ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอะไหล่ Camry 2010  (อ่าน 2470 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panon

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องอะไหล่ Camry 2010
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 12:15:31 »
ตอนนี้Camry 2010 ยังเบิกอะไหล่ที่ศูนย์ได้อยู่ไหม อย่างเช่น ภายใน โคมไฟหน้า ไฟท้าย อะไหล่เครื่องยนต์  ช่วงล่าง
เเล้วมีจุดไหนที่น่าเป็นห่วงไหม สนใจตัว2.4
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องอะไหล่ Camry 2010
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 12:35:04 »
เบิกได้หมดแล่ะครับ แต่ไปร้านนอกแล้วให้เขาเบิกศูนย์ดีกว่าครับ บางชิ้นถูกแบบครึ่งๆเลย

ออฟไลน์ Zephyrs

Re: สอบถามเรื่องอะไหล่ Camry 2010
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 12:57:53 »
อีกเสียงว่าเบิกได้ครับ แต่เบิกข้างนอกเถอะ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 12:58:17 »
เบิกได้หมดครับ vios gen1 ยังมีให้เบิกเลย แนะนำเบิกข้างนอกเหมือนกัน ร้านเบิกอะไหล่โตต้าชื่อดังแถววรจักร
Camry 2010 ถ้าเครื่อง 2az ปัญหาประจำตัวเลยคือ เพลาบาลานซ์ พอใช้ไปนานๆดังทุกคัน  ถ้าฝืนใช้จนแตกเศษเพลาก็เข้าไปอุดในฝักบัวดูดน้ำมันอีก
แนะนำได้รถมาถ้ากะใช้ยาวๆ เบิกอะไหล่แท้ ตัวนี้เปลี่ยนตัวนี้ก่อนเลยครับอะไหล่ประมาณหมื่นนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2021, 12:59:51 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 13:15:07 »
ระวังไฟหน้าซีนอนเบิกศูนย์แพงเอาเรื่องครับเกือบสามหมื่นบาทครับ
เล่นของเทียบหรือมือสอง หรือถ้าแค่ขุ่นๆเปลี่ยนแค่กรอบก็จะประหยัดได้เยอะครับ

ราคาอะไหล่โตโยต้าแคมรี่
https://wijitonline.com/?p=8041
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2021, 14:06:15 โดย udis »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 15:03:01 »
แค่ปี 10 เอง

รถตลาดแบบนี้ มีให้เบิกหมดทุกตัวครับ

CR-V G3 / Jazz GE ผมยังเบิกอะไหล่จากศูนย์ทุกตัวได้ตามปกติครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 16:03:56 »
น่าจะเบิกได้ครับ รถ 10 ปี สำหรับแบรนด์ยี่ปุ่น ไม่ถือว่าเก่า ถ้า 20 ปีขึ้น นี่ไม่แน่

อะไหล่แท้รถยี่ปุ่น ถ้าเป็นแท้เบิกจากศูนย์จริงๆ

มันต่างกันที่ส่วนลดครับ ซึ่งไม่มีทางที่จะต่างได้ครึ่งๆ อย่างที่บอกต่อๆกัน

เพียงแต่อะไหล่ทางเลือก ที่คุณภาพใกล้เคียงแท้ / ผลิตจาก supplier ระดับเดียวกัน หรือเคยเป็นโรงงาน OEM ให้ผู้ผลิตรถยนต์ / อะไหล่ after market ที่ร้านค้าเหล่านั้นมีแหล่งสั่งมาขาย คุณภาพแทบไม่ต่างจากของเบิกศูนย์ ในหลายๆชิ้น ที่มีการขายดีๆมากๆ

รวมๆ แล้วมันก็ทำให้ลูกค้ารถยี่ปุ่นเจ้าตลาด บอกต่อๆกันว่า อะไหล่นอกศูนย์ถูกกว่า เยอะ ถึง เยอะมากกกก

สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น ลองดูละกันครับ แต่มันไม่ใช่ เบิกศูนย์ 1000 ข้างนอก ขาย 500 ของเหมือนกันเป๊ะ เบิกจากแหล่งเดียวกัน เป๊ะ หรอกครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 16:33:24 »
น่าจะเบิกได้ครับ รถ 10 ปี สำหรับแบรนด์ยี่ปุ่น ไม่ถือว่าเก่า ถ้า 20 ปีขึ้น นี่ไม่แน่

อะไหล่แท้รถยี่ปุ่น ถ้าเป็นแท้เบิกจากศูนย์จริงๆ

มันต่างกันที่ส่วนลดครับ ซึ่งไม่มีทางที่จะต่างได้ครึ่งๆ อย่างที่บอกต่อๆกัน

เพียงแต่อะไหล่ทางเลือก ที่คุณภาพใกล้เคียงแท้ / ผลิตจาก supplier ระดับเดียวกัน หรือเคยเป็นโรงงาน OEM ให้ผู้ผลิตรถยนต์ / อะไหล่ after market ที่ร้านค้าเหล่านั้นมีแหล่งสั่งมาขาย คุณภาพแทบไม่ต่างจากของเบิกศูนย์ ในหลายๆชิ้น ที่มีการขายดีๆมากๆ

รวมๆ แล้วมันก็ทำให้ลูกค้ารถยี่ปุ่นเจ้าตลาด บอกต่อๆกันว่า อะไหล่นอกศูนย์ถูกกว่า เยอะ ถึง เยอะมากกกก

สิบปากว่า ไม่เท่าตาเห็น ลองดูละกันครับ แต่มันไม่ใช่ เบิกศูนย์ 1000 ข้างนอก ขาย 500 ของเหมือนกันเป๊ะ เบิกจากแหล่งเดียวกัน เป๊ะ หรอกครับ

จริงครับ ส่วนใหญ่ของที่ร้านนอกเบิกศูนย์โดยตรงจะต่างไม่มาก แต่ที่แน่ๆเลยคือราคาค่าแรงของอู่นอกที่มันถูกกว่าศูนย์ครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ turbofever

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 16:58:59 »
ตอนนี้Camry 2010 ยังเบิกอะไหล่ที่ศูนย์ได้อยู่ไหม อย่างเช่น ภายใน โคมไฟหน้า ไฟท้าย อะไหล่เครื่องยนต์  ช่วงล่าง
เเล้วมีจุดไหนที่น่าเป็นห่วงไหม สนใจตัว2.4
ขอบคุณครับ
ระวังแอร์ครับ เสียง่ายเหลือเกิน ผมได้มือสองมาขับสามสี่เดือนแอร์เย็นดี จู่ๆร้อนซะงั้นร้อนทุกจุด บางคันเจอร้อนแค่ครึ่งคันก็มี อย่างอื่นดีทุกอย่างโช้คกระด้างจับเปลี่ยนของgrabril ก็ดีขึ้นมากได้ทั้งหนึบทั้งนุ่มแต่ไม่นิ่มเวลาเจอหลุมเท่าของเบิกศูนย์ครับ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 17:02:19 »

เจอมากับตัวกครับถึงกล้าพูด acv51

ไม่ถึงเดือนที่ผ่านมา นำเข้าไปเช็คระยะ 9x,xxx ศูนย์เสนอให้เปลี่ยนโช็คทั้งสี่ต้นและจุกยางต่างๆ

1. โช็คหน้า(ไม่รวมจุกยางไม่รวมค่าแรง โช๊คเฉยๆ) ต้นละ 4100
    รวมจุกยางต่างๆ + เบ้า + ค่าแรง + ตั้งศูนย์  = 9,600 ต่อต้น
    สรุป โช็คหน้าสองต้นรวมหมด 19,200
2. โช็คหลัง (ไม่รวมจุกยางไม่รวมค่าแรง โช๊คเฉยๆ) ต้นละ 3000
     รวมจุกยางต่างๆ + ค่าแรง + ตั้งศูนย์  (โช็คหลังใช้เบ้าเดิม) = 6,900 ต่อต้น
     สรุป โช๊คหลังสองต้นรวมหมด 13,800

เบ็ดเสร็จรวม 33,xxx

ไปทำอู่ซ่อมข้างนอก (ร้านมีชื่อระดับนึง) รวมค่าอะไหล่ทุกอย่างตามรายการจากใบเสนอราคาศูนย์เป๊ะๆ
ตรงนี้ขอรวบสั้นๆ (ย้ำว่าแท้เบิกศูนย์ทุกชิ้น)
โช็คหน้าเปล่าๆต้นละ 1,8xx
โช๊คหลังเปล่าๆต้นละ 1,6xx

รวมทั้งหมดทั้งเบ้า ค่าแรง จุกยางต่างๆ 14,560 ถ้วนครับ

หลังไมค์มาขอหลักฐานได้ครับ

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 18:14:40 »
เบิกได้ครับ แนะนำให้เบิกกับร้านอะไหล่ข้างนอกครับ คุณพ่อเคยใช้ 2.0G มา ผมเคยไปถามหาอะไหล่แท้ให้พ่อแถวๆวรจักร ยังมีเยอะครับ แล้วราคาก็ต่างกับศูนย์จริงๆครับ แต่บางอย่างถึงจะข้างนอกก็ราคาไม่เบานะ จำได้ว่าไฟหน้า 2.0G ที่เป็น Halogen ข้างละเกินหมื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2021, 18:16:14 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2021, 18:20:59 »

เจอมากับตัวกครับถึงกล้าพูด acv51

ไม่ถึงเดือนที่ผ่านมา นำเข้าไปเช็คระยะ 9x,xxx ศูนย์เสนอให้เปลี่ยนโช็คทั้งสี่ต้นและจุกยางต่างๆ

1. โช็คหน้า(ไม่รวมจุกยางไม่รวมค่าแรง โช๊คเฉยๆ) ต้นละ 4100
    รวมจุกยางต่างๆ + เบ้า + ค่าแรง + ตั้งศูนย์  = 9,600 ต่อต้น
    สรุป โช็คหน้าสองต้นรวมหมด 19,200
2. โช็คหลัง (ไม่รวมจุกยางไม่รวมค่าแรง โช๊คเฉยๆ) ต้นละ 3000
     รวมจุกยางต่างๆ + ค่าแรง + ตั้งศูนย์  (โช็คหลังใช้เบ้าเดิม) = 6,900 ต่อต้น
     สรุป โช๊คหลังสองต้นรวมหมด 13,800

เบ็ดเสร็จรวม 33,xxx

ไปทำอู่ซ่อมข้างนอก (ร้านมีชื่อระดับนึง) รวมค่าอะไหล่ทุกอย่างตามรายการจากใบเสนอราคาศูนย์เป๊ะๆ
ตรงนี้ขอรวบสั้นๆ (ย้ำว่าแท้เบิกศูนย์ทุกชิ้น)
โช็คหน้าเปล่าๆต้นละ 1,8xx
โช๊คหลังเปล่าๆต้นละ 1,6xx

รวมทั้งหมดทั้งเบ้า ค่าแรง จุกยางต่างๆ 14,560 ถ้วนครับ

หลังไมค์มาขอหลักฐานได้ครับ

ได้ครับ เด่วทักไป ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2021, 09:00:52 »
เบิกได้หมดครับ แต่สั่งอะไหล่ข้างนอกถูกกว่า หรือถ้าอยากได้ประกัน วรจักรยนต์ ถ้าสั่งวางเงินล่วงหน้า เคยได้ส่วนลด 15% - 20% ครับ

ไฟหน้า เอายาสีฟันถูให้ขาวว่อก ทิ้งไว้ซักพัก เอาผ้าเปียกหมาดๆ มาเช็ดออก ใสขึ้นในระดับนึงเลยครับ ไม่ต้องไปเปลี่ยนใหม่

หลอด D4D ไม่ต้องใช้ของศูนย์ เอาของแท้ Philipe ร้านข้างนอกประกันหนึ่งปี ราคาประมาณ 2 - 3 พัน ผมใช้มาซักพักแล้วสว่างดี ไม่มีปัญหาอะไร

ของศูนย์ ทนจริง ใช้ 8 ปีถึงพัง แต่ ราคา 9 พัน มันช้ำใจ

โช๊ค เปลี่ยนใช้ KYB กระบอกฟ้า จะได้แข็งแต่หนึบ ช่วงล่างมาแน่นๆ ลูกยางเบ้าโช๊คไม่เสียไม่ต้องเปลี่ยน ความเนียนของรุ่นนี้ อยู่ที่โช๊คล้วนๆ อายุประมาณ 2 ปี หลังจากนั้นจะรั่วๆ เด้งๆ คือจะเสียก็ไม่เสียแต่มันจะไม่เนียนเหมือนก่อน คล้ายเอาสปริงไม่ค่อยอยู่ แต่ถ้าเอาทน นุ่ม แน่น TEIN กระบอกเขียว จบ ทนกว่า แต่เข้าโคงได้ไม่โหดเท่ากระบอกฟ้า

รุ่นนี้ ซ่อมเข้าศูนย์ จบครับ เหมือนได้รถใหม่ แต่ต้องคุยส่วนลดอะไหล่

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2021, 12:40:23 »
แนะนำให้ไปเบิกที่ วรจัก เลยครับ ได้ส่วนลดด้วย