ผู้เขียน หัวข้อ: ### อายุมาก..กับ...รถสปอต์คูเป้ ###  (อ่าน 4231 ครั้ง)

ออฟไลน์ pairoj

• Newbie
  • *
### อายุมาก..กับ...รถสปอต์คูเป้ ###
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 15:30:14 »
ใจยังรักรูปทรงรถสปอตคูเป้ แต่ช่วงหลังร่างกายเริ่มแก่ตัว เคยไปลองรถท่ีโชว์รูม อาทิ audi tt , subaru brz ส่วนตัวชอบมากๆๆ แต่อยากฟังประสพการณ์เพื่อนๆทั้งที่ใช้รถเตี๊ยๆแบบนี้ การขึ้นลำบากหน่อย ว่าใช้งานยาวๆเป้นปัญหามากกไหม๊ ...โดยเฉพาะเมื่ออายุสูงขึ้น

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ### อายุมาก..กับ...รถสปอต์คูเป้ ###
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 16:04:27 »

แล้วแต่คน  แล้วแต่ร่างกาย  ถ้าใจรัก ร่างกายพร้อมก็จัดไป

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
Re: ### อายุมาก..กับ...รถสปอต์คูเป้ ###
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 16:34:41 »
สำหรับผมเฉยๆครับ ไม่ขึ้นอยู่กับอายุ แต่ขึ้นอยู่กับสุขภาพมากกว่า
ตอนนี้ผมก็เริ่มอายุเยอะขึ้นแต่ก็ยังหลงรถ2ประตูอยู่ แต่ภาวนาให้ตอนแก่ๆก็ยังมีแรงขึ้นลงรถประเภทนี้อยู่ครับ  :) :)

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 16:35:27 »
เท่าที่รู้ เซียนรถ supercar หลายๆ คนก็สูงวัยกันทั้งนั้นนะครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 16:38:11 »
ไปพวก E-Coupe / 4 Series/ A5 ไหมครับ น่าจะ สบายกว่าพวก Roadsrter นิดนึง

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 16:42:01 »
อยู่ที่ใจรักเลยครับ คุณพ่อผมอายุจะ 70 แล้วแกยังใช้แต่รถสปอร์ตอย่างเดียวมาเป็นสิบปี แม้แต่รถขับทุกวันก็ยังเป็นคูเป้ดิบๆ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 16:51:06 »
ไม่เกี่ยวเท่าไรนะคับ มั่นออกกำลังกาย รักษาสุขภาพ คุมหุ่น ทำให้ร่างกายยังฟิต ลุยได้อูยู่แล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 17:32:24 »
มันมีวิธีขึ้นลงที่ต่างจากรถชนิดอื่น

แทบจะทุกครั้งที่ต้องลงจากรถ ผมจะเลื่อนเบาะถอยไปจนสุด

ทำให้ลงได้ง่าย พอกลับขึ้นมานั่งก็ง่ายอีกด้วย

ดีที่เบาะของ BRZ เป็นแบบปรับมือ ก็เลยเลื่อนได้รวดเร็วครับ

เรื่องปัญหาการขึ้นลงก็จบไป

ปัญหาต่อไปคือ เวลาที่ต้องถือของลงจากรถด้วย

ต้องวางแผนเอาของมาวางที่คอนโซลกลาง

พอลงจากรถแล้วก็ก้มหยิบ อันนี้แหละครับที่น่าจะเป็นปัญหา

คือต้องก้มเยอะ แล้วอยู่ในท่ามุดแปลก ๆ อาจจะทำให้ปวดหลังได้ครับ

หรืออาจจะติดพุง สำหรับบางท่านครับ  8)

แก้ปัญหาโดย เอาของไปไว้ที่ท้ายรถให้หมดครับ

แต่ก็นะ ใครจะเอาแก้วกาแฟ หรือกระเป๋าสตางค์ กระเป๋าถือ ไปไว้ท้ายรถกันล่ะ??

ปัญหาสุดท้ายที่จริง ๆ แล้วไม่ใช่ปัญหา

นั่นคือการนั่งขับแล้วปวดหลัง หรือปวดต้นคอ

ต้นเหตุของปัญหาจริง ๆ แล้วอยู่ที่ท่านั่งของเราครับ

ตามหลักการสะโพกต้องชิดเบาะที่สุด หลังตรง ห่างพอดีก็จะไม่ปวดหลังครับ

ส่วนเรื่องปวดคอ อาจจะมาจากปัญหาสรีระของเราเองครับ

รถบางคันอย่างรถกระบะ ที่ขึ้นลงง่าย ถึงแม้ว่าเราจะหาที่นั่งที่ถูกต้องที่สุด มันก็ยังเหนื่อยล้าอยู่ดี

เนื่องจากการออกแบบของรถครับ ซึ่งรถสปอร์ตนั้น ผู้สร้างได้คิดตรงจุดนี้มาแล้ว จึงหายห่วงได้ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 20:40:46 »
มันมีวิธีขึ้นลงที่ต่างจากรถชนิดอื่น

แทบจะทุกครั้งที่ต้องลงจากรถ ผมจะเลื่อนเบาะถอยไปจนสุด

ทำให้ลงได้ง่าย พอกลับขึ้นมานั่งก็ง่ายอีกด้วย

ดีที่เบาะของ BRZ เป็นแบบปรับมือ ก็เลยเลื่อนได้รวดเร็วครับ

เรื่องปัญหาการขึ้นลงก็จบไป

ปัญหาต่อไปคือ เวลาที่ต้องถือของลงจากรถด้วย

ต้องวางแผนเอาของมาวางที่คอนโซลกลาง

พอลงจากรถแล้วก็ก้มหยิบ อันนี้แหละครับที่น่าจะเป็นปัญหา

คือต้องก้มเยอะ แล้วอยู่ในท่ามุดแปลก ๆ อาจจะทำให้ปวดหลังได้ครับ

หรืออาจจะติดพุง สำหรับบางท่านครับ  8)

แก้ปัญหาโดย เอาของไปไว้ที่ท้ายรถให้หมดครับ

แต่ก็นะ ใครจะเอาแก้วกาแฟ หรือกระเป๋าสตางค์ กระเป๋าถือ ไปไว้ท้ายรถกันล่ะ??

ปัญหาสุดท้ายที่จริง ๆ แล้วไม่ใช่ปัญหา

นั่นคือการนั่งขับแล้วปวดหลัง หรือปวดต้นคอ

ต้นเหตุของปัญหาจริง ๆ แล้วอยู่ที่ท่านั่งของเราครับ

ตามหลักการสะโพกต้องชิดเบาะที่สุด หลังตรง ห่างพอดีก็จะไม่ปวดหลังครับ

ส่วนเรื่องปวดคอ อาจจะมาจากปัญหาสรีระของเราเองครับ

รถบางคันอย่างรถกระบะ ที่ขึ้นลงง่าย ถึงแม้ว่าเราจะหาที่นั่งที่ถูกต้องที่สุด มันก็ยังเหนื่อยล้าอยู่ดี

เนื่องจากการออกแบบของรถครับ ซึ่งรถสปอร์ตนั้น ผู้สร้างได้คิดตรงจุดนี้มาแล้ว จึงหายห่วงได้ครับ

อารมณ์เดียวกับ Pulsar ใส่ Recaro เลย

ถ้าจะเอาของลงด้วย ต้องมาไว้คอนโซลกลาง หรือไม่ ถ้าของชิ้นใหญ่ ก็โยนลงเบาะหน้าซ้าย แล้วลงจากรถก่อน ค่อยอ้อมไปหยิบ

จะขึ้น จะลง ต้องมีท่าพิเศษ เพื่อไม่ให้ทับปีกเบาะ ดูทรมานดี แต่ก็ยังบอกตัวเองว่า อนาคตถ้ามีโอกาส ก็ยังอยากได้รถ coupe นะ

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2021, 22:13:11 »
ต้องถามว่าแก่แค่ไหนครับ ถ้าขนาดเข่าไม่ดี ลุกยืนตอนออกจากประตูรถยากมันก็ลำบากนะครับ และความอยากเท่มันจะไม่เท่ตอนออกจากรถนี่แหละ พ่อแม่ผมอายุ 70 ท่านไม่ยอมนั่ง 86 ของผมเลยก็เพราะตอนเข้าออกรถนี่แหละครับ ท่านก็ว่ารถมันสวยดี ชอบ แต่ไม่นั่งด้วยนะ
แต่ถ้าเป็นความชอบจริงๆของคุณเอง มันก็ไม่ผิดครับ ก็ตามสบายเลยครับ เงินเราเอง ขับเอง เท่เอง เข่าเจ็บดก็เข่าเราเอง อย่าได้แคร์ครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 10:59:01 »
ไม่รู้ว่าพี่แก่แค่ไหน ขอเรียก พี่ละกันนะครับ

ขอแชร์ จาก MX5  เป็นเบส ละกัน เพราคงหารถ ที่เล็กกว่านี้ยากละ

ตอนสมัย 20 ปลาย นั่งสบาย
พอ 30 ต้น เริ่ม ปวดตัว แต่พอไหว ขับทุกๆวันยังได้ แต่เริ่มอยากหาความสบายบ้าง
มา 30 ปลาย ไปนั่งTT นั่ง E/C coupe เออ สบายจัง
ตอนนี้ 40 ต้น อูย น่ังก็แอ้ก ลุกออกก็ เฮ้ออออออออ มีเสียง ฮึบ ทุกครั้ง

มันก็ยังรู้สึกดีทุกครั้งที่ขับ สนุกนะ แต่ก็เหนื่อยขึ้นจริงๆ

น้ำหนักตัวมีผลมากกับความอีดอัด รอบเอวเยอะ ตูดหนักเบาะบีบ เหงื่อแตกทั้งหลังเพราะไขมันเยอะเนื้อเบียดปีกเบาะ

แต่ไม่ขายนะ  หาเพิ่มด้วย ไม่เข็ด

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 12:45:49 »
อายุเยอะรักรถ 2 ประตู ต้องไป bentley continental gt แล้วครับ

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 13:14:47 »
คุณพ่อผมอายุ 69 ตัวค่อนข้างใหญ่
มี Z4 E89 อยู่คันครับ นาน ๆ ใช้ที
เข้าออกยากพอสมควรครับ แต่ถ้าเปิดหลังคาจะไม่ติดปัญหามากเท่าที่ควร

ตอนเข้าออกต้องยกเบาะให้สูงขึ้นจะช่วยได้ครับ
ล่าสุดขับไปหัวหินมา 3 วัน กลัยมาหาหมอเลยครับ เส้นเอ็นอักเสบ

คิดว่าพวก Coupe คงจะสบายกว่า Roadster เยอะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 14:42:36 »
ถ้าใจรัก ก็ซื้อได้ครับ
เจ้านายเพื่อน อายุรุ่นพ่อ ขับ Z4 เป็นรถหลักครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2021, 15:36:10 »
ผมว่าตอบยากมากเลยครับ เพราะร่างกายเราไม่เหมือนกัน

ผมมีเพื่อนขาย 4-series F-32 ทิ้งไป เพราะอ้วน ลุก-นั่ง ลำบาก เข่าก็ปวดเก๊าท์ ทั้งที่ยังไม่ 40 ปีเลย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 06:55:54 »
ผมว่าอยู่ที่ใจรักด้วยละครับ ถ้า ใจรัก ซะอย่าง เดี๋ยวก็ปรับตัวได้ละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ 1688

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 06, 2021, 19:06:46 »
ถ้าชอบก็ใช้เถอะครับ.   ปัจจุบัน อายุ 55 แล้วครับ  ใช้ BRZ เดิมๆ มา 5 ปีแล้ว  ก็ขับสนุกทุก weekend   เวลาจะออกจากรถ  ก็ใช้มือขวายันที่ชายกรอบประตูด้านล่าง  ก้าวขาขวาออก แล้ว มือขวาดันตัวเองออกมา. ก็เข้าออกสะดวกดี ไม่มีปัญหาอะไร