ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาการติดแผ่นแดมป์ลดเสียง ใน Almera 2020  (อ่าน 3126 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noname

• Newbie
  • *
ขอปรึกษาการติดแผ่นแดมป์ลดเสียง ใน Almera 2020
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 10:15:31 »
ขอปรึกษาการติดแผ่นแดมป์ลดเสียง ใน Almera 2020

ที่อยากติดตั้งมากที่สุดคือ "หลังคา" เพราะตอนฝนตกนี้เสียงภายในห้องโดนสารดังมากๆ   ;)

อยากทราบว่ามันเห็นต่างกันมากกว่าตอนที่ไม่ติดไหม หรือ เอางบไปติดตั้งจอ Android ดูหนัง ดีกว่า เพราะทั้ง 2 อย่างนี้ อยู่ในงบพอๆกัน แต่ผมมีงบทำได้อย่างใดอย่างหนึ่งก่อครับ

หากท่านใดมี ปสก การติดแผ่นลดเสียงในรถ (รุ่นไหนก็ได้) สามารถแนะนำหรือช่วยชี้แนะผมหน่อยครับ ::)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 11:32:33 โดย Noname »

ออฟไลน์ jirakit

• Newbie
  • *
Re: ขอปรึกษาการติดแผ่นแดมป์ลดเสียง ใน Almera 2020
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 10:58:30 »
คิดว่าลดได้ประมาณ 5-10% จากเสียงเดิมนะครับ ไม่ค่อยคุ้มกับเสียงที่ลดลงสักเท่าไหร่

หรืออาจจะขึ้นอยู่กับคุณภาพของแผ่นที่ใช้แดมป์ด้วยมั้ง

ออฟไลน์ Noname

• Newbie
  • *
Re: ขอปรึกษาการติดแผ่นแดมป์ลดเสียง ใน Almera 2020
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 11:04:44 »
คิดว่าลดได้ประมาณ 5-10% จากเสียงเดิมนะครับ ไม่ค่อยคุ้มกับเสียงที่ลดลงสักเท่าไหร่

หรืออาจจะขึ้นอยู่กับคุณภาพของแผ่นที่ใช้แดมป์ด้วยมั้ง

แล้วถ้าในกรณีที่เราเลือก เพิ่มความหนาของแผ่นแดมป์ จาก 2 mm. เป็น 3-5 mm. ประสิทธิภาพน่าจะดีขึ้นไหมครับ
หรือว่าจริงๆแล้วอยู่ที่ยี่ห้ออย่างเดียวเลย กล่าวความคือ ถ้าของมี ยี่ห้อ ความหนา 2mm. จะมีประสิทธิภาพกว่า ของ noname ที่มีความหนา 3-5 mm. ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 11:13:10 »

น่าจะเพิ่มยางขอบประตูรถยนต์กันเสียงด้วย จะช่วยให้ภายในรถเงียบเพิ่มขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 11:21:32 »
ไล่จากบนลงล่างครับ
หลังคาใช้แบบโฟมหนาประมาณ3-4 มม.
ในชอบปี้ก็มีขาย
แผงประตูใช้แบบยางมีกาว ความบางไล่เลี่ยกัน
พื้นใช้แบบยางหนา ต้องใช้ปืนร้อนเป่ากับค้อนยางเคาะ เพราะหนา+หนัก
ปูตั้งแต่ firewall ถ้าทำได้ ไล่เต็มพื้นไปถึงยางอะไหล่ บุช่วงอุโมงเพิ่ม
และสุดท้ายแผงลำโพงหลัง
เงียบขึ้นมาก คุยเบาๆ ก็ได้ยิน กันร้อนหลังคาได้เพิ่ม นอกจากลดเสียง
ถ้าไม่หนำใจ พ่น rubberized 3M ที่ในอุโมงล้อทั้งหมด
แต่ๆๆๆๆ รถหนักขึ้น กินน้ำมันขึ้นนะครับ
ต้องทำใจ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 13:26:39 »
แผ่นแดมป์มันช่วยเรื่องการสั่นสะเทือนและการสะท้อนของเสียงเป็นหลักนี่ครับไม่ใช่ลดเสียงเข้า  :-X ถ้าอยากลดเสียงเข้าจริงจังต้องหาขอบยางมาติดเพิ่มตามขอบประตูให้ครบทุกด้านทุกบ้าน ถ้าติดสองชั้นได้ยิ่งดีชั้นนอก1ชั้นในอีก1  ::) ส่วนภายในห้องโดยสารถ้ามีความสามารถในการถอดส่วนต่างๆเป็นไปซื้อแผ่นวัสดุซับเสียงของ SCG มานะครับแล้วปรับขนาดของแผ่นซับให้มันกว้างให้มันหนาพอดีแล้วหุ้มทับด้วยพลาสตอกไม่ให้มีเศษคันๆออกมาก วางอุดพื้นที่ช่องว่างรอบห้องโดยสาร ในคอนโซล ในแผงประตู ใต้เบาะนั่งทั้ง4 ภายในซุ้มวางอะไหล่ล้อรถ ทำหมดนี่ผมเชื่อว่าเงียบขึ้นเยอะเงียบชัดเจนแน่นอนและน้ำหนักเบาด้วย  :-X บ้านผมใช้วิธีนี้กั้นเสียงรบกวนจากภายนอกเข้ามาด้วยการบุผนังรอบด้านและเพดานด้วยแผ่นซับเสียงนี่แหละ ฝนตกฟ้าร้องทั่วๆไปไม่รู้เรื่องเลยรู้อีกทีก็ตอนฟ้าผ่าดังๆนั่นแหละ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 13:30:31 »
ผมติดเองใสมาสด้า2 2015  ผลดีกว่าเดิมมากๆครับ เพราะหลังคาเหล็กบางๆครับ  แผ่นละ 450 ใช้ 2 แผ่น รื้อทำเองไม่ต้องเสียค่าแรงครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 15:22:16 »
ส่วนตัวคิดว่าไม่คุ้มครับ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 15:42:20 »
แผ่นแดมป์มันช่วยเรื่องการสั่นสะเทือนและการสะท้อนของเสียงเป็นหลักนี่ครับไม่ใช่ลดเสียงเข้า  :-X ถ้าอยากลดเสียงเข้าจริงจังต้องหาขอบยางมาติดเพิ่มตามขอบประตูให้ครบทุกด้านทุกบ้าน ถ้าติดสองชั้นได้ยิ่งดีชั้นนอก1ชั้นในอีก1  ::) ส่วนภายในห้องโดยสารถ้ามีความสามารถในการถอดส่วนต่างๆเป็นไปซื้อแผ่นวัสดุซับเสียงของ SCG มานะครับแล้วปรับขนาดของแผ่นซับให้มันกว้างให้มันหนาพอดีแล้วหุ้มทับด้วยพลาสตอกไม่ให้มีเศษคันๆออกมาก วางอุดพื้นที่ช่องว่างรอบห้องโดยสาร ในคอนโซล ในแผงประตู ใต้เบาะนั่งทั้ง4 ภายในซุ้มวางอะไหล่ล้อรถ ทำหมดนี่ผมเชื่อว่าเงียบขึ้นเยอะเงียบชัดเจนแน่นอนและน้ำหนักเบาด้วย  :-X บ้านผมใช้วิธีนี้กั้นเสียงรบกวนจากภายนอกเข้ามาด้วยการบุผนังรอบด้านและเพดานด้วยแผ่นซับเสียงนี่แหละ ฝนตกฟ้าร้องทั่วๆไปไม่รู้เรื่องเลยรู้อีกทีก็ตอนฟ้าผ่าดังๆนั่นแหละ  ;D

เค้าหมายถึงเสียงกระทบหลังคารึเปล่าครับ ตามที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมแดมป์ด้วยเหตุผลนี้
มันเหมือนหลังคาสังกะสีเกินไป

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 20:05:44 »
ผมไม่เคยติดนะครับ เเต่เคยเจอ video รื้อแผ่นหลังคา Almera 2020 เผื่อสนใจครับ ^^
ผมคิดว่าซื้อจอ Andriod จะคุ้มหรอครับ เพราะรถมี Apple Carplay อยู่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 20:10:07 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 09:07:32 »

เค้าหมายถึงเสียงกระทบหลังคารึเปล่าครับ ตามที่ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมแดมป์ด้วยเหตุผลนี้
มันเหมือนหลังคาสังกะสีเกินไป

ถ้าติดเพื่อลดเสียงกระทบบนหลังคาเอาแผ่นวัสดุซับเสียงมาวางบุยิ่งช่วยได้เยอะเลยครับ หลังคาเมทัลชีทที่ปกติฝนตกใส่แล้วเสียงดังมากก็เงียบลงไปเกินครึ่ง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 10:14:04 »
ถ้าต้องการลดเสียงจากหลังคา
แผ่นแดมป์ "เห็นผลมาก" ดีขึ้นคุ้มค่าเงิน
แต่ต้องเลือกร้านที่เป็น "มืออาชีพ" นะ เพราะถ้ารื้อไม่ดี ประกอบไม่ดี เสียงจะเกิดขึ้นจากจุดนี้แทน
"Make It Count"