ผู้เขียน หัวข้อ: ในปี 2024 toyota altisรุ่นใหม่ จะยังมีรถรุ่น 1.8 GR sport เครื่องN/A ขายไหมครับ  (อ่าน 5064 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutkawin

• Newbie
  • *
อยากทราบครับ ว่า toyota จะยกเลิกการผลิตเครื่อง 1.8 N/A รึเปล่า เพราะผมอยากจะซื้อรถใหม่  แต่ altis gen12 ปัจจุบัน ผมว่าวิวเบาะหลังมันดูแคบไปหน่อบ เวลาขับๆไปก็มีเสียงดังแถวๆซุ้มล้อหลัง เลยคิดว่าจะรอเป็นgen 13 ดีไหม
แต่ประเด็นคือ ผมชอบเครื่อง N/A ที่สูงกว่า1.6 ไม่เทอร์โบ ไม่ไฮบริด
 แต่จะว่าไป ผมกลัวว่าอนาคต มันจะไม่มีน่ะสิ   เพราะในอดีต ใครจะคิดว่า ออพชั่นดีๆจะโดนยัดไปที่ไฮบริดหมด แล้วอนาคตผมเกรงว่า มันจะเป็น ถ้าจะได้ออฟชั่นเต็มต้องเป็นรถไฟฟ้า รุ่นได้ออฟชั่นกลางๆคือไฮบริด ส่วนรุ่นเครื่องยนต์ คงมีแค่ 1.6กับ1.6ติดเทอร์โบ ให้กับรุ่นล่างๆ ไฟหน้าไม่สวย ส่วนเครื่อง1.8เพียวๆคงโดนเอาออก

เป็นไปได้ไหมครับ ที่ปี 2024 toyota altisรุ่นใหม่ จะมีรถรุ่น 1.8 GR sport เครื่องN/A มาขายอยู่

ถ้าเกิดมีความเป็นไปได้สูง ที่จะไม่มี ปีหน้าผมจะได้ซื้อ1.8 GR sport Genปัจจุบัน ที่เป็นรุ่นปรับโฉมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
ออฟชั่นเต็มยังไงก็อยู่ ตัว Top HB อยู่แล้ว
เครื่อง 1.8 ยังไม่โดนถอดง่ายๆ
เว้นแต่จะมีการกำหนดค่า CO2 Emission ใหม่ใน อนาคต ซึ่งก็อีกหลายปี

All new ตัวใหม่ ยังคงมี 1.8 แต่จะเหลือกี่รุ่นค่อยมาดูกัน

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
คาดเดายากอีกตั้งสามปี แต่ก็อย่างว่าแหละ 1.8 คงไม่โดนถอดง่ายๆ

คงแค่กดดัน ออปชั่นต่ำ บีบไปซื้อไฮบริด

ออฟไลน์ siwakorn

ถ้า civic ถอด 1.8 ออก ผมว่า altis คงไม่เอาไว้ ลุ้นอยากได้ 2.0 Cvt direct shift มาลงเหมือนเมืองนอก ไม่รู้จะมาหรือเปล่า แค่เครื่อง 1.8 ตัวนี้ถ้าดูแค่เรื่องอายุ มันครบรอบโดนปลดแล้วนะ อย่างพวก ZZ อยู่มาตั้งแต่ 2001 ปลด 2010 ZR นี่ก็ครบ 10ปีกว่าแล้ว ไม่แน่อาจจะโดนเช่นกัน อันนี้เดาล้วนๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ไม่มีละครับ gen ต่อไป
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Zephyrs

น่าจะเป็น 2.0 หมดแล้วรึเปล่าครับ Gen ถัดไป
ถ้ามี 1.8 ก็น่าจะเป็นแบบ Limo ล้วนไปเลยสำหรับตลาดแท็กซี่

ออฟไลน์ SM.

เกรงว่าอาจจะไม่มีแล้วมั้งครับ คง hybrid หมด

แต่ก็แอบคิดว่า แล้วที่เอาไปทำ taxi จะเป็นยังไง???

ออฟไลน์ gappom

• Full Member
กลุ่ม C-Segment ช่วงเครื่องยนต์ 1.6-1.8-2.0 จะเหลือแค่ 1.8
จากที่เคยมีเครื่อง 1ZR-2ZR-3ZR ก็จะเหลือแค่ 2ZR
ก่อนนี้ยกเลิก 2.0 ไปแล้ว รุ่นถัดไปจะไม่มี 1.6 เหลือแค่ 1.8 และแน่นอนลุ่นล่างจะเป็น 1.8N/A
ตัวTop-รองTop เป็น Hybrid ซึ่งจะเป็นแบบนี้กับทั้ง altis และCorolla cross

Altis 1.6Limo/1.6G/1.8S/1.8GR/Hybrid Entry/Hybrid Mid/Hybrid High
Cross         /1.8S      /Hybrid Entry/Hybrid Mid/Hybrid High

ส่วนplatform ยังเป็น TNGA ทำให้ Genถัดไปขนาดเท่าๆกับตัวปัจจุบัน
อาจจะต้องเลือกระหว่างรอเพื่อให้โตโยต้าใส่ optionลงรุ่นล่างๆ หรือรุ่นปัจจุบันก็เพียงพอ
ส่วนความสวยแล้วชอลเลย OKกับโฉมปัจจุบัน หรือรอGenหน้าเผื่อทำหน้าตาดีขึ้น

ปล.จากคนใช้Gen11-ปี14