ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากเปลี่ยนสปริงแล้ว ต้องมีการนวดสปริงไหมครับ?  (อ่าน 2125 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
กำลังจะเปลี่ยนสปริงใหม่ครับ
แต่เนื่องจากจะเปลี่ยนในวันก่อนที่จะเดินทางไกลด้วย

เลยกังวลว่าหลังเปลี่ยนสปริง ต้องมีการนวดสปริง(รันอิน)ไหมครับ?
แล้วหลังจากเปลี่ยนสปริงแล้วมีอะไรที่ต้องกังวลไหมครับ

เป็นสปริงความสูงเท่าของเดิมติดรถครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ห่วงว่ารื้อออกมาจะเจออะไรไปด้วยรึเปล่า
และการถอดใส่ มีความเสี่ยงนิดหน่อย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่จำเป็นครับ ใส่ปุ๊บ ใช้งานปกติได้เลย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ใส่แล้วใช้ได้เลยครับ ระยะรันอินมี แต่ไม่ต้องพะวงอะไรครับใช้งานได้ปกติ เพียงแต่เปลี่ยนสปริง เดาว่าเดาว่าต้องตั้งศูนย์ใหม่ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....... ใช้งานตามปกติไป 100 ก.ม. สปริงก็นั่ง seat properly โดยอัตโนมัตครับ :-X

ออฟไลน์ the kit

สปริงไม่ต้อง Run In
แต่เมื่อใช้ไประยะหนึ่งจะรู้สึกว่ามันจะ "นิ่มขึ้น" อีกนิดๆ แล้วแต่การบรรทุกและสภาพการใช้งาน

แต่ที่ "น่ากังวล" คือ
เมื่อมีการรื้อหรือทำอะไร เกี่ยวกับช่วงล่างในส่วนหลัก
จะต้องมีการ "ปรับตั้งศูนย์รถ" ให้มันได้ค่าที่ดี

ซึ่งอันนี้มันอยู่กับร้านหรือศูนย์ที่เราเข้าไปทำว่า ตัวช่างที่ทำนั้นมีความชำนาญมากพอหรือไม่?
เพราะทุก ปห. เท่าที่คุณนึกออก จะเกิดขึ้นในขั้นตอนนี้
"Make It Count"

ออฟไลน์ Stwois

• Newbie
  • *
ผมว่าทำก่อนเดินทางซัก3-4 วันดีกว่านะครับ
ผมเคยเปลี่ยนล้อก่อนวันเดือนทางวันเดียว แต่หลังจากยกรถแล้วเจอกับหาเรื่องช่วงล่างเพิ่ม กลายเป็นรถเสร็จสองทุ่มเลยครับ