ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 28 พฤษภาคม 2022  (อ่าน 1783 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 28 พฤษภาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4906274819481696/?d=n

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2022, 13:32:14 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
เครื่อง 3.0 ของ Isuzu ไม่มีแนวโน้ม การ down sizing บ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
CRV G.5 แก้ปัญหาเสียงลมเข้ารถยังไงดีครับ แค่110ก็ดังแล้วตรับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
1.) หลังจากได้ฟังเพลง ‘ทุกวันพรุ่งนี้’ เพลงครบรอบ60ปีโตโยต้าที่เพิ่งออกเมื่อวาน พี่ๆคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ ส่วนตัวผมว่าเหมือนเพลงยุคใหม่ๆที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไปตามสมัยนี้มากกว่า ไม่ได้ติดหูเหมือน ‘ตั้งแต่พบกันวันนั้น’ ตอน50ปี หรือไม่รู้สึกมีความขลังและเป็นที่จดจำเหมือนตอนใช้เพลงของ ใหม่ เจริญปุระ

2.) ปัจจุบันค่ายเพลง Motown หายไปไหนแล้วครับ คือไปหาข้อมูล อ่านแล้วยัง งงๆอยู่ครับ

3.) ชื่อ Diana Ross จริงๆต้องอ่านว่า ‘ไดน่า รอส’ หรือ ‘ไดอาน่า รอส’ ครับ เห็นบางที่เรียกไดน่า บางที่ก็เรียกไดอาน่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2022, 14:04:39 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่าน ผมว่าวันนี้ต้องมีคนถามเรื่องข่าวเทสล่าในประเทศไทยแน่เลย แต่ผมว่ายังไม่ถึงเวลาที่จะถามและตอบเรื่องนี้เลยขอถามเรื่องอื่นครับ

1. ปกติได้ยินคำแนะนำว่าให้สับล้อทุกๆ 1หมื่นโล หากอายุยางชุดนึงผมใช้ 4-5หมื่นโล ขับแต่ถนนดำในเมืองเป็นหลัก สับยางครั้งเดียวที่ 2-2.5หมื่นโลได้ไหม จะส่งผลยังไงต่อยางและการขับขี่บ้างครับ

2. เปิด A/C ฮีตเตอร์ในรถร้อนสุด ก่อนถึงจุดหมายทุกวันเพื่อไล่ความชื้นในตู้แอร์ จะส่งผลเสียอะไรต่อระบบแอร์ในรถยนต์ไหมครับ ขอบคุณครับ

ปล. พี่จิมมี่ BCC รุ่นไหนครับ ผม 151 ครับ  ;D

ออฟไลน์ ck_win

Honda BRV ใช้มา 5 ปี วิ่งแสนนิดๆ อยากทำให้รถนิ่มขึ้น ลดความตึงตังครับ ปกติใช้ความเร็วไม่เกิน 120 กม./ชม. รบกวนช่วยแนะนำโช้คอัพว่าใช้ของอะไรและรุ่นไหนดี ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ สปริงต้องเปลี่ยนไปด้วยเลยไหม หรือมีข้อแนะนำที่ควรทำในจุดอื่นอีกหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
สมมติว่าประเทศไทยขับรถด้วยพวงมาลัยซ้ายอยู่แล้ว คิดว่าบริษัทรถยนต์ที่ขายในบ้านเราจะต่างจากทุกวันนี้มากมั้ยครับ เช่น จะมีค่ายจากยุโรปมากกว่าญี่ปุ่นอะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามเรื่อง ประกันชั้น 1 พี่ๆมีแนวคิดในการเลือกอย่างไร เช่น ดูจากชื่อเสียง ดูจาก  ทุนประกัน หรือ จากเบี้ยประกันต่อปี เป็นเรื่องที่ควรเซฟ หรือ สามารถ จ่ายแพงเพื่อความคุ้มครองที่ดีกว่า ได้ครับ

ตอนนี้ ผมใช้ ของ โตเกียวมารีน เบี้ย 18,xxx ทุนซ่อมตัวเอง 830,000 มีคนบอกว่า ผมจ่ายแพงไป เอาเบี้ยถูกๆ ทุนน้อยๆ พอแล้ว

แต่ผมคิดแบบนี้ครับ คือเอาทุนที่ ชนหนักจนคืนทุน แล้วทุนประกันเพียงพอต่อการปิดไฟแนนซ์แล้วไม่เข้าเนื้อได้ น่าจะคุ้มกว่า ผมคิดถูกไหมครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ขอสอบถามเรื่อง m Flow ครับ
จากที่ฟังดูเป็นระบบที่ดี แต่ ตัวระบบ มันถ่ายป้ายทะเบียนรถที่ลงทะเบียนไว้เท่านั้น ทีนี้ ถ้าเจอการสวมทะเบียน หรือทะเบียนปลอมเข้ามาวิ่ง หรือ ถ้าเราโดนสวมทะเบียนเข้ามาวิ่ง จะเป็นยังไง และ พอจะทราบวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างไหมครับ
แค่รถราชการที่เช่ากันเอง ก็ยังมีบางคันสวมทะเบียนวิ่งขึ้นทางด่วนกันเองอยู่เลย

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
พี่ๆทุกท่าน เคยขับรถวิ่งได้เร็วที่สุด กี่ km/h ครับ

ออฟไลน์ Chitta_P

ขอสอบถามพี่ๆครับว่า ทำไมค่ายญี่ปุ่นถึงเน้นทุ่มพัฒนาไปทาง Fuel Cell มากกว่าทาง EV และอะไรที่ยังเป็นขีดจำกัดที่ทำให้ Fuel Cell ยังไม่เป็นที่แพร่หลาย ขอบคุณครับ
.
ปล. ช่วงนี้โมเดลรถ1/64 ออกมารัวๆเลย หมุนเงินไม่ทันแล้วครับ
พี่จิมมีวิธีระงับกิเลสยังไงดีครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2022, 14:04:52 โดย Chitta_P »
Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ blackman

• Newbie
  • *
1. ฟอร์จูนเนอร์ ไฮบริด มาต้นปี หรือ ปลายปี 66 และมาพร้อม tnga ไหมครับ
2. รีเจนเดอร์ 2.4 จะมี dynamic radar cruise control ไหมครับ (รุ่นปรับอุปกรณ์ปลายปี)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- จากปัญหารถ MG ที่แม้แต่รถใหม่จากศูนย์ก็ยังเจอปัญหาอุปกรณ์บกพร่อง แถมเป็นปัญหาที่ไม่ซ้้ำกันเลยในหลายกรณี ล่าสุดที่เจอไฟไหม้ลำโพงรถ ทางค่าย MG ยังได้มีการแก้ไขอยู่เรื่อยๆ เพื่อแก้ไขความไว้วางใจในระยะยาวไหมครับ

- จริงไหมครับที่ว่ารถ Hybrid ไม่ว่าจะเป็น HEV หรือ PHEV ทั้ง Parallel และ Series Hybrid จะมีแรงกำลังและน้ำหนักลากจูงค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับรถสันดาบหรือแม้แต่รถไฟฟ้า และเพราะอะไรที่ทำให้เป็นปัญหาเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
เกียร์7G tronic plusของbenz เหมือนหรือต่างกับ7G tronicอย่างไรครับ แล้วมีปัญหาพังง่าย(โดยเฉพาะตัวTCM)เหมือนกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ akachai

• Newbie
  • *
เกียร์ ranger ไว้ใจได้หรือยังครับ

ออฟไลน์ nipon_in

• **
ช่วยแนะนํา วิธีเลือกซื้อรถโมเดลเพื่อสะสมให้หน่อยครับ
ตอนนี้สนใจ BRZ Gen2 อยู่

Ford จะมีโอกาสทำ Ranger EV แบบ F-150 Lightning โดยใช้แพลทฟอร์มตัวปัจจุบันนี้มั้ยครับ หรือว่าต้องรอแพลทฟอร์มตัวใหม่เลย

ปล. มีวิธีแก้ปัญหาในการเลือกข้าวเย็นมั้ยครับ คือผมอยู่กับแม่สองคน ตกเย็นมาไม่รู้จะกินอะไรกันดีเพราะมันคิดไม่ออก สุดท้ายจบที่ผัดกะเพราเกือบทุกทีเลยครับ
แป๊น

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ รบกวนถามว่าทำไมรถยนต์เครื่องเบนซินที่ใช้ระยะทางใกล้ๆ แม้กนะทั่งรถไม่ติดถึงบริโภคน้ำมันมากกว่ารถที่วิ่งระยะไกลๆครับ

ปรกติขับรับส่งลูกไปกลับบ้านไม่เกิน 4 กม.  สังเกตุได้ว่ากินน้ำมากๆครับ  แต่ถ้าวิ่งไกลๆสัก 30 โลจะประหยัดขึ้นมาได้เยอะครับ

• Newbie
  • *
- จากปัญหารถ MG ที่แม้แต่รถใหม่จากศูนย์ก็ยังเจอปัญหาอุปกรณ์บกพร่อง แถมเป็นปัญหาที่ไม่ซ้้ำกันเลยในหลายกรณี ล่าสุดที่เจอไฟไหม้ลำโพงรถ ทางค่าย MG ยังได้มีการแก้ไขอยู่เรื่อยๆ เพื่อแก้ไขความไว้วางใจในระยะยาวไหมครับ

- จริงไหมครับที่ว่ารถ Hybrid ไม่ว่าจะเป็น HEV หรือ PHEV ทั้ง Parallel และ Series Hybrid จะมีแรงกำลังและน้ำหนักลากจูงค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับรถสันดาบหรือแม้แต่รถไฟฟ้า และเพราะอะไรที่ทำให้เป็นปัญหาเช่นนั้นครับ

ขอตอบข้อแรกนะครับ

เอาเรื่องลำโพงไฟไหม้
จากที่ผมเองเจอ วันแรกที่รับรถผมได้ยินเสียงรบกวนมาตั้งแต่วันแรก มีการแจ้งเชลล์และ ช่างประจำศูนย์ มาตรวจสอบร่วมกันมากกว่า 8 เดือน
และรู้ถึงปัญหา จริงๆ และเมื่อลูกค้า จี้ถึงปัญหา และขอให้ทำการแก้ไขแบบถาวร ทางศูนย์ใหญ่จึงได้ทำการตัดประกันของลูกค้าเป็นวิธีการแก้ปัญหา และให้ลูกค้านำไปแก้ปัญหาเองข้างนอก

ออฟไลน์ jevidias

• Newbie
  • *
สวัดดีครับพี่ๆ
ที่บ้านกำลังจะซื้อ Camry 2.5 HEV ตัวใหม่ครับ ได้สอบถามไปที่่ ศูนย์โตโยต้า กรุงไทย สาขารามอินทรา กับ ศูนย์วรจักร์ยนต์ สาขาพหลโยธิน
ซึ่งได้ส่วนลดต่างกันประมาณ 10,000 บาท อยากถามพี่ๆ ว่า บริการหลังการขายของ 2 ศูนย์นี้ อันไหนดีกว่ากันครับ และควรซื้อที่ศูนย์ไหนครับผม

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ armallstar

• **
1. สงสัยครับ Ford Rander กับ Everest ที่สามารถเพิ่ม Option ได้โดยเราไม่ต้องไปซื้อตัว Top. ผมเห็นข่าวว่าอย่าง ranger wildtrak ตัวล่างสุด ถ้าอยากได้ option เต็ม เพิ่มเงินเขาแค่เอากล่อง ECU มาเพิ่มให้ ให้ระบบมันใช้งานได้ แบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้เขาเพิ่มมาจากโรงงาน หรือมาติดเพิ่มที่ศูนย์ก็ได้หรอครับ หรือมันคือภาษาการตลาด

2. รถ toyota revo ใช้ไปกลับบ้านที่ทำงานวันละ 30 กิโลคิดแบบเวอร์ๆแล้ว ประมาณ 10 เดือนถึงจะครบ 1 หมื่นกิโล แต่ศูนย์เขาบอกต้องไปเข้าทุก 6 เดือน / 1 หมื่นกิโล ถ้าเราไม่เข้าตอน 6 เดือน ไปรอครบ 1 หมื่นมีผลต่อประกันไหมครับ แล้วถ้าเราเข้า 6 เดือนแต่วิ่งไปแค่ 5-6 พันกิโลควรไปแค่เช็คเฉยๆหรือต้องเปลี่ยนนู้นนี้นั้นด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
ได้ดูคลิป c43 coupe แล้วรู้สึกสงสัยว่า headlightmag มีการเทส อัตราเร่ง, Top speed ,อัตราสิ้นเปลืองกี่ครั้งหรอครับ
และ Cls 53 AMG เอามาทดลองขับทำคลิปมั้ยครับ
ปล . ศูนย์Mazda ใน จ.ภูเก็ต นี่ดีหรอครับ เห็น mazda วิ่งในภูเก็ตค่อนข้างเยอะ(เมื่อเทียบกับยอดขาย)

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
ออยเครื่อง ออยเกียร์ มีอายุการใช้งานเท่าไรครับ
ในใจอยากเปลี่ยนก่อนน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ทะลักเข้าหม้อน้ำ รถอายุ 8 ปีแล้วครับเป็น volvo s80

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *

สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน Headlightmag ตอนนี้ผมได้รับรถ Corolla Cross HEV smart มาใช้งาน 2 อาทิตย์ประหยัดมากๆครับ

อยากจะถามพี่ๆว่า

1.หลักการทำงาน Full Hybrid กับ Mild Hybrid ที่จะมาใน Fortuner 2023 มันจะมีปัญหากับรถดีเซลไหมครับ หลักการทำงานมันต่างกันไหมครับ

2.ถ้าผมเอารถไปติด BSM กับ กล้องช่วยจอดด้านหน้า ประกันจะหลุดไหมครับ ( Toyota Corolla Cross HEV smart )

3.ขอวาปร้าน Buffet ปิ้งย่างในใจพวกพี่หน่อยครับ จะจดไปตามรอยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ ;)

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
สอบถามครับ
1.Honda accord รุ่นใหม่ต้องรออีกกี่ปีครับ และ model change ออกมาจะ คล้ายกับ New Civic ไหมครับ (มีความคิดเปลี่ยนรถจาก Hr-v 2014 ถ้าไม่นานจะรอครับ)

2.อยากเปลี่ยนยาง + โช้ค ใหม่ แนะนำด้วยครับครับ (ฟิล รับผู้สูงอายุไป รพ. นุ่มแต่ไม่เด้งไม่โยน ของเดิมโยนมากครับ)

ออนไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
F30 330e กับ g20 330e ขับต่างกันเยอะไหมครับ โดยเฉพาะโหมดไฟฟ้า ตอนนี้ใช้ปี 2019อยู่คุ้มที่จะเพิ่มเปลี่ยนอัพรุ่นไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2022, 15:38:06 โดย Spada_Valess »

• Newbie
  • *
เริ่มแรก ใช้ลำโพงเดิม ให้ช่างที่ศูนย์ แกะแผงลำโพง จนเริ่มสงสัย เพราะทุกครั้งก็ได้รับคำตอบว่า ที่ "อาจารย์" แจ้งว่าปกติ ไม่มีปัญหาอะไร

วิธีการทดสอบ
ผมนั่งกับช่าง มีเสียงจี๊ดๆ อยู่ตลอดเวลา แต่ เวลาอัด video ไปให้ "อาจารย์" ปรากฏว่ามันไม่ได้ยิน หรือได้ยินเบามากๆ หลายครั้งมาก

จนผมเองเริ่มไม้ไว้ใจ เลย ให้ร้านข้างนอกถอดแผงประตู แล้วอัด video เดิมๆ ไปให้ดู ผลปรากฏว่า มีเสียงรบกวนเบาๆ แต่ลำโพงมันร้อนผิดปกติแบบจริงจัง
โดยที่ไม่ได้ทำอะไรกับลำโพง หรือแกะใดๆเลย
แล้วเอา video ไปให้ที่ศูนย์ แล้วเขาส่งไปให้ "อาจารย์" ดู ทิ้งรถไว้อาทิตย์กว่าๆ ทาง call center ก็แจ้งกลับ ว่าลำโพงส่วนนี้ตัดประกัน และให้เหตุผลว่า มีการดัดแปลงในส่วนของลำโพง ซึ่งอันนี้เราก็ได้แย่งไปแล้วว่าไม่มีการดัดแปลง ทุกอย่างเป็นไปตามหลักฐานที่ส่งไป

ปล. ถ่ายตั่งแต่ตอนถอดแผงประตู เปิดลำโพง ปละประกอบกลับ โดยที้ไม่ได้ไป ตัด ต่อ แกะ ในส่วนของเครื่องเสียงและลำโพงใดๆ

เอาง่ายๆวิธีแก้เองปลอดภัย ไปหาลำโพงใหม่ที่ขนาดเท่ากัน ปลั๊กเหมือนกัน เปลี่ยนใหม่เองสบายใจ