ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากเปลี่ยนสปริงแล้ว ต้องมีการนวดสปริงไหมครับ?  (อ่าน 2156 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
กำลังจะเปลี่ยนสปริงใหม่ครับ
แต่เนื่องจากจะเปลี่ยนในวันก่อนที่จะเดินทางไกลด้วย

เลยกังวลว่าหลังเปลี่ยนสปริง ต้องมีการนวดสปริง(รันอิน)ไหมครับ?
แล้วหลังจากเปลี่ยนสปริงแล้วมีอะไรที่ต้องกังวลไหมครับ

เป็นสปริงความสูงเท่าของเดิมติดรถครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ห่วงว่ารื้อออกมาจะเจออะไรไปด้วยรึเปล่า
และการถอดใส่ มีความเสี่ยงนิดหน่อย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่จำเป็นครับ ใส่ปุ๊บ ใช้งานปกติได้เลย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ใส่แล้วใช้ได้เลยครับ ระยะรันอินมี แต่ไม่ต้องพะวงอะไรครับใช้งานได้ปกติ เพียงแต่เปลี่ยนสปริง เดาว่าเดาว่าต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....... ใช้งานตามปกติไป 100 ก.ม. สปริงก็นั่ง seat properly โดยอัตโนมัตครับ :-X

ออฟไลน์ the kit

สปริงไม่ต้อง Run In
แต่เมื่อใช้ไประยะหนึ่งจะรู้สึกว่ามันจะ "นิ่มขึ้น" อีกนิดๆ แล้วแต่การบรรทุกและสภาพการใช้งาน

แต่ที่ "น่ากังวล" คือ
เมื่อมีการรื้อหรือทำอะไร เกี่ยวกับช่วงล่างในส่วนหลัก
จะต้องมีการ "ปรับตั้งศูนย์รถ" ให้มันได้ค่าที่ดี

ซึ่งอันนี้มันอยู่กับร้านหรือศูนย์ที่เราเข้าไปทำว่า ตัวช่างที่ทำนั้นมีความชำนาญมากพอหรือไม่?
เพราะทุก ปห. เท่าที่คุณนึกออก จะเกิดขึ้นในขั้นตอนนี้
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
ผมว่าทำก่อนเดินทางซัก3-4 วันดีกว่านะครับ
ผมเคยเปลี่ยนล้อก่อนวันเดือนทางวันเดียว แต่หลังจากยกรถแล้วเจอกับหาเรื่องช่วงล่างเพิ่ม กลายเป็นรถเสร็จสองทุ่มเลยครับ