ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 ประจำวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2021  (อ่าน 3953 ครั้ง)

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
Kia จะมีแผนเอา Kia Rio ใหม่จะกลับมาจำหน่ายในไทยไหมครับ เพราะ Kia Rio เคยมาจำหน่ายในไทยช่วงประมาณปี 2012-2014 แล้วครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ขออนุญาตถามนอกเรื่องรถยนต์นะครับ บ้านระหว่างติดวอลเปเปอร์กับทาสี มีข้อดีข้อเสียยังไงครับ
ภาษีธุรกิจเฉพาะโครงการเป็นผู้รับผิดชอบใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 14:34:53 โดย Harem »

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- พอจะทราบไหมครับว่าทำไม BMW ถึงได้ชื้อเล่นว่า Beamer ที่ใช้เรียกรถ BMW และคนที่ชื่นชอบในรถ BMW ครับ

- ส่วนรถที่สามารถสั่ง Option เสริมได้อย่างอิสระเหมือนรถ Rolls-Royce เมื่อโรงงานได้รับคำสั่งซื้อของลูกค้าจาก Showroom แล้ว จะต้องรอประกอบจากโรงงานในต่างประเทศพร้อม Option จนเสร็จแล้วนำเข้าในไทยพร้อมส่งมอบ หรือทางโรงงานจะทำชิ้นส่วน Option แล้วส่งชิ้นส่วนมาไว้มาที่ Showroom แล้วประกอบก่อนส่งมอบใช่ไหมครับ

- การที่มีมาตรฐานการปล่อยไอเสียและมลภาวะอย่าง Euro 6 ส่งผลกระทบกับค่ายรถหรูซึ่งรวมถึง Supercar ค่อนข้างมากไหมครับ โดยเฉพาะการผลิตรถ และการออกแบบเครื่องยนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 14:38:11 โดย polwath »

ออฟไลน์ kamalaxp

• Newbie
  • *
พี่จิมมี่ช่วยเปรียบเทียบการขับขี่ระหว่าง CX30C กับ CHR 1.8 MID หน่อยครับ

ลังเลพอสมควรกับสองคันนี้ เพิ่งไปทดลองขับ CX30 มา แต่มันก็แค่ช่วงสั้นๆ พอใจกับความเงียบกับระบบที่ให้มาครับ

ส่วน CHR 1.8 MID อยู่ระหว่างหารถลองขับคือศูนย์คืนรถไปหมดแล้ว แต่ได้โปรที่น่าสนใจมากมา คือดาวเท่ากันดอกเบี้ยเท่ากัน CHR ได้ตังทอนมามากพอสมควร

ถามเพิ่มอีกนิดคือ มาสด้า วัสดุภายในดีแต่ในระยะยาวไม่ทนตามคำร่ำลือ จริงมั้ยครับ 

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
สอบถามน้ำมันเบนซินที่ดีที่สุดกับรถหน่อยครับ ไม่เน้นเอาความแรงมากก็ได้ครับ น้ำมันจะใส่สารเร่งหรือไม่ใส่ก็ได้ ขอเน้นน้ำมันรักรถครับ ดูแลหัวฉีด ลดเขม่า
รบกวนพี่จิมมี่แนะนำปั้มยี่ห้อไหนดี และ ระหว่างน้ำมันเบนซินไปเลย หรือ G95 premium จะดีกว่ากันครับ
รถ: Camry 2.5Hybrid XV70

1. หลังๆที่เขาบอกว่า E20 (เทียบกับ G95) ดูแลรถ หัวฉีด คราบอุดตันน้อยกว่าที่ เห็นพวกอู่ข้างนอกเขามาพูดกันนี่จริงไหมครับ
2. น้ำมันภายใต้แบรนด์ S EVO(ไม่ว่าจะเป็น G95 G91 E20 E85) ของบางจากว่าเป็นน้ำมันรายแรกในไทย ที่ผ่านมาตราฐาน EURO5

ออฟไลน์ nipon_in

• Jr. Member
  • **
ต่อจากสัปดาห์ที่แล้วครับ Mu-x2021 3.0 4x4
1: มาอัพเดทครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาใช้โช้คอัพ profender queen series
    โหลด 1.5นิ้ว  และใช้ยาง TOYO ST3 จบปัญหาอาการกระด้างไปแล้วครับ
2: รถใหม่แบบนี้จำเป็นต้องไปพ่นกันสนิมช่วงล่างอีกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
Nissan e-Power จะมีรุ่นใหม่มาในปีนี้ไหมครับ หรือจะมีอัพเดทออปชั่นให้ Kicks เร็วๆนี้อีกไหม

ไปตระเวนดู Kicks 2-3 ศูนย์แล้ว ท้อกับเซลส์นิสสันมาก ไม่รู้รายละเอียดตัวรถเลย รู้แต่อัตราดอกเบี้ย ไม่มั่นใจว่าถ้าซื้อแล้วจะได้ตัวรถหน้าตาแบบไหน (ที่เพิ่มชุดแต่ง เช่นไฟ ambient light บางคนใส่เป็นของแถม บางคนบอกให้มากับตัวรถ)

ตัวรถภายนอกให้ผ่านหมด การขับขี่พอใจ แต่ภายในทำให้ยังตัดใจซื้อไม่ได้ซักที อดเทียบกับ Swift ที่ใช้อยู่ไม่ได้
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

รถที่เหมือน Toyota raize ที่จะมาทำตลาดในไทย น้าจิมมี่ คาดว่า ราคาจะมาเทียบวีออส ไหมครับ หรือว่า จะราคาเรทอีโคคาร์ แล้วจะเปิดตัวในมอเตอร์โชว์นี้เลยไหมครับ

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
สอบถามกระบะตอนเดียวครับพี่

กำลังจะหากระบะตอนเดียวบรรทุกไม่หนักมาก ระหว่าง Dmax 1.9 กับ Revo 2.4 กับ Carry พี่มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

เพราะโดนกล่อมว่าต้อง Toyota เท่านั้น ถ้า อีซูซุ 1.9 อืด ส่วน Carry ระยะยาวไม่คุ้ม

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
Eco car ปีนี้ปีหน้า มีค่ายไหนเปิดตัวใหม่บ้างครับไม่นับนิสสัน รถที่บ้านเก่าแล้ว toyota mitsu และ suzuki จะมีโฉมใหม่ยังครับ

ออฟไลน์ นำ้ซุปปลาป่น

• Newbie
  • *
  • ชอบรถเเรงเเต่ที่บ้านให้ใช้ camry
สอบถามครับ กำลังซื้อรถใหม่(ป้ายเเดง) มีงบ1M++
เดิมทีใช้nissan teana V6 2010 ไม่ชอบcvtเลยครับ อยากได้รถที่เเรงกว่าเดิม
ปรติเป็นคนขับรถเร็วมาก 120-170
มีที่ดูไว้คือ
1. Mazda3- 100th ชอบช่วงล่างกับเกียร์อัตโนมัติกับดีไซน์ที่สวยมากๆเมื่อดูทั้ฃภายในเเละนอกเเต่เครื่องไม่ทันใจเลย ทำต่อยาก (ถ้าซือตอนนี้จะดีไหมหรือรอ ไมเนอร์เชจ เพื่อรอเพิ่มเครื่อง 2.5t
2.Camry 2.5G เบนซิน ชอบความทนทาน เเต่option น้อยเพราะไม่ใช่ตัวท็อป เเล้วใกล้ไมเนอร์ ส่วนลดเยอะ

3. Isuzu D max 3.0 mt โมเดลใหม่ภายในสวยหรู เเต่เครื่องเสียงไม่ค่อยถูกใจ เครื่องเเรงทำต่อได้เยอะ เเต่ช่วงล่างกับภาพลักษณ์ไม่ค่อยมันใจ เพราะเป็นกระบะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 15:15:10 โดย นำ้ซุปปลาป่น »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Roewe Marvel X คันที่ทีมงานได้ลองที่จีนเป็นรุ่นขับหลังหรือขับสี่ครับ แล้วฟิลลิ่งช่วงล่างเป็นแนวไหน