ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำช่วยเลือกเครื่องเสียงที่มี Android Auto & Apple Carplay  (อ่าน 5393 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
พอดีจะเปลี่ยนเครื่องเสียงให้ CRV G3 ครับ งบประมาณ 10,000 +-

โจทย์คือ
- รองรับ Apple Car play & Android auto
- รับวิทยุค่อนข้างดี
- จอด้าน ทัชไม่แย่
- รองรับบลูทูธ
- ไมค์แยกไว้คุยโทรศัพท์

ตอนนี้เล็งเป็น Alpine รุ่น iLX-W650E ครับ ไม่เคยเล่นพวกเครื่องเสียงรถยนต์เลย
พวกแบรนด์ Kenwood, Pioneer เป็นยังไงบ้างครับ

ช่วยแนะนำหรือป้ายยาทีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ผมใช้ w650  อยู่
ขอ commemt ว่า andriod  auto  ไม่ใช่ android  นะครับ

หลักๆคือมันฉายหนังไม่ได้ youtube  มาแต่เสียงตัวนี้ไม่มี remote   การควบคุมแปลกๆหรือผมไม่คุ้น ใส่แผ่น cd dvd  ไม่ได้

ข้อดีข้อเดียวที่ทำให้ผมซื้อ คือ คุณภาพเสียง alpine ในราคาไม่แพงมาก  แต่ถ้างบพอกับทางฝั่ง pioneer ได้อะไรเยอะกว่า แต่ก็ได้แนวเสียงและหน้าตา หน้าจอ ต่าง style  กันไป

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเปลี่ยน Pioneer Z5250Bt ครับ คุณภาพเสียง คือดีกว่าของติดรถมหาศาล หลายคนนึกว่าผมไปเปลี่ยนลำโพงมา ฟร้อนนี้รองรับ Apple Car Play แต่ Android Auto ไม่แน่ใจครับ ราคา 11,000 คุ้มมากครับ จอชัดมากด้วย

ออฟไลน์ lunacy

• Sr. Member
สำหรับผม ถ้าจะต้องเปลี่ยนเครื่องเสียง ผมชอบ iLX-W650E ครับ

• **
ขอ commemt ว่า andriod  auto  ไม่ใช่ android  นะครับ

หลักๆคือมันฉายหนังไม่ได้ youtube  มาแต่เสียงตัวนี้ไม่มี remote   การควบคุมแปลกๆหรือผมไม่คุ้น ใส่แผ่น cd dvd  ไม่ได้

ข้อดีข้อเดียวที่ทำให้ผมซื้อ คือ คุณภาพเสียง alpine ในราคาไม่แพงมาก  แต่ถ้างบพอกับทางฝั่ง pioneer ได้อะไรเยอะกว่า แต่ก็ได้แนวเสียงและหน้าตา หน้าจอ ต่าง style  กันไป

ต้องการใช้แค่ต่อ Google Map จากมือถือขึ้นจอ หรือสั่งงาน Google Assistant ด้วยเสียงเท่านั้นครับ ไม่ได้ต้องการดู Youtube ครับผม

• **
ผมเปลี่ยน Pioneer Z5250Bt ครับ คุณภาพเสียง คือดีกว่าของติดรถมหาศาล หลายคนนึกว่าผมไปเปลี่ยนลำโพงมา ฟร้อนนี้รองรับ Apple Car Play แต่ Android Auto ไม่แน่ใจครับ ราคา 11,000 คุ้มมากครับ จอชัดมากด้วย

รบกวนชี้พิกัดร้านติดตั้งหน่อยครับ
แล้วช่องเสียบสาย USB นี่ยังต้องซ่อนไว้ในลิ้นชักมั้ยครับ รุ่นนี้

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวเชียร์ Pioneer ครับ
เสียงโอ ราคาไม่แพง รองรับหลากหลาย ฟังชั่นคุ้ม

จริงๆ อัลไพน์ที่คุณดูไว้ก็ดี แต่ราคามันเกินงบแน่ๆครับ

แนะนำให้ซื้อรุ่นที่ใหม่ที่สุด และดูเสปคข้างกล่องให้ชัวร์ว่าที่เราต้องการทีมาครบไหม ? รุ่นกลางค่อนบน ผมว่าให้มาครบตามต้องการแล้วนะครับ

PKS8

รบกวนชี้พิกัดร้านติดตั้งหน่อยครับ
แล้วช่องเสียบสาย USB นี่ยังต้องซ่อนไว้ในลิ้นชักมั้ยครับ รุ่นนี้

Overhorn ราชพฤกษ์ครับ สาย USB ของผมรถมันช่อง USB ช่างเลยจัมพ์ใส่ให้ได้เสียบของรถได้เลยครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เชียร์ 5250BT เหมือนกันครับ ถ้าแพงกว่านี้หน่อยก็จะเป็น 9250BT เชื่อมต่อ AA/CarPlay แบบ Wireless ได้ด้วย แต่ใช้ไปใช้มายังไงก็ต้องเสียบสายชาร์จอยู่ดีครับ  ;D

เคยอินดี้สั่ง SONY AX5000 มาใส่ มีดีอยู่อย่างเดียว ทัชลื่น เสียงดี ที่เหลือสวนทางกับราคามาก  ;D

ออฟไลน์ cadherin

pioneer น่าจะใช้ได้ทั้ง android auto/ apple carplay
เคยใช้ z5050bt เสถียรใช้ได้ อาจมีปัญหา connect บางครั้ง
ถ้าอยากใช้ปุ่มควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย อาจต้องจ่ายค่ากล่อง interface เพิ่มอีก ลองถามหลายๆ ร้านดูครับ

ถ้าตัวที่รองรับ wireless carplay, android auto ไม่แพงมาก ก็น่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เหมือน Pioneer option จะครบในราคาที่เบากว่านะครับ รองลงมาก็ JVC แต่จะเอาต่อครบๆก็หลักหมื่น

Pioneer เสียงวัยรุ่น เสียงร้องแห้งหน่อย เบสเป็นลูก แหลมโอเค

Jvc เสียงหนานุ่ม เบสนุ่ม ลูกใหญ่ แต่ไม่ดุเท่า เสียงร้องดีกว่า แหลมกลางๆ

ออฟไลน์ Sit: )

ต้องการใช้แค่ต่อ Google Map จากมือถือขึ้นจอ หรือสั่งงาน Google Assistant ด้วยเสียงเท่านั้นครับ ไม่ได้ต้องการดู Youtube ครับผม

ถ้างั้นถือว่า ok  ครับ
แต่จะขึ้น map  บนจอต้องเชื่อมต่อด้วยสาย
และมือถือต้องเป็น version ใหม่หน่อยที่มี andriod auto ฝังมาแล้ว ไม่งั้นต้องไป download ผ่าน link  หาใน playstore  ไม่เจอ
แต่ร้านเครื่องเสียงจัดการให้ได้ครับ

PKS8

ออ ผมลืมไป ถ้า จขกท เน้นใช้ Gmap ทางยาวๆ ไปตจว ผมแนะนำเสียบสายนะครับ นิ่งกว่า Bluetoothเยอะครับ ใช้แล้วไม่หงุดหงิดด้วยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ออ ผมลืมไป ถ้า จขกท เน้นใช้ Gmap ทางยาวๆ ไปตจว ผมแนะนำเสียบสายนะครับ นิ่งกว่า Bluetoothเยอะครับ ใช้แล้วไม่หงุดหงิดด้วยครับ
ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์ครับ ถ้าเป็น Carplay Wireless จะส่งข้อมูลทาง Wifi จาก Front ครับ ตั้งแต่ใช้มาจะ 2 ปี ไม่มีหลุดเลยครับ

แต่ว่ากินแบตพอสมควรเลยครับ ปกติผมก็จะเสียบชาร์จเกือบทุกครั้งตอนต่อ Carplay Wireless ครับ

ผมใช้ Z9250BT ครับ รุ่นใหม่ Z6350 ก็ใช้ดีครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)