ผู้เขียน หัวข้อ: เพจอวย MG VS เพจ MG HS club ทำผมตัดสินใจยากมากครับ  (อ่าน 10882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Feiik

• Newbie
  • *
ได้ไปลองเทสไดรฟ์ MG HS มาแล้วทั้งผมทั้งครอบครัวโอเคมากครับ ทางครอบครัวเลยให้ผมตัดสินใจ ผมเลยอยากรู้จากคนที่ใช้งานจริงมา4-5 หมื่นขึ้นโลครับ น่าจะมีคนใช้ถึงแล้วแหละครับ55555หรือน้อยกว่านั้นก็ได้ครับ ขอแค่ใช้งานมาระยะหนึ่งแล้ว อยากให้พี่ๆช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อยครับ เพราะในทั้งกลุ่มอวยและกลุ่มหลักผมรู้สึกว่ามันประกอบการตัดสินใจได้ยากมากมาก สำหรับผมที่จะเป็นผู้บริโภคหนักใจมากๆเลยครับอย่างน้อยในบอร์ดนี้พี่ๆน่าจะช่วยผมได้บ้าง5555 รวมถึงในเพจอวยผมสังเกตแล้วว่าปัญหาของรุ่น HS ไม่ค่อยมีอะไรที่ร้ายแรงจนขนาดผมรับไม่ได้ ส่วนมากจะเป็น ZS กับ MG3 เกือบๆ 90% เลยครับที่เค้าเอามาด่า แล้วเค้าด่าเหมือนแค้นมากครับ เหมือนแอดมินเค้าเจอปัญหาร้ายแรงกับตัวแล้วเหมือนแค้นมาก อยากให้แบรนด์นี้เจ๊งๆไปเลย55555 แต่ผมมองว่า MG อาจจะทำให้รถค่ายอื่นๆเลิกกั๊กสักที
ปล. กระทุ้ที่แล้วที่ผมได้ปรึกษาเรื่องความเชื่อใจ 10 ปี ผมได้อ่านความคิดเห็นของพี่ๆแล้วครับ ผมตัดสินใจและปรึกษากับครอบครัวแล้วว่าจะลองเสี่ยงดูอย่างน้อยซื้อมาใช้งาน 4-5 ปีก็ยังโอเคครับ เพราะมีเพื่อนคนนึงใช้มาเกือบ 20000 โลแล้วไม่เคยมีปัญหาไรเลยครับรถล็อตแรกด้วย ปัญหาที่เค้ามีๆกันก็ไม่เคยเกิดขึ้นเลยครับ ผมเลยอยากรู้ว่าส่วนใหญ่แล้วมีปัญหาอะไรบ้างครับ จะได้ทำใจรอ 5555 เผื่อจะไปมองคันอื่นแทนอีกทีนึง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: เพจอวย MG VS เพจ MG HS club ทำผมตัดสินใจยากมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 16:08:48 »
ถ้าการเสี่ยมจากคนอื่นทำให้หวั่นไหวก็เปลี่ยนไปยี่ห้ออื่นดีกว่าครับ

เงินเราแต่ชอบหนักหัวคนอื่น แล้วแบบเหมือนพวกโรคจิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2021, 20:26:20 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: เพจอวย MG VS เพจ MG HS club ทำผมตัดสินใจยากมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 16:45:15 »
ถ้าเป็นรถคันแรกหรือมีรถคันเดียว เลี่ยง!!!!!ไว้เลยครับ
แต่....ถ้าที่บ้านมีรถใช้หลายคันก็เล่นได้ครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 17:18:55 »
รักแล้ว อย่ากลัว อนาคตไม่มีใครรู้ คุณอาจพลาดโอกาสได้รถถูกใจสบายกระเป๋าได้เพราะความกลัว
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 17:48:35 »

ถึงแม้จะไม่ตรงกับเนื้อหาของเจ้าของกระทู้ก็ตาม
แต่ก็อยากฝากไว้นิดนึงนะครับ

ถ้าคุณได้รถดีและถูกใจก็ถือว่าดี
ซื้อได้เลย

แต่ต้องพิจารณาการบริการหลังการขายไว้ด้วย
เพราะรถสมัยนี้ไม่เอาเข้าศูนย์ประกันหมด

อีกอย่างคือรถยี่ห้อไม่ตลาด
ซื้อถูกก็ขายได้ถูกมากๆนะครับ แถมมีแนวโน้มขายช้าด้วย
ลองพิจารณาดู

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 18:18:51 »
ถ้ามีรถสำรอง. เล่นที่ชอบได้เลย. ถ้าไม่มีก็ต้องรับความเสี่ยงนิดนึง

เพจอวยไว้อ่านเล่นพอ. ด่าไร้สาระเกิน

เข้าไปดูคนใช้จริงในคลับอะไรอวยเกินก็ข้ามๆไปครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 18:48:55 »
ถ้าซื้อมาแล้วไม่พบปัญหาเลย หรือแค่จิ๊บๆ นิดหน่อยนั่นจะช่วยให้คุณมีความสุขกับรถที่คุณและครอบครัวพอใจ

แต่ถ้าไม่ใช่ล่ะ ... คุณต้องถามตัวเองว่า วันหนึ่งเกิดเคสปัญหาแบบนั้นแล้วคุณจะทำอย่างไร คุณยอมรับได้ไหมถ้าตกในภาวะเช่นนั้น ถ้าคุณยอมรับได้ จัดเลย !!!
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 19:03:16 »
ผมเสนอให้ซื้อเลยครับ อย่าไปกลัว
พวกเชียหรือด่า  คนเหล่านี้bias

ตัวผมเองก้อใช้ยี่ห้อตลาดมาทั้งชีวิต มาหลังไปนี้ ผมก้อเปิดใจซื้้อford volvoมาจอดเต็มบ้าน     มันขับดีกว่ารถตลาดครับ  ส่วนhsผมว่าผมก้อเคยลองครับ  เล่นได้  แค่อย่าคาดหวังเท่ากับรถยุโรป
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 19:28:23 »
ต้องลองเจอเองกับตัวครับของอย่างนี้  ซื้อเลยครับ แล้วจะได้รู้ที่เค้าพูดกันมันจริงหรือไม่จริง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 19:38:39 »
ต้องเจอตัวเองครับ

ผมว่าฟังคนอวยมันง่าย ดูโฆษณายังดีกว่า

อย่าลืมนะครับ รักแรงเกลียดแรง
เคยรักแรง ก็เลยเกลียดแรง

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 19:50:21 »
รอติดตามครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 20:09:53 »
โดยส่วนตัวผมไม่ซีเรียสเรื่องถ้ารถจะมีปัญหา หากอยู่ในระยะประกันนะครับ ...

ถ้าชอบหาข้อมุลในเพจ แนะนำลองเข่สไปดูในเพจ "รถมีปัญหา Car Complaints, Thailand" ดูแล้วจะเห็นว่า เจ้าตลาดอย่างโตต้า ฮอนด้า isuzu ก็มีปัญหาไม่แพ้กันครับ

และการที่รถมีปัญหา ให้รู้ไว้ว่า มันไม่ได้เป็นทุกคัน โอเคล่ะ ถ้ามองในแง่ร้าย เราอาจจะโดนแต่ ถ้ามันยังอยู่ในประกัน ก็ไม่เห็นต้องกังวล ..

MG เป็นรถที่ ราคาคุ้มค่าที่สุดแล้วกับการที่จะซื้อมาใช้งานสักคัน ... และก่อนการตัดสินใจ ไม่ทราบไปลองขับของจริงดูหรือยัง ถ้ายังแนะนำให้ไปลองก่อน ... และถ้าชอบ ก็ซื้อครับ คนที่ออกความเห็น ไม่รู้ชีวิตนี้เคยผ่านรถมากี่คันกัน ... ส่วนใหญ่ จำเค้ามาพูดต่อทั้งนั้นแหละ ...

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 20:10:15 »
ซื้อเลยครับ เผื่อจะได้มีประสบการณ์เล่าให้คนอื่นฟัง

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 20:12:35 »
ที่บ้านมีคันนึง คนที่ใช้เป็นผญ อายุ 28 ใช้ HS ตอนนี้ 11 เดือนนิดๆ น้องเค้าใช้ไป 32000-33000Km

แล้ว เค้าไม่บ่นอะไรนะ เท่าที่ผมดูก้มีเรื่องเซนเซอร์ด้านหลังทำงานรวน ศูนย์บอกว่าเกิดจากชุดแต่งที่ใส่ซึ่งใส่

จากศูนย์เค้าก้ดูแลให้นะ ไม่ได้ติดอะไรแก้ไขให้แล้ว เราแค่เสียเวลา จะมีเรื่องที่ผมรับไม่ได้คือเรื่องจอกลางคร้บ

มันมีอะไรให้เล่นเยอะแต่ใช้งานจริง จิกscreen ของจริง ระบบอะไรต่างๆยังเอ๋อๆและไม่ค่อยpractical ครับ

และก้มีเรื่องกินน้ำมันครับ(น้องเค้าเบิกค่าน้ำมันได้อยู่ในงบเลยไม่สนใจ) การเข้าเช็คระยะราคาก้ทั่วไปนะครับ

ไม่ได้แพงมากมายรับได้ แต่แน่นอนว่าแพงกว่า suzuki & honda ที่ตอนนี้ค่อนข้างถูกมาก ตอนเค้าซื้อผมเชียร์

Cx-30 กว่านะแต่เค้าไม่เอา แต่เห็นเค้าก้happy กับรถดี แต่ถ้าส่วนตัวผมสิ่งที่ผมชอบhs จริงๆคือเบาะหลัง

เป็น1 ในรถที่เบาะแถว2 นั่งสบายมากคันนึงเลย เบาะหน้าก้โอเคนะ นอกนั้นยังมีอะไรต้องปรับพอสมควร

หลักๆสำหรับผม
-เครื่องยนต์ล้าหลังครับ efficiency ของกำลังที่ได้ยังต้องไปปรับอีก ไม่น้อย
-จอกลางและความuser friendly ของรถ ต้องไปศึกษาหรือปรับเปลี่ยนครับ มีของเยอะแต่ใช้ดีจริงบ้างไม่ได้บ้าง ผมว่าไม่โอเค
-มาตรฐานศูนย์ที่ยังขึ้นๆลงๆเรื่องมาตรฐาน

ประมาณนี้ครับ ผมมีโอกาสได้ขับยาวๆอยู่ 2-3 ครั้งช่วงล่างผ่านนะครับยางที่ให้มาก้ขับดี มีเรื่องเครื่องนี่ล่ะ
1.5t ที่ ความแรงอาจจะเหมือน 1.0t-1.2t ไปหน่อยและกินน้ำมันกว่ารถ 2.4-2.5 na ครับ

ถ้าชอบผมก้เชียร์นะ แต่ถ้าให้ผมใช้เองต้องบอกว่าตอนนี้ยัง แต่แน่นอนครับ hs น่าจะเป็นรุ่นเดียวที่พอได้สำหรับยี่ห้อนี้ ณ ตอนนี้ในไทยที่มีขาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2021, 20:15:56 โดย AkE »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 20:18:59 »
ถ้าใจไปแล้วก็เอาครับ แถมราคาถูกรถระดับเดียวของค่ายอื่นเป็นครึ่งล้าน
และถือสโลแกนสาวก คนติไม่ซื้อ คนซื้อไม่ติ เงินเราซื้อ เราซ่อมก็เงินเรา รถเสียก็เรื่องของเราครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 20:31:53 »
รถทุกรุ่นมีจุดเด่น จุดด้อยครับ อย่าง MG ต้องมาดูจุดด้อยก่อนเลย ถ้าคุณยอมรับได้ก็จบครับ

จุดด้อย
     1) ความจุกจิก  -->  แน่นอนครับ สู้รถตลาดไม่ได้แน่ ขับๆ ไปอาจมีปัญหาโน้น ปัญหานี้เกิดขึ้นมา ทำให้คุณต้องเข้าศูนย์บ่อยกว่าปกติ ไม่ใช่แค่เข้าไปเมื่อถึงรอบเช็คระยะ (ถ้าคุณมีรถคันเดียว หรือต้องใช้รถทุกวัน อันนี้สำคัญ)  ไม่ได้หมายความว่ามันจะจุกจิกทุกคันนะครับ แค่มีโอกาสเจอมากกว่ารถตลาด
     2) ศูนย์บริการ  -->  จำนวนน้อยกว่า ตัวเลือกน้อยกว่า คุณภาพการให้บริการ รวมถึงความเก่งของช่าง ก็คงหวังอะไรมากไม่ได้
     3) กินน้ำมัน  -->  กินน้ำมันกว่าคู่แข่งที่กำลังเครื่องยนต์พอๆ กันชัดเจนครับ ดูตารางที่ Headlightmag ทดสอบและรวบรวมไว้ก็ได้ อย่างเช่นเทียบกับ CX-5 2.0  ตัว MG HS ก็ไม่ได้แรงกว่าเค้า แต่กลับกินน้ำมันมากกว่าชัดเจน (นอกเมือง 110 km/hr)  หรือเทียบกับ Peugeot 3008 ที่เป็นเครื่อง Turbo เหมือนกัน  ผลลัพธ์ก็ยังไม่ต่างกับ CX-5  คือ MG HS ก็ไม่ได้แรงกว่า  แต่กลับกินน้ำมันมากกว่าอยู่ดี  ถ้าเป็นในเมือง ยิ่งไม่ต้องพูดถึง 
     4) ราคาขายต่อ  -->  ชัดเจนครับ ตกฮวบแน่นอน

สรุปให้ประมาณนี้ครับ ลองคิดว่าว่ารับมันได้หรือเปล่า  ถ้ารับไม่ได้ แนะนำว่าหาตัวเลือกอื่นครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 20:41:10 »
เพจ อวย อ่านได้ แต่อย่าจริงจังเลย

คนที่ใช้แล้วไม่มีปัญหาเลยก็มี เอาที่ชอบดีกว่านะ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 21:05:34 »
ถ้าถูกใจผมว่าก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

ราคามันก็ไม่ได้แรงมาก ใช้แค่จนคุ้มก็น่าจะโอเคแล้ว เผื่อไม่กี่ปีอยากเปลี่ยนรุ่นใหม่ก็ได้

ผมไม่มีประสบการณ์ตรงแต่ในออฟฟิศมี zs ครับที่สนิทๆกันเลย 2 คนบ่นแบบเดียวกันว่าวันลาหมดไปกับพารถเข้าซ่อม ทั้งแบต หม้อน้ำ จอดำ นั่นนี่ค้าง หลังคาเปิดเอง

ส่วน hs ปัจจุบันมีคนใช้ phev ออกมาได้ไม่นานครับ มีปัญหาแค่เสียบชาร์จแล้วไม่เข้า นอนศูนย์ไป 10กว่าวันหาย ไม่สนิทเลยไม่ได้ถามอาการ
ส่วนอีกคัน แบบปกติ เห็นบ่นว่าแบตหมดไป 3 รอบครับ แต่ปัจจุบันขายไปออก cx8 แทน (อาจจะต้องใช้ที่นั่งมากขึ้น)

defect ต่างๆขึ้นอยู่กับดวงด้วย แต่ที่เพจอวยเอามาล้อเป็นที่คนมากกว่าครับ เช่นพอมีคนถามว่า จอด 3 วันไม่ขับ แบตหมดง่ายจังทำไงดีเทียบกับคันเก่าไม่เห็นหมด
คำตอบที่ได้ส่วนใหญ่ก็จะเป็น fc ไม่ก็เซล มาบอกว่า ใช้รถไม่เป็นบ้าง แนะนำให้ตากแดดบ้าง ให้เอาออกมาวิ่งอย่างน้อยวันละครั้งบ้าง

เรื่องคุณภาพก็ว่ากันไป แต่วิธีแก้ไขแบบนี้มันฟังแล้วเอียงคออ่ะครับ

mg3 กับ zs ผมยังไม่ค่อยเชียร์นอกจากเป็นตัว zs ev
แต่ hs ผมว่าสวยดี ราคาดีนะ ถ้าไม่ซีลองดูก็ไม่เสียหาย ถือว่าเซฟเงินได้เยอะเลยถ้าไปเล่นเจ้าตลาดที่ option โล้นๆราคาแรงๆ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2021, 22:38:09 »
HS ZS เหล่านี้ยอดขายอันดับ 1 ทั้งน้าน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 08:10:03 »
ผมไม่เคยใช้รถMG แต่อยากเสนอแนะว่า ทำการบ้านหาศูนย์ที่ดีๆไว้ด้วยครับ รถที่ไม่ใช่แบรนด์ตลาดถ้ามีปัญหาในตัวรถทางศูนย์ที่ดีจะช่วยเราได้ครับ ถ้าเจอศูนย์ที่ดีๆแล้วก็ซื้อได้เลยครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 08:23:50 »
ถ้าร่นนีใช้เกียร์จาก Aisin แบบ ZS จะดีมากเลย 6AT หรือ CVT ก็ได้ เกียร์ DCT ยังไงก็ไม่เหมาะกับการวิ่งในเมืองรถติดๆ อายุสั้นแน่นอน

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 09:05:04 »
ปัณหาอาจจะน้อยกว่ารุ่นอื่นก็จริง แต่ป้ญหาเดียวกันคือเวลาชนมาแล้วรออะหลั่ยซ่อมนาน รับได้ก็ซื้อครับถ้าใจมันชอบ แต่แจ๊คพอตแตกนี่ไม่เข้าใครออกใคร ดูบริการหลังการขายประกอบการตัดสินใจด้วยก็ดีนะ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 09:21:56 »
ผมอาจเห็นตรงกันข้ามกับหลายๆคนนะครับว่า รถแบรนด์แบบนี้ มันเหมาะกับใช้ยาวๆ เนื่องจากถ้าใช้แค่ 4-5ปีเปลี่ยน คุณจะรับราคาขายต่อได้ไหม ยิ่งตอนนี้ผมทราบมาว่า MG HS รถตัวท็อป อายุ 1-2 ปี เต้นท์รับไม่ถึง 5 แสนกันแล้ว

แต่พอมามองในอีกมุมหนึ่ง ถ้าจะใช้ยาวๆ คุณมีแหล่งหาซื้ออะไหล่นอกศูนย์หรือยัง มีอู่นอกเฉพาะทางที่รับจบทุกปัญหาของยี่ห้อนี้แล้วหรือยัง หรือคิดจะพึ่งศูนย์บริการไปตลอด ถ้าเป็นอย่างหลังบอกเลยว่า พอหมดประกันแล้ว ค่าใช้จ่ายบานตะเกียงแน่นอนครับ

เพราะฉะนั้นส่วนตัวผมคิดว่า ยังไม่ถึงเวลาที่จะเล่นได้ครับ แบรนด์ที่ปัญหาเยอะอย่าง Ford หรือ Chev ผมยังกล้าเสี่ยงมากกว่า เพราะอย่างน้อย มันก็ยังมีอู่ที่รับซ่อม และหาอะไหล่ได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 09:31:22 »
อวย MG ผมว่าโดนจ้างมาโจมตีครับ ใครมันจะว่างถึงขั้นสร้างเพจมาด่ารถแบรนด์เดียว 4-5 ปี มีอยู่ 2 อย่างไม่โดนจ้างมาก็เป็นโรคจิต

ส่วนรถ MG ผมใช้มาจะ 6 ปีแล้วครับ ศูนย์รับผิดชอบดี ทุกวันนี้ก็ยังมีอะไหล่ถึงแม้ว่าโมเดลที่ซื้อมาจะเป็นโมเดลที่ขายไม่ค่อยได้ เวลาเกิดอุบัติเหตุก็ไม่ได้เคลมนาน อาจจะเพราะว่าไม่ได้ชนหนัก

ไม่ได้มีปัญหาจุกจิกอะไรมาก มีเคลม 3 ชิ้นในช่วงระยะเวลา 6 ปี

คือถ้าเทียบว่าถ้าใช้รถญี่ปุ่นอาจจะไม่ต้องเคลมเลย แต่ผมก็มองว่ามันไม่ได้ลำบากถึงขั้นที่จะเป็นจะตายจนรับไม่ได้ครับ

ทุกวันนี้ MG ก็เป็นรถค่อนข้างตลาดแล้ว เรื่องการบริการและการซ่อมถือว่าเหนือกว่ารถอเมริกากับรถญี่ปุ่นบางแบรนด์ด้วยซ้ำ ถ้าจะพึงพอใจในรถก็จัดไปเถอะครับ อย่าไปเชื่อพวกทำ IO และพวกที่เชื่อ IO ของฝั่งแอนตี้รถจีนมากเกินไป

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 09:53:52 »
ผมเองก็ชอบนะรุ่นนี้ ราคาน่ารัก รถสวยมาก ออพชั่นดี

ถ้าเงินล้านหาง่าย+มีรถสำรอง ผมจัดแล้ว

แต่ไม่ใช่อย่างนั้นไง ใช้ Toyota 10 ปี ไม่เคยสร้างปัญหาใดๆ นอกจากการบำรุงรักษาทั่วไป

พอมันครบ 10 ปี เรื่องซ่อมก็มาเต็ม มันไม่ได้เสีย แต่มันขับไม่ดี และบางตัวก็หมดอายุการใช้งาน ซ่อมก่อนจะเสีย

ผมซ่อมอะไหล่แท้ทั้งหมดราคาก็เอาเรื่องอยู่นะ แต่มีอู่นอกดูแล มันก็เบาค่าแรงศูนย์ไปได้มาก ตรงนี้ MG อาจจะไม่มีหนะสิ เข้าศูนย์อย่างเดียว

ถ้าจะฝากผีฝากไข้กับรถซักคันนึง มันก็ต้องคิดยาวๆเลยว่าระหว่างใช้งาน จนถึงมีเงินไปซื้อคันต่อไป มันจะอยู่กับเราแบบไหน สร้างปัญหาให้เรามั้ย

ย้ำอีกที สำหรับผม เงินล้านหายาก เลยต้องคิดมากขนาดนี้

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 09:56:11 »
ถ้าใจมันรักก็ซื้อมาใช้ได้ 10ปี++++ ใช้จนรถพังคามือขายถูกๆ เพราะราคามือสองน้ำตาตก ราคาอย่างกับมอไซต์แต่ก็ถือว่าใช้คุ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 10:39:06 »
เพจอวยเขาไม่ได้แค้นไรหรอก แค่เกิดจากความหมั่นใส้ผู้ใช้หลายคน ที่ชอบเอาไปเทียบ benz ,bm เหยียดยี้ห้ออื่นบ้างละช่วงสมัยแรกๆ พอรถมีปัญหาเลยยิ่งเข้าทางเค้าละก่อนที่ hs จะมาซะอีก

ลองใช้ดูไม่เสียหายครับ เสียในระหว่างประกันก็เคลมไป พอหมดประกันก็ลุ้นๆครับ

horizen

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 11:06:51 »
เพจนี้ ส่วนใหญ่จะโจมตีคนใช้มากกว่ารถนะ บางเคสมันก็หลงตัวเองเกิน ดูถูกแบรนด์อื่น คนเลยหมั่นไส้ พอรถพวงมาลัยล็อคมาก็โดนยำ สมควรแล้ว

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 11:28:52 »
จากที่ได้ลองขับ 4 วัน ประมาณ 400 กม
เทียบกับเจ้าตลาดที่ใช้ประจำ
1. เครื่องยนต์ - อืดช่วงออกตัว แต่ถึง 100 แล้วได้อยู่
2. เบรค - ยาวมาก ถ้าชินกีบเจ้าตลาด อาจชนคันหน้าได้
3. น้ำมัน - ซดมาก

ศูนย์บริการไม่รู้ แต่ ขายต่อ ท่าจะยาก และ ราคาคงตกแบบต้องจำใจใช้ต่อ

ส่วนตัว ในราคา MG ป้ายแดง ผมคงถอยเจ้าตลาดมือสอง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 08, 2021, 11:39:50 »
ชอบก็ซื้ออย่าไปยึดติดคำพูดคนอื่นครับ พวกพยายามถล่มยี่ห้ออื่นๆและสะใจเมื่อเห็นคนอื่นมีปัญหาก็มีเยอะมาก  :-X คนไม่ซื้อยังไงก็ไม่ซื้อและก็จะอวยยี่ห้อที่ตัวเองชอบตลอดไป โตโยต้าฮอนด้ามีปัญหาเรื่องคุณภาพการผลิต การออกแบบ ความชุ่ยของช่างศูนย์แบบทุเรศทุรังสารพัดปัญหาในกูเกิ้ลมีให้เห็นเยอะเลยแต่ดันพูดกันมาได้ว่าซื้อสองยี่ห้อนี้เท่านั้นสบายใจไม่มีปัญหาใดๆทั้งนั้น  :( เอาแค่นี้ก็เห็นชัดแล้วว่าอติของปากคนอื่นมันมี MG ตั้งแต่เปิดตังงันแรกมีแต่คนสบประมาทรถจีนแป้บเดียวก็เจ๊ง ไม่มีคุณภาพ สารพัดคำแช่ง ผ่านมาหลายปีแล้วก็ยังเป็นอยู่เหมือนเดิมจน MG เปิดตัวรุ่นใหม่ๆขายในไทยอีกมากมายก็ยังพูดอยู่นั่นแหละรถแม่งไม่ทนใช้ไม่กี่ปีเดี๋ยวก็พังซ่อมไม่ได้เหมือนเดิม  :-\  ไม่ยักมองถึงข้อดีข้อรถจีนมันบ้างว่าเค้ากล้าใส่ออพชั่นมาให้แต่จายในราคาที่ถูกกว่าจนรถญี่ปุ่นต้องยอมปรับตัวตาม ไม่ชอบไม่ใช้ MG แต่ไม่จำเป็นต้องหื่นกระหายแช่งให้เจ๊งไวๆเลยเพราะข้อดีของการแข่งขันมันมี อยากย้อนกลับไป 20 ปีที่แล้วอีกเหรอที่รถญี่ปุ่นอยากได้ ABS แอร์แบกสองลูกต้องซื้อรุ่นแพงๆเท่านั้น?  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com