ผู้เขียน หัวข้อ: มีผลแล้ว! กฎใหม่ รถยนต์วิ่งทางหลวงได้ 120 กม./ชม. และ บิ๊กไบค์ได้ 110 กม./ชม.  (อ่าน 7314 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Smith686

ดีครับ  จะได้สบายใจขึ้น  บางทีขับแค่ 105-110 ยังโดนเรียกเลย

ออฟไลน์ Firzen

• Sr. Member
มีถนนเส้นไหนช่วงไหนบ้างน้อ ที่เข้าข่าย

ออฟไลน์ BigCat

มีถนนเส้นไหนช่วงไหนบ้างน้อ ที่เข้าข่าย
ผมไล่อ่านดูประกาศ เข้าแจ้งว่า ทางหลวงแผ่นดินและทางหลวงชนบท ในนิยามเค้าบอกว่า มีสองช่องทางที่วิ่งทางเดียวกัน( แปลว่าถนนสี่เลน) และมีเกาะกลาง เป็นเกาะกั้นถาวร ครับผม
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
เมืองไทยไม่ค่อยเห็นมีป้าย speed limit เท่าไหร่เลยไม่ค่อยรู้ว่าถนนไหนจำกัดความเร็วเท่าไหร่ ถนนเมืองนอกนี่มีเป็นระยะๆ แถมตอนวิ่งเข้าออกเขตชุมชนก็มีเปลี่ยนตัวเลขให้เป็นการเตือนอีก อันนี้สำคัญเพราะมีคนเยอะเลยที่ไม่รู้ว่า speed limit เท่าไหร่เลยเดาเอาแบบเข้าข้างตัวเอง มีซักหน่อยได้เป็น reminder เผื่อจะอายบ้างเวลาวิ่งเกินลิมิต

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จนท​ รับทราบกันหมดแล้วใช่ไม๊ครับ​ 😁😅
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ the kit

ดีแล้ว ถูกแล้ว
มันควรจะเปลี่ยนให้เหมาะ "กับยุคกับสมัย"

รถรุ่นใหม่ๆ แต่นิดแตะหน่อยก็เกินร้อย

เครื่องตรวจจับควรจะ "อนุโลม" ให้ได้ถึง 125 กม./ชม. ตามจริง

ส่วนพวก "โลกสวย" ไม่ต้องกังวลว่า ให้วิ่งเร็วขึ้น "อุบัติเหตุ" จะมากขึ้นนะ
โดยส่วนใหญ่ก็วิ่งเท่าเดิมตามเคยชินนั้นแหละ

ถ้ามันจะมากขึ้น ก็ตามเทศกาลต่างๆ ซะมากกว่า
"Make It Count"

ออฟไลน์ Ao_Chosi

Big Bike บางรุ่น  เกียร์ 3 ก็ทะลุ 120 แล้วฮ่ะ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ alpha14

ควรจะมีป้ายรถช้าห้ามแช่ขวา เป็นระยะไว้ด้วยก็จะดีนะครับ  ไว้เตือนใจ  ถ้าคนไทยมีวินัยและจิตสำนึกสูงตามมาด้วยก็จะดีไม่น้อย

ออฟไลน์ Altima

ผมสังเกดว่าการประกาศออกมาครั้งนี้ คนไทยดีใจ กับเฉยๆ แต่ในเพจและกลุ่มคนต่างชาติมีแต่คนด่า บอกว่าก่อนหน้านี่ก็ชนกันตายเป็นอันดับสองของโลกแล้วนี่มาเพิ่มความเร็วคงไม่กลายเป็นอันดับ1เลยหรอ

Big Bike บางรุ่น  เกียร์ 3 ก็ทะลุ 120 แล้วฮ่ะ  ::) ::) ::)

พวก 1000cc เกียร์ 1 วิ่งได้ 160
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2021, 09:05:54 โดย LaFiesta »

ออฟไลน์ apinui

ถนนสายเอเซีย จะได้เลิกตั้งด่านซะที .... ช่วงสิงค์บุรี-ชัยนาทนี่เกิน 90 ก็โดนแล้ว ทั้งๆที่ถนนมีตั้ง 6 เลน

(๗) รถอื่นนอกจำกัด (๑) (๒) (๓) (๔) (๕) และ (๖) ให้ใช้ความเร็วไม่เกินหนึ่งร้อยยี่สิบกิโลเมตรต่อชั่วโมง ทั้งนี้ หากรถดังกล่าวอยู่ในช่องเดินรถช่องขวาสุด ต้องใช้ความเร็วไม่ต่ำกว่ำหนึ่งร้อยกิโลเมตรต่อชั่วโมง เว้นแต่ในกรณีที่ช่องเดินรถนั้นมีข้อจำกัดด้านการจราจรหรือทัศนวิสัย  มีสิ่งกีดขวาง หรือมีเหตุขัดข้องอื่น

แช่ขวา ห้ามต่ำร้อยด้วยนะ ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2021, 09:22:26 โดย apinui »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมไล่อ่านดูประกาศ เข้าแจ้งว่า ทางหลวงแผ่นดินและทางหลวงชนบท ในนิยามเค้าบอกว่า มีสองช่องทางที่วิ่งทางเดียวกัน( แปลว่าถนนสี่เลน) และมีเกาะกลาง เป็นเกาะกั้นถาวร ครับผม
+ ต้องมีที่กลับรถที่ไม่ได้อยู่ระดับเดียวกับทางด้วยครับ แปลว่าไม่เกือกม้าก็ต้องกลับรถไต้สะพาน ถ้ารวมข้อนี้เข้าไป ยิ่งเหลือน้อยลงไปเยอะเชียวหละเลยครับ แต่คิดเสียว่าออกกฎหมายเพื่อวันนี้รวมไปถึงอนาคตอีกหลายสิบปีข้างหน้า ในวันที่ความเจริญขยายตัวครับ เพราะกฎหมายที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้หลายๆข้อก็ออกมาหลายสิบปีแล้วเหมือนกัน
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ jkdragon

+ ต้องมีที่กลับรถที่ไม่ได้อยู่ระดับเดียวกับทางด้วยครับ แปลว่าไม่เกือกม้าก็ต้องกลับรถไต้สะพาน ถ้ารวมข้อนี้เข้าไป ยิ่งเหลือน้อยลงไปเยอะเชียวหละเลยครับ แต่คิดเสียว่าออกกฎหมายเพื่อวันนี้รวมไปถึงอนาคตอีกหลายสิบปีข้างหน้า ในวันที่ความเจริญขยายตัวครับ เพราะกฎหมายที่ใช้กันอยู่ทุกวันนี้หลายๆข้อก็ออกมาหลายสิบปีแล้วเหมือนกัน
สรุป ออกต่างจังหวัด อยากวิ่ง 120 ต้องจ่ายเงิน ขึ้น มอเตอร์เวย์

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมสังเกดว่าการประกาศออกมาครั้งนี้ คนไทยดีใจ กับเฉยๆ แต่ในเพจและกลุ่มคนต่างชาติมีแต่คนด่า บอกว่าก่อนหน้านี่ก็ชนกันตายเป็นอันดับสองของโลกแล้วนี่มาเพิ่มความเร็วคงไม่กลายเป็นอันดับ1เลยหรอ

พวก 1000cc เกียร์ 1 วิ่งได้ 160

คนออกกฎหมายน่าจะดูเรื่องประสิทธิภาพการเบรค 120-0 หรือ 160-0 ครับ หากสามารถเบรคได้ดีมากเพียงพอกับความเสี่ยงอุบัติเหตุ speed limit น่าจะขยายเพดานไปได้อีกเยอะนะ เช่น ที่ควบคุม 120 เพราะรถสมัยนี้ ความเร็ว 120-0 ใช้ระยะเบรครวม reaction time ประมาณ 114 เมตร (คำนวณจากสูตร) แต่หากอนาคตเบรคในรถทุกคันพัฒนาจนใช้ความเร็ว 150-0 ใช้ระยะเบรครวม reaction time เหลือประมาณ 100+ เมตรเช่นกัน เพดาน speed limit ก็น่าจะขยายเป็น 150 ได้ครับ

ปล. reaction time ผม set ไว้ที่ 1 วินาทีครับ คำนวณจากเว็บนี้
https://www.omnicalculator.com/physics/stopping-distance
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ polwath

ดีแล้วครับ แต่ว่าถนนหลวงหลายเส้นยังมีกลับรถเกาะกลางอยู่เลย ก็อันตรายอยู่ จะทำลงใต้ดินหรือทำสะพานกลับรถก็ต้องใช้เวลา + งบเยอะด้วย คงต้องค่อยเป็นค่อยไป หรือไป Motorway เลย และมีอีกหลายสายที่กำลังจะสร้างอีกในอนาคต

ส่วนอุบัติเหตุ ผมว่าขับเร็วไม่ใช่สาเหตุหลักหรอก ถ้าขับมีสติและมองทางข้างหน้าล่วงหน้า แต่เป็นเมาแล้วขับ ขับแช่ขวา เปลี่ยนเลนกะทันหัน ขับรถกร่างๆ รถชิ่งแข่งกัน และรถขนของเกินขนาดคือสาเหตุหลักมากกว่า ซึ่งการออกและบังคับใช้กฎหมายแบบจริงจัง ไม่ใช่ทำเอาหน้า เป็นการแก้ไขปัญหาดังกล่าวได้ในระยะยาวนะ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
กฏดียังไง สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับคนบังคับใช้ เหมือนเดิม  ::)

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
ถนนที่มีกำแพงกั้นกลางมีแต่ทางด่วนเท่านั้นแหละครับ คนไทยอ่านแค่หัวข้อบรรทัดเดียวเดี๋ยวตามถนนในหมู่บ้านพี่ก็เล่นขับ120กันหมดแบบนี้อุบัติเหตุยิ่งพุ่ง

ออฟไลน์ udis

ทุกวันนี้ผมวิ่งเลนซ้ายกับเลนกลางความเร็ว 80 ยังแซงรถเลนขวาสุดเป็นขบวนเลยครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ bravo

ควรจะมีป้ายรถช้าห้ามแช่ขวา เป็นระยะไว้ด้วยก็จะดีนะครับ  ไว้เตือนใจ  ถ้าคนไทยมีวินัยและจิตสำนึกสูงตามมาด้วยก็จะดีไม่น้อย

มีป้าย ก็ไม่มีผลสำหรับ สายแช่ ครับ

ออฟไลน์ alpha14

มีป้าย ก็ไม่มีผลสำหรับ สายแช่ ครับ

มีไม่เยอะครับป้ายแบบนี้แถวบ้านผมไม่มีให้เห็นเลย ภาคเหนือนิ บอกเลยแก้ยากครับ(สันดาน)สายแช่พวกนี้

ออฟไลน์ Full Throttle

ปกติผมขับรถวิ่งเฉลี่ยไม่เกิน 110km/h รู้สึกสบายใจเลยครับ 😄

ออฟไลน์ final

เมืองไทย ขับรถเร็วคือพระเอกครับ ส่วนพวกขับช้าคือนู๊ป ยิ่งช้าแช่ขวาคือโดนกระหน่ำแบบไม่ต้องผุดต้องเกิดกันทีเดียว

แถมเดี๋ยวนี้อาการหนัก ไปจี้รถเลนกลางหรือมอไซค์เลนซ้าย ยังมีพวกมาปกป้องว่าขับให้มันเร็วๆสิเค้าจะได้ไม่จี้ เอ้า ก็ไปจี้เลนขวาดิ

ออฟไลน์ deertesla

ดีแล้ว ถูกแล้ว
มันควรจะเปลี่ยนให้เหมาะ "กับยุคกับสมัย"

รถรุ่นใหม่ๆ แต่นิดแตะหน่อยก็เกินร้อย

เครื่องตรวจจับควรจะ "อนุโลม" ให้ได้ถึง 125 กม./ชม. ตามจริง

ส่วนพวก "โลกสวย" ไม่ต้องกังวลว่า ให้วิ่งเร็วขึ้น "อุบัติเหตุ" จะมากขึ้นนะ
โดยส่วนใหญ่ก็วิ่งเท่าเดิมตามเคยชินนั้นแหละ

ถ้ามันจะมากขึ้น ก็ตามเทศกาลต่างๆ ซะมากกว่า
ไม่ได้โลกสวย อยากขับซิ่งขับเร็วไปซิ่งในสนามครับ ถึงอนุญาตให้120 พวกคุณก็ซิ่ง 130 140 150+  อย่าอ้างว่าจะเพิ่มขึ้นช่วงเทศกาลครับหลายเหตุการณ์ขับกันไม่สนหน้าอินหน้าพรหมณ์  ทางโค้ง เขตชุมชนไม่ยอมผ่อน ถนนแค่เลนสวนกันไม่มีจังหวะแซงยังจะแซงเบียดคันที่อยู่เลนสวนเอาให้ได้ครับ

ออฟไลน์ deertesla

ใช่ครับ คนไทยคิดว่าขับรถเร็วคือเท่  น่าจะมีกฎหมายขับเร็วเกินเท่าไหร่โดนจับติดคุกฟ้องศาลแถมปรับหนักๆ

เมืองไทย ขับรถเร็วคือพระเอกครับ ส่วนพวกขับช้าคือนู๊ป ยิ่งช้าแช่ขวาคือโดนกระหน่ำแบบไม่ต้องผุดต้องเกิดกันทีเดียว

แถมเดี๋ยวนี้อาการหนัก ไปจี้รถเลนกลางหรือมอไซค์เลนซ้าย ยังมีพวกมาปกป้องว่าขับให้มันเร็วๆสิเค้าจะได้ไม่จี้ เอ้า ก็ไปจี้เลนขวาดิ

ออฟไลน์ CarameLon

บังคับใช้แล้ว รอชมผลครับ แต่คิดว่าไอ้พวก"หอกหัก"แช่ขวา
มันจะอ้างว่าก็กรูวิ่งอยู่120เลนขวา "กรูจะแช่ กรูไม่ผิด วิ่งตามกฎ
ใครจะขับแซงรถกรู คือเมิงเป็นพวกวิ่งเร็ว ทำผิดกฎหมาย
เพราะเมิงทำผิด กรูก็ไม่ต้องหลบให้เมิง" <<ตรรกะป่วยมากและมีคนแบบนี้เยอะ
แต่คิดว่าตอนผมขับรถยนตร์ก็แซงซ้ายอยู่ดีย์ ความเร็วเร่งแซงซ้ายหลบพวกเหี้ยก็180+
แล้วแต่ละคันที่แซงคุณ ตามผมมาติดๆ ผมก็หลบซ้ายให้ มันถึงอยู่กันได้โว้ยยยยย
ชอบสร้างศัตรูดีย์นักพวกขับแช่
แล้วบิ๊กไบค์ผมs1000rจริงๆแล้วเกียร์1ลากได้เกินเกือบสองร้อย
แล้ววิ่งแบบค่อยๆมุดระหว่างรถยนตร์มันช่วยลดการจราจรติดขัดได้เยอะมาก
เพราะฉะนั้น เลิกเหอะ พวกที่บอกเกลียดมอไซค์มุดๆ คุณไม่มีสิทธิ์ห่าไรไปขับรถขวางไม่ให้เขาไป
ปล่อยเขาไป ชนมาไม่คุ้ม พิการมาก็ต้องไปดูแลเขาอีก
ได้กฎใหม่เร็วได้110นิเต็มที่ก็เกียร์1-3เล่นวนๆไปให้มันพังอยู่แค่สามเกียร์5555+
แต่บิ๊กไบค์วิ่งขวาได้แล้ว โอเค ดีย์มาก
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ polwath

มีไม่เยอะครับป้ายแบบนี้แถวบ้านผมไม่มีให้เห็นเลย ภาคเหนือนิ บอกเลยแก้ยากครับ(สันดาน)สายแช่พวกนี้

ป้ายแบบนี้เอาไม่อยู่หรอกครับ ต้องกล้องแบบชัดๆ ถ่ายเห็นทะเบียนชัดเจน ส่งถึงบ้านเลย ต้องทำอย่างจริงจังได้แล้ว

และก็เอาจริงกับพวกขับย้อนศร ขับเร็วในพื้นที่ชุมชน และกระบะขนผู้โดยสารที่ไม่มีหลังคาได้แล้ว ที่เมื่อก่อนโดนด่ากันยับ แต่ผมว่าควรต้องทำเพื่อเพิ่มความปลอดภัยต่อผู้ใช้ถนนมากกว่าผลประโยชน์ส่วนตนเสียที

ออฟไลน์ Tom sawyer

ไม่มีคันไหนยอมรับว่าตัวเองวิ่งช้าสักคัน ยกเว้นจะแก้กฎหมายให้ขับรถชิดขวา มันจะแห่ไปแช่ซ้ายหมด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ปกติ คนก็ขับเกินกันจนไปเรื่องปกติ แทบไม่มีผลอะไรเลย

และ บางเส้นทาง เท่านั้นด้วย

ออฟไลน์ locomotive

wave125i ของผม บิดได้ 120 แบบไม่ต้องหมอบ

ออฟไลน์ Fly to dream

ปกติก็ขับอยู่ 120 นี่แหละ ถ้าเกินก็ไป 130 ไม่ค่อยไปไกล ดังนั้นผมว่ากำลังดีแล้วหละ จะได้ไม่มีช่องให้ตำรวจหากิน แบบด่านนึงจับที่ 90 ด่านนึงบอกจับที่ 120  มันเลือกไม่ถูกว่าจะวิ่งเท่าไหร่แล้วโดน ขับแล้วน่าเบื่อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย