ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อมั้ย ??? รถจีน Premium  (อ่าน 9467 ครั้ง)

ออนไลน์ KTN88

• Hero Member
Re: ซื้อมั้ย ??? รถจีน Premium
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 11:57:12 »
ผมไม่สนว่าพรีเมี่ยมมั้ย ผมสนแค่หลังการขายเป็นไง

ศูนย์บริการเยอะ, อะไหล่เยอะ, ความรับผิดชอบของบริษัทและศูนย์

ออฟไลน์ chaithawat

Re: ซื้อมั้ย ??? รถจีน Premium
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 12:05:47 »
ถ้าให้วัสดุอุปกรณ์แบบยุโรปพรีเมี่ยมในราคารถญี่ปุ่นซื้อครับอย่าง H6   ส่วนตัวก็แอนตี้มาก่อนแต่พอมาได้ลองติดใจครับ ไม่สนใจราคาจะตกเพราะสี่ห้าปีเปลี่ยนทีนึง รถจีนรุ่นใหม่ๆผมมองที่ความคุ้มครับ วัสดุอุปกรณ์ก็ถือว่าดีกว่ารถญี่ปุ่นในราคาเดียวกันชัดเจน อย่าง hs ผิวสัมผัสเบาะ คอนโซล พวงมาลัยนุ่มลื่นดีกว่ายุโรปหนังหยาบๆแข็งๆบางรุ่นด้วยซ้ำ ขับก็ดีใช้ได้เลย ไม่กระเด้งกระดอนหนวกหู นุ่มเงียบกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2021, 12:11:45 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 12:19:04 »
ซื้อครับ ถ้ามันใช่

เพราะก่อนซื้อยังไงก็ต้องหลายๆ อย่างประกอบ ไม่ใช่บอกพรีเมี่ยม แล้ว ซื้อ หรือ ไม่ซื้อ ทันที

ถ้ามันสมเหตุ สมผล ก็ได้

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 12:51:38 »
รถจีนแดงพัฒนาครั้งแรกจากความช่วยเหลือของสตาลิน
โซเวียตได้นำเครื่องจักรและวิศวกรมาสอนงานคนจีน
ยี่ห้อต้นตำรับและเป็นตำนาน สุดยอดรถจีนแดงคือ หงฉี(ธงแดง)
สร้างมาให้เหล่าผู้นำพรรคใช้ แล้วแตกยี่ห้อย่อยสำหรับคนทั่วไป เช่น ตงเฟิง(สายลมบูรพา)

หงฉี ca770 เป็นรถในตำนานที่ทั่วโลกทึ่ง รถมีไม่กี่คัน
มอบให้ฝรั่งน้อยมาก
วางเครื่องไครเลอร์ วี8 ตะเกียบ ออโต้3จังหวะของgm
หน้าตาเชยๆ ทรงลีมูซีน กันกระสุนบางคัน
แต่แฝงความเป็นจีนโบราณทั่งตัวรถ แม้แต่รุ่นหลังๆยังสืบทอดมาไม่ได้

แต่ที่เป็นที่สุดของที่สุดจนโลกต้องจารึก คือ
นิกสันมาเยือนปักกิ่งด่วนเป็นกรณีพิเศษด้วย แอร์ฟอร์ซวัน
แต่พอลงจากเครื่องบินนิกสันขึ้นนั่งหงฉี แทนที่จะเป็นรถประจำตำแหน่ง
สร้างความตกตะลึงให้กับสื่อมวลชนและนักการทูตทั่วโลก

เพราะนิกสันกำลังไปหารือกับยอดคนที่ใช้อุบาย
ทำให้แม็คอาเธอร์ผู้พิชิตสมรภูมิอินชอนต้องพ่ายแพ้วิมานทลายจนตรอมใจได้

ระหว่างทางได้เจรจากับ นายกโจวเอินไหล โดยมีล่ามแปล
และได้เที่ยวชมกู้กงหรือเมืองต้องห้าม ท่ามกลางหิมะที่โปรยปราย
ปักกิ่งยามนั้นเข้าตงเทียน อากาศหนาวติดลบ แต่เรื่องที่ถกกันนั้นร้อนระอุ
หลังจากบรรลุข้อตกลงที่จงหนานไห่ นิกสันนั่งหงฉีไปขึ้นเครื่องโดยมีนายกโจวไปส่ง

หงฉีจึงถือเป็นสุดยอดรถของจีนแดงมาโดยตลอด
ไม่เคยเป็นที่สองรองใคร รวมถึงราคาที่แพงระยับ

หงฉี l5 เป็นพาหนะผู้นำแต่ละประเทศในการประชุมapec
ราคาคันละ หกล้านหยวน(30ล้านบาท) พลเรือนที่ผ่านการพิจารณาซื้อได้

โฉมแรกเชยแบบปักกิ่ง ตกแต่งด้วยหยกขาว มุกไฟทะเลใต้ ไม้หงมู่ที่แพงมาก
(แต่ไม่ใช่ไม้ที่แพงที่สุดที่ร้อยปีจะโตแค่วาเดียว) ผ้าไหมเจียงหนาน

โฉมสอง ใช้กระเบื้องแทนหยกขาว เกรดเดียวกับกังไสหรือจิ่งเต๋อเจิ้น ที่เจียงซี
มุกไฟทะเลใต้ ผ้าไหมเจียงหนาน หุ้มหนังจามรีทิเบต

l5พึ่งเปลี่ยนโฉมเมื่อปีที่แล้ว(2020) ภายในดูสากลไม่เชยแบบปักกิ่ง
ราคาจำหน่ายเท่าเดิม ใช้ช่วงล่างคอยสปริงพร้อมไดโดรลิคบาล๊านซ์จากซีตรอง ขับสี่ล้อตลอดเวลา
เครื่องวี12 6ลิตร แคมคู่แปรผันไอดีไอเสีย
ออกแบบพัฒนาผลิตโดยคนจีนทั้งหมด เกียร์ออโต้6จังหวะ

ตอนนี้หงฉีขายรถถ่าน E-HS9 หน้าตารูปร่างคล้ายนางฟ้ายกสูง
ราคาห้าแสนหยวน(2.5ล้านบาท) ถ้ามาไทยสามล้าน
พร้อมหลังการขายที่ดีเหมือนที่ปักกิ่ง เจียงหนาน มีเงินซื้อแน่
เพราะเป็นยี่ห้อที่คนจีนแดงใฝ่ฝัน แม้จากบ้านเกิดมาอยู่ไทย
ก็อยากจะซื้อไว้สักคัน เป็นความภูมิใจของคนจีน
ที่ทำรถชั้นดีไม่แพ้ชาติมหาอำนาจอื่นใด

ขนาดแมวดีฉางเฉิงยังจะขายล้านขึ้น
ซื้อหงฉีดีกว่ารถคนละเกรด กระดูกคนละเบอร์ ชื่อเสียงคนละโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2021, 14:03:10 โดย bahamu »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 13:03:22 »
นอกจากตัวเองที่พัฒนาให้สู้รถญี่ปุ่นได้แล้ว

ถ้าพัฒนาบริการหลังการขาย ศูนย์บริการ การสต็อคอะไหล่ ให้ใกล้เคียงรถญี่ปุ้นเจ้าตลาดได้ ถึงจะซื้อครับ

แต่ถ้าเป็นแบบปัจจุบัน ยัง ครับ

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 13:35:47 »
รถจีนพรีเมี่ยม ราคาพรีเมี่ยม ไม่ซื้อครับ ยังไงก็ไม่ซื้อ เพราะถ้าราคามาเท่าญี่ปุ่นหรือยุโรป ผมไปญี่ปุ่นหรือยุโรปดีกว่า

แต่ถ้ารถจีนพรีเมี่ยม ราคาถูก ถึงค่อยพิจารณาครับ

สำหรับคนชอบขับรถ สำคัญกว่าคือฟิลลิ่งการขับขี่ ตรงนี้รถจีนที่มีในบ้านเรายังอีกห่างไกล

และในความรู้สึกส่วนตัวผมถ้าจีนยังไม่เลิกนิสัยอีแอบ แอบเปลี่ยนของไส้ในที่สเปกต่ำ เป็นนิสัยสันดานไปแล้วเกือบทุกตลาด ทั้งรถ ทั้งมือถือ ทั้งไอที เกือบทุกวงการหาทางลดต้นทุนที่ผู้บริโภคมองไม่เห็น ผมคงไม่มีวันเชื่อใจแบรนด์จากจีนถ้ายังทำแบบนี่อยู่ แบบนี้กั๊กให้เห็นๆแบบญี่ปุ่นยังดีซะกว่า
แอบคิดเหมือนกันครับ ด้านในสอดใส้อะไรมาเราก็ไม่รู้ สัมผัสของจีนหลายๆอย่าง (ที่ไม่ใช่รถ) บางอย่างลดต้นทุนมากๆมันก็ไม่เสถียร
กลัวจะเป็นเช่นนั้นครับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 14:23:01 »
บ้านเรา ผมมองว่าบริการหลังการขาย ศูนย์บริการ อะไหล่ยังไงก็สำคัญ ต่อให้รถดี option เพียบ ทำหลังการขายได้ไม่ดีก็ลองดูอย่าง Zoom zoom เป็นตัวอย่าง
ถ้าทำได้ดี ก็อย่างเช่น Isuzu สู้โตโยต้าได้ในบ้านเรา

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 14:41:47 »
ทำไมจีนถึงทำไอโฟนขายได้ และทำอีกหลายแบรนด์ขายดีได้ด้วย?

มันจะมาแนวเดียวกันครับ ตลาดจีนใหญ่ที่สุดในโลกแล้วสำหรับรถไฟฟ้า..ถ้าคุณเป็นค่ายรถที่มีโนฮาวดีๆมีหรือพี่จีนจะปฏิเสธการร่วมมือหรือแชร์ประสบการณ์ ถึงตอนนั้นก็เลือกเอาว่าอยากได้ความรู้จากใคร คุณตามบียอห์นรีวิว P7 บอกว่าขับดีมั่นใจยังกะปอร์เช่ เห็นว่ากำลังจะทุ่มทำตลาดทางยุโรป ถึงตอนนั้นตลาดไทยอาจจะภาวนาหวังให้เขาผลิตรุ่นพวงมาลัยขวาทำตลาดอาเซียนด้วย

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 14:47:17 »
ขึ้นอยู่กับ บริการหลังการขาย

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 15:01:58 »
ไม่ซื้อครับ ซื้อรถทุกวันนี้ Benchmark คือ Toyota

ไม่ใช่ Option แต่เป็นการใช้งานโดยรวม ความทนทาน การเซอร์วิสทั้งในศูนย์ นอกศูนย์ อะไหล่

รถที่ สวย , Option เยอะ ,  ราคาเร้าใจ , แต่พัง ปัญหามาก ไม่เอาครับ

ต้นทุนต่อคันอาจจะไม่ต่างกัน แต่การให้ความสำคัญกับอะไรในรถ 1 คันนี่แหละทำให้การใช้งานมันต่างกัน

ถ้ารถจีนผ่านโจทย์นี้ได้ก็ซื้อแหละ ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 16:05:29 »
ถ้าชอบจริงๆซื้อครับส่วนตัวรู้สึกดีกว่ารถญี่ปุ่นอีกตอนนี้  ::)

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 16:25:43 »
ถ้า Nio มานี่ผมซื่อนะะะะ (แต่ต้องมาแบบอย่างเป็นทางการ ไม่ใช่ Grey market)
ความคิดเห็นผมตอนนี้  ผมกล้าเสี่ยงกับรถจีนมากกว่า Mazda Nissan อีกครับ

ออฟไลน์ Rollingstones

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 17:18:39 »
ไม่ซื้อครับ บางอย่างมันซื้อคลาสไม่ได้ ออกแบบรถมาหยิบไฟแบรนนั้นมา หยิบคอนโซลแบรนนั้นมา ทุกวันนี้ทำทุกอย่างเพื่อให้มีกำลังซื้อ ซื้อของที่ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ APIJACK

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 17:46:38 »
Smart​phone​เครื่องแรกคือ iPhone1 เครื่องที่2มาSamsung และเปลี่ยนในค่ายนี้มาเรื่อยๆ
แต่4-5ปีหลังหันมาใช้แต่ Huawe Vivo XiaoMi​ ตอนนี้ขาดก็แค่ Oppo ครับ

#อาจไม่เกี่ยว แต่สำคัญ
ขำๆนะครับ ผมใช้ Oppo แล้วอยากกลับไปหา Sumsung เลยครับ  ร้อน รวน กว่าจากประสบการณ์ที่ใช้มานะครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 17:55:06 »
รถสันดาป หรือ PHEV คงไม่สนคับ

แต่ถ้าเป็น EV เพียวเนี่ย โอเคเลย  เทคโนโลยี EV  ฝั่งจีนตามเมกามาติด ๆ ไปไกลกว่าญี่ปุ่นหรือเยอรมันซะอีก 

iphone ใช้เวลาไม่ถึงสิบตีตลาดค่ายมือถือยักษ์ใหญ่  Samsung เอง ก็ใช้เวลาไม่ถึงสิบปี จากแบรนด์โทรศัพท์ที่คนไม่รุ้จัก มาแข่งกับ iphone ได้  และตอนนี้ที่จริง  Huawei ควรแซงทั้งคุ่นี้ไปแล้ว ถ้าไม่โดนเมกาเตะตัดขาเรื่อง GMS   

ลองคิดงี้ก็ได้คับ  คุณรู้สึกไง กะแบรนด์เครื่องใช้ไฟฟ้าจีนสมัยก่อน  กับ Xiaomi ตอนนี้   ....แค่ไม่กี่ปีเองนะคับ  มันเปลี่ยนไปได้เร็วมาก ๆ

อีกไม่นานหรอกคับ มหาอำนาจด้านรถยนต์จะเปลี่ยนขั้ว 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 18:27:37 »
อยู่ในวงการรถยนต์มานาน สงสัยว่า จีนเค้าพัฒนารถยนต์ New Model เร็วเกินปกติไปมาก

แต่ละคัน รถญี่ปุ่นจะ Engineering จนสุดทาง ทดสอบแล้วทดสอบอีก (ยังเห็นมีพลาดเลย เห็นไหม)

เรื่องความคงทน ไม่ชัวร์จริงพี่ยุ่นคงไม่กล้านำออกมาขาย และถ้าพบปัญหา ต้อง Action งานเร็ว

รถจีน ทั้ง MG และ GWM ยังไม่มี อะไหล่ผลิตในประเทศไทย อาจมีโอกาสชิ้นงาน Shortage เกิดขึ้น

(ถ้าเข้าใจผิดพลาดขออภัยครับ ผมเข้าใจว่านำเข้าอะไหล่มาทั้งหมด คนจีนเค้าชอบให้จีนด้วยกันทำงาน เงินหมุนเวียนในจีน)

ส่วนตัว ณ เวลานี้ ยังขอบายรถจีนก่อน แต่จับตาดูและให้ความสนใจตลอดครับ

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 20:12:59 »
ยังครับ รอดูศูนย์ อะไหล่ก่อนครับ พร้อมหรือยัง ราคาเท่ารถญี่ปุ่น ผมว่าขายยาก รอไปก่อนครับ ออกมาหลายๆๆรุ่นเหมือน MG ก่อน ค่อนว่ากัน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 21:20:00 »

คนจีนเค้าชอบให้จีนด้วยกันทำงาน เงินหมุนเวียนในจีน

ถ้าธุรกิจข้ามชาติแบรนด์จีนมีนโยบายแบบนี้หมด หรือเกือบทั้งหมดจริงๆ

น่าคิดนะครับ สำหรับประเทศรับจ้างผลิตรถแบบไทยเรา

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 21:35:03 »
ยังไม่ซื้อ ณ ตอนนี้ นะครับ. การเป็นรถ premium ทุกคนต้องรู้ว่า premium  มันต้องใช้เวลา ให้ทุกคนรู้ว่า  ยี่ห้อ นี้ มันเหนือกว่า รถทั่วไป  ทำให้แพง ไม่รวยไม่ต้องมาซื้อ .  ... พูดตามตรง. ส่วนตัว ผมชอบรถคุ้มค่าเงิน ไม่ต้องดีเลิศ ขับทนๆ ไม่ชอบรถราคาแพง. เพราะไม่มีรถราคาแพงที่ ค่าบำรุงรักษาถูกๆ ... 

ออฟไลน์ karnnumart

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 30, 2021, 22:35:34 »
ผมว่าอยู่ที่ศูนย์บริการกับคตุณภาพรถรึเปล่าครับ
ของพวกนี้ต้องรอดูหนูทดลองไปก่อน ราคาผมว่ามีผลไม่เท่าสองข้อนี้ ถูกแค่ไหนถ้าซ่อมไม่จบก็ขายไม่ออกหรอก

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 02:52:58 »
แค่รถบรรทุกจากจีนกับ MG ยังเสีย พังง่ายเสียนี่กะไร 

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 08:00:40 »
ผมรอดูกระบะไฟฟ้าจาก GWM ว่าจะแจ่มแค่ไหน

ออฟไลน์ stm

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 08:19:33 »
เอาครับ  MARVEL -R 3 motor ราคาเท่าแคมรี่ จัดแน่
 8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 10:17:54 »
เมื่อถึงเวลาอันควรก็ซื้อนะครับ
อยากลอง good cat หรือสารพัดรถจีนรุ่นใหม่ ๆ ในอนาคต  8)

ออฟไลน์ Full Throttle

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 31, 2021, 11:29:29 »
รถจีนพรีเมี่ยม ราคาพรีเมี่ยม ไม่ซื้อครับ ยังไงก็ไม่ซื้อ เพราะถ้าราคามาเท่าญี่ปุ่นหรือยุโรป ผมไปญี่ปุ่นหรือยุโรปดีกว่า

แต่ถ้ารถจีนพรีเมี่ยม ราคาถูก ถึงค่อยพิจารณาครับ

สำหรับคนชอบขับรถ สำคัญกว่าคือฟิลลิ่งการขับขี่ ตรงนี้รถจีนที่มีในบ้านเรายังอีกห่างไกล

และในความรู้สึกส่วนตัวผมถ้าจีนยังไม่เลิกนิสัยอีแอบ แอบเปลี่ยนของไส้ในที่สเปกต่ำ เป็นนิสัยสันดานไปแล้วเกือบทุกตลาด ทั้งรถ ทั้งมือถือ ทั้งไอที เกือบทุกวงการหาทางลดต้นทุนที่ผู้บริโภคมองไม่เห็น ผมคงไม่มีวันเชื่อใจแบรนด์จากจีนถ้ายังทำแบบนี่อยู่ แบบนี้กั๊กให้เห็นๆแบบญี่ปุ่นยังดีซะกว่า

Volvo XC40 Recharge น่าจะตอบโจทย์ได้ดีกว่า อุปกรณ์ safety ครบครัน ราคาต่ำกว่า 3 ล้านบาท