ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเปลี่ยนแตรรถยนต์  (อ่าน 6612 ครั้ง)

ออฟไลน์ Murphy720

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเปลี่ยนแตรรถยนต์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 15:22:53 »
ผมเคยนำ City คันเก่าปี 2009 ไปเปลี่ยนแตรเสียงสูง+ต่ำของ Accord กับทางศูนย์โดยสามารถเปลี่ยนได้เลยไม่ต้องตัดต่อสายไฟ

ทีนี้สนใจอยากจะเปลี่ยนแตรเอง ให้กับ Almera N18 คันปัจจุบัน

เลยอยากจะขอคำแนะนำหน่อยว่า ผมต้องคำนึงถึงอะไรบ้างครับ เช่น กำลังไฟของแตร, สายไฟ, ฟิวส์, รีเลย์ หรือ แตรตรงรุ่น ไม่ต้องตัดต่อสายไฟ

และอยากจะให้ช่วยแนะนำยี่ห้อหรือรุ่นที่เสียงโทนนุ่มๆ แน่นๆ คล้าย Accord, Benz ก็ได้ครับ และทนทานด้วยยิ่งดีครับ

ปล. เสียงดังกว่าของเดิมซักหน่อยก็พอครับ ไม่ต้องดังมาก แค่อยากได้ที่ไม่ดังแป้นๆเหมือนแตรเดิมจากโรงงานครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 15:28:49 โดย Murphy720 »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเปลี่ยนแตรรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 16:10:06 »
Pulsar ผมซื้อของ Denso มาใส่ ก็ไม่เลว ไม่ต้องใช้รีเลย์ 600 - 700 บาทเอง เสียงประมาณแตร Accord แหละ เบากว่านิดนึง แต่ดังกว่าแตรติดรถมาก

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเปลี่ยนแตรรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 16:19:23 »
แนะนำของ Denso หรือ Boschs ก็ได้ครับ เสียงดัง ราคาไม่แพง

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 16:35:56 »
ัมีของญี่ปุ่น แบบประมาณ 3 ร้อยหน่อยๆ
Hella  มีสีแดงรุ่นปกติ สีเหลืองรุ่น limited
ราคาแพงขึ้นอีกหน่อย
Bosch สีดําราคาพอๆ กับ Hella
ทั้งหมดทรงคล้ายๆหอย ดังคล้ายๆ แตรลม
ไม่แป๊นๆ แบบแตรกลม
ส่วน denso ก็น่าสนใจ
ลองเลือกดูครับ
เลือกตำแหน่งติดให้เหมาะสม
เสียงจะดังไปด้านหน้า ไม่สะท้อนเข้าในรถครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 16:49:55 »
ชื่อเสียง hella แดงเยอะมาก

ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรครับ ดังมากไหม ไม่อยากให้ดังเกินไป

ผมจำเป็นต้องบีบเด็กวิ่งเล่นในหมู่บ้านบ่อยครั้ง ไม่อยากให้ดังจนน่ากลัวครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 17:33:41 »
hella แดง ดังห้าวๆ ครับ ดังพอควร
Bosch จะนุ่มนวลกว่า ในความเห็นผม

ออนไลน์ Push in Boost

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 19:00:40 »
Bosch H3F ครับ

หาซื้อใน shopee official shop รอราคาเหลือ 600กว่าบาทครับ ไม่ต้องรีบ

เขาบอกใช้แทนแตรเดิมได้ ไม่ต้องผ่าน relay

รถผม revo สรุป ต่อผ่าน relay ไม่มีความรู้เรื่องไฟ

เปิดทำตามยูทูป ใช้ได้ เสียงดัง นุ่ม+ดัง กว่าเดิมครับ (ข้อดี แตรตัวใหม่ เห็นหมากลางถนน เวลาบีบ มันหลบให้ครับ)

หรือ หา Bosch EC6 + ชุดrelay แท้ bosch ช่วง 6-700 บาท (ติดตั้งง่ายกว่า ต่อวงจรเองครับ) เขาเผื่อสาย + ร้อยกระดูงู ย้ำหางปลาให้เรียบร้อย
หาตาม shopee เหมือนกัน

ออฟไลน์ Nutty eiei

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 22:16:49 »
Almera ผมใส่ Hella แดง ครับเสียงไพเราะอยู่ครับ ผมไปติดที่ร้านประดับยนต์เลยครับ แตรเดิมมีตัวเดียว อันใหม่มี2ตัวครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2021, 23:33:24 »
ถ้าเคยใช้แตรแอคคอร์ด ก็เบิกของเดิมมาดีกว่า เสียงดีที่สุดแล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 07:25:39 »
ถ้าเคยใช้แตรแอคคอร์ด ก็เบิกของเดิมมาดีกว่า เสียงดีที่สุดแล้ว

ผมก็ยังคงชอบของ Accord อยู่นะครับ แต่ว่าไม่รู้ต้องแปลงหัว หรือสายไฟมากไหมครับ
เลยมาขอคำแนะนำ และเผื่อจะมีของยี่ห้ออื่นที่เสียงนุ่ม ใกล้เคียงกันแต่ใส่ได้เลยแบบไม่ต้องแปลงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 07:28:42 »
Pulsar ผมซื้อของ Denso มาใส่ ก็ไม่เลว ไม่ต้องใช้รีเลย์ 600 - 700 บาทเอง เสียงประมาณแตร Accord แหละ เบากว่านิดนึง แต่ดังกว่าแตรติดรถมาก

แนะนำของ Denso หรือ Boschs ก็ได้ครับ เสียงดัง ราคาไม่แพง

ขอบคุณครับ เมื่อวานลองเปิดคลิปใน YouTube ฟังของ Denso, Bosch ดูแล้ว ไม่ดังแผดจดเกินไป ถือว่าผ่านเลยครับ แต่เหมือนแต่ละยี่ห้อก็จะมีหลายรุ่นเลย คงต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 07:30:13 »

หาซื้อใน shopee official shop รอราคาเหลือ 600กว่าบาทครับ ไม่ต้องรีบ

เขาบอกใช้แทนแตรเดิมได้ ไม่ต้องผ่าน relay

รถผม revo สรุป ต่อผ่าน relay ไม่มีความรู้เรื่องไฟ

เปิดทำตามยูทูป ใช้ได้ เสียงดัง นุ่ม+ดัง กว่าเดิมครับ (ข้อดี แตรตัวใหม่ เห็นหมากลางถนน เวลาบีบ มันหลบให้ครับ)

หรือ หา Bosch EC6 + ชุดrelay แท้ bosch ช่วง 6-700 บาท (ติดตั้งง่ายกว่า ต่อวงจรเองครับ) เขาเผื่อสาย + ร้อยกระดูงู ย้ำหางปลาให้เรียบร้อย

Bosch H3F กับ EC6 สองรุ่นนี้แตกต่างกันยังไงบ้างเหรอครับ

ออนไลน์ Push in Boost

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 09:59:14 »

Bosch H3F กับ EC6 สองรุ่นนี้แตกต่างกันยังไงบ้างเหรอครับ

ไม่ชัวร์เลยครับ แต่ดีกว่าแตรเดิมครับ
คร่าวๆ ตอนซื้อ H3F spec ระบุว่า บีบค้างได้ 3 นาที โดยที่วงจรไม่พัง ลองหาฟังเสียง ตามยูทูปดูครับ ฟังหลายๆตัว ตามท่านอื่น แนะนำ
หรืออยากฟังของรถ ผม หลังไมค์มาครับ ว่างๆเดี๋ยวส่งไลน์ให้

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 11:12:03 »
ของผมใช้ แตร Denso Sport Horn ตัว นำเข้า JP กล่องแดง  สั่งจาก อีเบย์มา เสียงจะเหมือนกับ มินิ เลยดังกังวาลแบบแผดๆ แหบๆ ดุๆนิด ไม่ได้ผู้ดีแบบ แอคคอท    เสียงจะต่างและดังกว่าตัวAccordc และ Denso ราคา 7-800 บาท หรือพวก Hella ยุพอควร  และดังกว่าแบบใช้ได้เลย

ก่อนหน้าใส่กับอัลเมร่าเหมือนกัน  ใส่หางปลา ได้เลย
ปัจจุบัน ย้ายมาใส่กับ ซีวิค  ต้องแปลงปลั๊ก  ผมสั่ง ปลั๊ก แบบเสียบตรงรุ่นของ ฮอนด้ามา  แต่เปนปลั๊กของ Piaa สายสีเขียวๆ

ล่าสุดไปเจอแตรรุ่นแบบนี้มา  ขายใน Autobacs   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 11:13:47 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2021, 14:21:16 »
ถ้าชอบเสียงแตร Accord ก็เบิกของใหม่มาติดเอง หรือมือ 2 ตาม Accord คลับ / เชียงกง
สายไฟไม่มีอะไรยุ้งยาก
ถ้าไม่อยากตัดสายเดิม ก็หาหัวปลั๊กมาเสียบแล้วต่อสายเอา
ไม่มีความรู้เรื่องระบบไฟ เบิกไปให้ร้านประดับยนต์ใส่ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2021, 08:07:09 »
ถ้าชอบเสียงแตร Accord ก็เบิกของใหม่มาติดเอง หรือมือ 2 ตาม Accord คลับ / เชียงกง
สายไฟไม่มีอะไรยุ้งยาก
ถ้าไม่อยากตัดสายเดิม ก็หาหัวปลั๊กมาเสียบแล้วต่อสายเอา
ไม่มีความรู้เรื่องระบบไฟ เบิกไปให้ร้านประดับยนต์ใส่ได้

พอมีความรู้อยู่บ้างครับ ถ้ากินกระแสใกล้เคียงกัน ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ ของเดิมน่าจะมีรีเลย์มาอยู่แล้ว หาหางปลามาแปลงเสียบแทนได้เลยใช่ไหมครับ

แต่ถ้ากินกระแสเพิ่มขึ้น เพราะของเดิมมีตัวเดียว ไม่มั่นใจเรื่องขนาดสายไฟ กับขนาดฟิวส์ครับ เดี๋ยวต้องลองไปเช็คก่อนครับ ขอบคุณครับ