ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิล์มเซรามิคราคาไม่กี่พัน ยังดีกว่า Vkool = ฟิล์มยี่ห้ออะไรครับ  (อ่าน 14559 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

จากกระทู้นี้  : สาวๆ หน้าบาง 3M crystalline เอาไม่อยู่ เปลี่ยนฟิล์มหน้าอะไรดี   
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79179.0

-----------มีสมาชิกท่านนึงให้ความเห็นว่า

ต้องเลิกความเชื่อเก่าๆ ที่ว่า ฟิลม์ Vkool 3M Lamina รุ่น Top (ที่ไม่ใช่เซรามิค) จะดีที่สุด
เดี่ยวนี้ฟิลม์เซรามิคราคาไม่กี่พัน ยังดีกว่า Vkool ซะอีก

-----------มีสมาชิกอีกท่านให้ความเห็นว่า

ฟิล์มตัว Top ของ Vkool ถ้าจำไม่ผิด คือ VK Series ไม่ใช่ Ceramic แต่เป็นโลหะ
ซึ่งแบบนี้ ตัวท๊อปของ Saint Gobain (ฟิล์ม Solar Gard ??) ก็เป็นเหมือนกัน กันร้อนดีมาก
แต่สัญญาญทุกอย่างโดนบล๊อคหมด

พอมาถึงฟิล์ม Ceramic มันมีหลายเกรดมากๆ ต้องระบุไปเลยว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหน ราคาเท่าไหร่

มาบอกว่าฟิล์มเซรามิคพันกว่าๆ ดีกว่า VK ตัวท๊อป (ที่ไม่ใช่ Ceramic) มันดูแปลกๆ อ่ะครับ ไม่มีข้อมูลอะไรเลย

ถ้าจะบอกว่า Vkool รุ่นต่ำลงมา แบบพวก X Series อันนี้ห่วยจริงครับ
เคยหลงไปติดลอก VK40 ออกไปเพราะรำคาญเรื่องสัญญาณ
จบเลย ติดได้ 1 อาทิตย์ ลอกทิ้งกลับไป VK40 เลย

แล้วฟิล์ม Ceramic ผมก็เชื่อว่ามีหลายเกรด เพราะผมก็เคยอัพเงินให้รถบริษัทลอง Ceramic ของ Hikool
โดยเพิ่มเงิน 5,000 มั้งถ้าจำไม่ผิด มันก็ดีกว่าพวกฟิล์ม 3M รุ่น FX ของแถม
แต่คนล่ะเรื่อง คนล่ะเกรดกับ VK เลย สู้ Crystalline ยังไม่ได้เลย

ผมว่ามันต้องคุยให้ชัดเจน ว่าฟิล์มเซรามิคยี่ห้อไหน รุ่นอะไรกันไปเลยดีกว่า

จากด้านบน
มีท่านใดพอทราบบ้างครับ

มันคือ ฟิล์มเซรามิค ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ ราคาไม่กี่พัน แต่ดีกว่า V-Kool รุ่น VK  ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
ไม่มีหรอกครับ ผมใช้มาหลายยี้ห้อแล้ว สรุป VKOOL ดีที่สุดครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมอยู่ภาคใต้ ช่วงนี้ร้อนมาก ไม่เชื่อลองเทียบกันดูเลยครับ ว่าเข้าไปแล้วข้างในใครเย็นกว่ากัน และแดดส่องมือ ฟิล์มไหนร้อนกว่ากัน ผมเทียบมาแล้ว VKOOL ดีที่สุดครับ เย็นเร็วกว่า และแดดส่องจริงแต่จะไม่ร้อนมือครับ

ออฟไลน์ TeslaX

Vkool ถึงกับต้องออก vk10มา แสดงว่าแดดมันร้อนขึ้นจริงๆ vk30 เลยเอาไม่อยู่

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมเอาข้อมูลมาให้อีกเผื่อใครสนใจ Solar Guard

https://www.solargard.co.th/products/automotive-films

เท่าที่ผมได้ข้อมูลมา (ถ้าผิดบอกนะครับ)

รุ่นท๊อปของ Solar Guard คือรุ่น LX เป็นฟิล์มโลหะ เหมือนกับ VK Series กันร้อนดีที่สุด แต่บล๊อคสัญญาน EASYPASS GPS และราคาเทียบเท่ากับ VK Series เลย ไม่ต่างกัน ผมเกือบได้ลองแต่พอดีที่ศูนย์นัดคิวไม่ได้ ผมเลยออกรถมาแล้วมาติด Vkool ข้างนอกเอง

ส่วนรุ่นรองๆลงมา เป็น Ceramic ซึ่งก็มีมีหลายรุ่น เท่าดูก็ต่างกันที่จำนวนชั้นฟิล์ม แต่ยังกันร้อนไม่ดีเท่าฟิล์มโลหะ (รึเปล่า??)

ฉะนั้นที่ยัง งงๆ คือ Quote นั้นบอก Vkool รุ่นท๊อป (ที่ไม่ใช่ Ceramic is) มันคือรุ่นไหน เพราะ VK Series เป็นโลหะ น่าจะท๊อปสุด???

http://www.v-koolgroup.com/index.php?route=module/service/detail&service_id=21

และฟิล์ม Ceramic ราคาไม่กี่พัน คือยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคาเท่าไหร่

ผมขอตามด้วยอยากรู้จริงๆครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

ฟิลมเซรามิคราคาไม่กี่พัน จะดีกว่า vk  เป็นไปไม่ได้ครับ  ฟิลมเซรามิคราคาไม่กี่พัน กันความร้อนดีกว่า 3m  รุ่น standard นิดเดียว  ที่ดีกว่าคือฟิลมมันดำกว่าด้วยความที่เป็นเซรามิค  ตอนนี้ฟิลมเซรามิคที่แถมตอนออกรถใหม่ มีหลายยี่ห้อมาก ไม่เคยได้ยินชื่อก็เยอะ มันเป็นกระแสของเซรามิคไปแล้วครับ แถมฟิลมเซรามิคมันทำให้ดูมีราคามากกว่าฟิลมธรรมดา   

ฟิลมเซรามิคราคาไม่กี่พัน จะดีกว่า vk  เป็นไปไม่ได้ครับ  ฟิลมเซรามิคราคาไม่กี่พัน กันความร้อนดีกว่า 3m  รุ่น standard นิดเดียว  ที่ดีกว่าคือฟิลมมันดำกว่าด้วยความที่เป็นเซรามิค  ตอนนี้ฟิลมเซรามิคที่แถมตอนออกรถใหม่ มีหลายยี่ห้อมาก ไม่เคยได้ยินชื่อก็เยอะ มันเป็นกระแสของเซรามิคไปแล้วครับ แถมฟิลมเซรามิคมันทำให้ดูมีราคามากกว่าฟิลมธรรมดา   

คงคล้ายกับคำว่าเคลือบสีมั้งครับ  ถ้าใช้คำว่า "เคลือบเซรามิก" = ดูดี มีราคาขึ้นมากอีกเยอะ  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ผมเอาข้อมูลมาให้อีกเผื่อใครสนใจ Solar Guard

https://www.solargard.co.th/products/automotive-films

เท่าที่ผมได้ข้อมูลมา (ถ้าผิดบอกนะครับ)

รุ่นท๊อปของ Solar Guard คือรุ่น LX เป็นฟิล์มโลหะ เหมือนกับ VK Series กันร้อนดีที่สุด แต่บล๊อคสัญญาน EASYPASS GPS และราคาเทียบเท่ากับ VK Series เลย ไม่ต่างกัน ผมเกือบได้ลองแต่พอดีที่ศูนย์นัดคิวไม่ได้ ผมเลยออกรถมาแล้วมาติด Vkool ข้างนอกเอง

ส่วนรุ่นรองๆ ลงมา เป็น Ceramic ซึ่งก็มีมีหลายรุ่น เท่าดูก็ต่างกันที่จำนวนชั้นฟิล์ม แต่ยังกันร้อนไม่ดีเท่าฟิล์มโลหะ (รึเปล่า??)

ฉะนั้นที่ยัง งงๆ คือ Quote นั้นบอก Vkool รุ่นท๊อป (ที่ไม่ใช่ Ceramic is) มันคือรุ่นไหน เพราะ VK Series เป็นโลหะ น่าจะท๊อปสุด???

http://www.v-koolgroup.com/index.php?route=module/service/detail&service_id=21

และฟิล์ม Ceramic ราคาไม่กี่พัน คือยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคาเท่าไหร่

ตอนนี้ = ผมใช้ฟิล์มบานหน้า คือ Solar Gard เบอร์ ST-20 ก็กันร้อนได้ดีประมาณนึง (ของเดิม คือ 3M-FX-30 แต่สู้แดดไม่ไหว)
ส่วนรอบคัน คือ 3M เบอร์ FX-R-20

ส่วนฟิล์ม Ceramic ราคาไม่กี่พัน คือยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคาเท่าไหร่

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ akewizard

การเทียบคุณภาพในการกันร้อนของฟิล์มถ้าจะให้แฟร์ มันต้องดูค่ากันร้อนเทียบกับค่าส่องผ่านของแสงด้วยคับ

อย่าง 3M crystaline มันก็ไม่ได้กันร้อนได้ดีเท่าไหร่ก็จริง แต่มันเป็นฟิล์มเกรดใสเน้นทัศนวิสัยซึ่งกันร้อนได้ระดับหนึ่งก็ถือว่าดีมากแล้ว

ฟิล์มเซรามิคที่ถูกพูดถึง อาจจะกันร้อนดีกว่า VK ก็จริง แต่ค่าส่องผ่านของแสงอาจก็จะมืดกว่าด้วย
ซึ่งฟิล์มมืดๆอาจจะใช้งานดีในเมืองที่ถนนหนทางมีแสงไฟส่อง แต่ถ้าออกต่างจังหวัดหรือขับผ่านที่มืด ทัศนวิสัยมันจะมืดไปหมดเห็นแค่ถนนตรงหน้าที่ไฟหน้าส่องถึงไม่กี่เมตร

การเทียบคุณภาพในการกันร้อนของฟิล์มถ้าจะให้แฟร์ มันต้องดูค่ากันร้อนเทียบกับค่าส่องผ่านของแสงด้วยคับ

อย่าง 3M crystaline มันก็ไม่ได้กันร้อนได้ดีเท่าไหร่ก็จริง แต่มันเป็นฟิล์มเกรดใสเน้นทัศนวิสัยซึ่งกันร้อนได้ระดับหนึ่งก็ถือว่าดีมากแล้ว

ฟิล์มเซรามิคที่ถูกพูดถึง อาจจะกันร้อนดีกว่า VK ก็จริง แต่ค่าส่องผ่านของแสงอาจก็จะมืดกว่าด้วย
ซึ่งฟิล์มมืดๆอาจจะใช้งานดีในเมืองที่ถนนหนทางมีแสงไฟส่อง แต่ถ้าออกต่างจังหวัดหรือขับผ่านที่มืด ทัศนวิสัยมันจะมืดไปหมดเห็นแค่ถนนตรงหน้าที่ไฟหน้าส่องถึงไม่กี่เมตร

เคยได้ยินว่า "จุดเด่น" ของ 3M CrystalLine = ฟิล์มใส ที่กันร้อนได้ดี

ส่วนเรื่องค่าแสงส่องผ่านของฟิล์มเซรามิค = เห็นด้วยตามที่พูดมาครับ
คือ ฟิล์มกันร้อนได้ดี เพราะอาจเป็นฟิล์มเซรามิคแบบเข้ม แสงส่องผ่านได้น้อย (แสงส่องผ่านได้ ซัก 10 - 20 % เป็นต้น)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เคยได้ยินว่า "จุดเด่น" ของ 3M CrystalLine = ฟิล์มใส ที่กันร้อนได้ดี

ส่วนเรื่องค่าแสงส่องผ่านของฟิล์มเซรามิค = เห็นด้วยตามที่พูดมาครับ
คือ ฟิล์มกันร้อนได้ดี เพราะอาจเป็นฟิล์มเซรามิคแบบเข้ม แสงส่องผ่านได้น้อย (แสงส่องผ่านได้ ซัก 10 - 20 % เป็นต้น)

ตามนี่เลยครับ VKool Vk กับ 3m Crystaline ไม่ได้เย็นที่สุด แต่ถ้าเอาฟิล์มสว่างๆ แสงผ่านเยอะๆ ผมก็นึกตัวอื่นไม่ออกแล้ว ถ้าไม่ได้ชอบฟิล์มใส อยากได้มืดๆไปตัวอื่นดีกว่า ตามสเปกอาจใกล้ๆกันแต่ถูกกว่าครึ่งนึง

ออฟไลน์ Fat

ส่วนรุ่นรองๆลงมา เป็น Ceramic ซึ่งก็มีมีหลายรุ่น เท่าดูก็ต่างกันที่จำนวนชั้นฟิล์ม แต่ยังกันร้อนไม่ดีเท่าฟิล์มโลหะ (รึเปล่า??)

ผมติดตัวนี้อยู่ครับ ใสสุด Lx70 รอบคัน ก็ไม่มีปัญหากับgpsนะครับ ส่วนeasy pass ไม่ได้ใช้เลยไม่รู้ แต่ตอนติดเค้าก็บอกว่าสัญญาณใช้ได้ ไม่ได้บล๊อกเหมือนวีคูลนะครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ผมติดตัวนี้อยู่ครับ ใสสุด Lx70 รอบคัน ก็ไม่มีปัญหากับgpsนะครับ ส่วนeasy pass ไม่ได้ใช้เลยไม่รู้ แต่ตอนติดเค้าก็บอกว่าสัญญาณใช้ได้ ไม่ได้บล๊อกเหมือนวีคูลนะครับ

Solar Gard LX 70 = ติดกับรถอะไรครับ เสีย คชจ. ประมาณกี่บาท ?? 
กันร้อนสู้ V Kool ตัวท้อป หรือ 3M CrystalLine ได้ไหมครับ ??

ออฟไลน์ tom46

มีดีกว่า ส่วนตัวผมก็คิดว่า มีอยู่ แต่ราคาคงไม่น่าใช้ที่ว่า ไม่กี่พัน ครับ

ส่วนตัวผมก็มีใช้ทั้ง vkool vk70 vk40 solar gard QT52 เท่าที่ใช้มา vkool เขาก็ใช้ได้จริง แล้วก็ใช้นานเป็น 10 ปีจริงครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

มีดีกว่า ส่วนตัวผมก็คิดว่า มีอยู่ แต่ราคาคงไม่น่าใช้ที่ว่า ไม่กี่พัน ครับ

ส่วนตัวผมก็มีใช้ทั้ง vkool vk70 vk40 solar gard QT52 เท่าที่ใช้มา vkool เขาก็ใช้ได้จริง แล้วก็ใช้นานเป็น 10 ปีจริงครับ

Solar Gard QT52 ที่ใช้ = เป็นอย่างไรบ้างครับ ในด้านการกันความร้อน & ความสบายตา ??

ออฟไลน์ palma

ตามนี่เลยครับ VKool Vk กับ 3m Crystaline ไม่ได้เย็นที่สุด แต่ถ้าเอาฟิล์มสว่างๆ แสงผ่านเยอะๆ ผมก็นึกตัวอื่นไม่ออกแล้ว ถ้าไม่ได้ชอบฟิล์มใส อยากได้มืดๆไปตัวอื่นดีกว่า ตามสเปกอาจใกล้ๆกันแต่ถูกกว่าครึ่งนึง

ความเห็นตรงกันครับ

เรื่องฟิล์ม มี 2 ส่วน คือ
- กันความร้อนดี ตรงนี้สามารถดูได้จากตัวเลขทดสอบค่ากันความร้อน และ อีกส่วนคือ จากประสบการณ์จริงของสมาชิกที่ใช้กัน
สรุป ได้ว่า เรื่องกันร้อน สามารถทำได้พอๆกัน แต่อาจเสียคุณสมบัติด้านอื่นๆปด้วย เช่น มืด หรือไม่ใส

- ทัศนวิสัยดี หมายถึง สามารถขับขี่ได้อย่างสบายตา ทั้งกลางวันกลางคืน ไม่ต้องเพ่งมอง
ตรงนี้ มีเรื่อง ความสว่างเพียงพอที่จะมองเห็นอย่างปลอดภัยทั้งกลางวันกลางคืนแล้ว ยังมีเรื่อง เงาสะท้อนที่ไม่ควรมากเกินไป อาจทำให้รบกวนสายตา สร้างความเครียดกับสายตาถ้าต้องขับยาวๆ

อีกปัจจัยที่น่าคำนึงถึง คือ ความใสเคลียร์ ของฟิล์ม นอกจากกันร้อนดี ไม่มืดเกินไป ลองสังเกตฟิล์มที่ราคาสูงๆดูครับ จะมีความใส เคลียร์ มีลักษณะคล้ายๆหมอกบางๆในเนื้อฟิล์มน้อยมาก

ตรงนี้เคยมีประสบการณ์ตรง ลงจากรถคันที่ติดฟิล์มยี่ห้อ S_G_ ราคาพันปลายเกือบหมื่น มาขึ้นคันที่ติด Crystalline (รถสองคันนี้ รุ่นและยี่ห้อเดียวกัน) พบว่าความสว่างพอๆกัน Crystalline กันร้อนดีกว่า แต่ความใสนั้นต่างกันชัดเจนครับ S_G_ เหมือนภายนอกมีหมอกบางๆขาวๆฝ้าๆ เห็นได้ชัด ไม่ใสชัดแจ๋วแบบ Crystalline ซึ่งขับยาวๆน่าจะมีผลต่อความเครียดในการขับขี่ครับ โดยเฉพาะตอนกลางคืน

สำหรับการติดฟิล์มบ้านหน้าที่ไม่มืดมาก ทำให้ช่วงกลางวันอาจทำให้แสงจ้า  ผมแก้ด้วยการเอาแผงบังแดดลงตลอดเวลาที่ขับ ทั้งกลางวันกลางคืน มาตลอด 30 ปีที่ขับ ทุกๆคัน  ก็ช่วยได้เยอะมากนะครับ ทำได้ครับสำหรับท่านที่ไม่รำคาญถ้าจะเอาลงมานะครับ แดดบ้านเรามันแรง ก็ต้องอาศัยแผงบังแดดตอลดเวลา ไม่จำเป็นต้องขับย้อนแสงเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2021, 09:08:37 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ขอแชร์ด้วยครับ ผมตั้งข้อสังเกตุว่าคุณสมบัติของกระจก และระบบแอร์นั้นมีผลต่อการกันความร้อนมากๆ ที่บ้าน c300 หลังคา panoramic, cx3, ct200h พวกนี้ติด crytalline หมด แต่เรื่องกันความร้อน ให้ ct200h, และ c300 พอๆ กัน ส่วน cx3 รู้สึกร้อนกว่า โดยจอดรถทิ้งไว้สัก 15 นาที ขึ้นรถมาจะรู้เลยว่า cx3 ร้อนกว่าชัดเจนมากๆ

ส่วนอีกคัน f30 มี sunroof ติดฟิมล์ lamina CTX บอกเลยว่าโคตรร้อน ขับตอนกลางวันรู้สึกถึงไอร้อนจากกระจกเลย ซึ่งผมมองว่าระบบแอร์ bm ห่วยด้วย คือแอร์ auto ที่ต้องปรับแรงลมเอง และเมื่อจอดรถ แล้วลงไปทำธุระไม่เกิน 5 นาที ภายในรถร้อนมากๆๆ เวลาขับผมเลยต้องปรับมุมแอร์ใส่กระจกเป็นครั้งคราวเพื่อลดความร้อน

ส่วนเพื่อนผมเอา 520d ไปเปลี่ยน crytalline ก็บ่นว่าร้อน กันร้อนไม่ค่อยดี ผมเลยทนใช้ lamina ctx ต่อไป เพราะคิดว่าปัญหาส่วนนึงมาจากกระจกรถ และระบบแอร์ของรถ ตอนนี้เลยไม่รุ้จะไปทางไหนดี
ก็เลยมาขอฟังรีวิว ฟิมล์ไม่กี่พันที่กันร้อนดีมากๆ ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้เซรามิค บานหน้า ยี่ห้อ ASWF เข้ม 50 ราคาตก 4,500 กันร้อนได้ดี แต่มืดทั้งข้างนอกข้างใน ขับกลางคืนยาก

เปลี่ยนมาใช้ฟิมล์ธรรมดา Hi kool Black carbon 40
สว่างใส จนแสบตา ถ้าไม่มีแว่นกันแดด ตอนเที่ยงอย่าได้ขับเลย ร้อนจนหน้าอุ่น กันร้อนไม่ได้เลย

ตอนนี้ใช้ เซรามิค 40 บานละ 1,800
กันร้อนก็ไกล้เคียงกับ ASWF 4,500 นะ แต่ฟิมล์ไม่ใสมาก มัวๆนิดๆ แต่มองกลางคืนโอเค ไม่ได้มืดมาก

ถ้าถามผม เน้นกันร้อนฟิมล์เซรามิค มันสู้ฟิมล์แพงๆได้
แต่ความสว่าง ใส ความเครียของฟิมล์สู้ฟิมล์แพงๆไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ APIJACK

เป็นกระทู้ที่ได้ความรู้เรื่องฟิล์มมากครับ  ผมติดเซรามิคอยู่ 2 ยี่ห้อ Cardinal ตัว Tuxido Puls  กับ AA (อเมริกันออโต้ฟิล์ม ) ความสวยของสีฟิล์ม Cardinal กินขาดดดดำ ทึบสวย   แต่ประโยชน์ใช้สอย ฟิล์มที่คนน่าจะรู้จักน้อยกว่าดีกว่าเยอะมากครับ ขับกลางคืน สบายตากว่ากันเยอะมากกกก

ออฟไลน์ Tien.W

อาจจะมี ที่กันร้อนดีกว่า V-Kool แต่มันคงไม่มีทางใสเท่า V-Kool

ถ้าวัดกันที่ ใสเท่ากัน เชื่อว่า V-Kool ยังกันร้อนอยู่ในลำดับต้นๆล่ะครับ

ที่ใช้จริง V-Kool VK40 / VK30 กันร้อนดีกว่า 3M Crystalline C50 / C40 มากพอสมควรครับ วัดความรู้สึกไม่ต่ำกว่า 30% ครับ

.............

เดี๋ยวหลังสงกรานต์ จะไปลอง ฟิล์มแปลกๆ ที่เค้าว่า เป็น เซรามิค ราคาไม่กี่พันมั่ง ใส่รถ Jazz นี่แหละ

- รถพ่อ ติดฟิล์ม 4 พัน
- รถแฟน ติดฟิล์ม 2.6 หมื่น

อิอิ

ออฟไลน์ choomodify

สรุปให้สั้นๆๆอ่านง่ายๆครับ V KOOL  ข้อดีและเป็นจุดขายของเค้าก็คือ ฟิล์มที่ใสและเคลียร์โดยสามารถกันความร้อนได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด ถ้าไม่เข้าใจจุดนี้ คุณไม่ใช่กลุ่มลูกค้าของเค้าครับ  :D

ออฟไลน์ CarameLon

อะไรคือจะเอาฟิล์มราคาถูกเทียบกับฟิล์มราคาพรีเมี่ยม คงไม่ใช่แล้วหละ
ถ้าเทียบvk40เทียบกับ3M c40ราคาพอๆกันติดตั้งทุกบานมันเทียบกันได้
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ^Yimm@^

VK จุดเด่นที่เขาโฆษณาคือฟิล์มใสกันความร้อน แต่ยิ่งกันร้อนมากขึ้นเท่าไรมันก็ยิ่งเข้มขึ้นตามไปด้วย VK10เข้มกว่า30เป็นต้น
แต่ถ้าเทียบกับฟิล์มธรรมดาที่จะเอากันความร้อนเทียบเท่าหรือมากกว่ามันก็มีครับ แต่มันจะเข้มมากกกกถ้าติดบานหน้าคือขับไม่ได้เลยต่อให้เป็นพวกceramicก็เหอะ
สรุปที่บอกว่า ฟิล์มceramicตัวไหนดีกว่าVK ดีกว่าในด้านกันความร้อนอ่ะมีแต่ขับกลางคืนหรือในที่จอดรถได้ใหมอีกเรื่อง

ออฟไลน์ GOBBS

ผมว่าไม่จริงนะ
พึ่งไปติด hi kool ceramic black knight เซรามิคตัวถูกนั่นละ
ผมว่ามันเป็นเซรามิคผสมโลหะ มีสะท้อนนิดๆ น่าจะพวกเดียวกับ คาร์ดินาลไฮบริดตัวถูก  BF stone อะไรพวกนี้
เย็นกว่า 3M ตัวล่างแน่ๆ(ประมาณนึงเลย) และราคาตอนนี้มันจะถูกกว่า 3M ตัวล่างไปแล้ว(3Mเดี๋ยวนี้ปั่นกันเยอะไปนะ)...ถ้างบน้อยผมว่าน่าจะ ok.กว่า3Mตัวล่าง
..............
เย็นกว่าฟิลม์แพงๆไหม ไม่ แต่ดีกว่าฟิลม์เกรดล่างสมัยก่อนพอควร
มีเงาสะท้อน ไม่เคลียร์เท่าฟิลม์แพงๆ ถ้าบานหน้าใส่ตัวสว่าง ขับกลางคืนสบายไม่มีปัญหา
แต่ด้วยราคา มันก็น่าพอใจในระดับนึง นอกมืดในสว่างตามที่คุยไว้ และคิดว่าตัวนี้โม้สเปคน้อยกว่าไฮคูลรุ่นเดิมๆนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ความเห็นตรงกันครับ

.....................................

ตรงนี้เคยมีประสบการณ์ตรง ลงจากรถคันที่ติดฟิล์มยี่ห้อ S_G_ ราคาพันปลายเกือบหมื่น มาขึ้นคันที่ติด Crystalline (รถสองคันนี้ รุ่นและยี่ห้อเดียวกัน) พบว่าความสว่างพอๆกัน Crystalline กันร้อนดีกว่า แต่ความใสนั้นต่างกันชัดเจนครับ S_G_ เหมือนภายนอกมีหมอกบางๆขาวๆฝ้าๆ เห็นได้ชัด ไม่ใสชัดแจ๋วแบบ Crystalline ซึ่งขับยาวๆน่าจะมีผลต่อความเครียดในการขับขี่ครับ โดยเฉพาะตอนกลางคืน

สำหรับการติดฟิล์มบ้านหน้าที่ไม่มืดมาก ทำให้ช่วงกลางวันอาจทำให้แสงจ้า  ผมแก้ด้วยการเอาแผงบังแดดลงตลอดเวลาที่ขับ ทั้งกลางวันกลางคืน มาตลอด 30 ปีที่ขับ ทุกๆคัน  ก็ช่วยได้เยอะมากนะครับ ทำได้ครับสำหรับท่านที่ไม่รำคาญถ้าจะเอาลงมานะครับ แดดบ้านเรามันแรง ก็ต้องอาศัยแผงบังแดดตอลดเวลา ไม่จำเป็นต้องขับย้อนแสงเท่านั้น

ฟิล์มยี่ห้อ S_G_ = Solar Gard ??

เหมือนภายนอกมีหมอกบางๆขาวๆ ฝ้าๆ เห็นได้ชัด ไม่ใสชัดแจ๋วแบบ Crystalline = เป็น Solar Gard รุ่นไหน เบอร์อะไรครับ ??

ขอแชร์ด้วยครับ ผมตั้งข้อสังเกตุว่าคุณสมบัติของกระจก และระบบแอร์นั้นมีผลต่อการกันความร้อนมากๆ ที่บ้าน c300 หลังคา panoramic, cx3, ct200h พวกนี้ติด crytalline หมด แต่เรื่องกันความร้อน ให้ ct200h, และ c300 พอๆ กัน ส่วน cx3 รู้สึกร้อนกว่า โดยจอดรถทิ้งไว้สัก 15 นาที ขึ้นรถมาจะรู้เลยว่า cx3 ร้อนกว่าชัดเจนมากๆ

ส่วนอีกคัน f30 มี sunroof ติดฟิมล์ lamina CTX บอกเลยว่าโคตรร้อน ขับตอนกลางวันรู้สึกถึงไอร้อนจากกระจกเลย ซึ่งผมมองว่าระบบแอร์ bm ห่วยด้วย คือแอร์ auto ที่ต้องปรับแรงลมเอง และเมื่อจอดรถ แล้วลงไปทำธุระไม่เกิน 5 นาที ภายในรถร้อนมากๆๆ เวลาขับผมเลยต้องปรับมุมแอร์ใส่กระจกเป็นครั้งคราวเพื่อลดความร้อน

ส่วนเพื่อนผมเอา 520d ไปเปลี่ยน crytalline ก็บ่นว่าร้อน กันร้อนไม่ค่อยดี ผมเลยทนใช้ lamina ctx ต่อไป เพราะคิดว่าปัญหาส่วนนึงมาจากกระจกรถ และระบบแอร์ของรถ ตอนนี้เลยไม่รุ้จะไปทางไหนดี
ก็เลยมาขอฟังรีวิว ฟิมล์ไม่กี่พันที่กันร้อนดีมากๆ ด้วยคนครับ

ระบบแอร์ของรถแต่ละคัน = น่าจะมีผลจริงๆ ครับ

ผมใช้เซรามิค บานหน้า ยี่ห้อ ASWF เข้ม 50 ราคาตก 4,500 กันร้อนได้ดี แต่มืดทั้งข้างนอกข้างใน ขับกลางคืนยาก

เปลี่ยนมาใช้ฟิมล์ธรรมดา Hi kool Black carbon 40
สว่างใส จนแสบตา ถ้าไม่มีแว่นกันแดด ตอนเที่ยงอย่าได้ขับเลย ร้อนจนหน้าอุ่น กันร้อนไม่ได้เลย

ตอนนี้ใช้ เซรามิค 40 บานละ 1,800
กันร้อนก็ไกล้เคียงกับ ASWF 4,500 นะ แต่ฟิมล์ไม่ใสมาก มัวๆนิดๆ แต่มองกลางคืนโอเค ไม่ได้มืดมาก

ถ้าถามผม เน้นกันร้อนฟิมล์เซรามิค มันสู้ฟิมล์แพงๆได้
แต่ความสว่าง ใส ความเครียของฟิมล์สู้ฟิมล์แพงๆ ไม่ได้ครับ

ฟิล์มเซรามิคเบอร์ 40 ที่ใช้ตอนนี้ = ยี่ห้ออะไรครับ ??

เป็นกระทู้ที่ได้ความรู้เรื่องฟิล์มมากครับ  ผมติดเซรามิคอยู่ 2 ยี่ห้อ Cardinal ตัว Tuxido Puls  กับ AA (อเมริกันออโต้ฟิล์ม ) ความสวยของสีฟิล์ม Cardinal กินขาดดดดำ ทึบสวย   แต่ประโยชน์ใช้สอย ฟิล์มที่คนน่าจะรู้จักน้อยกว่าดีกว่าเยอะมากครับ ขับกลางคืน สบายตากว่ากันเยอะมากกกก

หมายถึงว่า ฟิล์ม AA = กันร้อนดีกว่าฟิล์ม Cardinal ตัว Tuxido Puls ??

อาจจะมี ที่กันร้อนดีกว่า V-Kool แต่มันคงไม่มีทางใสเท่า V-Kool

ถ้าวัดกันที่ ใสเท่ากัน เชื่อว่า V-Kool ยังกันร้อนอยู่ในลำดับต้นๆล่ะครับ

ที่ใช้จริง V-Kool VK40 / VK30 กันร้อนดีกว่า 3M Crystalline C50 / C40 มากพอสมควรครับ วัดความรู้สึกไม่ต่ำกว่า 30% ครับ

.............

เดี๋ยวหลังสงกรานต์ จะไปลอง ฟิล์มแปลกๆ ที่เค้าว่า เป็น เซรามิค ราคาไม่กี่พันมั่ง ใส่รถ Jazz นี่แหละ

- รถพ่อ ติดฟิล์ม 4 พัน
- รถแฟน ติดฟิล์ม 2.6 หมื่น

อิอิ

Jazz GE = จะเลือกติดฟิล์มเซรามิคยี่ห้ออะไรครับ อย่าลืมมารีวิวด้วยครับ ??

อะไรคือจะเอาฟิล์มราคาถูกเทียบกับฟิล์มราคาพรีเมี่ยม คงไม่ใช่แล้วหละ
ถ้าเทียบvk40เทียบกับ3M c40ราคาพอๆกันติดตั้งทุกบานมันเทียบกันได้

เนื่องจาก มีสมาชิกท่านนึงพูดถึงฟิล์มว่า

ต้องเลิกความเชื่อเก่าๆ ที่ว่า ฟิลม์ Vkool 3M Lamina รุ่น Top (ที่ไม่ใช่เซรามิค) จะดีที่สุด
เดี่ยวนี้ฟิลม์เซรามิคราคาไม่กี่พัน ยังดีกว่า Vkool ซะอีก

ผมจึงมาตั้งกระทู้สอบถามดูครับ

VK จุดเด่นที่เขาโฆษณาคือฟิล์มใสกันความร้อน แต่ยิ่งกันร้อนมากขึ้นเท่าไรมันก็ยิ่งเข้มขึ้นตามไปด้วย VK10เข้มกว่า30เป็นต้น
แต่ถ้าเทียบกับฟิล์มธรรมดาที่จะเอากันความร้อนเทียบเท่าหรือมากกว่ามันก็มีครับ แต่มันจะเข้มมากกกกถ้าติดบานหน้าคือขับไม่ได้เลยต่อให้เป็นพวกceramicก็เหอะ
สรุปที่บอกว่า ฟิล์มceramicตัวไหนดีกว่าVK ดีกว่าในด้านกันความร้อนอ่ะมีแต่ขับกลางคืนหรือในที่จอดรถได้ใหมอีกเรื่อง

น่าจะจริงตามนั้นครับ = กันร้อนได้ดี แต่น่าจะเข้มเกินไป สำหรับการขับรถในช่วงกลางคืน