ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเรื่องเปลี่ยนเบาะรถ  (อ่าน 2096 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
คำถามเรื่องเปลี่ยนเบาะรถ
« เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 09:41:20 »
ผมสนใจเปลี่ยนเบาะรถ Fortuner TRD 2017 เพราะรู้สึกว่ามันสั้นไป รบกวนขอความรู้ครับ

การเปลี่ยนเบาะแบบไม่อยากแปลง ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันเท่านั้นใช่ไหมครับ ถ้าเป็นพวก lexus ใส่กับ toyota ได้เลยหรือเปล่าครับ

กรณี เกิดได้รุ่นที่ต้องแปลงมา จะมีปัญหาเรื่องการใช้งานและความปลอดภัยไหมครับ

ขอบคุณครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Tien.W

Re: คำถามเรื่องเปลี่ยนเบาะรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 12:58:31 »
ต่างรุ่นกัน แม้จะยี่ห้อเดียวกัน ขาก็ไม่เหมือนกันแล้วครับ ดังนั้น เอามายังไงก็ต้องแปลง

จะยกเว้น แค่ พวก Civic FD บ้านเรา ไปเอาเบาะ Type R มาใส่ คุ้นๆว่า ลงได้เลย ขาตรง ไม่ต้องแปลง อะไรแบบนั้นน่ะครับ

แปลงขา ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวครับ ช่างเก่งๆบ้านเรามี

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2021, 13:58:04 »
อาจจะได้ ถ้าความกว้างตัวรางเบาะเท่ากัน ก็แปลงขายึดได้

ถ้าไม่ตรงแคบ หรือกว้างกว่าก็ตัวอแดปเตอร์ยึดเพิ่มครับ ช่างไทยทำได้อยู่แล้ว

ย้ายเบาะค่ายเดี่ยวกัน ซอกเกตถุงลมก็ใส่กันได้เลย เห็น for เขาเอาเบาะ cammry มาใส่น่ะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 09:13:05 »
รางเบาะ เค้าแปลงใส่กันได้ เป็นปรกติแล้วนะ ..

หลักๆอยู่ที่ขนาดเบาะมากกว่าว่า ใส่ลงไปแล้วติดคอนโซล หรือติดอะไรหรือเปล่า ถ้าไม่ติด เค้าก็ถอดรางเบาะตัวเดิมใส่ในเบาะใหม่ได้ไม่ยากแล้ว ...

ขนาดเดิมเป็นไฟฟ้า เปลี่ยนเบาะเค้ายังแปลงใส่รางไฟฟ้าได้เลย ...

หาช่างทำเป็นก็จบแล้วครับ แปลงไม่เยอะ ไม่เสียความปลอดภัยครับ (ขอให้ยึดแข็งแรง)