-X  ::)

ออฟไลน์ SM.

โหหห น่าจะขัดสนจริงๆ แต่ป้ายผม ก็ไม่บังนะครับ  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ freezer

• Newbie
  • *
พอดีกรอบป้ายที่แถมมา ผมกลับบนลงล่าง ไม่บัง สระ อุ แล้ว
แต่ยังไม่เคยโดนเรียกกรณีแบบนี้นะ
เคยได้ยินเหมือนกัน เรื่องกรอบป้าย  :-X :-X :-X
nissan sentra 1.6 1992
toyota corolla 1.6 2000
toyota yaris 1.5 2007
honda civic fd 2010
mitsubishi new lancer cng 2011
mitsubishi pajero 2017