ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเสียงดังเหมือนแผ่นเหล็กกระทบกันที่ความเร็ว80-90เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 2037 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
รถเก๋งขับเคลื่อนล้อหน้ามีอาการเสียงดังเหมือนแผ่นเหล็กกระทบกันขณะเร่งความเร็วขึ้นไประหว่าง 80-90
แต่ถ้าช้ากว่านั้นหรือเร็วกว่านั้นจะไม่ได้ยินเสียงอะไร
ถ้าเลี้ยงความเร็วที่ 80-90 ก็จะมีเสียงเช่นกัน
เวลาเลี้ยวไม่มีเสียงครับ

ไม่ทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไร
รบกวนสอบถามความเห็นเพื่อนสมาชิกด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ลองๆเช็คแผ่นกันความร้อนท่อไอเสีย ใต้ท้องดูก่อนครับว่ามีอะไรมาตีหรือเปล่า

ของผมเคยมีปัญหาเวลากดเร่ง จะมีเสียงใต้ท้องแกร็กๆๆ แบบเหมือนเหล็กตีกัน ตอนนั้นลงท้ายของผม ไส้แคท กรอบ เวลาเร่งเครื่องเศษ กับ ตัวไส้มันเลื่อนมาตีตัวเสื้อได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ผมเคยเจอ พลาสติกยึดตัวค้ำฝากระโปรงหลวมครับ ลองเอาเคเบิ้ลไทร์รัดดูว่าเงียบไหมครับ
แล้วค่อยเปลี่ยนพลาสติกใหม่ครับ ถ้าไม่หายคงต้องดูจุดอื่นครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ลองๆเช็คแผ่นกันความร้อนท่อไอเสีย ใต้ท้องดูก่อนครับว่ามีอะไรมาตีหรือเปล่า

ของผมเคยมีปัญหาเวลากดเร่ง จะมีเสียงใต้ท้องแกร็กๆๆ แบบเหมือนเหล็กตีกัน ตอนนั้นลงท้ายของผม ไส้แคท กรอบ เวลาเร่งเครื่องเศษ กับ ตัวไส้มันเลื่อนมาตีตัวเสื้อได้ครับ

เคยเจอเหมือนกันเลยครับ รถพี่ที่รู้จัก จะมีความเร็วรถ กับ ความเร็บรอบค่านึง เวลาขับ จะมีเสียงแกร้งๆ ที่หน้ารถ หาไปหามาย้ำน๊อตท่อไอเสียหายครับ เคยเอารถไปทำมาแล้วไขพวกน๊อตท่อไอเสียไม่แน่น  :'(