ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ค่ะ Honda CRV 2021 สตารท์เหมือนจะไม่ติด  (อ่าน 6176 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pimmyyy

• Newbie
  • *
Honda CRV 2021 2.4 ES ค่ะ เพิ่งซื้อรถมาเมื่อกลางเดือนมกราคมนี้เองค่ะ แต่เจอเหตุการณ์แบบรถเหมือนจะสตารท์ไม่ติด แต่ก็ติดนะคะ แบบช้าๆ ลากๆ กว่าจะติดมาประมาณ 3-4 ครั้งค่ะ  เลยโทรไปโวยเซลส์ เซลส์บอกน่าจะเป็นที่แบต ให้เข้ามาเช็ค ปรากฎวันนี้เข้าไปเช็ค แบตก็ไม่ได้เสื่อมค่ะ ช่างเลยบอกว่าน่าจะเป็นที่น้ำมันไม่สะอาด ทำให้ท่อส่งน้ำมันมีปัญหา เราเติม 91 นะคะ มันเป็นไปได้หรอคะ นี่วันเสาร์ต้องเอาไปให้เค้าเช็ค มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยคะ นี่รถใหม่น้าาา เสียความรู้สึกเลยค่ะ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
Re: รบกวนผู้รู้ค่ะ Honda CRV 2021 สตารท์เหมือนจะไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 18:29:55 »
แบตไม่เสื่อม
มี chart ค่าของ batt จาก 0 ไหมครับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนผู้รู้ค่ะ Honda CRV 2021 สตารท์เหมือนจะไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 18:32:31 »
เอ่อออ ไม่ได้ขอดูมาค่ะ แต่ sale เดินมาบอกว่าแบตปกติดี :'( :'(

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 18:41:26 »
ถ้าเป็นไปได้เติม E20 หรือ GS95 นะครับ อย่าไปเติมเลย GS91 อะครับ แต่เคสนี้ผมไม่ชัวร์ว่าเป็นที่น้ำมัน

มั้ยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 18:47:49 »
E20 ดีกว่า GS91 หรอคะ ไม่เคยรู้เลยค่ะ นึกว่า GS91 ดีกว่ามาตลอด ขอบคุณนะคะ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 19:15:02 »
E20 ดีกว่า GS91 หรอคะ ไม่เคยรู้เลยค่ะ นึกว่า GS91 ดีกว่ามาตลอด ขอบคุณนะคะ
E20 ออกเทนที่แท้จริงคือ 95 ครับ แต่ดีกว่าหรือไม่ดีกว่า มีหลายปัจจัยมากๆ กับโครงสร้างภาษีและการบิดเบือนราคาที่แท้จริงของน้ำมันบ้านเราครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 19:30:56 »
ศูนย์ ก็บอกปกติ แต่จริงๆแล้วแบตไม่ปกติ
เป็นการปัดความรับผิดชอบ
ค่านี้ขับๆไปเสียงดัง ยังบอกปกติ

ไม่อยากเสี่ยงเปลี่ยนข้างนอกได้ก็เปลี่ยน ขอศูนย์เปลี่ยน ยากคับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 19:38:26 »
ไม่รู้ว่า a.c.t. อยู่แถวบ้านคุณหรือเปล่านะครับ
อยากให้ลองไปวัดแบตที่นั่นดูอีกที เครื่องวัดแบตของ a.c.t. ค่อนข้างดีครับ เคยเห็นค่าที่เครื่องนี้อ่านอยู่ จัดได้ว่าน่าเชื่อถือกว่าของ 0 อีก(ในกรณีที่ a.c.t. ใช้เครื่องตัวนี้ทุกสาขานะครับ)​

คหสต. เนื่องจากเป็นการคาดการณ์จากที่คุณเล่าเท่านั้น

ผมไม่คิดว่าเป็นที่น้ำมันครับ คิดว่าเป็นที่แบตครับ
เนื่องจากน้ำมันถ้าติดก็ติดเลย ถ้าไม่ติดก็คือไม่ติด

ถ้าลากยาวจนผิดสังเกตุ น่าจะมาจากระบบสตาร์ทอ่อนแรง

น้ำมันสะอาดหรือไม่สะอาด ไม่ได้อยู่ที่ประเภทของน้ำมันครับ อยู่ที่สถานีน้ำมัน
แล้วรถรุ่นใหม่ๆจะไม่มีกรองเบนซินเหรอ งง
และท่อน้ำมันมันเส้นใหญ่กว่าหัวฉีด ถ้าน้ำมันสกปรก หัวฉีดตันไม่ง่ายกว่าเหรอ งงช่างจริงๆ

ปล.รถใหม่ก็มีโอกาสแบตเสื่อมได้ครับ ถ้าเป็นรถที่ผลิตแล้วเก็บในสต๊อค แค่ 6 เดือน แบตเตอรี่ก็มีซัลเฟตเกาะแล้ว

ถ้าข้างนอกวัดว่าแบตเสื่อมจริงๆ ให้เคลมเลยครับ ของฮอนด้า ผมเคยเคลมมาแล้ว ถ้าเค้าค้านหัวชนฝา เราค่อยให้ร้านแบตข้างทางกระตุ้นใช่ต่อก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 19:41:40 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 21:04:11 »
ถ้าฟังเสียงสตาร์ทหมุนช้า ๆ  แบตฯมีปัญหาครับ  ถ้าจอดสามสี่วัน  จะเห็นชัด...

ของใหม่ก็เสื่อมได้  ผมเพิ่งโยน จีเอส ทิ้งไป  ทั้งที่ใช้ไม่กี่เดือน  จอด 3 วันแบตฯอืด  ร้านบอกแบตฯดี  ผมบอก  ไม่เคลม  แต่ไม่ใช้ลูกนั้น  ...

น้ำมัน  ไม่ควรใช้ 91  ออกเทนต่ำไป   ควรใช้  โซฮอล 95   อี 20   95 เพียว ๆ..  3 อย่าง  เลือกเอาครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2021, 21:47:08 »
เคยอ่านเจอเคสนึงมาว่า เช็คค่าแบตที่ศูนย์นี่แหละ ค่าออกมาปกติหมด ไม่กี่วันต่อมา สตาร์ทไม่ติดซะแล้ว

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 07:27:26 »
ลอง เปลี่ยนศูนย์ครับ รถอยู่ในประกัน ไม่ควรต้องเสียเงินอะไร
มันอาจจะเกิด Defect ได้ ถึงแม้เป็นรถใหม่ก็ตาม
ส่วน น้ำมัน ตั้งแต่ E20 ออกมา รถผมทุกคัน ไม่เคยใช้น้ำมันอื่นอีกเลยครับ

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 07:50:24 »
ผมก็ CRV G5 MC เป็นเหมือนกันครับ เคยเจออยู่ 2 ครั้ง กดปุ่มสตาร์ทแล้วดังลากยาวๆ เข้าศูนย์เช็คแล้วก็ค่า CCA ออกมา 400+ ศูนย์ก็บอกปกติ ผมก็ไม่รู้จะว่ายังไง มีเสียงเอี๊ยดๆ เวลาลงลูกระนาดเบาๆที่ล้อด้านหน้า แจ้งไปยังเงียบกริ๊บเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 08:54:21 »
แล้วคุณ Plakapong ทำยังไงคะ คือไม่รู้ว่าควรจะเอารถใหม่ไปให้เค้ารื้อเช็คอาการดีรึป่าวค่ะ หรือว่าไม่ควร  อยากแนบวีดีโอให้ดู file ก็ใหญ่ไปค่ะ เศร้าใจค่ะ รถใหม่แท้ๆ

ออฟไลน์ plakapong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 10:56:10 »
แล้วคุณ Plakapong ทำยังไงคะ คือไม่รู้ว่าควรจะเอารถใหม่ไปให้เค้ารื้อเช็คอาการดีรึป่าวค่ะ หรือว่าไม่ควร  อยากแนบวีดีโอให้ดู file ก็ใหญ่ไปค่ะ เศร้าใจค่ะ รถใหม่แท้ๆ

ไม่ได้ทำอะไรเลยครับเอาเข้าศูนย์ไปเช็คก็บอกปกติ คืออาการมันไม่เกิดขึ้นอีกเลย เป็นตอนเดือนแรกครั้งนึง เดือนที่สองครั้งนึง แล้วก็ไม่พบอีกเลย ผมก็เลยไม่ได้ทำอะไรครับ (ผมรับรถตอนตุลา)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2021, 11:25:33 »
ลองตรวจสาย ground แบตดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 12:08:21 »
Honda CRV 2021 2.4 ES ค่ะ เพิ่งซื้อรถมาเมื่อกลางเดือนมกราคมนี้เองค่ะ แต่เจอเหตุการณ์แบบรถเหมือนจะสตารท์ไม่ติด แต่ก็ติดนะคะ แบบช้าๆ ลากๆ กว่าจะติดมาประมาณ 3-4 ครั้งค่ะ  เลยโทรไปโวยเซลส์ เซลส์บอกน่าจะเป็นที่แบต ให้เข้ามาเช็ค ปรากฎวันนี้เข้าไปเช็ค แบตก็ไม่ได้เสื่อมค่ะ ช่างเลยบอกว่าน่าจะเป็นที่น้ำมันไม่สะอาด ทำให้ท่อส่งน้ำมันมีปัญหา เราเติม 91 นะคะ มันเป็นไปได้หรอคะ นี่วันเสาร์ต้องเอาไปให้เค้าเช็ค มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั้ยคะ นี่รถใหม่น้าาา เสียความรู้สึกเลยค่ะ
ขอโทษนะครับผมใช้รุ่นนี้อยู่ สอบถามง่ายๆนิดนึงครับ เหยียบเบรคลึกหรือเปล่าครับ  ตอนแฟนเอาไปขับเหยียบเบรคไม่ลึกก็มีอาการเหมือนกันครับบางครั้ง