ผู้เขียน หัวข้อ: อกหักจาก x5 เหลือตัวเลือกสองตัว volvo XC60t8r vs bmw x3 30e pro  (อ่าน 7623 ครั้ง)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
จากเดิมที่แรกตั้งใจจะออก x5 45e แต่ด้วยความที่ตอนนี้ไม่มีรถแล้วคิวปล่อยรถยาวถึงเดือน 7-8 (ถ้ามีรถคงจบไปนานละ)

ประกอบกับ ผบ. ได้เห็นคันจริงแล้วบอกว่าไม่อยากได้เนื่องจากขนาดของมัน ตอนนี้เลยต้องกลับมาทำการบ้านใหม่อีกแล้ว

ระหว่าง volvo xc60 กับ bmw x3 30e pro

ออฟชั่นค่อนข้างใกล้เคียงกันมาก แต่ตอนนี้ข้อเสนอของทาง volvo ค่อนข้างดีทีเดียว

ลิสต์ข้อที่ไม่ชอบของ volvo ออกมาได้ประมาณนี้ครับ

- lock ความเร็วที่ 180
- ไม่มี ambience light
- ไม่เคยใช้ volvo
- รถ my มาเป็นครั้งที่สาม ไม่แน่ใจว่าปลายเจนหรือยัง

ส่วนข้อเสียหลักๆของ bmw คือ

- ตอนนี้ใช้ g30 520d อยู่ รู้สึกว่าเหมือนไม่ได้เปลี่ยนอะไรเลยยกเว้นได้รถที่สูงขึ้น
- ไม่แน่ใจว่าช่วงล่างจะย้วยเหมือน 530e ที่เคยได้ลองขับมั้ย

ตอนนี้ยังไม่ว่างสามารถไปทดลองขับได้เลย แต่เท่าๆที่คุยกับเซล volvo เห็นบอกว่าพอจะ hold ข้อเสนอได้
ถึงหลังจากมอเตอร์โชว์ ผมคิดว่าจะรีบไปลองขับช่วงวันที่ 7 หรือ 8 เดือนหน้า คิดว่ารถน่าจะยังมีพร้อมออกได้เลย

ตอนนี้เลยกลับมาปวดหัวใหม่อีกรอบเลยครับ ใจก็อยากลองเปลี่ยนฟิลไปขับอีกยี่ห้อ แต่อีกใจก็ยังชอบ bmw
เลยแวะมาขอคำแนะนำจากชาว HLM ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ krating

• Jr. Member
  • **
Re: อกหักจาก x5 เหลือตัวเลือกสองตัว volvo XC60t8r vs bmw x3 30e pro
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 00:45:58 »
เข้าใจว่า Lexus nX ก็น่าจะเป็นตัวชนอีกตัว
เหมือนว่าจะแปลงร่างแล้ว แต่ไม่รู้จะดีแค่ไหน
Q5 อีกอัน
Macan ก็สวย

สองตัวตามโจทย์ ผมจะไปลองชิมVolvo
Bm ก็ชัวร์ดี คล้ายๆอารมณ์ Toyota Honda ภาคภาษายุโรป
รถยอดนิยม กินง่ายถ่ายคล่อง

ใช้ 520 แล้วไปใช้ x3 นํ้าพริกยี่ห้อเก่า เปลี่ยนแค่ชาม หมดสนุกกันพอดี กลิ่นเดิมๆ
ปล. อารมณ์ล้วนๆ
ปล ขับ140 ก็เร็วมากแล้วครับ กับสิ่งแวดล้อมบ้านเรา เร็วไปอันตรายคนอื่น
Volvo จบที่180 เป็นข้อดีนะผมว่า. ทุกชีวิตปลอดภัยในVolvoไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2021, 00:58:47 โดย krating »

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: อกหักจาก x5 เหลือตัวเลือกสองตัว volvo XC60t8r vs bmw x3 30e pro
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 07:53:24 »
บางทีผมก้ออยากรู้เหมือนกันว่า ทำไมหลายท่านกังวลกับการ Lock top speed ของรถทั้งๆที่หลายคนไม่เคยขับถึงตรงนั้น หรืออาจจะแค่ 1-2 ครั้งเป็นระยะสั้นๆ เพราะอยากลองดู ตลอดการใช้รถคันนั้นๆ

ถ้าอยากลอง volvo (ซึ่งตอนนี้ผมก้อเริ่มอยากลอง กำลังหามือ2อยู่) ส่วนตัวผมห่วงเรื่องซ่อมที่สุดครับ สำหรับ จขกท จะซื้อรถใหม่ เรื่องนี้ก้อไม่น่าห่วง คงเหลือแค่ขับแล้วชอบมั้ย เพราะมันต่างจาก bmw ชัดเจนอยู่ครับ

Volvo เผื่อเรื่องความปลอดภัยมาชดเชยที่ล้อคความเร็วไป ผมมองว่าดีกว่าเสียอีกครับ

ออฟไลน์ Windynamic

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 08:29:05 »
ดู Audi Q5 ตัวใหม่ไหมครับ สวยเหมือนกัน

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 08:38:16 »
ยังคงตามมาเชียร์ Volvo เหมือนเดิมครับ อยากได้ SUV นั่งสบาย ความปลอดภัยครับๆ ในแบรนด์ยุโรปขายดี ตัวนี้สุดแล้วครับ

ปล. รุ่นผม Top speed 230 เคยกดไปถึงครั้งเดียวครับ lock ที่ 180 ดีแล้วครับเพราะเบรคเอาไม่อยู่ ถ้าจะขับเร็วควรเปลี่ยนทั้งผ้าทั้งจานครับ หรือไม่ก็หาตัว polestar แท้ๆจากโรงงานเลย จบๆไปครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 08:48:52 »
ได้ข้อเสนอแบบไหนจาก Volvo หรอครับ ขอถามหน่อยได้ไหม จะตอบในนี้หรือ Inbox มาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 13:34:08 »
BM รุ่นนี้ ทำไมรถมีน้อยจังครับ ส่วนตัวชอบเครื่องยนต์ แต่ไม่ชอบงานออกแบบค่ายนี้ระยะหลังๆเท่าไร

ตอบ

จากที่อ่านดูแล้ว Volvo น่าจะไม่ใช่แนวคุณเท่าไรเลย เพราะดูแล้วคงใช้ความเร็วสูงบ่อยๆ ข้อที่ไม่ชอบของคุณนี่ หลายข้อเลยใน volvo คนที่ขับ BM บางคน แล้วมา Volvo จะไม่ชอบเรื่องพวงมาลัยเบา กับช่วงล่างที่โยนนิดๆเมื่อเปลี่ยนเลนความเร็วสูงๆ แต่ถ้าเป็นคนใช้งานทั่วๆไป ขับช้าบ้าง เร็วบ้าง ปกติ ไม่มุด ไม่ตัดฉับๆๆ บ่อยๆ  ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องนี้เท่าไร คงต้องไปลองขับเองแล้วครับ คำตอบคงจะได้ตอนนั้น

เรื่องเปลี่ยนโฉม ตอนนี้มากลางอายุแล้วมั้งครับ คิดว่าพอขึ้นรถไฟฟ้าล้วน ก็ทรงนี้แหละ ดูจาก xc40 รถค่ายนี้ออกแบบมาหน้าตาไม่ตามสมัย แต่ใช้ได้นานไม่ตกรุ่นไว

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 14:17:50 »
ส่วนตัวแฮปปี้มากกับ XC60 T8 ที่ใช้มา 1.5 ปีแล้ว  โดยเฉพาะเซฟตี้ที่จัดเต็มและไม่มีปัญหาจุกจิกใดๆ  แอบสงสัยจริงว่าเกิน 180 คุณได้ขับบ่อยจริงหรือครับ  ถ้าขับเร็วเกิน 160 เป็นประจำผมว่าไป BMW เหมาะกว่ามั้ง  ต้องลองขับดูครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 16:35:02 »
Xc60t8 inscription
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 16:45:51 »
Xc60 ออกตอนนี้เจอตัวลด option พอดี แถมปีหน้ามี minor ด้วย ปีนี้ปลายปีเมืองนอกก็ออกขายแล้ว

ออฟไลน์ Oatsenal1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 16:51:16 »
Xc60 ออกตอนนี้เจอตัวลด option พอดี แถมปีหน้ามี minor ด้วย ปีนี้ปลายปีเมืองนอกก็ออกขายแล้ว

https://topelectricsuv.com/news/volvo/2022-volvo-xc60-facelift-changes/amp/

เอารูปให้ดูเผื่อชอบโฉมเก่ามากกว่า

ออฟไลน์ wibul10

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 16:54:02 »
ผมใช้ XC60 R Design น่าจะเป็นคันแรก ๆ ของเมืองไทยเลยมั๊ง เพราะจองตั้งแต่รถยังไม่มาเลยครับ ได้แพคเกจ บำรุงรักษาฟรี 5 ปี หรือ 1 แสนกิโล ใช้รถมา 8 หมื่นกิโล ช้บำรุงรักษาหมดแล้ว ศูนย์ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่เคยเคลมอะไรเลย มีครั้งสุดท้ายที่คลัชไฟฟ้าเสีย อยู่ในประกัน ศูนย์ก็สั่งอะไหล่ให้ รอมาหนึ่งสัปดาห์แล้วยังไม่มา รถใช้มาไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ส่วนแบตเตอรี่ ตอนแรกๆ ก็ใช้ได้ 40 กิโล แต่ใช้รถมาสามปี ตอนนี้เหลืออยู่ประมาณ 35-33 กิโลได้ ครับ ชาร์จทุกวัน เพราะใช้แบตหมดทุกวันครับ

ส่วนเรื่องความเร็ว 180  ยังไม่เคยเหยียบถึงสักครั้งเลยครับ เพราะ ส่วนตัวคิดว่า 160 ก็เร็วสุดๆ แล้ว

ถ้าเทียบกับวอลโว่ รุ่นก่อน รุ่นนี้ถือว่า ดีมาก ถึงดีที่สุด ถ้าศูนย์เยอะกว่านี้ ผมเชื่อว่า น่าจะสู้หลายๆ ยี่ห้ออื่นๆ ได้ รถเบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่ แต่ละยี่ห้อ มีจริตของมันครับ บีเอ็มช่วงล่างพวงมาลัยดีที่สุด เบนซ์ ก็เน้นภาพลักษณ์ (บำรุงรักษาแพงสุด) แต่วอลโว่ ระบบความปลอดภัย กับ เบาะนั่งภายใน ผมเชื่อว่าดีที่สุดตอนนี้ แถมราคาซื้อก็ดีกว่าทุกยี่ห้อครับ น่าจะถูกที่สุด เมื่อเทียบกับ ออปชั่นที่ให้ แถมตัวทอป เครื่องเสียงดีมากด้วย ถ้าไม่ใช่ขาซิ่ง หรือ ภาพลักษณ์ ผมเชื่อว่าวอลโว่ น่าจะเข้าตาใครหลายคน

ถ้าคุณขับทางไกล โดยเฉพาะกลางคืนผมเชื่อว่า วอลโว่น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ ส่วนตัวคิดว่า จะใช้วอลโว่ ถ้าต้องซื้ออีกคันครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 19:50:00 »
ถ้าเป็นตอนนี้ผมเลือก volvo ครับ

ส่วนลดแล้วถูกกว่าแน่ๆ

คู่แข่งมี nx - กำลังจะเปลี่ยนโฉม, glc - บ่จี้โล้นเป็นพระ, q5 - โล้นพอกันไปอยู่กับ glc, x3 - ดูสู้ได้สุด แต่ก็จะ facelift แล้ว + ภายในมันเก่าอะ

volvo เปลี่ยนหน้าแล้วไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่แน่ s90 เปลี่ยนนิยังต้อง photo hunt เพราะค้อนธอร์นิยังอยู่ในโมเดลที่ออกมาใหม่อยู่เลย ข้างในก็ minimal ดี แต่ก็ต้องทำใจรับเรื่องราคาตกเพราะเป็นแบรนด์รอง กับเรื่อง ambient light (ซึ่งไฟผมไม่ติด)

ส่วนเทียบขับกับ x3 ผมว่าก็ไม่ได้ต่างจาก 530e แถมได้ความตึงตังชวนมึนหัวมาอีก ไม่รู้ช่วงล่างตัวเดียวกับปัจจุบันมั้ยนะ เพราะ 530e ตัวใหม่เป็น adaptive m สำหรับผมก็ว่าไม่ย๊วยแล้วนะ ผมเคยขับเทียบกับ xc60 แต่ตอนนั้นดันลองเป็นถุงลมรึเปล่าไม่แน่ใจ มันดีมากจนต้องจิ้ม volvo อย่างเดียวเลย

ทั้งนี้อยุ่ที่ชอบด้วยแหละครับ ขับเทียบแล้วจิ้มเลย ตอนนั้นผมก็ยก s60 / 330e มาสุ้กัน สรุป 330e ขับแล้วตรงใจกว่าก็ไป bmw ครับ

volvo แรงไม่แพ้กันนะ แต่ขับแล้วมันไม่จิ๊ดจ๊าดอะ รถเซตมาแรงแบบชิวๆ bmw มันถึงใจกว่า แต่ถ้าเอาคุ้มค่าก็ต้อง volvo ละครับเวลานี้

ออฟไลน์ voyager

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 22:39:17 »
รอ X5 45e ดีกว่าเห็นๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 22:51:55 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ เรื่องรถที่เปรียบเทียบเอาจริงๆผมไปลองนั่งที่งานมาหมดแล้ว เลยตัดออกหมดเลย

GLC ลองขับจริงแล้วไม่ชอบ / Q5 ไม่ชอบเช่นกันมันแปลกๆสำหรับผม / nx ชอบภายนอกแต่ไม่ถูกใจภายใน

ตอนแรกตั้งใจว่าถ้าไม่ถูกใจ xc60 ผมจะมุ่งหน้าไปรอรถ x5 เลยแต่พอภรรยาได้เห็น x5 ตัวเป็นๆบนถนนแล้วถึงกับ
ร้องขอว่าไม่ไหวจริงๆ ผมเลยต้องหยิบ x3 pro มาเทียบแทน เรื่องฟิลลิ่งของ x3 pro ผมพอเดาๆได้ แต่กับ xc60
นี่ไม่เคยลองจริงๆ

เรื่องจำกัดความเร็วที่ 180 พอมาคิดๆตามหลายๆคคห.แล้วก็จริงครับ ปรกติขับไม่เกินนี้เท่าไหร่ยกเว้นรีบจัดจริงๆ 520D
ที่ใช้อยู่ก็เคยแตะระดับความเร็วเกินนี้แค่ไม่กี่ครั้งเอง

xc60 เท่าๆที่ถามมาตอนนี้ ได้เรื่อง 0% ของดอกเบี้ยพร้อมแถม wallcharge และของทั่วไป ยังไม่ได้คุยถึงส่วนลดเงินสด
คุยกับเซลมาสองคนยังไม่มีคนเปิดเรื่องนี้เลยและยังพยายามอยากจะให้จองในช่วงเวลานี้ด้วย

ตอนนี้หัวจิตหัวใจกำลังสู้กันอยู่ว่าจะจองไปเลยดีมั้ยเพราะอาทิตย์หน้าไม่มีเวลาไปลองเลย ไปได้อีกทีก็จบงานไปแล้วด้วย

อยากรู้ว่า ถ้าเราไปลอง xc40 ตัวดีเซล (พอดีรุ่นน้องมีรถอยู่) มันจะพอได้พวกฟิลลิ่งของพวงมาลัยกับช่วงล่างหรือไม่ครับ

ผมยังติดใจอยู่อีกอย่างตรงเรื่องประกันของตัวรถที่สู้ BMW ไม่ได้ เพราะ VV ประกัน 5 ปีจริงแต่จำกัดระยะทางที่ 150000 โล
กับตัว batt ก็ประกัน 8 ปี/150000 เช่นกันซึ่งตรงนี้ BMW ultimate จะได้ประกัน 5 ปีไม่จำกัดระยะทางและ batt 10 ปี

จะไป x3 pro ก็แอบรู้สึกเหมือนกินน้ำพริกถ้วยเก่า แต่ได้เปลี่ยนเป็น phev เลยคิดหนักอยู่เหมือนกันครับตอนนี้

ถ้าถามจากใจจริงๆเลย ผมก็อยากได้ x5 ครับ แต่ภรรยาขับด้วย ใช้สลับกันคนละวันเลยต้องยอมเค้าครับ

ออฟไลน์ MrVin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2021, 23:38:32 »
ส่วนที่เคยใช้ xc90 มาก่อน และไม่ชอบที่สุดคือ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ตกราวๆ 5-6 โลลิตร แต่เข้าใจว่า เขาปรับปรุงขึ้นแล้วก็เถอะ แต่ความสยองตอนนั้นยังคงหลอกหลอนอยู่

อีกอย่างคือ อู่ที่มีน้อย ถึงน้อยมาก โชคดีได้รถไม่จุกจิก ก็ดีไป เกิดเจอหลุด qc ขึ้นมา ศูนย์น้อยๆนี่ แทบจะอยากจอดรถทิ้งเลยทีเดียว

จริงๆ volvo กับ bm นี่ เปรียบเทียบกันง่ายนะครับ bm เน้นขับสนุก ขับมันส์ แต่ volvo เน้นความเป็นครอบครัวมากกว่า (ตามความรู้สึกผมน่ะ)

ส่วนตัวแนะนำ bm x3 นะครับ ผมว่าขับสนุก ขับมันส์ดี แต่ถ้าเน้นปลอดภับขับเรื่อยๆ ก็ volvo ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 08:55:08 »
อ่านดูแล้ว ตัวเลือก xc60 มันเหมือนยังมีเรื่องขืนใจ จขกท นิดๆ

ผมว่าลองคุยกับเซลส์ว่า จะตัดสินใจได้ต่อเมิ่อได้ test drive แล้วเท่านั้น ดีลกันเลยเรื่องแคมเปญว่ามีแค่ไหน พอใจเราแล้วก้อยื่นคำขาดไป

ลองแล้วชอบก้อจองเงื่อนไขเดียวกับงาน ไม่ชอบก้อจบ

ผมว่านโยบาย volvo น่าจะโอเคนะครับ

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 10:01:10 »
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ เรื่องรถที่เปรียบเทียบเอาจริงๆผมไปลองนั่งที่งานมาหมดแล้ว เลยตัดออกหมดเลย

GLC ลองขับจริงแล้วไม่ชอบ / Q5 ไม่ชอบเช่นกันมันแปลกๆสำหรับผม / nx ชอบภายนอกแต่ไม่ถูกใจภายใน

ตอนแรกตั้งใจว่าถ้าไม่ถูกใจ xc60 ผมจะมุ่งหน้าไปรอรถ x5 เลยแต่พอภรรยาได้เห็น x5 ตัวเป็นๆบนถนนแล้วถึงกับ
ร้องขอว่าไม่ไหวจริงๆ ผมเลยต้องหยิบ x3 pro มาเทียบแทน เรื่องฟิลลิ่งของ x3 pro ผมพอเดาๆได้ แต่กับ xc60
นี่ไม่เคยลองจริงๆ

เรื่องจำกัดความเร็วที่ 180 พอมาคิดๆตามหลายๆคคห.แล้วก็จริงครับ ปรกติขับไม่เกินนี้เท่าไหร่ยกเว้นรีบจัดจริงๆ 520D
ที่ใช้อยู่ก็เคยแตะระดับความเร็วเกินนี้แค่ไม่กี่ครั้งเอง

xc60 เท่าๆที่ถามมาตอนนี้ ได้เรื่อง 0% ของดอกเบี้ยพร้อมแถม wallcharge และของทั่วไป ยังไม่ได้คุยถึงส่วนลดเงินสด
คุยกับเซลมาสองคนยังไม่มีคนเปิดเรื่องนี้เลยและยังพยายามอยากจะให้จองในช่วงเวลานี้ด้วย

ตอนนี้หัวจิตหัวใจกำลังสู้กันอยู่ว่าจะจองไปเลยดีมั้ยเพราะอาทิตย์หน้าไม่มีเวลาไปลองเลย ไปได้อีกทีก็จบงานไปแล้วด้วย

อยากรู้ว่า ถ้าเราไปลอง xc40 ตัวดีเซล (พอดีรุ่นน้องมีรถอยู่) มันจะพอได้พวกฟิลลิ่งของพวงมาลัยกับช่วงล่างหรือไม่ครับ

ผมยังติดใจอยู่อีกอย่างตรงเรื่องประกันของตัวรถที่สู้ BMW ไม่ได้ เพราะ VV ประกัน 5 ปีจริงแต่จำกัดระยะทางที่ 150000 โล
กับตัว batt ก็ประกัน 8 ปี/150000 เช่นกันซึ่งตรงนี้ BMW ultimate จะได้ประกัน 5 ปีไม่จำกัดระยะทางและ batt 10 ปี

จะไป x3 pro ก็แอบรู้สึกเหมือนกินน้ำพริกถ้วยเก่า แต่ได้เปลี่ยนเป็น phev เลยคิดหนักอยู่เหมือนกันครับตอนนี้

ถ้าถามจากใจจริงๆเลย ผมก็อยากได้ x5 ครับ แต่ภรรยาขับด้วย ใช้สลับกันคนละวันเลยต้องยอมเค้าครับ

ก่อนซื้อ T8 ได้ลอง XC60 Diesel ก่อน  ความรู้สึกต่างกันมากครับ  ถ้าคุณไปลอง XC40 ผมเดาว่าน่าจะยิ่งต่างมากกว่าอีกครับ  เว้นแต่ลองแล้วถูกใจก็มั่นฝจได้ว่า XC60 ยิ่งดีขึ้นไปอีก

ออฟไลน์ kriz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 11:18:47 »
ถ้าจขกท.ขับ 530e อยู่แล้วบอกว่าย้วย เดาว่าใช้รุ่น elite อยู่รึปล่าวครับ ถ้าใช่ ช่วงล่าง m sport จะแข็งกว่า สะเทือนกว่า แต่ก็เกาะถนนกว่าด้วยครับ ต่อให้เป็น x3 BMW ก็ไม่ได้ทำให้มันนุ่มลงเลย แนะนำว่าต้องไปลองขับดูล่ะครับ ถ้าขับรถเร็วยังไงก็แนะนำ BMW เครื่องแรง ขับสนุก ช่วงล่างไม่สบายเน้นเกาะถนน และเบรคที่มั่นใจได้ครับ มาเร็วๆ แล้วถ้าต้องเหยียบเบรคกระทันหัน เหยียบลงไปมันจะวูบแล้วดูดจนรถหยุดสนิทได้ แทบไม่รู้สึกถึงการทำงานของ ABS เลยครับ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 12:53:27 »
เรื่องเบรคนี่จริงที่สุดครับ ขนาดผม XC90 D5 Y2020 ไม่แรงเท่า T8 ยังว่าเบรคมันไม่มั่นใจเลย Lock 180นี้เหมาะกับ Volvoมากๆ. จากที่มีทั้ง 520d M G30 และ Volvo จะบอกว่ายังไง BMW ก็ขับสนุกกว่าครับ ไม่ว่าจะรุ่น D หรือ E พอขับ Volvo แล้วไม่มีความรู้สึกอยากขับเร็วเลยจริงๆ แต่ตัวรถมันแรงนะ ก่อนซื้อ D5 ได้ไปลอง T8 มันเร็วมากๆ แต่ไม่ค่อยสนุกในการขับ. อีกเรื่องคือ Ambient Light ใน Volvo มีไฟโง่ๆที่เรียกว่า Mood Lighting ซึ่งมันเป็นเหมือนหลอดไฟหรี่เล็กๆ ไฟก็มีให้ไม่กี่สี อันนี้ถ้ามาจาก Ambient ของ G30จะรู้สึกเลยว่าในรถมืดและไม่เข้าใจว่าถ้า Mood Light ของ Volvo ทำได้แค่นี้ จะใส่มาทำไมก็ไม่รู้.

ถ้าคุณอยากได้รถที่ขับสยายและ Safety แน่นๆ มีVolvo แค่เจ้าเดียวที่ให้ได้ครบที่สุดครับ และก็ถ้าผมต้องเรียกรถ PHEV ตอนนี้ผมคงไป Volvo อันดับ 1 และ Bmw อันดับ2ครับ.

ยังคงตามมาเชียร์ Volvo เหมือนเดิมครับ อยากได้ SUV นั่งสบาย ความปลอดภัยครับๆ ในแบรนด์ยุโรปขายดี ตัวนี้สุดแล้วครับ

ปล. รุ่นผม Top speed 230 เคยกดไปถึงครั้งเดียวครับ lock ที่ 180 ดีแล้วครับเพราะเบรคเอาไม่อยู่ ถ้าจะขับเร็วควรเปลี่ยนทั้งผ้าทั้งจานครับ หรือไม่ก็หาตัว polestar แท้ๆจากโรงงานเลย จบๆไปครับ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 29, 2021, 13:13:22 »
เรื่องเบรคนี่จริงที่สุดครับ ขนาดผม XC90 D5 Y2020 ไม่แรงเท่า T8 ยังว่าเบรคมันไม่มั่นใจเลย Lock 180นี้เหมาะกับ Volvoมากๆ. จากที่มีทั้ง 520d M G30 และ Volvo จะบอกว่ายังไง BMW ก็ขับสนุกกว่าครับ ไม่ว่าจะรุ่น D หรือ E พอขับ Volvo แล้วไม่มีความรู้สึกอยากขับเร็วเลยจริงๆ แต่ตัวรถมันแรงนะ ก่อนซื้อ D5 ได้ไปลอง T8 มันเร็วมากๆ แต่ไม่ค่อยสนุกในการขับ. อีกเรื่องคือ Ambient Light ใน Volvo มีไฟโง่ๆที่เรียกว่า Mood Lighting ซึ่งมันเป็นเหมือนหลอดไฟหรี่เล็กๆ ไฟก็มีให้ไม่กี่สี อันนี้ถ้ามาจาก Ambient ของ G30จะรู้สึกเลยว่าในรถมืดและไม่เข้าใจว่าถ้า Mood Light ของ Volvo ทำได้แค่นี้ จะใส่มาทำไมก็ไม่รู้.

ถ้าคุณอยากได้รถที่ขับสยายและ Safety แน่นๆ มีVolvo แค่เจ้าเดียวที่ให้ได้ครบที่สุดครับ และก็ถ้าผมต้องเรียกรถ PHEV ตอนนี้ผมคงไป Volvo อันดับ 1 และ Bmw อันดับ2ครับ.

ใช่ครับ ระบบความปลอดภัยของวอลโว่มันยิ่งทำให้การขับเร็วเป็นไปได้ยากมากขึ้น จัมพ์คอสะพานทีเข็มขัดรัดอัตโนมัติแน่นจนน่าตกใจ ถ้าอยากขับสนุกไป bmw อยากปลอดภัยจัด Volvo ครับ
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 14:51:15 »
แวะมาอัพเดทว่าจองไปเรียบร้อยแล้วครับกับ xc60

จองไปด้วยคำสั่งผบ. แม้จะได้ส่วนลดน้อยไปนิด แต่เซลเก่งครับ ตามงานตลอดส่งรูปให้ดูเรื่อยๆ

จบแบบ ตอนสุดท้ายขอส่วนลดเงินสดเพิ่ม เซลขอเปลี่ยนเป็นอัพเกรด polestar ให้แทน ผมเลยจองไปเลย
ไม่ได้ไปลองด้วยเพราะหาเวลาไปไม่ได้ เพราะเชื่อว่าถ้าเราออก x3 มามันจะฟีลเดิมๆ สู้ลองเปลี่ยนยี่ห้อไปเลยดีกว่า

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยออกความคิดเห็นด้วยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 15:12:32 »
แวะมาอัพเดทว่าจองไปเรียบร้อยแล้วครับกับ xc60

จองไปด้วยคำสั่งผบ. แม้จะได้ส่วนลดน้อยไปนิด แต่เซลเก่งครับ ตามงานตลอดส่งรูปให้ดูเรื่อยๆ

จบแบบ ตอนสุดท้ายขอส่วนลดเงินสดเพิ่ม เซลขอเปลี่ยนเป็นอัพเกรด polestar ให้แทน ผมเลยจองไปเลย
ไม่ได้ไปลองด้วยเพราะหาเวลาไปไม่ได้ เพราะเชื่อว่าถ้าเราออก x3 มามันจะฟีลเดิมๆ สู้ลองเปลี่ยนยี่ห้อไปเลยดีกว่า

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยออกความคิดเห็นด้วยครับ

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ คิดว่าตอนนี้ตัวที่ขายปัจจุบันน่าจะมีแต่ T8 แล้ว อย่าเพิ่งใจร้อนกดไป 180 แบบ BMW นะครับ ลองกดเบรคที่ความเร็วต่ำจนมันใจก่อน เบรคมัน feeling ต่างกันมากครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 15:16:24 »

ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ คิดว่าตอนนี้ตัวที่ขายปัจจุบันน่าจะมีแต่ T8 แล้ว อย่าเพิ่งใจร้อนกดไป 180 แบบ BMW นะครับ ลองกดเบรคที่ความเร็วต่ำจนมันใจก่อน เบรคมัน feeling ต่างกันมากครับ

ที่ผมลังเลส่วนนึงเพราะเรื่องเบรคด้วยครับ แต่เอาจริงๆส่วนใหญ่ผมก็วนๆเวียนอยู่ 12-160 เองครับ ไม่ค่อยเกินนี้ยกเว้นว่ารีบจริงๆ

อ่านๆแล้วอยากอัพเกรดเบรคเป็นแบบตัว polestar เลยครับ ตัวนั้นเบรคสวยจริงๆ