ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.5g (TNGA) กับ Altis Hybrid high เลือกอะไรดี  (อ่าน 4006 ครั้ง)

ออฟไลน์ ATP-check

• Newbie
  • *
Camry 2.5g (TNGA) กับ Altis Hybrid high เลือกอะไรดี
« เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 10:04:54 »
สวัสดีพี่ๆ ใน บอร์ดทุกท่านครับ

พอดีมีเหตุจำเป็น ให้ต้องออกรถใหม่ เลยลังเลระหว่าง
Camry2.5g (มือสอง) TNGA กับ
Altis HV high (ป้ายแดง หรือ มือสองก็ได้ถ้า ไมล์ไม่เยอะ)

ซึ่งได้มาในราคาไล่ๆกัน ต่างกันไม่มาก ไม่เกิน 80-90K

อยากสอบถามว่าผมควรซื้ออะไรดีระหว่าง สองรุ่นนี้ เพราะมองว่า
Camry ได้นั่งหลังสบาย เพราะมีคนนั่งหลังด้วยค่อนข้างบ่อย เครื่องใหม่ประหยัดพอประมาณ จากที่ได้ยินมา
กับ Altis ที่ได้ความประหยัดเพราะเป็น Hybrid + เทคโนโลยี แต่นั่งหลังรู้สึกว่า เบาะมันสั้นจากรุ่นก่อนพอสมควร และยังไม่ค่อยเชื่อใจ Hybrid เท่าไหร่
การใช้งาน
1. ไปทำงาน (ขึ้นอยู่กับสถานที่ทำงาน บางทีก็ในกทม บางทีก็ ต่างจังหวัด)
2. มีออก ตจว เดือนละครั้ง ระยะทาง ก็ 180-200 KM เป็น Default ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: Camry 2.5g (TNGA) กับ Altis Hybrid high เลือกอะไรดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 10:22:56 »
Camry ได้เปรียบเรื่องความสบาย ห้องโดยสารกว้างขวาง อุ้ยอ้ายหน่อยตอนขับในเมือง เดินทางไกลสบาย
Altis hv ได้เปรียบเรื่องความประหยัด ขับในเมืองง่ายกว่า ด้วยขนาดตัวรถ

ถ้าไม่แคร์เรื่องส่วนต่างน้ำมัน กับอยากให้คนนั่งหลังสบายก็ไป Camry ครับ

ออฟไลน์ axister

Re: Camry 2.5g (TNGA) กับ Altis Hybrid high เลือกอะไรดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 10:26:22 »
altis มี acc stop&go ช่วยขับได้สบายกว่า สำหรับผมนั่งหลังก็ไม่ได้แย่มาก

camry 2.5g ที่ว่าประหยัดเท่าไหนคือรับได้ครับ ผมใช้ในเมืองระยะสั้นๆรถติดเท้าหนักก็ได้แค่ 6-7โลลิตรเองครับ ตอนนี้ส่งต่อไปให้คนนุ่มนวลขับก็ได้ 10ต้นๆ วิ่งทางไกลดีสุดๆเลยก็ 13-14

เพราะข้อจำกัดแค่ไปทำงานกับไป ตจว 2 ตัวนี้ไม่มีปัญหาทั้งคู่ครับ

ออกตจว camry อาจจะดูสูสีเพราะรถไม่ติด altis ก็ใช้แบตน้อยลง แต่เอาเข้าจริงด้วยขนาด น้ำหนักตัว ยังไงผมก็ว่า altis ประหยัดกว่าพอควร

แต่มาติดตรงคำว่าไม่เชื่อใจ hybrid เลยคิดว่าไป camry เลยดีกว่าครับ ตั้งธงมาว่ามันไม่เวิคผมว่าอย่าเอามันมาให้ปวดหัวดีกว่า เวลาเกิดปัญหาแล้วเราตั้งใจจะโทษมันอยู่แล้วมันจะทำให้เราเสียสุขภาพจิตไปเลยครับ และมีคนนั่งหลัง camry ก็สบายกว่าชัดเจนครับ อาจจะไม่เท่า acv50 ผมว่าเบาะมันสปอรตกว่าตัวเก่าหน่อยๆ นั่งแล้วจมๆ บอกไม่ถูก

ออฟไลน์ sumruay

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 10:45:02 »
ขออนุญาตตอบในฐานะที่ใช้ CAMRY HV

CAMRY 2.5G ผมรู้สึกไม่โอเคเท่าไหร่ สำหรับการใช้ในเมือง รอบต่ำแรงไม่มี เหมือนรถอุ้ยอ้าย ไม่กระฉับกระเฉง

แรงบิดมารอบสูง ความเร็วปลายเดินดี ซึ่งพอมาใช้ในเมืองแล้ว กลายเป็นรำคาญไป

ซึ่งว่ากันตรงๆแล้ว 2AR ที่อยู่ในตัวเก่า ออกตัวได้เร้าอารมณ์กว่ามาก

ALTIS เคยแต่ขับช้าๆ ก็โอเคประมาณนึง พวงมาลัยเบา แม่นดี วางขาซ้ายสบายกว่า CAMRY

เบาะหลัง เฮดรูมเหลือนิดเดียว จากหลังคาที่ห้อยต่ำประหนึ่งต้องหลบชุดมูนรูฟ ทั้งที่ก็ไม่ได้ติดมา

ความสวยงามในห้องโดยสารจะติหน่อย ตรงที่ไม่มีไฟในเก๊ะหน้ารถ ไฟส่องแผนที่ที่เปิดตามประตูไม่ได้แบบ ATIV

และ smart entry ข้างเดียวแบบ camry ซึ่งไม่สะดวกเอามากๆ แต่ติดเพิ่มได้อยู่

นาฬิกาในรถ ดีหน่อยที่ตรงกันเสมอทั้งในจอเครื่องเสียงและ mid ไม่เหลื่อมกันไปกันมาแบบ camry

ส่วน stop and go เป็นสิ่งที่ชอบที่สุดแล้ว แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ สำหรับผม

ขออนุญาตตอบต่างจากตัวเลือก เลือก 2.5HV แทนครับ เพราะในตัวเลือกก็มี ALTIS HV

ซึ่งประกันระบบไฮบริด 5 ปี และประกันแบต 10 ปี ทั้งคู่ไม่จำกัดระยะทาง น่าจะทำให้ใช้งานอย่างอุ่นใจได้ประมาณนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2021, 10:48:12 โดย sumruay »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 12:28:54 »
รถมือ 2 ผมว่าถ้าไม่เซียนจริง เลี่ยงไว้ดีกว่าครับ
ส่วนอัลติส นายผมอายุ หลัก6 ก็หลายคน ยังนั่งหลับได้สบายผมว่าเบาะหลังมันก็ไม่ได้แย่นะครับ

ค่าน้ำมัน การใช้งานจริงยังไงอัลติสก็ประหยัดกว่าครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 16:01:48 »
ในใจคุณอยากได้ Camry 2.5G มากกว่า Altis Hybrid ตั้งแต่แรกแล้วครับ เพียงแต่คุณไม่มั่นใจในรถมือสอง

ในความเป็นจริงรถมือสองที่สภาพดี ไม่เคยชนหนัก ใช้งานน้อยจริงๆ ยังมีอยู่ครับ แล้วยิ่ง Camry โฉมนี้พึ่งเปิดตัวปี 2018 เองครับ

หลายคันยังมีประกันตัวรถจากศูนย์เหลืออยู่ด้วยซ้ำ เพราะนับจากวันที่เปิดตัวของโฉมนี้ พึ่งจะผ่านมาได้ 3 ปี เองครับ

ส่วนตัวผมเชียร์ Camry 2.5G ครับ ลองหารถที่สภาพดี และไว้ใจได้จริงๆ ใช้ได้อีกนานครับ Camry โฉมก่อนๆเค้าขับกันเป็นสิบปีครับ

ถ้ากลัวดูรถไม่เป็นก็ลองจ้างบริษัทที่เค้ารับตรวจเช็คสภาพรถไปช่วยดูก็ได้ครับ พวกนี้เค้ามีประสบการณ์ในการเช็ครถแต่ละจุด

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 18:13:09 »
ถ้างบไม่ถึงป้ายแดง มองหามือ2ที่สภาพดีๆๆก็ได้ครับ คำว่ามือ2ไม่จำเป็นว่า..รถต้องเละเสมอไป ถึงคุณไม่ใช่เซียนรถ แต่ถ้าจับมือ2สภาพป้ายแดงมาได้ ก็ถือว่าคุ้มครับ. ขนาดรถผมเองใช้มาแต่ป้ายแดง ทนุถนอมมาก สีไม่เคยเก็บ ไม่เคยชน ทุกอย่างเดิมๆๆจากโรงงาน ไม่มีตัดเจาะแต่งอะไร ไมล์น้อย จอดในร่มตลอด. ถ้าคุณมาได้รถผมสภาพแบบนี้ ถึงจะเป็นมือ2 แต่สภาพป้ายแดง รถไม่ได้เละอย่างที่คิดกัน. ผมว่าคุณก็คุ้มครับ. ค่อยๆๆหาครับ คนที่รักรถ แต่จำใจต้องปล่อยรถออกไป ยังมีเยอะครับ. ขอให้โชคดีในการหารถมือ2นะครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 19:02:38 »
ถ้าชอบ CAMRY ไปหาตัว HYBRID ดีกว่าครับ

ยิ่งขับในเมือง ไม่ค่อยแนะนำ 2.5G สักเท่าไหร่
เพราะเกียร์ set ให้ออกตัวด้วยเกียร์สูงๆ
ทำให้ออกตัวช่วงต้น ดูเหี่ยวๆ ถ้าใจร้อนขับหงุดหงิดครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 21:09:52 »
มือ2 มั่นใจแค่ไหนครับ ป้ายแดงสบายใจกว่า กรณี Toyota เหมือนกัน
ถ้า Altis ไปลองแล้วโอเค น่าจะจบนะครับ ได้รถใหม่สบายใจด้วย
ระยะยาว อัตราราคาตก Camry จะสูงกว่า Altis ประมาณ 2 เท่า ยังไม่รวมค่าน้ำมันที่จ่ายมากกว่า ค่าบำรุงรักษา
Altis ก็มีดี Camry ก็มีดีในแต่ละมุม ชอบมุมไหนด้วยครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 22:57:15 »
ถ้าการเงินไม่มีปัญหาเล่น camry hv จะได้ไม่เสียดายภายหลัง

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 14:22:33 »
ระบบช่วยขับต่างๆ Altis ดีกว่า 2.5 เยอะ ขับในเมืองสบายๆ มี Stop&Go ประหยัดมาก จะติก็เรื่องเดียวคือความสวยงามของ interior ที่เข้าขั้นแย่ ถ้ารับได้ ผมเชียร์ไป ALtis Top ครับ ขับตจว.เดือนละครั้งวิ่งใกล้ๆ 200 โล ไม่ใช่ประเด็น

ส่วนเรื่องการกลัว Hybrid สมัยนี้แล้วครับ ไม่มีอะไรน่ากลัวแล้ว โตต้าทำไฮบริดมา 10++ ปีแล้ว ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย ไม่มีตายกลาทาง กินข้าลิง ขึ้นยานแม่กันเพราะไฮบริด อย่างมากก็คอมแอร์เสีย อินเวอเตอร์เสีย ซึ่งจริงๆเคสเจอน้อยมากกกกกกกกกกกกกก ปั๊มติ๊ก น้ำดัน เจอบ่อยกว่ามาก แถมเกิดปัฐหาทีกินข้าวลิง ไม่เห็นกลัวกัน วิ่งกันโครมๆ ผมว่าสมัยนี้ใครกลัวไฮบริดโตต้านี่ล้าสมัยแล้วครับ

ปล.ผมใช้แคมรี่ HVP

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 19:12:26 »
ระบบช่วยขับต่างๆ Altis ดีกว่า 2.5 เยอะ ขับในเมืองสบายๆ มี Stop&Go ประหยัดมาก จะติก็เรื่องเดียวคือความสวยงามของ interior ที่เข้าขั้นแย่ ถ้ารับได้ ผมเชียร์ไป ALtis Top ครับ ขับตจว.เดือนละครั้งวิ่งใกล้ๆ 200 โล ไม่ใช่ประเด็น

ส่วนเรื่องการกลัว Hybrid สมัยนี้แล้วครับ ไม่มีอะไรน่ากลัวแล้ว โตต้าทำไฮบริดมา 10++ ปีแล้ว ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย ไม่มีตายกลาทาง กินข้าลิง ขึ้นยานแม่กันเพราะไฮบริด อย่างมากก็คอมแอร์เสีย อินเวอเตอร์เสีย ซึ่งจริงๆเคสเจอน้อยมากกกกกกกกกกกกกก ปั๊มติ๊ก น้ำดัน เจอบ่อยกว่ามาก แถมเกิดปัฐหาทีกินข้าวลิง ไม่เห็นกลัวกัน วิ่งกันโครมๆ ผมว่าสมัยนี้ใครกลัวไฮบริดโตต้านี่ล้าสมัยแล้วครับ

ปล.ผมใช้แคมรี่ HVP

เห็นด้วยตามความคิดเห็นพี่หมอ ทุกประการ

ออฟไลน์ princetaro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 03:12:06 »
ส่วนตัวเชียร์ไปรถมือ 2 ครับ ในราคาพอๆกัน จะได้รถที่ใหญ่ สมรรถนะดีกว่า ผมเองก็เพิ่งออกรถมือ 2 เหมือนกัน ได้รถใช้มา 2 ปีครึ่ง วิ่งมาแค่ไม่ถึง 6000 km. เอง ประกันศูนย์เหลือด้วย ประหยัดจากมือ 1 ไปได้เกือบ 600k ดูรถไม่เป็นเหมือนกัน แต่อาศัยการดูประวัติเข้าเช็คระยะ และจ้างบริษัทเข้ามาตรวจรถแทน เผื่อความสบายใจ พอออกรถแล้ว ก็เอาเข้าศูนย์ให้เช็คละเอียดอีกรอบ ก็ไม่มีปัญหาอะไร จาก 2 ตัวเลือกนี้ผมเลยเชียร์ camry 2.5 หรือถ้าไหวเพิ่งงบหน่อย ไป 2.5HVP น่าจะจบกว่า ราคาสูงกว่าประมาณ 100k อดทนเฝ้าบอร์ดหรือกลุ่ม รอรถดีๆหลุดมาเรื่อยๆครับ