ผู้เขียน หัวข้อ: MG HS กับการใช้งานยาวๆ  (อ่าน 10801 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: MG HS กับการใช้งานยาวๆ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 11:53:46 »
ถ้ามีรถคันอื่นอยู่ด้วย จะลองใช้ก็ได้ครับ
ส่วนตัวผมมองว่า HS ปัญหาไม่เยอะเท่า ZS นะครับ ตัวรถก็สวยดี
ซื้อแล้วใช้ยาวๆถึงจะคุ้ม เพราะปล่อยมือสอง ราคาร่วงมากพอสมควรครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 11:56:56 »
โจทย์ของคุณที่ใช้ยาวเกิน 10 ปี อันนี้คงยังตอบไม่ได้เพราะยังไม่มีคันไหนถึงเลย
แต่ที่บอกว่าซีเรียสเพราะเป็นเงินก้อนใหญ่ ผมว่าไปหายี่ห้อ Toyota น่าจะชัวร์กว่า ส่วน Honda ตอนนี้ลุ้นเรื่องสนิม
MG มันก็มีข้อดีของมันนะ แต่มันอาจไม่ตอบโจทย์คุณ
ผมเคยนั่งของน้อง ต้องบอกเลยว่างานประกอบนะไม่ได้ดีมากแต่เมื่อเทียบกับราคาแล้วสมราคา ไม่ได้แย่แต่เรื่องความทนใช้ยาวต้องพิสูจน์ต่อ

ออฟไลน์ APIJACK

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 12:03:43 »
ตอนเปิดตัวตัวต่ำมีส่วนลดอีก 6 หมื่น ราคาสุดยอดมาก ตอนนั้นผมก็ได้มีโอกาสไปลองครับ แต่สุดท้ายออก CRV G5  ถ้าชอบ HS อยู่แล้วลองจัดก้ได้นะครับ ราคาสมเหตุสมผล จัดมาแล้วใช้ยาวๆหน่อย  ดูในคลับปัญหาก็ไม่เยอะมากสำหรับตอนนี้นะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 12:36:39 »
ที่ออฟฟิศผม มี รถ MG 5 ปี 2018 อยู่ 1 คัน เป็นรถเช่าดำเนินงาน สัญญาเช่า 3 ปี ครับ

ได้ดีลแค่เช่ารายเดือนดีมาก ได้รถใหญ่ ในราคาค่าเช่ารถเล็ก เลยจะเอาให้เซล เอาไว้วิ่งไปหาลูกค้า

กลายเป็นว่า รถคันนี้ เป็นรถเช่าที่วิ่งน้อยที่สุดในบริษัท ผ่านไป 2 ปีแล้ว พึ่งวิ่งได้ 3 หมื่น กว่ากิโลฯ เองครับ
ไม่ค่อยมีใครเอาไปใช้ เพราะว่ามันขับไม่ค่อยดี เหมือนขับรถเก่าๆ ขับแล้วเหนื่อยมาก
เซลบางคนถึงขั้นเอ่ยปากว่า 'ผมเอารถตัวเองวิ่งงานดีกว่า'
เลยกลายเป็นแค่รถเอาไว้ให้แผนกแอดมิน วิ่งไปซื้อของหรือไปกินข้าวแถวๆ โรงงาน

ที่ผ่านมายังไม่เจอปัญหาอะไรครับ แค่เอาไปซ่อมบำรุง เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามปกติ
จะเจอแค่ รางซันรูฟ เป็นสนิม แต่ศูนย์ก็เปลี่ยนให้ โดยไม่ต้องไปขอร้องอะไรครับ

คันนี้หมดสัญญาเช่า ก็คงคืนไป แล้วก็ไปเอา รถตลาด มาใช้เซลวิ่งงานเหมือนเดิมหนะครับ  :P

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 12:46:55 »
ใช้ได้ครับ ซื้อเลย แต่ขอแค่อย่างเกิดอุบัติเหตุถึงขั้นต้องซ่อม แบบจอดอู่จอดศูนย์นานๆนะครับ
รออะไหล่นานม๊าก รถผลิตไทย อะไหล่ผลิตดาวอังคาร หลายๆเคส MG คือรองานซ่อมกันนานโคตร ผมก็ไม่ทราบว่าขั้นตอนอะไรทำไมมันนานขนาดนั้น
HS ปัญหาน้อยกว่า ZS หรือ MG3 เยอะครับ เท่าที่ตามๆดูมา
คำว่าซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาขายก็ลองดูได้ครับ ณ วันที่เราต้องกลายเปลี่ยนรถจริงๆราคามันจะเหลือเท่าไหร่
เทียบได้กับรถมือสองในตลาดช่วงนี้ครับ วัดกันไปปีต่อปีไปเลย รับได้ก็โอเค
อย่างผมใช้ captiva c100 ตัวแรกอยู่ ซื้อมาล้านกว่ารับเข้าตอนนี้ ไม่ถึงสามแสน สุดท้ายก็ถอดใจเรื่องขายน้องไปละ ใช้ต่อไป

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 12:49:02 »
Subaru Forestor ลดราคาเหลือล้านนิดๆ ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 15:39:10 »
จ่ายเงินล้านแล้วต้องมานั่งกังวล ผมไม่จ่ายครับ

HS มันอาจจะดี ไม่มีปัญหาเลยก็ได้ แต่ใช้ 10 ปี กับแบรนเกิดใหม่ เป็นผมก็คงกังวล

หาอะไรที่มันใช้แบบสบายใจดีกว่า

ต่อให้ประกันยาว แต่ผมเป็นพวกเอาเวลาไปหาเงิน พักผ่อน ดีกว่าเอาเวลามาจุกจิกเรื่องรถ

ไม่แน่ใจว่า CP ใช้ MG เป็นรถบริษัท 100% รึยัง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 15:57:58 »
แนะนำว่าควรลองศึกษาในกลุ่ม HS น่าจะได้ทราบถึงปัญหาต่างๆ จากผู้ใช้งานจริง ได้เยอะกว่านี้ครับ

แต่ในกลุ่ม HS ก็ควรพิจารณาข้อมูลต่างๆให้ละเอียดครับ มันมีทั้ง อวย ทั้ง ด่า ทั้งกองเชียร์ กองแช่ง โดนแบนไปกันก็เยอะ อยู่เงียบๆเก็บข้อมูลไปครับ

ถ้ามั่นใจ และตัดสินใจว่าจะเอา HS จริงๆ ควรรอรุ่น MC ครับ ปัญหาอาจได้รับการแก้ไข รวมไปถึงออปชั่นในแต่ละรุ่นย่อยก็อาจได้รับการเพิ่มขึ้นด้วย

ขาวอมชมพู ผมว่าน่าสนนะครับ  :P :P :P :P :P :P

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 16:02:11 »
ผมเห็นต่างกับทุกท่านนะครับ ... ถ้ารักจะใช้ MG อย่าคิดขาย

ผมคิดว่าคนใช้ MG ไม่ว่าจะรุ่นไหน ... ควรใช้ยาวๆเลยครับ .... ทำไมหรอ ..

ถ้าหลายคนทำธุรกิจรถมือ 2 หรือรับซื้อรถเข้าเต้นเนี้ย ... ราคา MG มันแย่ มากๆ แย่แบบให้ราคาแบบไม่อยากซื้ออะครับ  เพราะถ้าเต้นซื้อมา รถมันก็ไม่ออก คนมาซื้อแบรนด์หลักกันหมด  MG ติดเต้นกันเป็นปี ลดราคาแล้วก็ไม่มีใครเอา

ดังนั้น มันเป็นรถที่เต้นไม่อยากได้เลย แต่ถ้าลูกค้ามาถามขายก็จะตีราคาต่ำโคตรๆเพื่อให้ราคาต่ำจนเจ้าของไม่ขาย  หรือถ้าขายเต้นก็ไม่ขาดทุนมากถ้ารถมันติดมือ

ถ้าใครใช้ MG การที่เราลากใช้ยาวๆ จนเป็นซากคามือเลยอะ ดีที่สุดครับ

MG HS ปี 20 ตัว TOP เพื่อมผมซื้อเข้า ไม่ข้าม 5 แสนครับ ... บอกแค่นี้ ..
ห้ะ ช็อคแปป
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ akarachaiw40

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 16:12:42 »
รถฟังก์ชั่นความปลอดภัยเยอะสุดในตลาด ถูกที่สุดในตลาด คุ้มค่าที่สุดในตลาด เมื่อเทียบกับรถที่ segment เดียวกันในประเทศไทย

ข้อดีก็มีเยอะครับแต่.......ปัญหาก็แยะครับ

ของถูกและดีไม่มีในโลกครับ ไม่ใช่แค่รถนะแต่ทุกอย่าง......

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 16:46:02 »
ถ้าใช้สักสี่ห้าปีขายทิ้งผมจะแนะนำซื้อทันทีเลยครับ แต่สิบปีไปเจ้าตลาดดีกว่าดูท่าจะลำบาก ขับดีกว่าญี่ปุ่นเจ้าตลาดครับ การใช้งานถือว่าคุ้มค่ามาก กว้าง นุ่มหนึบ เงียบ นั่งสบายมากลูกเมียติดใจ ชอบที่มีดันหลังขับยาวๆขึ้นเหนือลงใต้สบายไม่เหนื่อยไม่เมื่อย  ตั้งแต่ได้ตัวนี้มารถเยอรมันเจ้าตลาดแทบไม่ได้จับเลย จอดทื้งเป็นเดือนไม่ขยับเลย เพราะเบื่อในความแข็งแคบกระเด้งกระดอน เมื่อย 

ออฟไลน์ Myprecious

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 18:41:00 »
Mgแต่ละรุ่นไม่ใช่ว่าจะขายยาวนะครับ ดูmg5 mg3 ตอนนี้แทบไม่เห็นวิ่งกันแล้ว ถ้าใช้ยาวสิบปีน่าคิดเรื่องอะหลั่ยนะครับ น่าจะหายาก เพราะรุ่นใหม่ๆมาทำเครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ก็ใช้อะหลั่ยร่วมกับรุ่นเก่าไม่ได้

รถทุกยี่ห้ออนาคตต้องมีวันซ่อมครับ เลือกคันที่ถ้าต้องซ่อมแล้วสบายใจดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 22:47:06 »
เข้ามาเชียร์ครับ เพิ่งซื้อมาตอนปลายปีที่แล้ว ให็ลูกใช้ รถใช้ดี ออปชั่นดี ราคาคุ้ม ผมซื้อตัว D นะครับ
ไม่ชอบเบาะแดง กับหลังคาซันรูฟ
การขับขี่ดีระดับนึงเลย นุ่ม หนึบ เก็บเสียงดี การประกอบ ภายใน อุปกรณ์ดูดีเกินราคามาก
ส่วนเรื่องระยะยาว ผมยังไม่รู้ แต่ผมมีรถอีก 2 คัน ก็เลยไม่ซีเรียสเรื่องกลัวว่าจะมีปัญหามากนัก
ราคาขายต่อก็ไม่/ดีสนใจณ จุดนั้น

อยากสนับสนุนค่ายรองให้แจ้งเกิดครับ จะได้ทำให้ค่ายหลักหันมาดูแลเรื่องคุณภาพกับออปชั่น และราคา
ให้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 23:03:34 »
ถ้ารู้สึกลังเลหรือกังวล แปลว่าไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 03, 2021, 23:17:51 »
ขอเจ้าของhs.. ตัวจริงมาตอบด้วยครับจะได้อ้างอ้างอิงจากคนใช้รถรุ่นนี้จริงๆ.. ไม่เ ามโนมะเดา

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 09:00:10 »
ผมยอมลด size ลงหน่อย เป็น Collora Cross แทน หรือรอ HRV ที่กำลังจะมาปลายปีนี้ดีกว่า

จ่ายเงินเป็นล้าน แต่ทำไมต้องมานั่งลุ้นให้ไม่สบายใจ แล้วจะไปมีความสุขได้ยังไง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 10:02:16 »
ผมเคยเห็น Roewe (บริษัท SAIC บริษัทแม่ของ MG) ในจีน โมเดลรถก็ไม่ได้เก่ามากมาย แต่รถภายนอกโทรมมากๆ ครับ ทั้งไฟหน้าเหลือง สีไม่สวย
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 20:06:45 »
ขึ้นชื่อว่า MG ก็ต้องศึกษากันให้ลึกหน่อยครับ ตามเพจ อวย__ (ที่ไม่ได้อวย) ก็ฟังหูไว้หู ตามเพจคลับ MG เองก็อวยรถตัวเองหนักมาก

น้าข้างบ้านผมออก HS ปีกว่าแล้ว ร่วม 30,000 กม ไม่พบปัญหาอะไรหนักนอกจาก จอทัชสกรีนหน่วง

รอ HR-V ใหม่ก็น่าจะไม่นานเกินรอ แต่จะใช้ยาว 10 ปี ขอเชียร์ Toyota Corolla Cross ละกันครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 21:51:07 »
จากที่ผมไปเทส  Corolla Cross มา ผมว่าขับสู้ hs ไม่ได้