ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ Civic FK วางเครื่องใหม่งบประมาณเท่าไรครับ  (อ่าน 7754 ครั้ง)

ออฟไลน์ anankornku

• Newbie
  • *
พอดีเกิดอุบัติเหตุเกี่ยวกับอ่างน้ำมันเครื่องเป็นรูรั่วเนื่องจากกระแทกแผ่นปิดถนนครับ ศูนย์ตีราคามาสองรอบ รอบละแสนแปด รวมๆแล้วสามแสนเจ็ดครับ ประกันก็จะไม่จ่าย เรื่องคงอีกยาวครับ จึงคิดว่าถ้าไปให้อู่ทำข้างนอกอาจจะถูกกว่าไหม ผมต้องใช้รถตอนนี้จอดทิ้งสามเดือนแล้วครับ ในรายการที่ศูนย์เบิกเหมือนเปลี่ยนใหม่หมดเลย มีเสื้อสูบ 4รายการ ,แหวนรองลูกสูบ ,ก้านสูบ ,เพลาข้อเหวี่ยง , โซ่ ตัวดันโซ่,วาวล , อุปกรณ์ชารจ์ ,โบลต์ ฯลฯ บลาๆๆๆ รบกวนพี่ๆผมอยากทราบงบประมาณจะได้เตรียมตัวครับผม ขอบพระคุณมากครับ

ออนไลน์ samaklen

• Hero Member
เสียหายถึงชิ้นส่วนในเครื่องยนต์ด้วยหรือครับ

• Newbie
  • *
ศูนย์เขาว่าอย่างนั้นครับผม ชาร์ปละลาย เหล็กละลาย อะไรประมาณนี้แหละครับ กว่าประกันจะมาน้ำมันไหลหมดนานแล้วครับ ประมาณนั่น แต่ไม่ได้ขับต่อไกลนะครับ ยังมีน้ำมันอยู่ตอนจอดที่ศูนย์ดับเครื่อง รถยังไม่มีอาการอะไร สัญลักษณ์ไม่ได้ขึ้น ความร้อนปกติครับ ถึงศูนย์ผมก็ดับเครื่อง น้ำมันก็ค่อยๆไหลซึมเรื่อยๆครับผม

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
อยากให้ไล่บี้กับประกันก่อนครับเคสแบบนี้ไม่ควรมารับผิดชอบเองครับ ใช้กล้องหน้ารถชี้จุดเกิดเหตุไปเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ madboy

แปลกที่ประกันไม่จ่าย มันไม่ครอบคลุมหรืออย่างไรครับ

เครื่องใหม่ สั่งศูนย์ก็ราคา แสนปลาย สองกว่า อยู่แล้วครับ (เคยสั่งท่อนตรง Ford 2.2 ไม่รวมอุปกรณ์รอบเครื่อง ก็แสนกลางๆแล้ว + เทอร์โบที่ต้องเปลี่ยนอีก จิปาถะ จบสองกว่าๆ)

ต้องคุยให้ละเอียดนะครับ กับทั้งประกันและศูนย์ สู้ๆครับ  ;)

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณ คุณmadboy และ คุณ checkmateมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมร้องเรียน คปภ ไปแล้วครับเขานัดผมวันพรุ่งนี้เพื่อไปคุย แต่ผมก็ทำใจไว้แล้วครับว่าประกันอาจจะไม่จ่าย เพราะไม่มีติดต่อมาเลยครับ ผมโทรไปก็ไม่รับ บอกโทรกลับก็เงียบครับ มีคนในเพจ FB ก็โดนเหมือนกัน รายนั้นขนาด คปภ สั่งจ่ายสินไหม เขายังไม่จ่ายเลย ปวดหัวเลยครับงานนี้ ประกันเป็นชั้น1 ทุน5แสนน่ะครับ ก็คงเดี๋ยวไปคุยพรุ่งนี้ก่อนครับไม่รู้ว่า คปภ จะช่วยไหม

ออฟไลน์ EVA01

ขอบพระคุณ คุณmadboy และ คุณ checkmateมากครับสำหรับคำแนะนำ ผมร้องเรียน คปภ ไปแล้วครับเขานัดผมวันพรุ่งนี้เพื่อไปคุย แต่ผมก็ทำใจไว้แล้วครับว่าประกันอาจจะไม่จ่าย เพราะไม่มีติดต่อมาเลยครับ ผมโทรไปก็ไม่รับ บอกโทรกลับก็เงียบครับ มีคนในเพจ FB ก็โดนเหมือนกัน รายนั้นขนาด คปภ สั่งจ่ายสินไหม เขายังไม่จ่ายเลย ปวดหัวเลยครับงานนี้ ประกันเป็นชั้น1 ทุน5แสนน่ะครับ ก็คงเดี๋ยวไปคุยพรุ่งนี้ก่อนครับไม่รู้ว่า คปภ จะช่วยไหม

แบบนี้ก็ไม่รู้จะทำไปทำไม ประกันชั้น 1 ก็ไม่ใช่ถูกๆ

ออฟไลน์ udis

เห็นมีหัวตัดขายแล้วนะครับ ราคาแสนกว่าครับ วางเครื่องไม่น่าจะเกินสองแสนครับ
https://wijitonline.com/?p=15441
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2021, 17:56:16 โดย udis »

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ spn

ราคาซ่อมศูนย์ตามคอมเม้นบนๆครับ ส่วนตัวไม่แนะนำไปทำข้างนอกครับ เสี่ยงที่จะโดนสอดไส้อะไหล่ไม่แท้
ลองคุยกับประกันดีๆครับ ให้เค้าจ่าย

รถผมเคยเจอเหล็กกระเด็น แทงทะลุเข้าหม้อน้ำ + เครื่อง ตั้งแต่ป้ายแดง ขับต่อไม่ได้ ประกันชั้น 1 ลากเข้าซ่อมศูนย์ 2 อาทิตย์รับรถได้ ประกันไม่งอแง แต่ตอนต่อประกัน ดีดราคาจาก หมื่นกลางๆ ขึ้นไป 32000!!! เลยย้ายค่าย

ปล.ยางรองแท่นเครื่อง (ถ้าต้องเปลี่ยน) น่าจะต้องจ่ายคนละครึ่งกับประกันนะครับ

ขอให้ได้รถมาขับไวๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2021, 18:31:50 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณครับโผมที่แชร์ประสบการณ์ ผมคุยดีๆแล้วครับ ผมอธิบายเรื่องค่าซ่อมที่ศูนย์ตั้งเบิกไป มีเอกสารจากศูนย์ด้วย เหมือนเขาจะไม่ทราบว่ายอดทั้งหมดเท่าไร ไล่ผมกลับไปหาข้อมูลใหม่อีก 5555 ระดับหัวหน้านะนี่ พอจะอธิบายไล่ไปคุยกับลูกน้องแล้วก็จะโทรกลับลูกเดียว เหอะๆ สู้ต่อครับผม

อันนี้ตอนแกะแผ่นมาดูรูครับ

อันนี้สองเดือนผ่านมา ตอนแวะไปเอาของที่ศูนย์ครับ ถอดออก โบ๋เลย

ออฟไลน์ NoName__???

เรื่องนี้ ถ้าออกสื่อ เกมส์น่าจะพลิกนะคะ

• Newbie
  • *
เรื่องนี้ ถ้าออกสื่อ เกมส์น่าจะพลิกนะคะ

ขอบคุณครับ อยากออกอยู่ครับ55555 จบเรื่องนี้ผมต้องแชร์เป็นความรู้ชุดใหญ่เลยครับ ผมแค่อยากได้รถกลับมาขับเร็วๆ ถ้ายอดไม่เยอะผมคงตัดปัญหา แต่นี่ยังกะซื้อรถอีโค่คาร์คันใหม่  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2021, 19:19:43 โดย anankornku »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แสดงว่า  อ่างทะลุ  จากนั้นก็ขับจนดับคาเท้า  แบบนี้ใช่ไหมครับ 

ถ้าอาการประมาณนี้ยกเครื่องใหม่น่าจะดีกว่า
แต่ยกแบบไหน
1.ผมยังคิดว่าประกันต้องจ่ายนะครับ  เพราะเกิดจากอุบัติเหตุ​เดาๆอันนี้ประกัน  "ซ_โ_ะ" ปะครับ
2. ถ้าประกันตีไม่จ่าย  จะต้องซ่อมเอง  เห็นผ่านๆตาเครื่องตัวนี้ไม่รวมสาย ประมาณ  6-8  แล้วแต่สภาพ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
แสดงว่า  อ่างทะลุ  จากนั้นก็ขับจนดับคาเท้า  แบบนี้ใช่ไหมครับ 

ถ้าอาการประมาณนี้ยกเครื่องใหม่น่าจะดีกว่า
แต่ยกแบบไหน
1.ผมยังคิดว่าประกันต้องจ่ายนะครับ  เพราะเกิดจากอุบัติเหตุเดาๆอันนี้ประกัน  "ซ_โ_ะ" ปะครับ
2. ถ้าประกันตีไม่จ่าย  จะต้องซ่อมเอง  เห็นผ่านๆตาเครื่องตัวนี้ไม่รวมสาย ประมาณ  6-8  แล้วแต่สภาพ

อ่อ ผมถึงศูนย์แล้วผมดับเครื่องเอง ใกล้ๆ ไม่ได้ขับจนเครื่องดับครับ ผมก็คิดเหมือนพี่ครับ เป็นอุบัติเหตุไม่มีใครอยากให้รถพังครับ ถ้ารถมีเสียง ควันขึ้น ความร้อนขึ้น สัญลักษณ์แดงๆขึ้น ผมก็คงจอด ไม่น่าจะมีใครกล้าขับต่อ เว้นแต่อยากให้รถพัง ขับต่อ โอเครงี้เรียกฝืน ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม

ออฟไลน์ apinui

ผมไม่เข้าใจอะครับ ...

คือประกันซ่อมห้างหรือเปล่าครับ ...

ถ้าซ่อมห้าง เราเข้าศูนย์ .. ศูนย์ตีราคาซ่อมส่งประกัน คุมราคาค่าซ่อมถ้าตีราคามาไม่เกินทุนประกัน เช่นทุนประกัน 6 แสน ซ่อม 4 แสน ก็อยู่ในทุนทำไมไม่อนุมัติล่ะ ..

แถมเราต้องคุยกับประกันเองอีก ทำไมศูนย์ไม่คุยให้ละครับ

ถึงแม้ว่าจะซ่อมอู่ ก็จะคล้ายๆกันคือ คุมราคาซ่อมถ้าไม่เกินทุนก้ซ่อมได้หมดนะ .... ทำไมไม่อนุมัติล่ะ

• Newbie
  • *
ผมไม่เข้าใจอะครับ ...

คือประกันซ่อมห้างหรือเปล่าครับ ...

ถ้าซ่อมห้าง เราเข้าศูนย์ .. ศูนย์ตีราคาซ่อมส่งประกัน คุมราคาค่าซ่อมถ้าตีราคามาไม่เกินทุนประกัน เช่นทุนประกัน 6 แสน ซ่อม 4 แสน ก็อยู่ในทุนทำไมไม่อนุมัติล่ะ ..

แถมเราต้องคุยกับประกันเองอีก ทำไมศูนย์ไม่คุยให้ละครับ

ถึงแม้ว่าจะซ่อมอู่ ก็จะคล้ายๆกันคือ คุมราคาซ่อมถ้าไม่เกินทุนก้ซ่อมได้หมดนะ .... ทำไมไม่อนุมัติล่ะ
นั่นนะสิครับพี่ ผมคิดเหมือนพี่เลยครับ แถมเขาไม่คุยกับผมด้วยครับ โทรก็ไม่ค่อยจะรับ หายไปสามเดือน ขนาดผมแจ้ง คปภ แล้วยังเงียบเลยครับ ไม่มีใครโทรมาเลยฮะ ยอดขนาดนี้ จดหมายประกันส่งมาแจ้งแค่ยอดที่ศูนย์ประเมินไปรอบแรกด้วยครับ รอบสองอีกแสนแปดจะเอาไงก็ไม่โทรมา เหมือนเขาไม่รับรู้อะครับ ประกันซ่อมห้าง ไม่เกินทุนด้วยครับ ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ apinui

ผมแนะนำการตามเรื่องนะครับ ...

ถ้าศูนย์รับเรื่องแล้ว รับรถเราไว้เครมให้แล้ว  เราต้องตามที่ศูนย์ครับ ถ้าซ่อมห้างฮอนด้าจะมีฝ่ายประกันของฮอนด้าอยู่ แนะนำให้ตามกับเค้าครับ ส่วนบริษัทฯประกันไม่น่าใช่หน้าที่เราต้องตามครับ ศูนย์ต้องตามให้ ถ้าเกิดความล่าช้า ไม่ชัดเจน ใช้เวลานาน ร้องเรียนที่ฮอนด้าครับ ...

ยิ่งไม่เกินทุนประกันด้วย ยังไงก็ต้องเครมได้ครับ

• Newbie
  • *

ถ้าศูนย์รับเรื่องแล้ว รับรถเราไว้เครมให้แล้ว  เราต้องตามที่ศูนย์ครับ ถ้าซ่อมห้างฮอนด้าจะมีฝ่ายประกันของฮอนด้าอยู่ แนะนำให้ตามกับเค้าครับ ส่วนบริษัทฯประกันไม่น่าใช่หน้าที่เราต้องตามครับ ศูนย์ต้องตามให้ ถ้าเกิดความล่าช้า ไม่ชัดเจน ใช้เวลานาน ร้องเรียนที่ฮอนด้าครับ ...

ยิ่งไม่เกินทุนประกันด้วย ยังไงก็ต้องเครมได้ครับ

รับทราบ เดี๋ยวไปดำเนินการครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ locomotive

ถึงขั้น เปลี่ยนใส้ในเครื่องทั้งหมด แสดงว่าน้ำมันเครื่องรั่วออกหมด จนสูบติด เลยเหรอครับ หนักเอาเรื่อง ผมว่า ขายซากเปลี่ยนรถง่ายกว่านะครับ หรือไปตัวหัวนอกมาใส่ก้ยังดี ประกัน บริษัทไหนครับเนี่ย จะได้ไม่เหยียบ

ออฟไลน์ Sympho

อุบัติเหตุ ประกันไม่น่าจะมามีปัญหานะครับ

ปรึกษา คปภ. ดูมั้ยครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective

รับทราบ เดี๋ยวไปดำเนินการครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ใช่ครับ จากที่ผมเคยเคลมประกัน ต้องตามกับ Honda ครับ Honda จะส่งราคาให้ ประกัน รอประกันอนุมัติ พอประกันอนุมัติ แล้วก็ซ่อม เวลาติดต่อกับ Honda จะมีชื่อพนักงาน กับ เบอร์โทร ให้เราโทรตามเรื่องด้วยนะครับ

• Newbie
  • *

ใช่ครับ จากที่ผมเคยเคลมประกัน ต้องตามกับ Honda ครับ Honda จะส่งราคาให้ ประกัน รอประกันอนุมัติ พอประกันอนุมัติ แล้วก็ซ่อม เวลาติดต่อกับ Honda จะมีชื่อพนักงาน กับ เบอร์โทร ให้เราโทรตามเรื่องด้วยนะครับ

คือhondaก็จะให้ผมไปคุยกับประกันตลอดครับ ประกันก็ไม่คุย ประกันนี่เงียบยาวอยู่ละ สรุปตอนนี้ ฮอนด้าก็เงียบไปเป็นเดือนแล้วครับ แต่เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะดำเนินการโทรถามศูนย์อีกรอบครับ ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2021, 22:17:18 โดย anankornku »

• Newbie
  • *
ถึงขั้น เปลี่ยนใส้ในเครื่องทั้งหมด แสดงว่าน้ำมันเครื่องรั่วออกหมด จนสูบติด เลยเหรอครับ หนักเอาเรื่อง ผมว่า ขายซากเปลี่ยนรถง่ายกว่านะครับ หรือไปตัวหัวนอกมาใส่ก้ยังดี ประกัน บริษัทไหนครับเนี่ย จะได้ไม่เหยียบ

เขียวๆครับ. กว่าประกันมา กว่าศูนย์จะเปิดดู น้ำมันก็ไหลหมดนานแล้วครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2021, 22:23:55 โดย anankornku »

• Newbie
  • *
อุบัติเหตุ ประกันไม่น่าจะมามีปัญหานะครับ

ปรึกษา คปภ. ดูมั้ยครับ

เค้านัดไปคุยพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ InBkk

ความเสียหายที่เกิดจากอุบัติเหตุ ประกันต้องจ่ายครับ

• Newbie
  • *
ความเสียหายที่เกิดจากอุบัติเหตุ ประกันต้องจ่ายครับ

ใช่ครับผม แต่เขาไม่จ่ายอ่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ siamskunk

ประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง ไล่กับศูนย์ครับ เค้ามีหน้าที่ประสานงานให้เราครับ ถ้าเรื่องไม่เดินก็ขอคุยกับ ผจก ครับ

• Newbie
  • *
ประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง ไล่กับศูนย์ครับ เค้ามีหน้าที่ประสานงานให้เราครับ ถ้าเรื่องไม่เดินก็ขอคุยกับ ผจก ครับ

ได้ครับพี่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ shikimaru

จริงๆเกิน 2 อาทิตย์ให้จี้ทั้งทางศูนย์และติดต่อ คปภ เลยครับ ประกันพวกนี้เฮงซวยเกือบหมด เคสเล็กไม่ค่อยอะไร เคสใหญ่นี่มันลากยาวเสมอ คปภ ต้องโทรจี้ จี้หลายๆรอบติดๆส่งเรื่องทั้งทางเมลล์และโทรติดต่อเลย อีกอย่างนึงถ้าเป็นผมเกินเดือนนี่โพสละครับลงมันทั้งกลุ่ม ทั้งส่วนตัวเลย พวกนี้เตะถ่วงเสมอ

ถ้า ณ ตอนนี้ผมคงโพสประกันแบบตัวย่อ ทั้งเรื่องเต็มๆลงเฟสละครับ บี้มันหลายๆทาง พวกนี้กลัวเป็นข่าว