ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม cx-30 เทียบกับ cross ครับ  (อ่าน 10259 ครั้ง)

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
Re: สอบถาม cx-30 เทียบกับ cross ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 20:49:41 »
ความสัมพันธ์แบบสามี-ภรรยา อย่าไปแยกเลยครับว่าเงินใคร จริงๆ มันคือเงินของครอบครัวทั้งนั้น  หากจะมาคิดว่าฝ่ายที่ไม่ออกเงิน ไม่มีสิทธิเลือกนี่  ผมว่าไม่ได้อยู่กันด้วยความรักแล้วล่ะ

เคสนี้  โดยส่วนตัวผมตัดสินใจได้ไม่ยากเลย   เป็นการชั่งน้ำหนักระหว่าง ความพึงพอใจของคู่สมรสกับ เม็ดเงินที่คุณ (อาจ) ต้องจ่ายเพิ่ม

ผมคิดง่ายๆ แบบนี้นะครับ 

Cross  คุณไม่ได้ชอบ  ภรรยาไม่ได้ชอบ  แต่มีจุดที่คุณคิดว่า คชจ. โดยรวมอาจจะถูกกว่า  --> แค่ราคาอาจจะถูกกว่า แต่ไม่ได้สร้างความพึงพอใจให้ฝ่ายไหนเลย

CX30  คุณไม่ได้ชอบ  ภรรยาชอบมาก   แต่คุณกลัวค่าใช้จ่ายที่อาจจะแพงกว่า  --> ค่าใช้จ่ายโดยรวมอาจจะแพงกว่า  แต่ภรรยาคุณพึงพอใจ (เหมือนจะมากซะด้วย)

คุณว่าใช้รถ 10 ปี  ค่าใช้จ่ายโดยรวมจะต่างกันสักเท่าไรครับ   

แถม CX30 มีแต้มต่อที่ 90,000 แล้วด้วย  สมมติว่าเบ็ดเสร็จครบ 10 ปี  ค่าใช้จ่ายต่างกัน 1 แสน   ตกปีละ 10,000 บาท เดือนละไม่ถึง 1 พันบาท เงินตรงนี้ซื้อความพึงพอใจให้แฟน คุณยอมจ่ายมั้ยครับ

มันก็เหมือนซื้อเสื้อผ้า/กระเป๋าแบรนด์เนมให้แฟนอ่ะ มันจ่ายเพิ่มได้ตามงบประมาณและความพึงพอใจ    ถ้าคิดว่าไม่แพงและไม่เดือดร้อน ก็จ่ายเถอะครับ ความพึงพอใจของคนที่เรารัก อยู่ที่ว่าใครจะประเมินค่าตรงนั้นไว้ยังงัย แล้วคุณมีทัศนคติกับเรื่องนี้ยังงัย    คนที่ช่วยคิดช่วยแนะนำ เค้าก็เอาทัศนคติของเค้าใส่ลงไปในคำแนะนำให้คุณแหละครับ     

ถ้าเป็นการตัดสินใจระหว่าง  Kick  กับ CX30  ผมว่ายังยากกว่าเลย เพราะเป็นการสู้กันระหว่าง ความพึงพอใจของคุณกับความพึงพอใจของแฟน    แบบนี้ใช้เงินแก้ปัญหาได้ยากครับ

ปล. อยู่กทม. ใช้มาสด้าไม่ใช่เรื่องน่ากลัวครับ มีศูนย์ดีดีให้เลือกเยอะ

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
Re: สอบถาม cx-30 เทียบกับ cross ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 22:05:17 »
CX30 คับ ผมซื้อให้ภรรยาใช้ ทุกวันนี้ ภรรยาแฮปปี้มากๆ  ผมว่าเป็นรถรุ่นนึงที่ทำมาได้ดีมากทีเดียว ทั้งการขับขี่และออฟชั่นความปลอดภัยต่างๆ ต้องบอกว่า ออฟชั่นต่างๆจัดมาให้ดีกว่ารถยุโรปทุกคันในบ้านด้วยซ้ำ และการออกแบบภายใน รวมถึงฟังก์ชั่นต่างๆออกแบบมาได้ดีและสะดวกสบายมาก

ข้อเสียน่าจะมีแค่เรื่องกินน้ำมันไปนิด

ส่วน cross ลองไปทดลองขับ เสียงเครื่องยนต์ดับๆติดๆ ค่อนข้างดังมาก และวัสดุภายใน การออกแบบ ไม่ประทับใจเลย แต่คงได้เรื่องของความน่าเชื่อถือของ toyota

สรุป เลือก CX30 แบบไม่ลังเล

ส่วนเรื่องจุกจิกนั้น ถ้าขับรถญี่ปุ่นแล้วคิดว่าจุกจิก  ผมว่าหารถใช้งานยากมากๆแล้วคับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 22:26:01 »
ภรรยาชอบ cx-30 <---- นี่ละคำตอบครับ เชื่อผมไม่งั้นไม่จบ
ส่วนเรื่องค่าบำรุงรักษาก็บำรุงตามกำหนดในเว็บ ส่วนเรื่องมีปัญหาไหม นั่งดูในคลับ facebook cx-30 เรื่อยๆก็ได้ครับ
คนที่ซื้อไปก่อนส่วนใหญ่ถ้ามีปัญหาก็จะมาแชร์ๆกันครับ จะได้เตรียมตัว

ออฟไลน์ bodin

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 15, 2021, 22:51:18 »
- ไปทดลองนั่งทดลองขับ กันมา ภรรยาชอบ cx-30

มันจบแล้วครับนาย................... ต้องถามว่าจะเอารุ่นไหนดีมากกว่าครับ ::)

ออฟไลน์ ton_tony

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 01:56:20 »
ความสัมพันธ์แบบสามี-ภรรยา อย่าไปแยกเลยครับว่าเงินใคร จริงๆ มันคือเงินของครอบครัวทั้งนั้น  หากจะมาคิดว่าฝ่ายที่ไม่ออกเงิน ไม่มีสิทธิเลือกนี่  ผมว่าไม่ได้อยู่กันด้วยความรักแล้วล่ะ

เคสนี้  โดยส่วนตัวผมตัดสินใจได้ไม่ยากเลย   เป็นการชั่งน้ำหนักระหว่าง ความพึงพอใจของคู่สมรสกับ เม็ดเงินที่คุณ (อาจ) ต้องจ่ายเพิ่ม

Cross  คุณไม่ได้ชอบ  ภรรยาไม่ได้ชอบ  แต่มีจุดที่คุณคิดว่า คชจ. โดยรวมอาจจะถูกกว่า  --> แค่ราคาอาจจะถูกกว่า แต่ไม่ได้สร้างความพึงพอใจให้ฝ่ายไหนเลย

CX30  คุณไม่ได้ชอบ  ภรรยาชอบมาก   แต่คุณกลัวค่าใช้จ่ายที่อาจจะแพงกว่า  --> ค่าใช้จ่ายโดยรวมอาจจะแพงกว่า  แต่ภรรยาคุณพึงพอใจ (เหมือนจะมากซะด้วย)

คุณว่าใช้รถ 10 ปี  ค่าใช้จ่ายโดยรวมจะต่างกันสักเท่าไรครับ   

แถม CX30 มีแต้มต่อที่ 90,000 แล้วด้วย  สมมติว่าเบ็ดเสร็จครบ 10 ปี  ค่าใช้จ่ายต่างกัน 1 แสน   ตกปีละ 10,000 บาท เดือนละไม่ถึง 1 พันบาท เงินตรงนี้ซื้อความพึงพอใจให้แฟน คุณยอมจ่ายมั้ยครับ

มันก็เหมือนซื้อเสื้อผ้า/กระเป๋าแบรนด์เนมให้แฟนอ่ะ มันจ่ายเพิ่มได้ตามงบประมาณและความพึงพอใจ    ถ้าคิดว่าไม่แพงและไม่เดือดร้อน ก็จ่ายเถอะครับ ความพึงพอใจของคนที่เรารัก อยู่ที่ว่าใครจะประเมินค่าตรงนั้นไว้ยังงัย แล้วคุณมีทัศนคติกับเรื่องนี้ยังงัย    คนที่ช่วยคิดช่วยแนะนำ เค้าก็เอาทัศนคติของเค้าใส่ลงไปในคำแนะนำให้คุณแหละครับ     

ถ้าเป็นการตัดสินใจระหว่าง  Kick  กับ CX30  ผมว่ายังยากกว่าเลย เพราะเป็นการสู้กันระหว่าง ความพึงพอใจของคุณกับความพึงพอใจของแฟน    แบบนี้ใช้เงินแก้ปัญหาได้ยากครับ

ปล. อยู่กทม. ใช้มาสด้าไม่ใช่เรื่องน่ากลัวครับ มีศูนย์ดีดีให้เลือกเยอะ

ขอบคุณครับ แล้ว
ศูนย์ Mazda นี่ พระราม 7 ถือว่าโอไหมครับ วันก่อนที่ไปคุยกับเซล ก็ไปที่นี่มาลองอ่านตามบอร์ด มีทั้งคนชมคนว่า เลยไม่ค่อยแน่ใจ รู้แต่ว่าเซลที่นี่เป็นงาน คือรู้เลยว่าคนที่มาลองขับคือภรรยา ไปนิสสัน ไปโต นี่เซลนึกว่าผมขับตลอด ไปประกบถูกคนเลยครับ

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 06:59:29 »

ขอบคุณครับ แล้ว
ศูนย์ Mazda นี่ พระราม 7 ถือว่าโอไหมครับ วันก่อนที่ไปคุยกับเซล ก็ไปที่นี่มาลองอ่านตามบอร์ด มีทั้งคนชมคนว่า เลยไม่ค่อยแน่ใจ รู้แต่ว่าเซลที่นี่เป็นงาน คือรู้เลยว่าคนที่มาลองขับคือภรรยา ไปนิสสัน ไปโต นี่เซลนึกว่าผมขับตลอด ไปประกบถูกคนเลยครับ

เท่าที่ฟังมา ถือว่าเป็นศูนย์ที่ดีในระดับนึงเลยครับ ถ้าสะดวก+ใกล้บ้าน ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 08:21:31 »
ขับข้ามจังหวัดต่อเนื่องหลายๆชั่วโมง ห้องโดยสารที่กันเสียงรบกวนได้ดี น่าอภิรมย์มาก

ขอให้ได้คันที่ถูกใจครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 08:56:57 »
ยังไม่ต้องซื้อครับ เงียบๆไปก่อนยังไม่ต้องพูดเรื่องนี้ บอกภรรยาว่าให้รอดู hrv ก่อน

ระหว่างนี้ก็ไปหัดขับรถซะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 11:18:30 »
ตามภรรยาไว้ครับ  :-X

แต่อย่าลืมย้ำเรื่องที่กังวลไว้ให้เขาทราบก่อน ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา เขาจะได้ไม่มาถามว่าแล้วทำไมไม่บอก

โชคดีครับ

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 13:16:54 »
ใครจ่ายคนนั้นเลื่อก คนที่ไม่ได้วางเงินไม่มีสิธพูดอะไรนะคือความคิดเห็นของผม

จากตัวเลื่อกมาถ้าคุณชอบ Kicks มากที่สุดก็ควรซื้อ Kicks ครับ ภรรยาไม่ได้จ่ายก็ไม่ควรได้เลื่อกครับ

..ผมมองต่าง.. ต้องคนขับเท่านั้นที่เลือก..ยิ่งเป็นภรรยา..ไม่ต้องคิดมาก.. mazda ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ราคาพอๆกับค่ายอื่น ในคลาสเดียวกัน..

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 14:55:51 »
ลองให้ภรรยาเข้ากลุ่ม facebook  cx-30 กับ cross ดูครับ
น่าจะเห็นความแตกต่างของสองกลุ่มพอสมควร

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 15:13:46 »
เอาตามที่ภรรยาชอบครับ จะไม่ได้ไม่ต้องคาใจ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 15:30:07 »
ใครจ่ายคนนั้นเลื่อก คนที่ไม่ได้วางเงินไม่มีสิธพูดอะไรนะคือความคิดเห็นของผม

จากตัวเลื่อกมาถ้าคุณชอบ Kicks มากที่สุดก็ควรซื้อ Kicks ครับ ภรรยาไม่ได้จ่ายก็ไม่ควรได้เลื่อกครับ

..ผมมองต่าง.. ต้องคนขับเท่านั้นที่เลือก..ยิ่งเป็นภรรยา..ไม่ต้องคิดมาก.. mazda ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ราคาพอๆกับค่ายอื่น ในคลาสเดียวกัน..
ผมว่า  kick มองดีๆแล้วตัวรถอะไหล่เปราะน่าดู   แถมระบบกับขับขี่ที่แบตถูกชาร์จตลอดไม่มีเครื่องยนต์บวกเกียร์ ecvtช่วยแบบไฮบริดโตโยต้า

Corolla cross. ผมว่าข้างหน้าหาความสวยไม่ได้เลย  ถ้าเป็นผู้หญิงผมก็ไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 15:53:29 »
ผมก็เปรียบเทียบคู่นี้อยู่เหมือนกันครับ

ราคาป้ายเท่ากันเป๊ะ ดาวน์เท่ากัน ผ่อนปีเท่ากัน แต่ส่วนต่างตอนผ่อนตกเดือนละ 1400 บาท (เพราะดอกล้วนๆ จ้า)

ค่าน้ำมันผมว่าไม่หนีกันมาก เพราะตอนผมขับ CX30 ผมว่าประหยัดกว่าคันที่ผมขับตอนนี้นะ

วัสดุ การเก็บเสียง Cx30 ชนะขาด ความมั่นใจ CX30 ผมว่าดีกว่า แต่ Cross ได้เรื่องความทนทาน ศูนย์บริการ ราคาขายต่อ (เทียบกับผ่อนต่อเดือน กับราคาขายต่อ ผมว่าสองคันนี้พอๆ กัน) ความกว้างและโปร่ง

คหสต. ผมว่าเล่น Mazda ควรเลี่ยงตัวที่ผลิตมาเลเซียให้ไกล ผมว่าปัญหาเยอะกว่าตัวผลิตไทยอย่างมีนัยยะสำคัญ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 16:09:40 »
ผมว่าลองคุยกันก่อนจะดีกว่า แต่ถ้าภรรยามางอนเพราะไม่ได้ซื้อรถที่ตัวเองชอบ แล้วพาลมาทำลายชีวตคู่เนี่ย หย่าแล้วอยู่คนเดียวยังจะดีเสียกว่า ผมพูดตรงๆ

แต่ถ้ากล่อมให้ภรรยามาซื้อคันที่ตัวเองชอบได้ แล้วภรรยามีความสุขกับคุณอยู่ แบบนี้โอเคครับ แต่น่าจะหายากเนี่ยสิ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 16:36:59 »
เชื่อเมียแล้วชีวิตจะดีครับ เหตุผลอย่างอื่นให้ลืมๆมันไปเอาปัจจุบันไว้ก่อน ผมยืนยัน้พราะผ่านมาแย้ว  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ ton_tony

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 17:13:25 »
ยังไม่ต้องซื้อครับ เงียบๆไปก่อนยังไม่ต้องพูดเรื่องนี้ บอกภรรยาว่าให้รอดู hrv ก่อน

จริงๆ ตอนนี้ก็หัดขับอยู่ครับ แต่คงได้ใช้เวลาจนตรอก เพราะภรรยาไม่ยอมให้ขับ เธอบอกว่า ผมอารมณ์ร้อน กลัวขับในกทม จะไปมีเรื่องกับชาวบ้านเขา ภรรยาใจเย็นกว่าให้เธอขับปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 20:31:52 »
ผมออกรถที่ศูนย์ที่ว่ามานี่แหละครับ
เซลโอเค พูดจาดี ส่งมอบรถดี บริการดีไม่มีปัญหาอะไร
ข้อเสนอ ส่วนลด ก็ให้อย่างที่ต้องการทุกอย่าง

ศูนย์บริการก็ถือว่า โอเค ใช้ได้ครับ
แต่พักหลังมานี้รถเยอะมาก ต้องจองคิวนานหน่อย และงานไม่ละเอียดเหมือนเดิมแล้ว
คือ ซ่อมตามอาการที่แจ้ง แต่จะไม่ค่อยตรวจสภาพอย่างอื่นเผื่อให้ เพราะลูกค้าเยอะ เลยทำงานไม่ค่อยจะทันครับ

สรุปแล้ว โอเค เป็นลูกค้าได้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 21:22:53 »
ถ้า 3 รุ่นนี้มีรถเช่าให้บริการ

ถ้าเป็นผมๆจะ เช่ามาให้เธอขับวันละคัน

เสียเงินไม่น่าเกินหมื่น เสียเวลาอีกนิด

เมียชื่นใจ เราก้อได้จับรถจริงนั่งจริง  ค่าใช้จ่ายที่เสียก้อเอาไปบู๊กับเซลส์ยี่ห้อที่เราเลือก

เราก้อหายคาใจด้วย ผมว่าอาจจะเวิคก้อได้นา

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 22:30:50 »
ใครบอกว่า CX-30 ไม่มีปัญหา?

มีช่วงนึงที่รถกลับมาใช้งานไม่ได้เลยเหมือนไม่มีไฟ ปลดล็อคไม่ได้ ทำไรไม่ได้เลย
และปัญหานี้มี recall ไปแล้วประมาณ 2-3 ครั้ง
และยังมีช่วงนึงพบฝาท้ายเปิดเองในรุ่นฝาท้ายไฟฟ้า ซึ่งเป็นหลัง recall รอบที่ 2
แต่ปัจจุบันทั้ง 2 ปัญหาก็เงียบลงมาก แต่ก็ยังต้องสังเกตการณ์กันอยู่ดีครับ

เพราะบอกเลยว่า ถ้ารถเกิดปัญหาขึ้นมาจริงๆ
Mazda Sales Thailand ไม่มีปัญญาช่วยคุณแก้ไขปัญหาได้ดีอย่างที่คิดครับ
ตอนนี้ไม่เจอ แต่ถ้าเจอขึ้นมา ลำบากครับบอกเลย กองเชียร์ไม่ได้ช่วยคุณแก้ปัญหาได้นะครับ
ด้วยความปรารถนาดี

ปล. แต่ถ้าไปเทียบกับ Cross ก็มีดีมีเสียต่างกันไป หลายจุดก็ยอมรับว่า Cross ยังสู้ไม่ได้ แต่ก็ตีตื้นมาได้พอตัว
ส่วน Kicks ผมเคยชอบสุด แต่ได้ลองจริง ตัวรถมีดีไม่กี่อย่างครับ ยิ่งภรรยาไม่ชอบ จบเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 22:41:44 »
Cx30 คือสวยว้าวครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 16, 2021, 23:34:15 »
ระยะยาว Cross เหอะครับ แล้วแต่งให้ดูดีมากขึ้น ผมว่าเวิร์คกว่า
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 15:00:52 »

อันนี้ก็น่าสนใจนะครับคุณจขคห.
ลองเอารูปล่าสุดไปให้ภรรยาดู

แต่เป็นผม 3 ตัวเลือกนี้ อะไรก็ได้ทั้งนั้น ถ้าเค้าชอบ CX-30 จะลุยไปเลยก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 17, 2021, 16:01:12 »
คู่นี้เหมือนจะแข่งแต่ก็ไม่ใช่คู่แข่ง แต่เป็นทางเลือกที่มีความแตกต่างกันชัดเจน คนซื้อเท่านั้นที่จะบอกได้ว่าจะเอาคันไหน...เลือกได้แล้วก็ตัดสินใจไปเลยครับ ถ้าเป็นผม cx30 แบบไม่ต้องคิดมากครับ...

ปล.โตโยต้าไม่ใช่ไม่ดีนะ..อย่างถ้าเป็นกระบะผมก็เลือกแบบไม่คิดมาก เพราะเขาจัดรูปลักษณ์/ฟังก์ชั่นมาเพื่อให้แข่งขันได้จริงๆ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 19, 2021, 10:31:49 »
Corss มีดีตรงที่ประหยัดน้ำมัน ครึ่งคันหลังใช้งานได้ดีกว่ามาก

CX-30 ด้านหลังมันอึดอัดไปหน่อย ศูนย์กับอะไหล่ก็ยังไม่สบายใจเท่าโตโยต้า

ที่เหลือผมว่า CX-30 ดีกว่า เครื่อง 2.0 ถือว่าเป็นเครื่องที่ดีเลย ถ้าไม่มีปัญหาปั๊มติ๊กแบบ CX-5

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 00:22:32 »
ถ้าต้องเลือก CX30 จริงๆ ก็เลือกไปเลยครับ

แต่ถ้าเปลี่ยนได้ ให้รอ HRV โฉมใหม่ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 21, 2021, 08:52:00 »
cross ครับ

ออฟไลน์ Ngamie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:02:35 »
ผมว่าถ้าเรื่องเงินปัจจัยสำคัญ อยากแนะนำให้ลอง xl7 ด้วยราคาและความเป็น7ที่นั่ง ผมเองก็ใช้อยู่เป็นรถครอบครัว เรื่องค่าบำรุงอะไหล่ก็ไม่แรงมาก