ผู้เขียน หัวข้อ: ผิดหวังกับ BS. RE004 จริงๆ จากเหตุการณ์ที่เกือบจะเบรคไม่อยู่  (อ่าน 5576 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
จากที่เคยตั้งกระทู้ไปเรื่อง RE004 กับ 003  ยางวิ่งประมาณ 3000km ขับมาด้วยความเร็ว 80 km. มีมอเตอร์ไซด์ออกจากซอยตัดหน้าเพื่อที่จะข้ามมา U-Turn ผมกดเบรคเต็มแรง ยางร้องระงม ทำท่าจะเอาไม่อยู่ เกือบชนมอเตอร์ไซด์คันนั้น

กรณีเดียวกันกับที่เคยใส่ RE003 ยางไม่ร้อง เบรคดีหยุดได้ในระยะทางที่สั้นกว่า  วันนี้หาได้ RE003 มาแล้ว กลับไปใช้ตัวเก่ามีความมั่นใจกว่าครับ

อยากให้ BS. ถ้าจะออก RE รุ่นใหม่ ขอให้ดีกว่าเดิม อย่าลดต้นทุนเหมือน 004 เลยคนใช้ RE มาหลายชุดเค้าจับความรู้สึกได้หากดีเท่าเดิมหรือดีกว่าเดิม ราคาคงไม่ใช่ปัญหาครับ

*** ช่วงล่าง
สตรัท H Drive
จานขยาย TRW XPS
ผ้าเบรค N SPORT 500
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ cinello

• Jr. Member
  • **
ของผมไม่เป็นครับ วิ่งมาตอนนั้นน่าจะ 5000 โล แล้วเผลอหันไปมองข้างทาง หันกลับมาเห็นรถอยู่ข้างหน้าแล้ว
กดเบรคเต็มแรง ไม่มีเสียงยางร้อง มีแต่รถระบบ abs ทำงาน
อาจจะเกี่ยวกับพื้นถนนด้วย ์ ป่าวคัรบ

ของผมไม่เป็นครับ วิ่งมาตอนนั้นน่าจะ 5000 โล แล้วเผลอหันไปมองข้างทาง หันกลับมาเห็นรถอยู่ข้างหน้าแล้ว
กดเบรคเต็มแรง ไม่มีเสียงยางร้อง มีแต่รถระบบ abs ทำงาน
อาจจะเกี่ยวกับพื้นถนนด้วย ์ ป่าวคัรบ

ของได้ยินเสียงก่อน ABS ครับ เป็นแบบนี้มา 2 ครั้งแล้วครับ ทั้งถนนลาดยาง และ คอนกรีต
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
เป็นเหตุการณ์ที่ไม่ควรจะเกิดขึ้น แต่ผมก็เชื่อคุณ Rombax นะ

เพราะรู้สึกว่าเค้าจะขับรถเร็วตลอด และน่าจะสังเกตอาการรถเอาไว้จนจำได้แล้วครับ

ถ้ายางร้องลั่นก็แสดงว่ามันเอาไม่อยู่จริง ๆ นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

มาเล่าประสบการณ์ผมให้อ่านกัน

เมื่อหลายปีก่อนโน่น ตั้งแต่ RE003 ออกมาใหม่ๆ ผมเปลี่ยนเสร็จ วิ่งได้ประมาณ 5,000 กว่าโล
มีอยู่วันหนึ่ง รถคันข้างหน้าเบรกกระชั้นชิด (ถนนแอสฟัลท์ แห้ง)
ผมกระทืบเบรกเต็มที่.. เอี๊ยดลั่นถนน ABS ทำงาน แต่เอาไม่อยู่ครับ จิ้มท้ายรถคันหน้าเข้า เป็นรอยนิดหน่อย โชคดีอีกฝ่ายไม่เอาเรื่อง

ตอนนั้น งง มาก เพราะปกติระยะห่างแค่นี้ เบรกอยู่แน่นอน แต่ทำไมมันไถลไปชนได้?
หลังจากนั้นก็รู้สึกว่า ขับใช้งานทั่วไป กดเบรกก็ไม่ได้ลึกมาก แต่ ABS มันก็ทำงานและ

ผ่านไปสัก 2 เดือน เอารถเข้าศูนย์ตรวจเช็คระยะ
ปรากฎโช๊คคู่หน้า มีปัญหาครับ

พอเปลี่ยนโช๊คเสร็จ หลังจากนั้น เบรกทำงานปกติ ไม่มีอาการ ABS ทำงานไวอีกเลย

ส่วนเคสนี้ ผมก็ไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุใด
แค่จะมาแชร์ว่า บางครั้งมันก็อาจเกิดจากปัจจัยอื่นด้วยก็เป็นได้

ออฟไลน์ Tien.W

กำลังว่าจะ ไปเปลี่ยนพอดี ใส่ City Hatchback

เดี๋ยวช่วยทดสอบอีกคน ... มันคงไม่เลวร้ายไปกว่าตอนใช้ PS4 ใน pulsar ล่ะเนอะ แล้วก็ เดี๋ยวอัพผ้าไปใช้ Dixcel Premium กับ น้ำมัน TYP200 ด้วยแหละ (ของสั่งมารอละ แต่เจอเรื่องเบรคจม เลยขอขับสักพักให้มั่นใจก่อน เดี๋ยวเคลมไม่ได้)

ออฟไลน์ samaklen

กำลังว่าจะ ไปเปลี่ยนพอดี ใส่ City Hatchback

เดี๋ยวช่วยทดสอบอีกคน ... มันคงไม่เลวร้ายไปกว่าตอนใช้ PS4 ใน pulsar ล่ะเนอะ แล้วก็ เดี๋ยวอัพผ้าไปใช้ Dixcel Premium กับ น้ำมัน TYP200 ด้วยแหละ (ของสั่งมารอละ แต่เจอเรื่องเบรคจม เลยขอขับสักพักให้มั่นใจก่อน เดี๋ยวเคลมไม่ได้)
ใส่ adapter plate ของ Spoon
แล้วเบิก Disc หลังโรงงานทั้งชุดยกใส่ได้นะครับ สายเบรคมือยกมาด้วย
ได้ 4 disc เลย

ออฟไลน์ tom46

หรือจะแบบปรับเนื้อยาง มาเพื่อให้เข้ากับคนทั่วไป ได้ด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ

เท่าที่เคยเห็นมา re ดอกยางมักจะเป็นแบบบั้งใหญ่ๆ แบบๆเน้นการเกาะถนน สงเสียงไม่ได้แคร์อะไรกันมาก เน้นเกาะอย่างเดียว ตลาดเลยจำกัด เขาเลยต้องปรับใหม่ ให้เข้ากับคนทั่วๆไปได้ (ดูจากลายดอกยางที่เปลี่ยนไป) เลยทำให้มีการดรอปลงไปบ้าง

เมื่อก่อน re มักจะเจอกับรถวัยรุ่น รถแต่งซิ่ง แต่ตัวใหม่ที่เป็น 004 เริ่มเห็นใส่กับรถทั่วไปแบบผู้ใหญ่ขับ รถคันใหญ่ๆเดิมๆ ก็เริ่มเห็นมาใส่ re004 กันเยอะอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

ใส่ adapter plate ของ Spoon
แล้วเบิก Disc หลังโรงงานทั้งชุดยกใส่ได้นะครับ สายเบรคมือยกมาด้วย
ได้ 4 disc เลย

โห จายยยยเย็นๆคร้าบบบ

ออฟไลน์ Teera

รู้สึกแค่ว่า ดังกว่าเดิม ตั้งแต่ Day 1 ครับ
ส่วน เบรค นั้น No Comment เพราะ Factor มันเยอะครับ

ออฟไลน์ choomodify

ศูนย์ล้อถ้าไม่เป๊ะ ไม่ลงตัว บางทีเบรคแล้วอาการมันก็จะประมาณนั้นครับ 

**ของผมเป็นอาการแบบนี้กับ s001 ครับ ถ้าตั้งศูนย์ไม่ดีเบรคแย่มากแต่ถ้าศูนย์ลงตัวเบรคดีเหมือนคนละคันเลย **

ออฟไลน์ deertesla

ลืมถามครับ มีกล้องหน้ารถและทำประกันรถไว้หรือยังครับ ไม่ใช่อะไรหรอก เผื่อมีมอเตอร์ไซค์อยากฆ่าตัวขับวิ่งตัดหน้าอีก กับเหตุการณ์นี้ืำมหห้นึกถึงรถที่มีระบบเรดาห์ช่วยเบรคเลย  อต่เ้หตุการณ์นี้ไม่ทราบว่าอยู่ในเขตชุมชนมั้ยครับ  เพราะเห็นวิ่งออกาจากซอยเหมือนจะเป็นเขตชุมชนซึ่งมีกฎหมายบังคับไม่ฝห้วิ่งเกิน 40-50

ออฟไลน์ akewizard

ลมยางอาจจะมีผลคับ ....

ยางรุ่นใหม่ๆทำมาแนวเนื้อนุ่มมากขึ้น บางทีถ้าเราไปเติมลมให้มันแข็งๆ(แบบที่เราชอบ) มันก็อาจจะไม่เหมาะเพราะความยืดหยุ่นมันลดลง
ทำให้เวลาเบรคกะทันหันยางมันไม่ถ่ายเทแรงลงถนนได้เต็มหน่วยมันก็จะลื่นง่ายขึ้น

ออฟไลน์ PabU

• Jr. Member
  • **
น่าคิดเลยครับ 80 km/H แล้วไม่สามารถหยุดรถได้กับยางเกรดนี้ ถ้าเร็วกว่านี้ไม่อยากจะคิดเลย..สงสัยต้องไปหา Re003 มาใส่
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

น่าคิดเลยครับ 80 km/H แล้วไม่สามารถหยุดรถได้กับยางเกรดนี้ ถ้าเร็วกว่านี้ไม่อยากจะคิดเลย..สงสัยต้องไปหา Re003 มาใส่

ได้กลับมาแล้วครับ RE003 ดีกว่า RE004 มากเลย

ออฟไลน์ bingoman

เห็นด้วยครับ ยางสปอร์ตก็สปอร์ตให้ดีไปเลย

แบบ BMW ยุค F30 จะมาทำซีรี่3 นุ่มนวลจับกลุ่มครอบครัว  ปรากฎแฟนคลับไม่ชอบ  มันนุ่ม ผิก DNA ตัวเองไปอีก

ขน G20 ต้องกลับมาแน่นหนึบ แข็งๆ