ผู้เขียน หัวข้อ: นักเรียนชาย วัย 15 ขับกระบะพ่อไปส่งแฟนสาว แซงจยย. เสียหลักชนต้นไม้เจ็บทั้งคู่  (อ่าน 4223 ครั้ง)

ออฟไลน์ Swenz

• Newbie
  • *

เมื่อเวลา 00.20 น. วันที่ 13 มี.ค. 2564 ร.ต.ท.กิตติกูล ทองโคกกรวด รอง สว.(สอบสวน) สภ.พานทอง จ.ชลบุรี พร้อมด้วยหน่วยกู้ภัยมูลนิธิสว่างอุทยานธรรมสถานพานทอง รับแจ้งมีเหตุรถกระบะพุ่งชนต้นไม้ มีผู้ได้รับบาดเจ็บ 2 ราย เป็นเยาวชนอายุ 15 ปี บนถนนเส้นพานทอง-เกาะลอย ช่วงบ้านโคกฝ้ายหมู่ 4 ต.หน้าประดู่ อ.พานทอง จ.ชลบุรี จึงรีบไปตรวจสอบ

ที่เกิดเหตุพบรถกระบะยี่ห้อนิสสัน นาวาร่า สีขาว 4 ประตู ทะเบียน ญจ 9351 กรุงเทพมหานคร ชนต้นไม้ข้างถนน สภาพหน้ารถพังยับกระจกแตก หน้ารถพบผู้ได้รับบาดเจ็บ 2 ราย ซึ่งยังอยู่ในชุดนักเรียน คือนายเจษฎาพร อายุ 15 ปี นั่งอยู่ที่นั่งคนขับ สภาพปากแตกอาการมึนงง และน.ส.เทพรัตน์ อายุ 15 ปี นั่งอยู่ฝั่งคนนั่งข้างคนขับ สภาพจุกแน่นหน้าอก กู้ภัยเร่งปฐมพยาบาลแล้วนำส่งรักษาที่โรงพยาบาลพานทอง

ญาติของนายเจษฎาพร กล่าวว่า นายเจษฎาพรได้ขับรถกระบะของพ่ออกมา เพื่อจะไปส่งแฟนสาวกลับบ้าน โดยปกตินายเจษฎาพรจะขับรถเป็นประจำอยู่แล้ว

ด้านนางอดินานอายุ 44 ปี ผู้เห็นเหตุการณ์ กล่าวว่า ตนกำลังขับรถจักรยานยนต์มาจาก อ.พานทอง กำลังจะกลับบ้าน เมื่อมาถึงที่เกิดเหตุ รถกระบะคันดังกล่าวได้เร่งเครื่องแซงตนไป จู่ๆ รถก็เสียหลักพุ่งไปชนต้นไม้ ทั้งที่ไม่มีรถหรืออะไรกีดขวางเลย ตนตกใจมากจึงมาดูที่รถ พบเป็นเด็กนักเรียนก็ยิ่งตกใจหนัก จึงรีบโทรแจ้งตำรวจและกู้ภัยทันที

นางอดินาน กล่าวต่อว่า หลังจากคนเจ็บลงมาจากรถ ตนก็เป็นห่วงเพราะยังเป็นเด็กทั้งคู่ อยากฝากถึงผู้ปกครองที่ให้ลูกหลานขับรถกระบะเอง อยากให้ดูแลให้มากกว่านี้ เพราะด้วยอายุและประสบการณ์ที่ยังน้อย อาจจะทำให้เกิดอุบัติเหตุได้เช่นเหตุการณ์นี้ ครั้งนี้ถือว่าโชคดีไม่มีใครเป็นอะไรมาก

ด้านตำรวจจะสอบสวนคนขับรถกระบะอย่างละเอียดอีกครั้ง เพื่อดำเนินการตามกฎหมายต่อไป

https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_6122050

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ปสกยังน้อย ยังห้าว เร่งเครื่องทันทีทันใด รถสะบัดแน่นอน

ออฟไลน์ Newhang

วุฒิภาวะสำคัญนะครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
15 ไม่มีใบขับขี่ประกันจะจ่าย??

ความผิดผู้ปกครองชัดๆ

ออฟไลน์ tnp_super

ดีนะไม่ทำคนอื่นเดือดร้อนด้วย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผู้ปกครองก็ซวยไป

ข่าวคราวก่อน แม่ก็ซื้อบิ๊กไบค์ให้ลูกชายวัย 14 ขับชน :P

ออฟไลน์ locomotive

ผมก้ขับรถตั้งแต่อายุ 14 ด้วยความที่เป้นลุกหลานผุ้ชายคนแรกและคนเดียวที่บ้าน ลุกพี่ น้องเป้นผุ้หญิงทั้งหมด การงานนาไร่ มันก้ต้องมาตกที่ผม ด้วยความที่ลุง และตา เป้นชาวไร่ชาวนาที่บ้านมีรถ อีแต่น รถไถ รถ 6 ล้อ อยุ่แล้ว จึงได้การฝึกขับตั้งแต่เด้ก ผมขับอีแต่น 14-16 ปี ลากข้าวเปลือก มัน อ้อย ไปขายที่ลานเอง พอสักพักก้ได้มาขับรถไถ ตอน 17 พอได้ 18 ก้ขับ 6 ล้อหน้ายาว Isuzu ทำใบขับขี่ได้ ผมก้เอา มิตชู ไซโครน บรรทุกแตงไทยจาก พิษนุโลก เข้าตลาดไทย จนทุกวันนี้ผม 32 มีลุก 3 คน แต่งงานตั้งแต่ 16 ก้ขับรถหากินมาตลอดจนได้มาทำงานเกี่ยวกับรถบรรทุก ก้ไม่เคยไปชนกับใคร สำคัญต้องมีสติและความรับผิดชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2021, 17:16:46 โดย locomotive »

ออฟไลน์ bennieT8

อายุ 15 ปี  มีแฟนแล้วอายุเท่ากัน  ไม่มีใบขับขี่  แต่มีข้ออ้างผู้ปกครองยอมให้ขับรถได้เป็นประจำ  สงสัยสำนึกความรับผิดชอบต่อส่วนรวมของผมคงล้าสมัยจากเด็กยุคปัจจุบันมากแล้ว  อุบัติเหตุย่อมมีครั้งแรกและอาจเป็นครั้งสุดท้ายได้  ผู้ร่วมใช้ถนนคนอื่นๆอาจไม่โชคดีด้วยเสมอไป  ถ้าพ่อแม่ในสังคมส่วนใหญ่ยอมรับกับสิ่งนี้ผมก็ได้แต่ทำใจครับ 

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมก้ขับรถตั้งแต่อายุ 14 ด้วยความที่เป้นลุกหลานผุ้ชายคนแรกและคนเดียวที่บ้าน ลุกพี่ น้องเป้นผุ้หญิงทั้งหมด การงานนาไร่ มันก้ต้องมาตกที่ผม ด้วยความที่ลุง และตา เป้นชาวไร่ชาวนาที่บ้านมีรถ อีแต่น รถไถ รถ 6 ล้อ อยุ่แล้ว จึงได้การฝึกขับตั้งแต่เด้ก ผมขับอีแต่น 14-16 ปี ลากข้าวเปลือก มัน อ้อย ไปขายที่ลานเอง พอสักพักก้ได้มาขับรถไถ ตอน 17 พอได้ 18 ก้ขับ 6 ล้อหน้ายาว Isuzu ทำใบขับขี่ได้ ผมก้เอา มิตชู ไซโครน บรรทุกแตงไทยจาก พิษนุโลก เข้าตลาดไทย จนทุกวันนี้ผม 32 มีลุก 3 คน ก้ขับรถหากินมาตลอดจนได้มาทำงานเกี่ยวกับรถบรรทุก ก้ไม่เคยไปชนกับใคร สำคัญต้องมีสติและความรับผิดชอบ

+100  :-*

มันก็เป็นกรณีไปครับ บางบ้านเลี้ยงลูกได้ดี โตไว เอาตัวรอดในสังคมได้
บางบ้านก็โอ๋เกิน อายุ 25 ยังไม่ทำอะไรไม่เป็นก็มี

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดีแล้วที่เกิดเหตุการณ์นี้ จะได้เป็นบทเรียน

เด็กคนนี้อาจจะโตไปเป็นคนที่ขับรถดีมากก็เป็นได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ CMaN20

อายุ 15 ปี  มีแฟนแล้วอายุเท่ากัน  ไม่มีใบขับขี่  แต่มีข้ออ้างผู้ปกครองยอมให้ขับรถได้เป็นประจำ  สงสัยสำนึกความรับผิดชอบต่อส่วนรวมของผมคงล้าสมัยจากเด็กยุคปัจจุบันมากแล้ว  อุบัติเหตุย่อมมีครั้งแรกและอาจเป็นครั้งสุดท้ายได้  ผู้ร่วมใช้ถนนคนอื่นๆอาจไม่โชคดีด้วยเสมอไป  ถ้าพ่อแม่ในสังคมส่วนใหญ่ยอมรับกับสิ่งนี้ผมก็ได้แต่ทำใจครับ

ผมอาจจะเป็นคนมองโลกในความเป็นจริงมากไปนะครับ ผมเห็นหลายๆเคส เป็นคนฐานะล่างที่ให้ลูกขับรถทั่งๆที่ใบขับขี่ไม่มี ซื้อมอไซให้ลูก(อายุก็ไม่ถึง) โดยชอบอ้างว่าไม่มีเวลาไปส่ง พ่อ-แม่ทำมาหากิน ลูกจะได้ไปรร.เองได้ ....... ผมโตมาแบบชั้นกลาง เรียนรร.เอกชนระดับกลางๆ พ่อ-แม่ทำงาน(ธุรกิจตัวเองที่พึ่งเริ่ม) เช้าทุกคนตื่นเร็วเพื่อไปส่งผมกับน้อง เพื่อนๆผมบางคนก็นั่งรถตู้รร. บางคนก็รถเมย์ก็มีครับ ไม่มีคนไหนที่ขับรถมาเองเลย ถึงแม้ที่บ้านจะมีกำลังซื้อก็เหอะ (และรร.ก็เคร่งเรื่องนี้มาก). ผมว่าสังคมที่คนอยู่แล้วโตขึ้นมานี้สำคัญนะครับ กฎหมายเขียนมาแบบไม่แบ่งชนชั้น (ขอไม่ดราม่าที่ผู้ใช้กฎหมายนะครับ) มันไม่ควรจะมาอ้างคนทำมาหากิน แล้วมาปัดความรับผิดชอบ ถ้าทำแบบนี้ ก็หมายความว่าคนรวย ให้ลูกทำอะไรก็ได้ เพราะพ่อ-แม่ มีเงินคอยจบปัญหาให้หรอครับ?
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Auto

เด็ก 15  ออกมาขับรถไปส่งแฟน     กฎหมายบ้านเราก็อ่อนแอมากเหลือเกิน    เรื่องนี้ ผู้ปกครองต้องมีส่วนผิดและรับผิดชอบด้วย

ออฟไลน์ kiyokuka

• Jr. Member
  • **
ชอบคำว่ากฎหมายออกมาไม่แบ่งชนชั้นมากครับ
หลายคนจะมักใช้ความจน มาเป็นข้อต่อรอง หรือ ข้ออ้าง ซึ่งมีไร่ทำนาทำสวนได้ ก็ถือว่าไม่จนแล้วครับ
คนในเมืองกรุงบางคน ยังขับได้แค่ มอเตอร์ไซต์เองครับ

ผมอาจจะเป็นคนมองโลกในความเป็นจริงมากไปนะครับ ผมเห็นหลายๆเคส เป็นคนฐานะล่างที่ให้ลูกขับรถทั่งๆที่ใบขับขี่ไม่มี ซื้อมอไซให้ลูก(อายุก็ไม่ถึง) โดยชอบอ้างว่าไม่มีเวลาไปส่ง พ่อ-แม่ทำมาหากิน ลูกจะได้ไปรร.เองได้ ....... ผมโตมาแบบชั้นกลาง เรียนรร.เอกชนระดับกลางๆ พ่อ-แม่ทำงาน(ธุรกิจตัวเองที่พึ่งเริ่ม) เช้าทุกคนตื่นเร็วเพื่อไปส่งผมกับน้อง เพื่อนๆผมบางคนก็นั่งรถตู้รร. บางคนก็รถเมย์ก็มีครับ ไม่มีคนไหนที่ขับรถมาเองเลย ถึงแม้ที่บ้านจะมีกำลังซื้อก็เหอะ (และรร.ก็เคร่งเรื่องนี้มาก). ผมว่าสังคมที่คนอยู่แล้วโตขึ้นมานี้สำคัญนะครับ กฎหมายเขียนมาแบบไม่แบ่งชนชั้น (ขอไม่ดราม่าที่ผู้ใช้กฎหมายนะครับ) มันไม่ควรจะมาอ้างคนทำมาหากิน แล้วมาปัดความรับผิดชอบ ถ้าทำแบบนี้ ก็หมายความว่าคนรวย ให้ลูกทำอะไรก็ได้ เพราะพ่อ-แม่ มีเงินคอยจบปัญหาให้หรอครับ?

ออฟไลน์ deertesla

โชคดีที่ไม่มีใครถูกชนนะครับ  แต่จะตามใจลูกให้ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ทำไม   แทนที่จะขับไปกับลูกและแฟนลํกไปส่งที่บ้าน

ออฟไลน์ dht_tubes

ให้ลูกเต้าอายุ 11-15 ปีขี่มอไซ ขี่รถยนต์ แล้วบอกว่า แบ่งเบาภาระพ่อแม่ เค้าคิดไม่ผิดหรอกครับ

แต่ลืมคิดอีกด้านว่า คุณพ่อแม่เหล่านั้น โยนภาระหน้าที่ของตัวเองใส่บ่าลูก แล้วก้อคนอื่นที่ใช้ถนนร่วมกันด้วย

มันถึงมีวลี ลูกฉันเป็นคนดี ก้อดีจริง ช่วยพ่อแม่แบ่งเบาภาระได้ แต่เอาไปโยนให้สังคมแมน

ให้ลูกเต้าอายุ 11-15 ปีขี่มอไซ ขี่รถยนต์ แล้วบอกว่า แบ่งเบาภาระพ่อแม่ เค้าคิดไม่ผิดหรอกครับ

แต่ลืมคิดอีกด้านว่า คุณพ่อแม่เหล่านั้น โยนภาระหน้าที่ของตัวเองใส่บ่าลูก แล้วก้อคนอื่นที่ใช้ถนนร่วมกันด้วย

มันถึงมีวลี ลูกฉันเป็นคนดี ก้อดีจริง ช่วยพ่อแม่แบ่งเบาภาระได้ แต่เอาไปโยนให้สังคมแมน
ความทุเรศของคนที่อยากให้ตัวเองถูกครับ

ออฟไลน์ john

สงสารต้นไม้เลย อยู่ของมันดี ๆ มาหลายปี ต้องมาเจอคนประมาทแบบนี้
พ่อแม่ ผู้ปกครองก็รับผิดชอบกันไป

สงสารต้นไม้เลย อยู่ของมันดี ๆ มาหลายปี ต้องมาเจอคนประมาทแบบนี้
พ่อแม่ ผู้ปกครองก็รับผิดชอบกันไป
สงสารต้นไม้เช่นกันครับ  อยู่ดีๆมีพวกเห่อฝอยขัดหม้อมาขับชนอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ชอบคำว่ากฎหมายออกมาไม่แบ่งชนชั้นมากครับ
หลายคนจะมักใช้ความจน มาเป็นข้อต่อรอง หรือ ข้ออ้าง ซึ่งมีไร่ทำนาทำสวนได้ ก็ถือว่าไม่จนแล้วครับ
คนในเมืองกรุงบางคน ยังขับได้แค่ มอเตอร์ไซต์เองครับ

ว่ากันตามนี้เลยครับ

แต่ไม่แน่หรอก ในทางทฤษฎีอาจจะไปคว้าใบขับขี่จากบางประเทศที่ออกให้ตั้งแต่อายุ 15 ก็ได้ ขอให้ไปตามหลักฐานตามกฎหมายครับ

ออฟไลน์ newfaceman

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ SM.

ผิด ก็คือผิด ไม่มีข้ออ้างเลย กรณีนี้