ผู้เขียน หัวข้อ: Citroen SM รถในตำนานที่หลายคนใฝ่ฝัน  (อ่าน 3450 ครั้ง)

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
Citroen SM รถในตำนานที่หลายคนใฝ่ฝัน
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 00:43:44 »
Citroen SM คือรถสปอร์ตคูเป้ที่ใช้บอดี้แพลตฟอร์ม เครื่องยนต์ที่ใช้ร่วมกับ Maserati ซึ่งผลิตขึ้นในปี 1970-1975 เลือกได้ทั้งเกียร์ Manual 5 สปีด และ Automatic 3 สปีด ช่วงล่างแบบ Hydropneumatic

คู่แข่งของ Citroen SM คือ Jensen Interceptor BMW 3.0 CS Mercedes-Benz 450SLC Jaguar XKE Series 3 V12 Lincoln Continental Mk4 และ Cadillac Eldorado (ซึ่ง Citroen SM ได้เปรียบในด้านทำ Top Speed สูงสุดถึง 220km/h และ ประหยัดน้ำมันถึง 22mpg)

Credit: https://en.m.wikipedia.org/wiki/Citroën_SM

Story

Review

ในไทย

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: Citroen SM รถในตำนานที่หลายคนใฝ่ฝัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 09:32:36 »
รถเก่าแบบนี้ผมชอบนะ เพราะมันคือจุดปฎิวัติการออกแบบรถในยุคของมันเลย
รอวันที่การแปลงรถ EV ทำได้ง่ายๆ ว่าจะหารถพวกนี้มาทำ Re-built สักคนคับ

ออฟไลน์ deertesla

Re: Citroen SM รถในตำนานที่หลายคนใฝ่ฝัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 11:57:13 »
น่าซื้อเก็บมาสะสมจริงๆครับ

รถเก่าแบบนี้ผมชอบนะ เพราะมันคือจุดปฎิวัติการออกแบบรถในยุคของมันเลย
รอวันที่การแปลงรถ EV ทำได้ง่ายๆ ว่าจะหารถพวกนี้มาทำ Re-built สักคนคับ
ผมว่าอีวียุคต่อไปแบต รุ่นใหม่อาจจะเท่ากล่องรองเท้าแต่วิ่งได้ไกล 700 กม. และอาจจะกลับมามีเกียร์แบบหลายอัตราทดแบบที่พอเช่ เทย์คานเริ่มทำอยู่ตอนนี้ครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 12:19:04 »
SM พลาดเรื่องเครื่องยนต์อย่างเดียวคับ จิงๆจะใช้เป็นเครื่อง V8 ของ maserati แต่ต้นทุนหลุดไปไกลราคาขายที่เล็งไว้ เลยให้ maserati รีบพัฒนาเครื่อง V6 เอาพื้นฐานเครื่อง V8 มาแก้ไขด่วน ภายในไม่กี่อาทิตย์  :o  เครื่องมันเลยไม่สมบูรณ์

ดีไซน์ปี 1970 แต่ล้ำยุคไปไกล เอากลับมาทำใหม่เป็น EV ยังเหมือนรถยุคปัจจุบันเลยคับ  8)

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2021, 16:04:10 »
 8) 8) 8)......just so wonderful to see it ha  :-X

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 09:19:57 »

คิดเหมือนกันเลยครับ
สำหรับผม คุณพ่อมีกระบะ Tiger 2L ตัวเก่าอยู่  อยากเอามาแปลงเป็น EV เอาไว้ขับในเมืองขนกลองไปเล่นสบาย ๆ ครับ
Honda City GM3 (since 2012)