ผู้เขียน หัวข้อ: Monroe OE Spectrum อายุการใช้งาน และอาการสะเทือน  (อ่าน 4637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ท่านใดใช้ Monroe OE Spectrum บ้างครับ ใช้ได้ประมาณกี่ กม. หรือ กี่ปี

ผมติดตั้งมาประมาณ 2 ปีนิดๆ วิ่งไปประมาณ 60,000-70,000 กม. ลูกหมากต่างๆ แท่นเครื่อง ปีกนก ผมเปลี่ยนแล้ว ยางใหม่หมื่นกว่า กม. เบ้าโช๊คเปลี่ยนพร้อมโช๊ค สภาพตอนนี้ไม่ค่อยดี 

อาการมีดังนี้ครับ

สะเทือน โดยเฉพาะรอยต่อถนนเล็กๆ เส้นชลอความเร็ว ถนนไม่เนียบ  สะเทือนแบบ ปักๆๆๆๆ ขึ้นมาเลย

แต่การทรงตัวที่ความเร็วสูงยังดีอยู่ รถยังนิ่ง ไม่โคลง

ท่านใดใช้แล้วเจออาการแบบนี้บ้างครับ โช๊คมันเสื่อมแล้วรึเปล่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: Monroe OE Spectrum อายุการใช้งาน และอาการสะเทือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 11:34:49 »
ไม่ได้ใช้ Monroe OE Spectrum แต่ตามเท่าที่เล่ามาก็น่าจะเริ่มเสื่อมแล้วครับ
โช้คเดิมศูนย์ผมออกอาการหนักๆเมื่อผ่านมา 11 ปี อาการสะเทือนเวลาขับผ่านรอยต่อถนน
การทรงตัวที่ความเร็วสูง รู้สึกดี รถยังนิ่ง (แต่พอเปลี่ยนใหม่แล้วดีกว่าครับ มั่นคงกว่า)
เลยเปลี่ยนหมด กลับมานุ่มหนึบเหมือนเดิม มั่นคงดี
https://wijitonline.com/?p=14881
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2021, 13:00:39 โดย udis »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: Monroe OE Spectrum อายุการใช้งาน และอาการสะเทือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 12:01:03 »
เหมือนเราจะเจอกันในเวบนู้นแล้ว ผม #ขออภัยมือใหม่หัดขับ ครับ

ผมเคยใช้แกนโช๊คของ Monroe Reflex มา 2 ชุด มันใช้ได้ประมาณ 5 หมื่นกว่าโลก็รั่วทั้งสองชุดครับ ปัจจุบันใส่ตัวโมโนทูปอยู่ไกล้แสนโลแล้วยังปกติดี ถ้าใช้ Monroe OE Spectrum ได้เกิน 5 หมื่นโล ผมว่าคุ้มแล้วนะครับ ด้วยที่ยี่ห้อนี้อายุการใช้งานมันไม่ได้ทนทานเท่าแท้ศูนย์ที่จะใช้ได้นานแสนกว่าโลครับ

Monroe OE Spectrum ไม่ใช่โช๊ค replacement นะครับ แต่เป็นโช๊ค upgrade โดยพื้นฐานมันจะไม่นุ่มแบบโช๊คสแตนดาร์ดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 12:12:02 »
เหมือนเราจะเจอกันในเวบนู้นแล้ว ผม #ขออภัยมือใหม่หัดขับ ครับ

ผมเคยใช้แกนโช๊คของ Monroe Reflex มา 2 ชุด มันใช้ได้ประมาณ 5 หมื่นกว่าโลก็รั่วทั้งสองชุดครับ ปัจจุบันใส่ตัวโมโนทูปอยู่ไกล้แสนโลแล้วยังปกติดี ถ้าใช้ Monroe OE Spectrum ได้เกิน 5 หมื่นโล ผมว่าคุ้มแล้วนะครับ ด้วยที่ยี่ห้อนี้อายุการใช้งานมันไม่ได้ทนทานเท่าแท้ศูนย์ที่จะใช้ได้นานแสนกว่าโลครับ

Monroe OE Spectrum ไม่ใช่โช๊ค replacement นะครับ แต่เป็นโช๊ค upgrade โดยพื้นฐานมันจะไม่นุ่มแบบโช๊คสแตนดาร์ดครับ

:D :D :D  ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 12:16:19 »
ไม่ได้ใช้ Monroe OE Spectrum แต่ตามเท่าที่เล่ามาก็น่าจะเริ่มเสื่อมแล้วครับ
โช้คเดิมศูนย์ผมออกอาการหนักๆเมื่อผ่านมา 11 ปี อาการสะเทือนเวลาขับผ่านรอยต่อถนน
การทรงตัวที่ความเร็วสูง รู้สึกดี รถยังนิ่ง (แต่พอเปลี่ยนใหม่แล้วดีกว่าครับ มั่นคงกว่า)
เลยเปลี่ยนหมด กลับมานุ่มหนีบเหมือนเดิม มั่นคงดี

ขอบคุณครับ สั่งใหม่แล้วครับ  :)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 13:36:39 »
โช้คชุดเดิมของผมตอนมันเสียก็แข็ง วิ่งไม่เร็วก็อาการปั๊กๆๆๆแบบนี้แหล่ะครับ
ตอนนั้นหาของ Monroe OE Spectrum แบบตรงรุ่นไม่ได้
ก็เลยใส่ Tokico แทนครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2021, 22:36:52 »
ถ้าวิ่ง 70,000  แล้วออกอาการผมรับได้
ที่ผ่านมาเจออีกอีกยี่ห้อ พังตั้งแต่ 2  ปี ไม่ถึงหหมื่นโล

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 05:20:11 »
ถ้าวิ่ง 70,000  แล้วออกอาการผมรับได้
ที่ผ่านมาเจออีกอีกยี่ห้อ พังตั้งแต่ 2  ปี ไม่ถึงหหมื่นโล

โห พังไวมากเลยครับ พอจะบอกไบ้ยี่ห้อได้ไหมครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 13:42:12 »
ผมเจอของฮอนด้า รุ่นกดต้นทุน Tokico
แตกตั้งแต่ 5 พันโลแรกครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 14:42:22 »
แสดงว่าของ Toyota ติดรถนี่ มันทนมากเลยนะครับ ก่อนเปลี่ยน Monroe ผมใช้ไปแสนกว่า กม. ไม่รั่ว แต่ย้วย

เรื่องความทน Monroe คงไม่แย่เท่าไร  ::)

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 17:06:39 »
เคยใช้ original กับ reflex ใส่สี่ต้นพอผ่านไปสองปีมีต้นนึงเสียรั่วเยิ้มทั้งสองรุ่น เซ็งเลย ตอนนี้มาใช้ excel g กับ garbril ไม่ถึงปียังไม่รู้จะเป็นไง