ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนใช้ volvo เรื่องศูนย์ และความน่าใช้ของ xc60  (อ่าน 5548 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
ระหว่างกำลังรอดูว่า X5 30d/45e จะมีการปรับเปลี่ยนอะไรมั้ย ว่าจะไปดูที่ motorshow วันพุธหน้า

เมื่อวานได้ลองไปนั่งบน volvo xc40 แล้วรู้สึกชอบทุกอย่างดูแน่นหนาและออฟชั่นความปลอดถัยครบมากๆ
เลยคิดว่าจะลองดู XC60 เป็นตัวเลือกอีกตัวนึงเท่าๆที่ดูออฟชั่นแล้วค่อนข้างถูกใจ

แต่ยังติดที่ว่า ผมไม่เคยมอง volvo มาก่อนเลยเลยไม่ได้ศึกษาเลยว่าตัว xc60 ตัวนี้มันออกมานานหรือยัง
ใกล้ปรับโฉมแล้วหรือเปล่า

อีกเรื่องนึงที่แอบกังวลก็คือศูนย์บริการ คือรู้ว่าน้อยแน่ๆ แต่ว่าซ่อมหรือเรื่องอะไหล่พวกนี้ได้ปรับปรุงบ้างหรือยัง

ใครใช้ volvo อยู่วานแชร์ประสบการ์ณทีนะครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: สอบถามคนใช้ volvo เรื่องศูนย์ และความน่าใช้ของ xc60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 15:31:52 »
ผมลอง SUV ค่ายยุโรปที่ขายดีในบ้านเรามาหมดก็มาจบที่วอลโว่นี่แหล่ะครับ

ใช้งานดี นั่งสบาย ประหยัดค่าน้ำมัน และที่ดีที่สุดเลยคือระบบความปลอดภัยกล้าพูดเลยครับว่าดีที่สุดกว่าทุกรุ่น

ใช้มาจะสามปีไม่เคยผิดหวังเลยครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Puppu

Re: สอบถามคนใช้ volvo เรื่องศูนย์ และความน่าใช้ของ xc60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 15:37:49 »
xc60 ปีหน้า จะปรับหน้าตานิดหน่อย และเปลี่ยนระบบ infotainment เป็น android ครับ ถ้ารอได้ อยากให้รอดีกว่าครับ
ตัวรถใช้ดีครับ ส่วนเรื่องศูนย์บริการ ถ้าอยู่กรุงเทพหรือใกล้ๆ ไม่น่าห่วงครับ บริการโอเค ช่างแก้ปัญหาได้ดีพอสมควรครับ เคลมอะไหล่ไม่ยาก ไม่งอแงครับ
แต่... ถ้าอยู่ภาคเหนือ ตอนนี้ไม่แนะนำครับ ศูนย์ไม่โอเคเลยครับ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 15:50:59 »
ผมใช้ S80 มาจะครบ 8 ปี กว่า 2.4 แสน กม. เข้าศูนย์ Volvo ภูเก็ต ทุกระยะ ผมว่าใช้ได้เลย ช่างเป็นกันเองกว่า ศูนย์รถญี่ปุ่นอีก เคลมอะไหล่ง่าย อะไหล่ทน มี com. แอร์อย่างเดียวที่เปลี่ยนเกือบทุก แสน กม. ตอนนี้มีนโยบาย เปลี่ยนอะไหล่รับประกันตลอดชีพอีก ใจไป G30 มาเกือบปีแล้ว แต่ตัวไม่ยอมตามซักที  ลองเช็คราคาอะไหล่คร่าวๆ พวก Sensor abs,com.แอร์  ค่าย BMW แพงดว่าประมาณ 20-30% แต่ผมไม่สะดวกกะรถ phev ถ้าเปลี่ยนก็คงย้ายค่ายอย่างเดียว

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 18:02:54 »
ใช้ XC60 T8 R-design มาปีครึ่ง  ไม่มีปัญหากวนใจเลย  ผมว่าทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟท์แวร์ของระบบไฮบริดเขาเสถียรมากแล้ว  ก่อนซื้อลองคู่แข่งมาแล้วไม่ถูกใจเลยมาจบวอลโว  รวมทั้งระบบความปลอดภัยที่ยอดเยี่ยมมาก  ช่วยเลี่ยงอุบัติเหตุมาหลายครั้ง  ถ้าได้ใช้แล้วจะรู้ว่ามันตีราคาไม่ได้ครับ  ส่วนศูนย์ใหญ่หัวหมากบริการดีครับ  แต่เนื่องจากรถไม่เคยมีปัญหาอะไร  เลยยังยืนยันคุณภาพช่างไม่ได้ครับ  แต่ความที่รถจะมีประกัน 5 ปีมาแล้ว  แถมตอนหลังยืดระยะประกันแบตเตอรี่และอะหลั่ยอีก  ผมว่าน่าจะอุ่นใจได้เลยนะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 19:29:12 »
ผมมีเล่าใน user review ครับ

Xc60 inscription

https://community.headlightmag.com/index.php?topic=73478.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2021, 19:31:08 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 19:50:35 »
ในงบเท่ากัน ให้อะไร มากกว่าเพื่อนครับ
แรงกว่า Option เยอะกว่า มี BSI เหมือน BM
อยู่ที่ว่า ชอบหรือเปล่า
ระบบต่างๆ ล้ำหน้าเพื่อน ยุโรปด้วยกัน เบรคเอง หน้าจอ LCD Volvo ให้มาตั้งแต่ เมื่อ 8 ปีที่แล้ว 

ผมใช้ V40 มา 240,000 km เข้าปีที่ 8 แล้ว ถือว่าเป็นรถดี คันนึงที่เคยใช้มา ซ่อมจบ ผมเลิกเข้าศูนย์ ตั้งแต่ 160,000 km ตอนนี้อยู่นอกก็ซ่อมได้ครับ

ราคาขายต่อ ผมซื้อมาตอนนั้น 1.89 ตอนนี้เหลือ + - ประมาณ 5 แสน
เพื่อนออก BM 320D มาพร้อมกัน ตอนนั้น 2.5 ตอนนี้เหลือ 7-8 แสน

ตกทั้งนั้น Benz ว่าไม่ค่อยตก E Class 3 ล้านกว่า ตอนนี้ก็เหลือ ล้านเดียวนะครับ

ศูนย์ น้อยจริงครับ มี พระราม 3 ,บางนา,ลาดพร้าว,รามอินทรา และ คลองตัน
ส่วนตัวถัง ซ่อม ห้าง 6 ปีแรก มีที่เดียวครับ แถวๆ บางนา

ส่วนตัว คัน XC40 มากๆ ติดแต่ว่า ถามตัวเองแล้ว V40 มันก็ใช้ดี ซื้อสัตย์ ถ้าขาย ก็เพราะเบื่อ
ดังนั้น ไม่เป็นหนี้ดีกว่า ครับ

เรื่องราคา ขายต่อ รถผม

ออฟไลน์ Koolkoe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 22:01:18 »
ใช้มาปีกว่าครับ ไม่มีปัญหาอะไร เข้าศูนย์เซอร์วิสปกติ ยังไม่เจอการบริการไม่ดี

สาเหตุที่เลือก จากที่ไม่เคยมองวอลโว่เลย พอได้ลองขับ ชอบตรงออปชั่นเยอะดี ระบบช่วยขับก็ทำงานได้ดี
เทียบกับ GLC และ X3 ในตอนนั้น XC60 ลงตัวสุดสำหรับผม

ใช้มาสิ่งที่ชอบก็ ความเงียบ เครื่องเสียง อัตราเร่ง

ที่ไม่ชอบก็ ปีกเบาะยับง่ายไปหน่อย (ผมใช้ r design เบาะจะเป็นทรงกึ่งๆบัคเก็ตซีท) กับดีไซน์ภายในตรงแผงประตู ยังสู้พวกรถเยอรมันไม่ได้ เค้าทำได้ทันสมัยกว่า

โฉมนี้ออกมาได้ 3ปีกว่าครับ ยังไม่ไมเนอร์เชนจ์. น่าจะไม่ตกรุ่นง่ายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2021, 22:08:01 โดย Koolkoe »

ออฟไลน์ natt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 23:05:54 »
ที่บ้านมี XC60 2 คันครับ ตัว 2012 ตอนนี้ได้ 220,000 แล้ว
เคยมีขึ้นรถยกไปครั้งหนึ่งเพราะไดชาร์ทพังตอนประมาณ 190,000
นอกนั้นปัญหาตัวรถอะไรต่างๆ ผมว่าเสถียรมาก ไม่ยุ่งวุ่นวายเท่ายุโรปแบรนด์อื่น
ตอนนี้คันนี้พึ่งอู่นอกแล้วครับ ไม่ได้เข้าศูนย์เลย ยกเว้นว่าถ้ามีเปลี่ยนอะไหล่จะเอาเข้าศูนย์ เพราะมันประกันตลอดอายุการใช้งาน

ส่วนตัว 2019 ตอนนี้ 52,xxx แล้ว ยังใช้งานได้ปกติ  ไม่เจอปัญหาอะไรหนักๆ  ครับ
คันนี้ยังเข้าศูนย์อยู่ เพราะยังอยู่ในช่วง Free Maintenance 100,000 กม.

เรื่องศูนย์บริการ อันนี้ผมไม่รู้จะเทียบกับคู่แข่งค่ายยุโรปยังไง เพราะไม่เคยใช้
แต่สำหรับผมบริการโอเคครับ ยังไม่เคยเจอปัญหาที่แก้ไม่จบ เคลมง่าย part ไหนมีปัญหาก็เปลี่ยนให้เลย ไม่ยึกยัก

ตอนที่ซื้อตัว 2012 ก็กลัวว่าระบบไฟฟ้าจะมีปัญหา แต่ 7 ปีผ่านไปมันพิสูจน์ตัวเองมาแล้วครับ
ว่ามันไม่ได้มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับระบบต่างๆ ที่อัดมาแน่นมากเมื่อเทียบกับรถช่วงปี 2012
ก็เลยได้ตัว 2019 มาจอดในบ้านอีกคัน
เอาจริงๆ เวลาไปต่างจังหวัดไกลๆ ที่บ้านยังเอาตัว 2012 ออกบ่อยกว่า CX-5 เลยครับ

ถ้าจะซื้อตอนนี้ผมว่ารอหน่อยดีกว่าครับ เพราะตัว MC น่าจะมาปีหน้า จะได้ความสดใหม่กว่า ได้ Infotainment เป็น Android ด้วย
2012 XC60 D3
2014 CX-5 XDL
2019 XC60 D4

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 23:33:02 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ

ที่บ้านมี XC60 2 คันครับ ตัว 2012 ตอนนี้ได้ 220,000 แล้ว
เคยมีขึ้นรถยกไปครั้งหนึ่งเพราะไดชาร์ทพังตอนประมาณ 190,000
นอกนั้นปัญหาตัวรถอะไรต่างๆ ผมว่าเสถียรมาก ไม่ยุ่งวุ่นวายเท่ายุโรปแบรนด์อื่น
ตอนนี้คันนี้พึ่งอู่นอกแล้วครับ ไม่ได้เข้าศูนย์เลย ยกเว้นว่าถ้ามีเปลี่ยนอะไหล่จะเอาเข้าศูนย์ เพราะมันประกันตลอดอายุการใช้งาน

ส่วนตัว 2019 ตอนนี้ 52,xxx แล้ว ยังใช้งานได้ปกติ  ไม่เจอปัญหาอะไรหนักๆ  ครับ
คันนี้ยังเข้าศูนย์อยู่ เพราะยังอยู่ในช่วง Free Maintenance 100,000 กม.

เรื่องศูนย์บริการ อันนี้ผมไม่รู้จะเทียบกับคู่แข่งค่ายยุโรปยังไง เพราะไม่เคยใช้
แต่สำหรับผมบริการโอเคครับ ยังไม่เคยเจอปัญหาที่แก้ไม่จบ เคลมง่าย part ไหนมีปัญหาก็เปลี่ยนให้เลย ไม่ยึกยัก

ตอนที่ซื้อตัว 2012 ก็กลัวว่าระบบไฟฟ้าจะมีปัญหา แต่ 7 ปีผ่านไปมันพิสูจน์ตัวเองมาแล้วครับ
ว่ามันไม่ได้มีปัญหาอะไรเกี่ยวกับระบบต่างๆ ที่อัดมาแน่นมากเมื่อเทียบกับรถช่วงปี 2012
ก็เลยได้ตัว 2019 มาจอดในบ้านอีกคัน
เอาจริงๆ เวลาไปต่างจังหวัดไกลๆ ที่บ้านยังเอาตัว 2012 ออกบ่อยกว่า CX-5 เลยครับ

ถ้าจะซื้อตอนนี้ผมว่ารอหน่อยดีกว่าครับ เพราะตัว MC น่าจะมาปีหน้า จะได้ความสดใหม่กว่า ได้ Infotainment เป็น Android ด้วย

ถ้าจะออกก็ต้องออกปีนี้แล้วล่ะครับ จริงๆตั้งใจจะออกมาตั้งแต่ต้นปีแล้ว แต่ x5 สีที่อยากได้ดันหมดทั้ง 30d/45e มันเลยค้างเติ่งมา
ถึงตอนนี้

อีกอย่างที่อยากจะทราบจากผู้ใช้จริงคืออัตราการกินน้ำมันครับ เป็นอย่างไรบ้างเอ่ย?

ออฟไลน์ nekki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 23:46:04 »
XC-60 ins MY21 ส่วนตัวผมว่าถ้าไม่รีบรอก่อนดีกว่าครับ
สู้ MY20 ไม่ได้ แอบตัดออฟชั่นดีๆออกไปเยอะ ได้เพิ่มมาแค่ Wireless Charger
- หนัง Nappaหาย
- เบาะเป่าลมหาย
- ช่วงล่างถุงลมหาย
- ราคา Price List ถูกลง แต่ส่วนลดก็ลดลง
+ R-design ยังได้ Nappa แต่เบาะดำ และปีกเบาะสูงทรงสปอร์ท และได้  B&W เพิ่ม

ราคาจบเงินสด ins เมื่อปีที่แล้วคือ 3.09 (จาก 3.7) พร้อมประกันและ ที่ชาร์ทและอื่นๆ เผลอๆได้ polestar ด้วย
ราคาจบเงินสด ins ตอนนี้ที่ผมได้คือ 3.19 จาก (3.5) พร้อมประกันและ ที่ชาร์ทและอื่นๆ
(แพงกว่าปีที่แล้วอีก ทั้งๆที่ออฟชั่นดีๆหายไปเยอะ)

Volvo ไม่มี Wireless Car Play
ดังนั้นได้ Wireless Charger มาก็ไม่ค่อยได้ประโยชน์ เพราะต้องเสียบสายค่อ Car Play อยู่ดี
ส่วน BMW เป็น True Wireless ไร้สายได้ทุกอย่างจริงๆ

ถ้ามองเป็นหุ้น ส่วนตัวผมว่าจุดที่น่าเข้าคือเมื่อปีที่แล้ว แต่ ณ ตอนนี้เฉยๆ (แต่ถ้าชอบก็ลุยครับ)
Infotainment Function ล้นทะลักชนะทุกเจ้า แต่เสียดาย UI/UX ทำออกมายังไม่ค่อย Intuitive
(คหสต. จาก คนในวงการซอฟท์แวร์)

ลองมาครบทุกคันแล้วในคลาสนี้ เกือบจะจอง XC-60 แล้วเหมือนกัน
แต่ลองขับจริงๆจังๆแล้วไม่ค่อยถูกโฉลกกับน้ำหนักพวงมาลัยกับนิสัยการขับขี่เท่าไร
อย่างไรลองขับและใช้เวลาบนรถนั่งพิจารณาดูนะครับ แต่ละคนก็ให้น้ำหนักในแต่ละด้านต่างกัน

ขอให้ได้รถถูกใจครับ
2021 BMW X3 20d M Sport

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 08:37:06 »
ผมใช้ XC60 รุ่นแรก ตอนเพิ่งออกเลย อัตราการกินน้ำมัน ผมว่าประหยัดครับ ถ้าคุณไม่ขับซิ่งมาก อัตราเร่งของรถดีมาก แต่ไม่สัมพันธ์กับช่วงล่าง ถ้าคุณเน้นขับทางไกล ช่วงล่างถ้าไปรุ่น Polestar จะดีกว่า แพงกว่าจริง แต่ช่วงล่างเหมาะกับการขับทางไกล ถ้าคุณขับในเมืองบ่อยไม่เน้นซ่ิงมาก ก็รุ่นทั่วไปได้ครับ

ศูนย์บริการ ก็อย่างที่เขาบอกครับ มีน้อย แต่ 1 แสน กม แรก เขารับประกันหมดอยู่แล้ว เปลี่ยนกระทั่งไส้กรองแอร์ให้ด้วย เข้าศูนย์ ฟรีหมด ผมชอบนะ ตอนนี้ ประกัน กับ maintainance ฟรี ก็หมดแล้ว ผมขับมา 80000 กิโลแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ มีทางไกล 3-5 ร้อยกิโลบ้างทุกปี ตลอด 3 ปี เข้าศูนย์ เท่าที่ดูราคา ทุก สองหมื่นกิโล  500 ชม ก็ประมาณ 1 หมื่นบาท เหมือนค่ายอื่น แต่ของ วอลโล่ เข้าศูนย์ทุก สองหมื่นหรือ 500 ชม รถจะเตือนเองให้เข้าศูนย์ครับ ตอนประมาณ 400 ชม ถ้ามีศูนย์อยู่ใกล้บ้าน หรือระยะที่ไปได้สะดวก ผมก็เชียร์นะครับ แต่ขึ้นอยู่กับ จริต ผู้ขับ ส่วนหน้าตาและการออกแบบ ผมว่าแล้วแต่คนชอบ แต่ความแรงของรถ แรง เหยียบเป็นมา ผมว่าแรงกว่า BMW เท่าที่ไปลอง และ เงียบด้วยครับ

รถออกแบบมาให้ใช้งานง่ายมากครับ โดยเฉพาะปุ่มต่างๆ ที่อยู่บนพวงมาลัย ผมว่าไม่แฟนซีเหมือนเบนซ์ ช่วงล่างค่อนข้างจะนุ่มสบาย ถ้าคุณขับในเมือง รถออกแบบมาสำหรับขับสบายๆ ไม่หวือหวา ตามแบบฉบับ พวก active passive safety ให้มาเยอะจนรำคาญครับ แต่อย่างว่า รถมันจะบังคับให้เราขับแบบเรียบร้อย ไม่ออกนอกลู่นอกทาง ไม่ซิ่งคับ ส่วนนี้ผมว่าดี ตอนผมเลือกซื้อเพราะ option ต่างๆ ที่ให้มาเยอะกว่าค่ายอื่น ในราคาที่ถูกกว่า

ออฟไลน์ wsonpee

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 14:19:43 »
ใช้มา 3 ปี 5หมื่นโลครับ xc60T8R

ผมอยู่ห่างศูนย์ 3-400 กมครับ ไปศูนย์ก็คิดว่าไปเที่ยวครับ 555
เคย abs sensor เสีย ไฟโชวเต็มเลยแต่ขับได้นะครับ เรียกรถยกเข้า 0 เคลมได้ไม่นาน

นอกนั้นรถดีครับ แรง ของที่ให้เยอะกว่าคู่แข่งครับ ผมซื้อเพราะชอบระบบ active passive safety ครับ

ออนไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2021, 14:52:43 »
ตอนนี้กำลังดูๆ ไว้อยู่เหมือนกันครับ แต่เท่าที่สอบถามมา เซลแจ้งว่า ส่วนลดอาจจะไม่มี หรือมีน้อย เพราะเอางบไปลงกับ 0% 48 เดือน

แอบไปดูมือสอง ก็แทบจะไม่มีคนขาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2021, 13:35:12 »
ศูนย์ลาดพร้าว ไว้วางใจได้ ในระดับที่น่าพอใจครับ

อาจจะขับไม่สนุกเท่าเยอรมัน แต่ในภาพรวมคุ้มนะครับ