ผู้เขียน หัวข้อ: เปอร์เช่ นี่ค่าบำรุงรักษาถือว่าอยู่ในระดับเดียวกับ ซุปเปอร์คาร์ ไหมครับ  (อ่าน 7766 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
อยากถามคนที่มีรถหรือรู้เรื่อง performance car หน่อยครับ เอาเฉพาะน้ำมันนะครับ ไม่รวม taycan นะ ค่าบำรุงรักษาถือว่าใกล้เคียงกับ ลัมเบอกินี่ เฟอร์รารี่ มั้ยครับ ค่าตัวต่างกันเยอะ แต่ เปอร์เช่นก็เป็นรถหรูหราเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fluits

• Newbie
  • *
ค่าบำรุงรักษาทั่วไปพอๆ กันครับ สำหรับของเหลว แต่ถ้าเสีย Lamborghini Ferrari อะไหล่จะแพงกว่า
เรียงลำดับค่าเสียหายเวลาซ่อม Benz<Porsche<Lamborghini<Ferrari

เซอร์วิสทั่วไป น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง เช็คระยะทั่วไป สำหรับ Porsche ประมาณ 1หมื่น+- ครับ
เซอร์วิสรอบใหญ่ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเบรค ประมาณ 5หมื่น+-

ต้องดูตามความจุเครื่องด้วยครับ พวก Lamborghini Ferrari เครื่อง V8 V10 เครื่อง 4-5ลิตร เทียบกับ Porsche 992 เครื่อง 3ลิตร
เครื่องใหญ่ใช้น้ำมันเครื่องเยอะ ค่าบำรุงรักษาย่อมสูงกว่า

***อ้างอิงราคาน้ำมันเครื่องของศูนย์ Supercar แห่งนึง ราคาอยู่ลิตรละประมาณ 800บาท***
2008 Ferrari F430
2009 Lamborghini Gallardo Spyder LP560-4
2012 Porsche 911 Carrera (991.1)
2014 Porsche 981 Boxster
2015 Porsche 981 Cayman
2016 Benz SLC 300
2017 Porsche 718 Cayman S
2017 Porsche 911 Carrera S (991.2)
2020 Porsche 911 Carrera 4S (992)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ผมเคยเห็นราคาน้ำมันเครื่องของศูนย์บริการ ปอร์เช่นี่ รวมประมาณ 8 พันได้มั้ง ทั้งๆที่มันคือ Mobil 1 แต่ไม่รู้ว่าเป็น Mobil 1 เกรดไหนนะ ทำไมแพงกว่ามาก ...

ออฟไลน์ shipcake

ผมเคยเห็นราคาน้ำมันเครื่องของศูนย์บริการ ปอร์เช่นี่ รวมประมาณ 8 พันได้มั้ง ทั้งๆที่มันคือ Mobil 1 แต่ไม่รู้ว่าเป็น Mobil 1 เกรดไหนนะ ทำไมแพงกว่ามาก ...

เป็นไปได้มั้ยว่าเหมือนมัดมืดชกอะ ผมเลยดูรีวิว ร่มของรถเบนลี่ เป็นหมื่น ทั้งๆที่มันก็คือร่มปกติ แค่มันใส่ช่องเก็บร่มท้ายรถได้

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
ผมเคยเจออู่นอกถ่ายน้ำมันเครื่องMobil 1 กระป๋องทองมีตั้งแต่ 9 พันกว่าบาทจนถึงประมาณ 14,000 ครับ
ปัจจุบันศูนย์ราคาน่าจะดีกว่าอู่นอกหลายเจ้า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ABUSEz

ถ้าเป็นศูนย์ที่ใช้น้ำมันถูกต้องตามคู่มือ น้ำมันเครื่องที่ได้รับ approve ของ Porsche มีหลายเกรดครับ ขึ้นกับเครื่องยนต์ เช่น Porsche A40, C30

ส่วนใหญ่น้ำมันเกรดนี้จะแพงกว่าเกรดทั่วไปครับ
แต่แพงถึง 8 พันไหม อันนี้ no comment ครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ใน Youtube มีรีวิวไว้ครับ บางอย่างก็เหมือนจะแพง แต่พอคิดๆตามแล้วก็อืม สมเหตุผล

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
เพื่อนเพิ่งไปเซอร์วิสอู่พรีเมียมที่911ส่วนใหญ่ไปกัน 992 Carrera S เปลี่ยนนมค.ครั้งแรกเพราะครบปี วิ่งยังไม่ถึง1000โล ค่าใช้จ่าย 1.4หมื่นบาท