ผู้เขียน หัวข้อ: พวงมาลัยเดี๋ยวหนักเดี๋ยวเบา  (อ่าน 3040 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
พวงมาลัยเดี๋ยวหนักเดี๋ยวเบา
« เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 20:40:30 »
สอบถามครับ camry ที่ใช้
บางวันสตาร์ทรถตอนเช้าไปทำงานหรือตอนเย็นเลิกงานแล้วหมุนพวงมาลัยรู้สึกเบาสบาย
ในขณะที่บางครั้งที่สตาร์ทรู้สึกหนักขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ไม่ใช่หนักขนาดนั้นแค่รู้สึกว่ามันหมุนไม่สบาย
เป็นสลับสุ่มๆวันกันเดาไม่ออกวันไหนจะหนักเบา แบบนี้ปกติไหมครับ รถปี 2016 วิ่ง 9x,xxx

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: พวงมาลัยเดี๋ยวหนักเดี๋ยวเบา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 21:04:59 »

ถ้ามันแปลกกว่า แต่ก่อน มันก็ต้องไม่ปกติซิ

เข้า 0 check  แล้วจะซ่อมกับ 0 หรืออู่ก็แล้วแต่สะดวก

ออฟไลน์ akewizard

Re: พวงมาลัยเดี๋ยวหนักเดี๋ยวเบา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 22:42:03 »
อาจจะขึ้นอยู่กับผิวที่รถจอดอยู่ด้วยก็ได้คับ
บางทีจอดบนผิวเรียบก็อาจจะหมุนง่ายหน่อย หรือบางทีจอดบนผิวปูนหยาบๆก็จะหมุนยากขึ้นนิดนึง

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 06:24:29 »
หากใช้ลมยางธรรมดา ผมว่าลมยางมีผลตามสภาพอากาศครับ

รถผมวันไหนอากาศร้อนๆนี่ พวงมาลัยรู้สึกหมุนค่อนข้างง่าย คล่องเลย

แต่ถ้าตอนเช้าๆวันไหนอากาศเย็น รู้สึกพวงมาลัยมันหนักขึ้นนิดๆแบบรู้สึกได้เลยนะ

ปล.เคยลองเช็คลมยางตอนอุณหภูมิ 20 ต้นๆ กับเกือบๆ 40 มันต่างกันประมาณ 2-3 PSI ได้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 10:08:09 »
หากใช้ลมยางธรรมดา ผมว่าลมยางมีผลตามสภาพอากาศครับ

รถผมวันไหนอากาศร้อนๆนี่ พวงมาลัยรู้สึกหมุนค่อนข้างง่าย คล่องเลย

แต่ถ้าตอนเช้าๆวันไหนอากาศเย็น รู้สึกพวงมาลัยมันหนักขึ้นนิดๆแบบรู้สึกได้เลยนะ

ปล.เคยลองเช็คลมยางตอนอุณหภูมิ 20 ต้นๆ กับเกือบๆ 40 มันต่างกันประมาณ 2-3 PSI ได้

อันนี้คิดว่าน่าจะมีส่วนครับ เดี๋ยวลองจับสังเกตุอีกที เพราะตอนเช้าๆสตาร์ทที่บ้าน อากาศยังเย็นๆ (27-30 องศา) อันนี้แอบหนักนิดนึง
แต่พอเลิกงานมาจอดไว้ในลานจอดของตึกอบๆหน่อย (32+ องศา) อันนี้จะเบาขึ้นเยอะเลย

อาจจะขึ้นอยู่กับผิวที่รถจอดอยู่ด้วยก็ได้คับ
บางทีจอดบนผิวเรียบก็อาจจะหมุนง่ายหน่อย หรือบางทีจอดบนผิวปูนหยาบๆก็จะหมุนยากขึ้นนิดนึง

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองจับสังเกตุดู แทนที่จะเสียเงินซ่อม

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 16:35:21 »
ถ้าน้ำหนักต่างกันจนรู้สึกชัดอาจจะเป็นที่ปั๊มพาวเวอร์เริ่มออกอาการรึเปล่าครับ ยังไงลองเชคดู

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 06:49:53 »
นึกว่าคิดไปคนเดียว ผม acv50 2013 ตอนนี้วิ่งไปแสนโลเป็นตั้งแต่7-8หมื่นโลแล้วมั้งไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่ผมเปลี่ยนช่วงล่างไปตอนสิ้นปี ความรู้สึกก็ยังเป็นอยู่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 09:49:01 »
นึกว่าคิดไปคนเดียว ผม acv50 2013 ตอนนี้วิ่งไปแสนโลเป็นตั้งแต่7-8หมื่นโลแล้วมั้งไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่ผมเปลี่ยนช่วงล่างไปตอนสิ้นปี ความรู้สึกก็ยังเป็นอยู่

ใช่ครับ ก่อนหน้านี้ไม่เคยสังเกตุนะว่าหนักเบา แต่เนี่ยหลัง 8x,xxx มารู้สึกได้แปลกๆ 555 แต่ไม่ได้หนักหนาอะไร จะได้ไม่ต้องเสียเงินครับ