ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาครับ เลือกรถใช้งาน  (อ่าน 2875 ครั้ง)

ออฟไลน์ saharat

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาครับ เลือกรถใช้งาน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 09:44:26 »
ตอนนี้เหลือตัวเลือก
Mu-X 3.0 กับ Outlander Phev
สำหรับเดินทางท่องเที่ยวต่างจังหวัด
เดือนละครั้ง ระยะทางตั้งแต่250-800 กิโล
มีพ่่่่อกับแม่ร่วมเดินทางด้วย
นั่งกันมากที่สุด 5คน
ใช้ความเร็วโดยเฉลี่ย 120
อยากทราบความคิดเห็นครับ
เน้นความสะดวกสบาย ในการนั่ง
การขึ้นลง
การทรงตัว ความนุ่มเเน่น ของช่วงล่าง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาครับ เลือกรถใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 10:31:42 »

การขึ้นลง
การทรงตัว ความนุ่มเเน่น ของช่วงล่าง

Outlander แบบไม่ต้องคิด

ออนไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำปรึกษาครับ เลือกรถใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 10:35:49 »
มีพ่่่่อกับแม่ร่วมเดินทางด้วย >> Outlander
นั่งกันมากที่สุด 5คน >> Outlander (แต่ถ้าคนที่ 5 สามารถไปนั่งเบาะหลังสุดของ Mu-X ได้ ก็จะเพิ่มความสบายให้คนที่ 3-4 ได้นะครับ)
ใช้ความเร็วโดยเฉลี่ย 120 >> อะไรก็ได้
เน้นความสะดวกสบาย ในการนั่ง >> การนั่งต้องไปลองเองครับ
การขึ้นลง >> Outlander
การทรงตัว ความนุ่มเเน่น ของช่วงล่าง  >> ต้องไปลองครับ เห็นว่า Mu-X ตัวนี้นุ่มกว่า PPV ทั่วไปเยอะอยุ่ แต่ไม่รู้ว่าจขกท. ชอบแบบไหนครับ

สำหรับผม คิดว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่การขึ้น - ลง ครับ ถ้าพ่อแม่ขึ้น Mu-X ได้โดยไม่บ่น ผมเลือก Mu-X

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 10:35:55 »
เท่าที่อ่านรีวิวหลายสำนักของทั้งสองรุ่น
-ความสะดวกสบาย การนั่ง > พอกัน
-การขึ้นลง > Outlander เพราะรถต่ำกว่าการขึ้นลงคนสูงอายุจะง่ายกว่า
- การทรงตัว > Outlander รถเตี้ยกว่าการทรงตัวดีกว่า แถมมี AWD ช่วยอีก
- ความนุ่ม น่าจะพอกัน
 แต่ MU-X ก็มีดีที่ราคาค่าตัวถูกกว่า และศูนย์บริการ นอกนั้นผมว่า Outlander ดีกว่าทุกด้าน(ถ้าตัว Top นะ)

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 10:55:02 »
Outlander ยอดขาย มค-กพ แค่ 200 คัน รวมรถผู้บริหารเองด้วย
Mu-X 2 เดือน น่าจะ 4 พันกว่าคัน

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 11:04:28 »
ตอนนี้เหลือตัวเลือก
Mu-X 3.0 กับ Outlander Phev
สำหรับเดินทางท่องเที่ยวต่างจังหวัด
เดือนละครั้ง ระยะทางตั้งแต่250-800 กิโล
มีพ่่่่อกับแม่ร่วมเดินทางด้วย
นั่งกันมากที่สุด 5คน
ใช้ความเร็วโดยเฉลี่ย 120
การขึ้นลง
ขอบคุณครับ

Outlander PHEV ดีกว่าครับ ดีทุกข้อที่กล่าวมาเลยครับ 300hp+ แรงและประหยัดสมใจ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 13:58:39 »
วิ่ง 200-800 กิโลเมตร

ถ้ามี 800 กิโลเมตร ไปรถน้ำมันครับ MU-X โลด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 18:31:57 »
มิว  เป็นรองเกือบทุกเรื่อง

ยกเว้น

ราคาถูกกว่า   ดูแลถูกกว่า   หาศูนย์ง่ายกว่า   ออกต่างจังหวัดสบายใจกว่า  ราคามือสองดีกว่า   แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 07:45:41 »
เห็น kia มีอยู่รุ่นที่น่าจะตรงกับลักษณะการใช้งานนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 07:49:36 »
https://www.headlightmag.com/official-price-all-new-kia-carnival-diesel/

ไปลองหามา ราคา อาจจะดูสูง แต่เห็นว่าเป็นรถที่จะเอาไว้สำหรับท่องเที่ยวโดยเฉพาะ แสดงว่า จขกท ก็น่าจะเป็นคนมีฐานะอยู่ น่าจะพอไหวสำหรับรถรุ่นนี้ครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 08:06:02 »
ถ้าเน้นช่วงล่าง การทรงตัว ความสบายในการเดินทาง ผมว่าตัด PPV ออกดีกว่า
Outlander น่าจะได้อยู่ อาจดู cx-8 เพิ่ม ก็ดีครับ
ส่วนตัวแอบเชียร์ GrandCarnivalเหมือนท่านบน ตัวเก่าก็ยังดูน่าสนใจครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 13:05:05 »
ถ้าเทียบเฉพาะคู่ แบบนี้   Outlander  ดีกว่า   
    PPV  เดินทางกันแบบครอบครัว  ยังไงมันก็นั่งไม่สบายหรอกครับ    ขนาดผมมี Landcruiser Prado  TZ  ช่วงล่างดีกว่า PPV  เยอะ รถคนละคลาสกับ PPV  ยังนั่งไม่สบาย      ถ้าเทียบกับรถ MPV  หรือรถตู้แท้  ๆ พวกนั้นดีกว่า       ผมมี Innova  อีกคันเป็น MPV เบาะแยก VIP  แถว 2 จะนั่งแยก 2 คน  นั่งสบายกว่าเยอะมาก   ไปไหนทางไกล ๆ  หรือไปแบบครอบครัว จะเอาอินโนว่าไปเพราะนั่งสบายกว่ามาก เดินเข้าออกแถว 3 ก็ง่าย และเบาะแถว 3 นั่งได้จริง         ถ้าจะซื้อรถแบบครอบครัว  KIA Grandcarnival  TOYOTA Alphard  ,  INNOVA   ยังไงก็ตอบโจทย์กว่ารถ PPV SUV  ครับ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 20:24:51 »
https://www.headlightmag.com/official-price-all-new-kia-carnival-diesel/

ไปลองหามา ราคา อาจจะดูสูง แต่เห็นว่าเป็นรถที่จะเอาไว้สำหรับท่องเที่ยวโดยเฉพาะ แสดงว่า จขกท ก็น่าจะเป็นคนมีฐานะอยู่ น่าจะพอไหวสำหรับรถรุ่นนี้ครับ

คำตอบผิดกระทู้หรือเปล่าท่าน ?? ??  เค้าหารถที่รองรับแค่ 5 คน .. ดันมาเสนอรถที่นั่งได้ 11 คน !! !!

ตอบ จขกท.  ถ้าเป็นผม ผมเลือก MU-X .. จากโจทย์ที่บอกว่า ไปต่างจังหวัด วิ่งทางไกล 800 โลครับ

ไกลขนาดนั้น เอาเครื่องดีเซลธรรมดาของ Isuzu ดีกว่า ไว้ใจได้มากกว่า ปัญหาระยะยาวไม่มีอะไรด้วย

( กรณี Outlander PHEV รถยังใหม่มาก อนาคตยังไม่รู้ครับ )

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 20:54:46 »
ข่วงล่าง นั่งสบาย ยังไงก็ Outlander ครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 21:13:30 »

คำตอบผิดกระทู้หรือเปล่าท่าน ?? ??  เค้าหารถที่รองรับแค่ 5 คน .. ดันมาเสนอรถที่นั่งได้ 11 คน !! !!

ตอบ จขกท.  ถ้าเป็นผม ผมเลือก MU-X .. จากโจทย์ที่บอกว่า ไปต่างจังหวัด วิ่งทางไกล 800 โลครับ

ไกลขนาดนั้น เอาเครื่องดีเซลธรรมดาของ Isuzu ดีกว่า ไว้ใจได้มากกว่า ปัญหาระยะยาวไม่มีอะไรด้วย

( กรณี Outlander PHEV รถยังใหม่มาก อนาคตยังไม่รู้ครับ )
ผมว่า KIA  ตัวนี้นั่งสบายเหมาะเป็นรถครอบครัวโดยแท้เพราะออกแบบมาสำหรับการนั่งโดยสารหลาย  ๆ คน    ถ้างบถึงก็เชียร์เช่นกัน   รถกว้างขวางนั่ง 5 คนสบาย  ๆ  ย้ายไปแถวหลังก็เหมาะ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 08:30:17 »

ในเมืองไทยอาจจะมองว่าเป็นรถ 11 ที่นั่ง แต่ถ้าเมืองนอกเขา จะมีอะไรมากกว่านั้นละครับ รถแบบนี้ ถ้าคนมีงบประมาณ ทำอะไรได้หลากหลายครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 10:06:57 »

ในเมืองไทยอาจจะมองว่าเป็นรถ 11 ที่นั่ง แต่ถ้าเมืองนอกเขา จะมีอะไรมากกว่านั้นละครับ รถแบบนี้ ถ้าคนมีงบประมาณ ทำอะไรได้หลากหลายครับ

Grand Carnival นี่ เป็น11 ที่นั้งเพื่อเลี่ยงภาษีเลยครับ นั้งจริงๆ น่าจะ 8 หรือเอาสบายหน่อยก็ สามแถว แถวละ2คน
ถ้า ผู้โยสาร 4 คน ต้อง ยาวๆ รถที่เป็น สามแถวน่าจะเวิคกว่า นั้งเบาะหลังสามคน

ถ้านั้งสามแถว ก็เหลือแค่ PPV / 7seat suv พวก cx8 , outlander / mpv พวก Grandcarnival ,alphard แล้วก็ innova / h1 (ที่ไม่รู้ว่ามันควรอยู่ในกลุ่มไหน)
ทีนี้ก็อยู่ที่ว่า จะชอบรถแนวไหนแล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 10:18:34 »
เห็นคนแนะนำ kia มาแล้ว
ถ้าราคาตัวใหม่สูงไปเยอะ

ไป h1 เลยครับ นั่งสบายแน่นอน
เหมาะกับคุณพ่อคุณแม่จขกท.แบบไม่ต้องเทียบอีกสองตัวเลย

เดินทาง 120กม/ชม.ถือว่านิ่งพอสมควร หนักแน่นบึกบึน ขึ้นลงสะดวก ที่เก็บของเหลือเฟือ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 10:59:03 »
ระวังนิดครับ ผมไม่เถียงเลย Innova Crysta กับ H1 มันนั่งสบายจริงครับ

แต่ระหว่างเดินทาง ช่วงล่างสร้างการสั่นสะเทือนทำให้นั่งไม่สบายเลยครับ