ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Hankook ในปัจจุบัน ถือว่าไม่ใช่ยางเกรดรองแล้วใช่ไหมครับ?  (อ่าน 16862 ครั้ง)

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
พักหลังๆ เห็นหลายคนรีวิว และให้คะแนน Hankook ดีมาเรื่อยๆครับ
ทั้งยังเป็นยาง OEM ในรถหลายยี่ห้อ ทั้งรถบ้านๆ ยังรถยุโรปราคาสูงแล้วครับ

อยากถามว่าท่านไหนเคยใช้แล้ว รุ่นไหน ดีน่าประทับใจมากน้อยแค่ไหนครับ?
หรือยังแนะนำให้ข้ามไปเล่นพวก Michelin Brigestone Yoko ดีกว่าครับ?

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
พักหลังๆ เห็นหลายคนรีวิว และให้คะแนน Hankook ดีมาเรื่อยๆครับ
ทั้งยังเป็นยาง OEM ในรถหลายยี่ห้อ ทั้งรถบ้านๆ ยังรถยุโรปราคาสูงแล้วครับ

อยากถามว่าท่านไหนเคยใช้แล้ว รุ่นไหน ดีน่าประทับใจมากน้อยแค่ไหนครับ?
หรือยังแนะนำให้ข้ามไปเล่นพวก Michelin Brigestone Yoko ดีกว่าครับ?

เท่าที่ผมเข้าใจคือมันค่อนข้างเด่นในยางจำพวก กึ่งสปอร์ตใช่ไหมครับ แบบเทียบกับ PS4 ด้วยราคาที่ถูกกว่ากันครึ่งๆ แต่ประสิทธิภาพใกล้เคียง หรือด้อยกว่าไม่เท่าไร  แต่ระยะยาวอย่างคนที่วิ่งต่อปีน้อยนี่ไม่รู้เนื้อยางจะคงทนแค่ไหน(แต่Michelin หลังๆก็เห็นคนบ่นว่าเนื้อยางเสื่อมไว)

แต่รู้สึกพวกกลุ่มยางคอมฟอร์ทจะhankook จะยังไม่เด่นนะครับ ปกติผมค่อนข้างเล่นยางกลุ่มนุ่มเงียบเป็นหลัก ยังไม่เหนมีรีวิวที่ถูกใจความนุ่มเงียบของมัน

ออฟไลน์ n

สำหรับผม ยังเป็นรองตลอดกาล จากประสพการณ์ที่ใช้มา2ชุด ชุดแรกคิดว่ามันไม่น่าจะเป็นแบบนี้ ลองชุด2อีกครั้งซิวะ สรุปเหมือนชุด1แป๊ะ ห่วยแตกเลยสำหรับผม ยางเทพๆๆเก่าเก็บ ยังดีกว่าHANKOOKยางสดปีใหม่ๆอีก

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
V12 แข็งเร็วมาก แตกแก้มอีก

ออฟไลน์ whoami

ก็ยังเป็นแบรนด์รองอยู่ดีครับ

เมื่อสักสองปีก่อนเคยจอดรถที่ปั๊ม มองไปเห็นรถที่จอดข้างๆยางบวมลองเข้าไปดูใกล้ๆว่ายางยี่ห้ออะไร

มันคือ hankook v12 evo ที่มีเสียงบ่นว่าบวมง่าย หลังจากนั้นผมไม่เคยมองยี่ห้อนี้เลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คุณภาพระยะสั้น ตอนสภาพใหม่ๆ เทียบกับราคา ถือว่า ถูก และ ดี

แต่ถ้ายาวๆ แล้วละก้อ ยังสู้แบรนด์หลักๆ ไม่ได้เลย

โดยตัวเกรดยาง ยังถือว่าเป็น เกรดรองอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Lertvarit

ยืนยันอีกเสียง V12 evo เนื้อยางแข็งเร็ว แก้มยางแตก แตกแบบไม่มีอะไรมากั้น!!!
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ในเว็บของ tyrereviews.com ของเมืองนอก
จัดให้ Hankook เป็นยางเกรด Premium แล้วครับ
คะแนนรีวิวทำออกมาได้ค่อนข้างดี
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ udis

ในเว็บของ tyrereviews.com ของเมืองนอก
จัดให้ Hankook เป็นยางเกรด Premium แล้วครับ
คะแนนรีวิวทำออกมาได้ค่อนข้างดี

รุ่นไหนเหรอครับ?

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG

Dynapro HP2 RA33
Dynapro ATM RF10
สองตัวนี้คะแนนค่อนข้างดีมาก

Vantus V12 Evo2
อันนี้ก็ทำได้ดี

Vantus V2 Concept2
ตัวนี้คะแนนธรรมดามาก ค่อนไปทางแย่
ผมคัดเฉพาะรุ่นที่ขายในไทยเยอะๆนะ

จริงๆเว็บนี้ผมไม่ได้เอามาอ้างอิงกับการเลือกยางของผมมากเท่าไหร่
ผมยกเว็บนี้ขึ้นมาเพียงเพราะมันขยับแบรนด์ Hankook เป็นยางเกรด Premium
เพราะเมื่อก่อนสัก 3-4 ปีที่แล้วมันยังอยู่ในระดับแค่ Mid Range Tyre เท่านั้น
ซึ่งถ้าไม่มองแค่เว็บนี้ เว็บอื่นเขาก็อาจจะเอา Hankook ไว้แค่ระดับกลางๆก็เป็นได้ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ udis

น่าลองครับ เส้นละ 4313 บาท เสียดายมีแต่ขนาด 235/50R18 ไม่มี 225/50R18 ครับ

ออฟไลน์ Turin

คะแนนรีวิว ผมว่ามันเชื่อยากตรงที่ว่ามันเป็นฟังชั่นของราคาและประสบการณ์ของผู้รีวิว ... คล้ายๆรีวิวโรงแรม ที่โรงแรมราคาถูกๆ ไม่ได้ดีมาก ก็อาจจะได้รีวิวสูงๆได้ เพราะมัน"ดี"กว่าความคาดหวัง ไม่ได้แปลว่ามัน"ดี"จริงๆ

ปล. V12 ผมทำใจใช้ลำบากจริงๆ ทีแรกซื้อเพราะราคา+เอามาใส่รถจ่ายตลาดนึกว่าจะไม่อะไรมาก สุดท้ายทนไม่ไหว ต้องถอดออก ไปใส่ RE004 (ซึ่งมันก็อาจจะไม่แฟร์ที่จะเอามาเทียบกันจริงๆ)

ออฟไลน์ lonely

คะแนนรีวิว ผมว่ามันเชื่อยากตรงที่ว่ามันเป็นฟังชั่นของราคาและประสบการณ์ของผู้รีวิว ... คล้ายๆรีวิวโรงแรม ที่โรงแรมราคาถูกๆ ไม่ได้ดีมาก ก็อาจจะได้รีวิวสูงๆได้ เพราะมัน"ดี"กว่าความคาดหวัง ไม่ได้แปลว่ามัน"ดี"จริงๆ

ปล. V12 ผมทำใจใช้ลำบากจริงๆ ทีแรกซื้อเพราะราคา+เอามาใส่รถจ่ายตลาดนึกว่าจะไม่อะไรมาก สุดท้ายทนไม่ไหว ต้องถอดออก ไปใส่ RE004 (ซึ่งมันก็อาจจะไม่แฟร์ที่จะเอามาเทียบกันจริงๆ)

ที่ทนไม่ไหว & ถอดออก = เกิดจากอะไรครับ เช่น เสียงดัง ไม่เกาะถนน บวมง่าย ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

คุณภาพระยะสั้น ตอนสภาพใหม่ๆ เทียบกับราคา ถือว่า ถูก และ ดี

แต่ถ้ายาวๆ แล้วละก้อ ยังสู้แบรนด์หลักๆ ไม่ได้เลย

โดยตัวเกรดยาง ยังถือว่าเป็น เกรดรองอยู่ดีครับ

ผมนึกถึง Apollo Alnac 4G ที่พึ่งถอดออกไปเลยครับ = คุณภาพระยะสั้น ตอนสภาพใหม่ๆ เทียบกับราคา ถือว่า ถูก และ ดี แต่ยางแข็งไวมากครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ tvm

เห็นรถพรีเมียมหลายรุ่นใส่มาให้ น่าจะจัดได้ว่าเป้นเกรดมาตรฐานเหมือน ML  BS
แต่ส่วนตัวยังติดภาพแบรนด์รองอยู่ครับ

ออฟไลน์ คนขับรถ

• Jr. Member
  • **
เมื่อก่อน ใช้ BS, MC แต่พอได้ลอง S1 Noble ก็ไม่เคยเปลี่ยนไปใช้ยีห้ออื่นรุ่นอืนอีกเลย

ชอบความนุ่มเงียบ ราคาถูก ยึดเกาะทั้งทางเปียก และ ลุยโค้งบนเขาได้ดี ผมจะเปลี่ยนใหม่ทุก 6หมื่นโลประมาณ ปีครึ่ง เคยลากไป 8หมื่นกับเวลา 2 ปีก็จะแข็งหน่อย.... ชุดล่าสุดซื้อยางปี 19 ปลายปีมาใช้เมื่อเดือนส.ค.ปีที่แล้วราคา 4 เส้น 11พัน ใช้มา 2หมื่นกว่าโล ก็ยังโออยู่

ออฟไลน์ Windynamic

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ทั้งบ้านใช้แต่ Hankook ครับ

ใช้ S1 บ้าง V12 บ้างครับ ขึ้นอยู่กับว่าช่วงไหนมีโปร

เคยได้ V12 235/50/18 ยางค้างเกือบปี มาในราคาเส้นละ 2 พันกว่าบาท เอาทันทีเลยคร้บ

ยอมซื้อยางถูกแล้วเปลี่ยนบ่อยหน่อยดีกว่า ถ้าซื้อแพงต้องลากใช้ยัน 4 หมื่นโลให้คุ้ม

ออฟไลน์ Turin

ที่ทนไม่ไหว & ถอดออก = เกิดจากอะไรครับ เช่น เสียงดัง ไม่เกาะถนน บวมง่าย ??
น้ำหนักพวงมาลัยแปลก รู้สึกโหวงๆ ย้วยๆ โยนๆ ทีแรกนึกว่าช่วงล่างมีปัญหา แต่พอเอา re004 มาใส่อาการที่ว่ามาหายหมด เลยมั่นใจว่าเป็นที่ยาง (แต่ยาง 2 รุ่นนี้มันก็เทียบกันไม่ได้อ่ะนะ ทั้ง positioning ทั้งราคา)

ออฟไลน์ CMaN20

Dynapro ATM RF10
สองตัวนี้คะแนนค่อนข้างดีมาก

Vantus V12 Evo2
อันนี้ก็ทำได้ดี

Vantus V2 Concept2
ตัวนี้คะแนนธรรมดามาก ค่อนไปทางแย่
ผมคัดเฉพาะรุ่นที่ขายในไทยเยอะๆนะ

จริงๆเว็บนี้ผมไม่ได้เอามาอ้างอิงกับการเลือกยางของผมมากเท่าไหร่
ผมยกเว็บนี้ขึ้นมาเพียงเพราะมันขยับแบรนด์ Hankook เป็นยางเกรด Premium
เพราะเมื่อก่อนสัก 3-4 ปีที่แล้วมันยังอยู่ในระดับแค่ Mid Range Tyre เท่านั้น
ซึ่งถ้าไม่มองแค่เว็บนี้ เว็บอื่นเขาก็อาจจะเอา Hankook ไว้แค่ระดับกลางๆก็เป็นได้ครับ

ผมก็อ่าน Review ที่เว็ปนี้อยู่บ่อยๆครับ ผมว่า Hankook มันก็ดีนะครับ แต่ถนนเมืองไทย อากาศเมืองไทยที่ร้อนสุดๆ มันน่าจะทำให้อายุการใช้งานไม่ได้ดีมาก แต่Performance ตอนใหม่ๆนี้คงจะดีสมราคาครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ heyzo-1668

• Newbie
  • *
ผมว่าลองคิดง่ายๆ ถ้ายางระดับเดียวกัน ราคาเท่ากัน รหว่าง Hankook กับ Bridgestone หรือ Michelin เราจะซื้อยี่ห้อไหน

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมใช้V12 Evo2 ใส่รถสองคัน สองไซส์ 50,000กม ดอกก็หมดแล้วครับ ประสิทธิภาพลดลงค่อนข้างเยอะต่างจากวันแรกที่ใช้

แต่ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้RE003 ตอนนี้80,000กม ประสิทธิภาพด้อยกว่าตอนใส่มาใหม่ๆนิดเดียว
แต่โดยรวมแล้วก็ยังเหนือกว่าHankookตอนใส่ใหม่ๆอยู่ดี

ฉะนั้นผมว่ามันก็ยังเป็นรองอยู่ดีด้วยคุณภาพของมัน ถ้าราคาต่างกันครึ่งๆแบบปัจจุบัน Hankookยังเป็นตัวเลือกที่ดีอยู่ แต่ถ้าราคามันขึ้นไปเท่ากับBridgestoneหรือMichelin ก็คงไม่มองมันแน่นอนครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ basboths

Vantus V12 Evo2 แก้มยางแตก +1

Dynapro ATM RF10 ใช้ดีทนมาก

ออฟไลน์ iamitman

Ventus V12 Evo2 เคยใช้ แก้มอ้วนกว่ายางทั่วไป แล้วเจอแก้มบวมเป็นลูกกอลฟ์ตั้งแต่อายุไม่กี่เดือนครับ หลังจากนั้นเลิกใช้เลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

เกรดรองครับ

city ก็เอามาใช้เฉพาะตัวรอง และคนรีวิวก็มักเตือนกันถ้าใครจะซื้อ sv ต้องระวังยาง

ส่วนตัวผมเคยเจอปัญหาจาก hankook เมื่อ10ปีก่อน ผมก็ติดภาพนั้นมา ขอไม่เลือกไว้ก่อน

ออฟไลน์ Full Throttle

Michelin หรือ Bridgestone ตอบโจทย์ได้ดีกว่า

ออฟไลน์ bravo

ยี่ห้อนี้ ผมเคยใช้ v12 evo2 แค่รุ่นเดียว

ณ.เวลานี้ คงจะไม่กลับไปใช้อีกครับ

ยี่ห้อนี้ ผมเคยใช้ v12 evo2 แค่รุ่นเดียว

ณ.เวลานี้ คงจะไม่กลับไปใช้อีกครับ

ไม่ประทับใจในด้านไหนครับ ??

ออฟไลน์ bravo

ไม่ประทับใจในด้านไหนครับ ??

รู้สึกว่า แก้มจะย้วยไปหน่อย เค้าโค้งแรงๆ จะยวบๆ ครับ (ลมยางไม่อ่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2021, 12:04:24 โดย bravo »

ออฟไลน์ natin

เคยใช้ atm ใส่ ppv ถือว่านุ่มเงียบเกินคาด ผมว่าคุ้ม เปลี่ยนบ่อยหน่อยก็รับได้

ออฟไลน์ Firzen

ผมว่าต้องดูเป็นรุ่นๆไปนะ

แต่ถ้ามองภาพแบรนด์โดยรวม ส่วนตัวผมยังคงให้เป็นรองครับ