ผู้เขียน หัวข้อ: สมมตินะครับสมมติ ถ้าเงินเดือน 300,000 แต่อยากได้ e-tron GT มากๆๆๆ จะซื้อไหมครับ?  (อ่าน 9830 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
ที่ถามนี่ไม่ได้จะซื้อนะครับ เพราะพอใจของที่มีแล้ว เล็กๆ สมฐานะตัวเอง แต่แค่คิดขึ้นมาขำๆ
สมมติคนเงินเดือนสามแสนบาท เห็น e-tron GT เปิดตัวแล้วอยากได้มาก
เอาแค่ตัว performance พอไม่ต้องขนาด RS มันเว่อร์ไป
คิดว่าจะมีคนซื้อมั้ยครับ สมมติว่าคนนั้นไม่ได้บ้านรวย ไม่ได้ทรัพย์สินอะไร เงินติดบัญชีก้นถุงนิดหน่อย ไม่มีพอร์ตหุ้น ไม่มีภาระ
มีแต่รายรับประจำ

คิดว่ามีคน กล้า บ้า ซื้อไหมครับ :)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
หากรถในฝัน อยากได้มาก ผ่อนเดือนล่ะ แสนนิด วางแผนและบริหารการเงินเป็น เป็นผม ผมเอาน่ะครับ

ไม่เอาตอนนี้ก็ไม่รู้จะเอาตอนไหนแล้ว

ออฟไลน์ Turin

ผ่อนเดือนละราวๆ 1 แสน อาจจะมีคนกล้าซื้อ แต่ไม่ใช่ผมแน่ :)

ปัญหาของคนเงินเดือน 3 แสน 5 แสน ที่อายุ 35++  คือนอกจากรถ 7 ล้านแล้ว เค้าน่าจะอยากได้บ้าน 30 ล้าน ให้ลูกเรียนนานาชาติ ฯลฯ .. ซึ่งรวมๆแล้วเงินเดือน 3 แสนไม่พอ ... ถ้าคนที่ไม่บ้ารถพอ  รถคงโดนตัดเป็นอย่างแรก

แต่ถ้าเงินเดือน 3 แสน แล้วอายุน้อยกว่า 35 .. โอกาสจะซื้อมากกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 10:26:46 โดย Turin »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แล้วแต่บุคคลนะครับ
แต่ผมไม่
เงินเดือน 300,000 ผมคงผ่อนรถไม่เกิน 50,000 พอ   8)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ผมว่าคนรวยที่มีเงินเดือนแบบนี้ แต่อาศัยในบ้านราคาถูก ไม่เปิดเผยฐานะ (กลุ่มผ้าขี้ริ้วห่อทอง) ไม่ค่อยมียอดใช้จ่ายเยอะ ไม่ซื้อของจากเว็บเยอะนัก และมีการลงทุนในกองทุนและพวกธุรกิจที่ทำเงินได้เยอะในระยะเวลาสั้นๆ น่าจะพอซื้อคันนี้ไหวนะ

ผมว่าคนรวยที่มีเงินเดือนแบบนี้ แต่อาศัยในบ้านราคาถูก ไม่เปิดเผยฐานะ (กลุ่มผ้าขี้ริ้วห่อทอง) ไม่ค่อยมียอดใช้จ่ายเยอะ ไม่ซื้อของจากเว็บเยอะนัก และมีการลงทุนในกองทุน
คนแบบนั้น เค้าคงไม่คิดจะทำอะไรแบบนี้ครับ .. ไม่งั้นเค้าไม่ทำได้อย่างที่ว่ามา :)

• **
ผ่อนเดือนละราวๆ 1 แสน อาจจะมีคนกล้าซื้อ แต่ไม่ใช่ผมแน่ :)

ปัญหาของคนเงินเดือน 3 แสน 5 แสน ที่อายุ 35++  คือนอกจากรถ 7 ล้านแล้ว เค้าน่าจะอยากได้บ้าน 30 ล้าน ให้ลูกเรียนนานาชาติ ฯลฯ .. ซึ่งรวมๆแล้วเงินเดือน 3 แสนไม่พอ ... ถ้าคนที่ไม่บ้ารถพอ  รถคงโดนตัดเป็นอย่างแรก

แต่ถ้าเงินเดือน 3 แสน แล้วอายุน้อยกว่า 35 .. โอกาสจะซื้อมากกว่าเยอะ

อายุ 30 ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าเงินรายได้เดือนละ 3 แสนที่ได้มาแบบตรากตรำ ต้องทำงานหนักมาก ทุ่มเทเพื่อความก้าวหน้า ผมเห็นทำใจซื้อไม่ลงกันเสียส่วนใหญ่

แต่ถ้าเป็นเงินเทาๆ หรือทำธุรกิจรับช่วงมา อยู่ตัวแล้ว ไม่มีหนี้มี lifestyle หรู ภาระไม่มี ก้อมีโอกาสสูงที่จะซื้อ

เมืองไทย รถหรูๆ แพงๆ คนที่ซื้อๆ ส่วนมากเป็นเรื่องของที่มา ที่ไปของเงิน มากกว่า passion หรือ การเข้าสังคมนะ

ที่ผมเจอมาจะเป็นแนวนี้แทบทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ราคามันพอๆกับ S280 (W220)​ ที่ตอนนี้ครบ17ปีแล้ว
ตอนนั้นเฟื่อง​ฟูจริงๆทั้งที่มี S280 (W140) อยู่แล้วไม่เทริน์​​ด้วย

ยุคนี้ไม่รู้เป็นไง แต่ยุคนั้นคนซื้อราคานี้มีแต่ทำธุรกิจอย่างน้อยก็ค้าขาย ไม่เคยเห็นคนกินเงินเดือนนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 11:05:49 โดย U9WS »

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าด้วยเงื่อนไขนี้ เป็นผมคงยังไม่ซื้อครับ

ผมรู้จักคนที่ทำงานในบริษัทเอกชน และมีเงินเดือนระหว่าง 250,000-500,000 บาทอยู่หลายคน ตัวเลขอาจดูสวยหรู แต่เขาก็ต้องเอาสุขภาพกายและสุขภาพจิตไปแลก ที่เด็ดกว่านั้นคือ คนระดับนี้แหละ ที่มีโอกาสโดน Layoff หรือ บีบออก ได้ง่ายยิ่งกว่าคนเงินเดือนหลักหมื่นซะอีก

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าเป็นผม ผมอยากได้และไม่มีภาระอะไรผมชอบ ผมจะซื้อครับ

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
ระดับนี้ ซื้อ Audi e-tron GT เลยครับ ขับ4 แถมถูกกว่า Porsche Taycan 4S และแถมช่วงนี้เข้าสู่ยุค
ยานยนต์ไฟฟ้าแล้วครับ

• **
ถ้าด้วยเงื่อนไขนี้ เป็นผมคงยังไม่ซื้อครับ

ผมรู้จักคนที่ทำงานในบริษัทเอกชน และมีเงินเดือนระหว่าง 250,000-500,000 บาทอยู่หลายคน ตัวเลขอาจดูสวยหรู แต่เขาก็ต้องเอาสุขภาพกายและสุขภาพจิตไปแลก ที่เด็ดกว่านั้นคือ คนระดับนี้แหละ ที่มีโอกาสโดน Layoff หรือ บีบออก ได้ง่ายยิ่งกว่าคนเงินเดือนหลักหมื่นซะอีก

แล้วถ้าเป็นงานแบบมั่นคงมากเช่นหมอเฉพาะทาง สาขาที่มั่นคง ครับ

ออฟไลน์ mobgang33

ถ้าสาขา skin Plastic Surgery เป็นเจ้าของคลินิก ก็ซื้อเลยครับ
สามแสน งานสบาย รายได้ดี
แต่สาขาอื่น กว่าจะได้สามแสน สาหัสนะครับ

ออฟไลน์ Altima

เป็นผม ผมซื้อ เพราะไม่อยากมีแฟน ไม่อยากมีเมีย ไม่อยากมีลูก ไม่อยากได้ครอบครัว ไม่อยากมีบ้าน อยากมีแค่คอนโดที่มีที่จอด 3-4 ที่สำหรับแต่ละห้องโดยฉะเพราะแล้วซื้อรถที่อยากได้

• **
ถ้าสาขา skin Plastic Surgery เป็นเจ้าของคลินิก ก็ซื้อเลยครับ
แต่สาขาอื่น กว่าจะได้สามแสน สาหัสนะครับ

สาขาอื่นครับ สาหัสอยู่ครับ แต่ไม่ตาย 😅 (ไม่มีเวรดึกอดนอน)

ตอนนี้ใช้ TT ตัวธรรมดาและภาระเยอะครับ (แต่เป็นภาระที่ดี)
กระทู้นี้มโนล้วนๆ เลย
เพราะถ้าย้อนเวลาไปได้ ไม่มีภาระ ตัวเองอาจจะซื้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2021, 11:38:50 โดย Dreamer »

ออฟไลน์ Sleepy Boy

เผอิญผมเองไม่ใช่เศรษฐี แต่ผมเคยคิดจะผ่อนรถราคา 6 ล้าน ซึ่งก็ผ่อนไหว แต่พอเราคิดลึกๆลงไป มูลค่ารถจริงๆมันแค่ 3 ล้านนี่หว่า อีก 3 ล้านมันคือภาษีที่เราจะต้องส่งส่วยให้รัฐบาล แล้วเวลาเบื่อจะขายต่อ ราคามันจะตกไปถึงไหนว่ะเนี่ย พอคิดงี้หมดอารมณ์ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

เงินเดือน 300,000  ยังซื้อไม่ได้หรอกครับ
ผมเอาไป ซื้อที่ดีกว่า

ต้องรายได้ตอ่ปีมากกว่า รถยนต์ สัก 2 เท่า

สำหรับผมเงินเดือน 600,000 แสน ถึงจะผ่อน สัก 50000 ผ่อนรถไม่ควนเกิน 50000 อะ

สาขาอื่นครับ สาหัสอยู่ครับ แต่ไม่ตาย 😅 (ไม่มีเวรดึกอดนอน)

ตอนนี้ใช้ TT ตัวธรรมดาและภาระเยอะครับ (แต่เป็นภาระที่ดี)
กระทู้นี้มโนล้วนๆ เลย
เพราะถ้าย้อนเวลาไปได้ ไม่มีภาระ ตัวเองอาจจะซื้อครับ
ก็นั่นแหละครับ พอได้ 3 แสน กิเลสด้านอื่นๆมันก็มี ถ้าเป็นคนคิดเยอะหน่อย อย่างอื่น (เช่น บ้าน) ก็อาจจะชนะ

อายุน้อย 3 แสน นอกจากหมอ ที่ผมรู้จักก็จะเป็นที่ปรึกษา ที่จะมี "up or out" ทุก 2-3 ปี กับ พวกโบรคฯสถาบัน ที่ก็ไม่ค่อยจะมั่นคงสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ basterias

คงต้องมีแหล่ะครับ บางคนรถแพงกว่าบ้านอีก ไม่ได้กล้าหรือบ้าหรอกครับ เขาแค่ชอบของเขา
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ NNIICCKK

• **
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับว่าการใช้เงินด้านอื่นมีมากแค่ไหน

ถ้าไม่มีภาระมากมาย รวมผ่อนรถแล้วยังมีเงินเก็บสักแสนนึง หรืออาจจะน้อยกว่านั้นหน่อย ก็น่าจะซื้อได้นะครับ

การใช้เงินของแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนใช้มากกว่าที่หาได้ก็มี ผมคิดว่าขอให้ใช้เงินแล้วไม่เดือดร้อน มีเงินเก็บบ้าง ถ้าทำได้ ใช้อะไรแล้วมีความสุขก็ใช้ไปครับ

การใช้เงินล้วมีความสุข ผมถือเป็นกำไรชีวิต เพราะถ้าหาเงินมาได้ถึงจุดนึง เงินมันจะสร้างความสุขได้น้อยลงๆ จนอาจจะถึงจุดที่ว่า เงินไม่สามารถซื้อความสุขได้อีกต่อไป

ถ้าถึงจุดนั้นแล้ว คุณจะเซ็งครับ 555 ดังนั้น ตอนนี้ใช้อะไรแล้วชอบก็ซื้อไป แต่ต้องอย่าทำให้ตัวเองเดือดร้อนเป็นพอ

ออฟไลน์ Auto

ไม่ครับ ไม่มีตังค์ซื้อ
  บริบทมันต่างกัน เงินเดือน 3 แสน โดยมากบ้านรวยโคตร   ๆ  อยู่ก่อนแล้ว  แบบนั้นก็ซื้อไปเถอะ เหลือ ๆ  ครับ
   แต่เงินเดือน 3 แสน แต่แลกมาด้วยการทำงานตรากตรำเพื่อเลี้ยงครอบครัวคนข้างหลัง  แล้วบ้านไม่ได้รวยอะไรเลย   แบบบนั้นคงไม่มีใครซื้อหรอก

ออฟไลน์ Winmax

รายรับประจำ สามแสน
คนมีครอบครัว เค้าไม่ออกกัน
คนไม่มีครอบครัว บ้ารถ รู้เรื่องรถ
น้าจะไปเอาคันอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ joufo

ผมไม่ซื้อ

เพราะเบื่อขับรถในเมืองไทยมาก
ซื้อ A8 แล้วจ้างคนขับดีกว่า   ::)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
แล้วแต่ภาระคนมั้งครับ ถ้าภาระไม่มี ผ่อนเดือนละ 1-1.2 แสน ยังเหลือใช้อีก ตั้งเกือบ 2 แสน

ออฟไลน์ AgentMolder

จะมาบอกว่า เงินเดือนมากกว่านี้ ก็ยังคิดแล้วคิดอีกครับ เพราะถ้าไม่ได้มีเงินจากการทำธุรกิจ ขายออนไลน์ ไลฟ์ขายของ แต่เป็นเงินที่มาจาก "เงินเดือน" แสดงว่าอายุไม่น้อยแล้ว ซึ่งในวัยนี้ ก็จะมีภาระเยอะครับ ลูก เมีย บ้าน โน่นนี่นั่นอีกเพียบ ทำให้รายจ่ายมันไม่พอจะผ่อน หรือถ้าผ่อน ก็ตึงมือมากๆ แล้วขึ้นชื่อว่า "เงินเดือน" แสดงว่ายังรับใช้บริษัท เกิดวันใดวันนึงบริษัทเจ๊ง หรือไม่เห็นหัวเราแล้ว กินเงินเดือนเยอะดีนัก ให้เราออกปุ๊บปั๊บรับโชค ตายพอดีครับ

ออฟไลน์ Songchan

• **
ที่ถามนี่ไม่ได้จะซื้อนะครับ เพราะพอใจของที่มีแล้ว เล็กๆ สมฐานะตัวเอง แต่แค่คิดขึ้นมาขำๆ
สมมติคนเงินเดือนสามแสนบาท เห็น e-tron GT เปิดตัวแล้วอยากได้มาก
เอาแค่ตัว performance พอไม่ต้องขนาด RS มันเว่อร์ไป
คิดว่าจะมีคนซื้อมั้ยครับ สมมติว่าคนนั้นไม่ได้บ้านรวย ไม่ได้ทรัพย์สินอะไร เงินติดบัญชีก้นถุงนิดหน่อย ไม่มีพอร์ตหุ้น ไม่มีภาระ
มีแต่รายรับประจำ

คิดว่ามีคน กล้า บ้า ซื้อไหมครับ :)
ได้อยู่นะ อยู่ที่ความบ้าความชอบ 555

ออฟไลน์ Auto

แล้วถ้าเป็นงานแบบมั่นคงมากเช่นหมอเฉพาะทาง สาขาที่มั่นคง ครับ
มนุษย์งเงินเดือนในบริษัทที่ผมเห็นระดับนี้ 2 แสนขึ้น   ส่วนมากอายุเยอะแล้ว   รายได้ระดับนี้ต้องแลกมาด้วยความเครียดมาก  ไม่มีใครซื้อรถแพงสักคนเพราะว่ามีรถประจำตำแหน่งคัมรี่หรือ อัลพาร์ด มีคนขับให้     ส่วนมากทำงานเก็บเงินเตรียมเกษียณแล้วทั้งนั้น ไม่มีใครเอาเงินมาลงกับรถหรอก     ถ้าอายุ 30 รายได้ 2-3 แสนอันนั้นก็ไม่แน่   แต่มนุษย์เงินเดือนยากที่อายุน้อยรายได้สูง

หมอส่วนใหญ่ถ้าเฉพาะทางต้องทำคลีนิคเสริมความงามรายได้สูงจึงออกรถแพง ๆ  ได้      ถ้าเฉพาะทางแบบที่ ต้องทำงานต่อเวรผ่าตัดอะไรแบบนี้ส่วนมากไม่ซื้อหรอก   ยกเว้นบ้านรวยอยู่ก่อนแล้ว มักมีรถแพง  ๆ

ออฟไลน์ axister

ของผมรวมๆเกือบถึงนะครับต่อเดือน แต่คงไม่ซื้อครับ option ไม่ไหว ราคาทำมาดีจริงๆ แต่ ปี 2021 แล้ว safety รถราคานี้ยังไม่ครบผ่านก่อนครับ ไปหา tesla รถเกรย์คุ้มกว่า ให้ model x ประกันปีละ 2แสนเลย

แต่ละคนที่เงินเดือนแสนมีวิธีการใช้เงินไม่เหมือนกันครับ ผมไม่ได้มีธุรกิจ มาจากการเทรดหุ้น + งานประจำ แต่ภาระก็ไม่มีมากมาย

ผมอยู่แค่คอนโดเก่าห้องใหญ่หน่อยครับ เพราะเน้นทำเล ส่วนใหญ่ไม่ได้อยู่บ้านอยู่แล้ว เสาร์อาทิตย์ก็ไปนอนโรงแรม เลยไม่รู้จะลงทุนกับบ้านไปทำไมแพงๆครับ

คนที่เอาแต่เก็บเงินจนตายก็มีครับ แต่ไม่เยอะหรอก เค้าแบ่งไปใช้ด้านอื่นๆมากกว่า บางคนก็สะสมกระเป๋า สะสมบ้าน เอาไปเที่ยวฯ เอาไปลงอ่าง ใช้ชีวิตปกติไม่เว่อเกินเดือนละ 5-6หมื่นแบบหักผ่อนรถผ่อนบ้านแล้วผมว่าก็เยอะแล้วนะ

ออฟไลน์ Newhang

มันมี2แบบ
1.ซื้อของที่ดีที่สุด ใช้ยาว
2.ซื้อของไม่แพงมาก เปลี่ยนบ่อย

สมัยก่อนผมเลือก1 แต่ตอนนี้ ผมเลือก2

ส่วนคนที่เงินเหลือ อันนั้นเค้าซื้ออะไรก็ได้อยู่แล้วครับ