ผู้เขียน หัวข้อ: vios 2013 j ได้มาแบบงง ๆ ครับ  (อ่าน 3294 ครั้ง)

ออฟไลน์ view smith

• Newbie
  • *
vios 2013 j ได้มาแบบงง ๆ ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 03:37:58 »
ผมได้รถจากพี่ชาย คือเอามาผ่อนต่อครับ แต่ไม่ต้องดาวน์ เป็นรถมือสอง ดาวน์ไปแสนนึง ทีนี้รถผ่านการใช้งานจากเจ้าของเดิม และเปลี่ยนอะไหล่บางอย่างเป็นของแต่งซิ่ง ผมเลยอยากจะทำให้มันเหมือนเดิม ตอนนี้พวงมาลัยเป็น ND ผมอยากใส่ของเดิมที่ใช้งาน air bag ได้ จำเป็นมั้ยว่าต้องเอาเข้าไปทำที่ศูนย์ครับ หรือว่าหามือสองจากทีือื่นเอาก็ได้ พอเสิจไปเจอแต่พวงมาลัยแต่ง 5555

และรถได้มา ไม่มีไฟหน้า กันชน กระจัง คือชุดหน้าไม่มีเลย และท่อไอเสียน่าจะแปลงมาแล้ว เสียงดังมาก ของพวกนี้ผมจะไปเริ่มหาจากตรงไหนดีครับ บ้านอยู่เตาปูนครับ ไม่เคยใช้ toyota เลยครับ รบกวนชี้แนะทีนะครับ  ;D

ตอนนี้ยังไม่กล้าขับรถไปไหน มองไปเจอหม้อน้ำเลยครับ  :( 

ปล. ลองขับไปนิดนึง เหมือนขับเกวียนครับ กดรถหน้าหลังไม่ลงเลย เพื่อนบอกว่าให้เปลี่ยนโช็คก่อนเลย สงสัยว่าใส่ kyb ได้เลยมั้ยครับ แล้วสปริงเอาของแท้มือสองได้หรือเปล่า และ excel G กับ super Red  ต่างกันมั้ย ผมได้ราคาพิเศษตัวแดง 4 ต้น 5 พัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2021, 05:59:05 โดย view smith »

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Re: vios 2013 j ได้มาแบบงง ๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 07:57:45 »
พวงมาลัย เบิกศูนย์เอาครับ

กันชน ไฟหน้า ถ้าจะประหยัด มันมีร้านขายอะไหล่มือสองพวกรถประกัน แถวบางกรวย พระราม 5 น่าจะพอหาได้ครับ

หาไม่ได้ก็เบิกศูนย์ หรือ ตามร้านอะไหล่ใหญ่ๆ นั่นแหละ

ช่วงล่าง เอานุ่ม ราคาไม่แพง ซื้อตามร้านอะไหล่ใหญ่ๆก็ได้ แต่เอาของเดิมติดรถมาทั้งชุด รวมถึงพวกส่วนควบต่างๆ

ท่อไอเสีย ลองไปหาตามร้านท่อไอเสียแต่ง ถามซื้อท่อเดิมที่ลูกค้าถอดทิ้ง ถ้าแคทไม่อยู่แล้วก็ลองถามซื้อมาด้วยครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: vios 2013 j ได้มาแบบงง ๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 08:03:53 »
พวงมาลัย เบิกศูนย์เอาครับ

กันชน ไฟหน้า ถ้าจะประหยัด มันมีร้านขายอะไหล่มือสองพวกรถประกัน แถวบางกรวย พระราม 5 น่าจะพอหาได้ครับ

หาไม่ได้ก็เบิกศูนย์ หรือ ตามร้านอะไหล่ใหญ่ๆ นั่นแหละ

ช่วงล่าง เอานุ่ม ราคาไม่แพง ซื้อตามร้านอะไหล่ใหญ่ๆก็ได้ แต่เอาของเดิมติดรถมาทั้งชุด รวมถึงพวกส่วนควบต่างๆ

ท่อไอเสีย ลองไปหาตามร้านท่อไอเสียแต่ง ถามซื้อท่อเดิมที่ลูกค้าถอดทิ้ง ถ้าแคทไม่อยู่แล้วก็ลองถามซื้อมาด้วยครับ
เห็นว่าอยากใช้ airbag พวงมาลัยพร้อม airbag เบิกศูนย์ น่าจะราคารุนแรง ลองหาของมือสองน่าจะไม่ยากเท่าไหร่นะครับ ถ้าหาไม่เจอจริงๆ พวก TRD แต่งตรงรุ่นก็น่าจะพอมี

นอกนั้นก็ตามเม้นต์นี้เลยครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 08:44:34 »
พวงมาลัยเดิมโตโยต้า ถ้าไม่เน้นของใหม่ มือสองขายกัน พันสองพันเอง   หลายคนถอดขายไปใส่พวงมัลติกันเยอะแยะ

แนะนำเข้าคลับไปเลย แล้วไปหาของเดิมที่พวกแต่งรถ เค้าถอดออก

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 10:30:57 »
ผมสงสัยแบบจขกท.ครับ

ของเดิมรุ่น J ไม่มี Airbag ถ้าเอาพวงที่มี Airbag มาใส่จบเลยเหรอครับ หรือต้องทำอย่างอื่นด้วย แล้วทำได้ที่ไหน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 10:37:52 »
ผมขับอัลติสเลยไม่ค่อยเชี่ยวเรื่องวิออสนะครับ ช่วยตอบเท่าที่ทราบครับ

ตอนนี้พวงมาลัยเป็น ND ผมอยากใส่ของเดิมที่ใช้งาน air bag ได้?
> เข้าไปในคลับตามเฟซบุ๊ค มันจะมีห้องแยกเป็นห้องซื้อขายของคลับนั้นๆครับ เช่น กลุ่มซื้อขายกูคลับวีออส Vios Thailand Club, อะไหล่ อัลติส วีออสแท้มือ1-2 เป็นต้น มากกว่านั้นพวกมาลัยโตโยต้าหลายๆรุ่นสามารถใช้กันได้ครับ อัลติส ฟอร์จูนเนอร์ รีโว่ วีโก้ แต่ผมไม่ชัวร์ว่าทุกรุ่นใช้กันได้หมดไหมนะ ต้องเช็คเพื่อความชัวร์อีกทีครับ

รถได้มา ไม่มีไฟหน้า กันชน กระจัง คือชุดหน้าไม่มีเลย?
> ถ้าของแท้อาจจะต้องหาตามกลุ่มซื้อขายที่ว่า หรือไปตามร้านที่ซื้อรถมาทั้งคันแล้วระเบิดของขายแยกชิ้นครับ ผมรู้จักอยู่ร้านเดียวคืออู่เฮียตี๋ อยู่ลาดปลาเค้า ลองหาเบอร์ในเน็ตแล้วโทรถามว่ามีของสำหรับวิออสไหมก่อนก็ได้ครับ ส่วนถ้าเอาเป็นของแต่งก็มีร้าน TRC Motorsport ที่มีของใส่ได้ ราคาไม่แพง เป็นของใหม่ และวัสดุคุณภาพโอเคไม่กากครับ

ท่อไอเสียน่าจะแปลงมาแล้ว เสียงดังมาก ของพวกนี้ผมจะไปเริ่มหาจากตรงไหนดีครับ?
> อาจหาได้จากกลุ่มซื้อขายครับ แต่หายากหน่อยนะครับ ยิ่งถ้าจะหาเดิมทั้งเส้นยิ่งยากเลย แต่ถ้าหาเจอเป็นชิ้นๆ เช่น พักปลาย + พักกลาง + แคท ก็สามารถซื้อมาก่อนแล้วไปให้ร้านเดินท่อทั้งเส้นให้ใหม่ ถ้าเป็นเลสเดินทั้งเส้นอาจจะ 5 พันบวกลบ ถ้าเป็นเหล็กวัสดุเดียวกันหม้อพักเดิม ก็อาจจะถูกลงครึ่งนึงครับ

เพื่อนบอกว่าให้เปลี่ยนโช็คก่อนเลย สงสัยว่าใส่ kyb ได้เลยมั้ยครับ?
> ใส่ได้หมดครับ มีหลายยี่ห้อที่ทำของออกมาขายตรงรุ่นวิออส จะขับเข้าไปที่อู่ซ่อมแล้วให้เขาเปลี่ยนให้เลยก็ได้ แถวนั้นผมรู้จักอยู่อู่เดียว TW Car Tuner อยู่แถวเลี่ยงเมืองนนท์ ขับข้ามสะพานมาลงอีกฝั่งแล้วก็ u-turn ก็ถึงร้านเลย (แต่ทำใจไว้หน่อยว่าราคาอาจจะไม่ถูกแบบซื้อจากร้านอะไหล่มาให้อู่ไกล้บ้านเปลี่ยนนะครับ) หรือถ้าอยากซื้อจากร้านขายส่งถูกๆแล้วไปจ้างร้านไกล้บ้านเปลี่ยนให้ ก็มีร้านบางไผ่อะไหล่ (พระโขนงเท่านั้น) น.เจริญกลกาล (วรจักร) พวกนี้สามารถสั่งแล้วมาส่งที่บ้านได้ครับ

แล้วสปริงเอาของแท้มือสองได้หรือเปล่า และ excel G กับ super Red  ต่างกันมั้ย?
> สปริงของแท้มือสองใส่ได้ครับ แต่ถ้าผ่านการใช้งานมานานสปริงมันอาจจะล้าแล้ว ถ้าเบิกใหม่ได้ก็ดีครับ ก็แนะนำ 2 ร้านบน หรือจะไปที่อู่ TW เลยก็ได้ ส่วนเรื่องโช๊ค จะประมาณนี้ครับ
- KYB Excel-G เป็นเกรดทดแทน แต่จะแข็งกว่าโช๊คแท้ศูนย์หน่อยๆครับ
- KYB Super Red เป็นเกรดอัพเกรด หนืดกว่าแน่นกว่าโช๊คแท้ศูนย์
- Tokico เป็นเกรดทดแทน จะนุ่มย้วยกว่าของแท้ศูนย์
- Monroe OE Spectrum เป็นเกรดอัพเกรด หนืดกว่าแน่นกว่าโช๊คแท้ศูนย์ แต่อายุสั้นกว่าศูนย์ครึ่งนึง
- ถ้าอยากได้ฟีลลิ่งเดิมๆ นุ่มนวล ทนทาน ใช้ได้นาน ต้องเบิกแท้ศูนย์เท่านั้นครับ สามารถซื้อจาก บางไผ่ น.เจริญ หรือไปที่ TW แล้วระบุว่าแท้ศูนย์เท่านั้นก็ได้ (ยี่ห้อ OEM ที่ทำส่งศูนย์ กับที่ตีตราขายเองเป็น aftermarket ก็คนละสเปคกันนะครับ ฟีลลิ่งไม่ได้เท่ากันเป๊ะ)
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 11:06:44 »
กลุ่มซื้อขาย มือสอง มีทุกอย่าง
เชียงกง มีทุกอย่าง

ถ้าไม่มีความรู้ หาร้าน/อู่ ทำคืนเดิมให้ จ่ายค่าของค่าแรงไปตามนั้น

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 12:28:47 »
เข้ากลุ่มคลับวีออส น่าจะหาอะไหล่ได้ครับ แล้วเทียบกับเซียงกง หรืออะไหล่บางอย่าง เช่น ไฟหน้า ถ้าเน้นประหยัดก็หาของไต้หวันได้ ราคาถูกกว่า ส่วนของแต่งเดิมก็ลงขาย หรือไม่ก็หาแลกกับของเดิมในคลับ ไม่จำเป็นต้องเข้าศูนย์

ออฟไลน์ view smith

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2021, 01:34:59 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดี๋ยวลองไปแถวพระราม 5 ก่อนครับ ห่างบ้านผมไปไม่ใกล้ เผื่อได้ครบจบจะได้จัดมาเลย  :)