ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อน้ำ Mazda2 ปี 2015 แนะนำอู่หน่อยครับ  (อ่าน 4099 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
หม้อน้ำ Mazda2 ปี 2015 แนะนำอู่หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 16:41:34 »
รถ Mazda 2 ปี 2012 วิ่งไป 77,000 โล

วันนี้เอาไปเข้าศูนย์ ช่างบอกว่า หม้อน้ำรั่ว ต้องเปลี่ยน รวมทั้ง ท่อฮีทเตอร์ ด้วยครับ (ไม่แน่ใจมันเกี่ยวกันยังไง)

ศูนย์ คิดมา 9,200 บาท ครับ

เลยคิดว่าจะหาอู่นอกทำดีกว่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ บ้านอยู่แถว ราชพฤกษ์ ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2021, 17:09:08 โดย SM. »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: หม้อน้ำ Mazda2 ปี 2015 แนะนำอู่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 17:43:25 »
สรุปแล้วมันรั่วจริงไหมละครับ มีรอยไหม  ถ้าเป็นผม ปัจจุบัน ผมสั่งจากช็อปปี้เอาครับ พาร์ทแท้ เทียบมีเยอะ ตั้งแต่ 2600-3600 ค่าแรงเปลี่ยน หาอู่ใกล้บ้านเปลี่ยนครับ  ค่าแรง 500 น้ำยาหม้อน้ำแท้ 420 บาท คงราวๆนี้นะครับ  ส่วนอื่นๆ ดูหน้างานอีกที ท่อฮีตเตอร์ไม่แน่ใจครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
Re: หม้อน้ำ Mazda2 ปี 2015 แนะนำอู่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 20:05:41 »
คอยล์ Heater มันเป็นวงจรเดียวกับ คอยล์หม้อน้ำครับ
มันแบ่งน้ำร้อนๆที่ดูดความร้อนจากเครื่องยนต์ มาวนในคอยล์ และใช้พัดลมเป่าลมร้อนใส่ห้องโดยสาร (อุณหภูมิควบคุมด้วยเเรงพัดลม, ปริมาณน้ำร้อนที่ไหลในคอยล์ควบคุมโดยวาล์ว เหมือน Thermostat แอร์บ้าน)

ผมเข้าใจว่า ถ้ามันรั่ว ก็คือ เขาจะเปลี่ยนทั้งวงจร  แทนที่จะมานั่งหาจุดรั่ว แล้วถ้าเกิดหาไม่เจอ หรือผิดจุดขึ้นมา มันก็ยังจะรั่วต่อไป ซ่อมไม่หาย

เเต่ขึ้นอยุ่กับ design นะครับ, มัน design ได้หลายแบบ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 22:42:13 »

ไปหม้อน้ำอลูมิเนียมเต็มใบ ใบละ4000฿+/- ใช้กันยาวๆ  พร้อมติดออยเกียร์แยกด้วยครับ ช่วยระบายความร้อนเกียร์ได้ดี เกียร์ไม่พังเร็วและ ป้องกันน้ำรั่วเข้าไปในระบบเกียร์ด้วยครับถ้าหากมีเครื่องมือทำเองไม่ยากครับ ห้องเครื่องมาสด้า กว้างมาก รื้อง่ายกว่า ฮอนด้า แจ๊ส นิสสัน มาร์ช อัลเมร่า โน้ต และยาริสรุ่นแรกราวฟ้ากับดิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2021, 22:57:52 โดย deertesla »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 09:03:55 »
ถ้าพอทำเองเป็น 

สั่งจากเน็ตฯ  เลือกของได้ ตั้งแต่เทียบ  แท้โออีเอ็ม  แท้ ๆ  ดูให้ตรงรุ่น  ราคาถูกกว่าในศูนย์ ราว ๆ ครึ่งหนึ่ง

ถ้ามีความรู้  และเครื่องมือเล็ก  ๆ  ก็ทำได้แล้ว  รวม ๆ น่าจะไม่เกิน 4500

เวลาทำ  -  เติมน้ำยาหม้อน้า ไล่ลมออกจากระบบ  ไม่เกิน ชั่วโมง   

ผมเปลี่ยนเอ็กซ์เทรล  เฉพาะหม้อน้า   - น้ำยา  (โออีเอ็ม)  3200  ผมใช้เวลา  30 นาทีเสร็จ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 10:22:04 »
จริงๆ เป็นรถของน้องที่ทำงานครับ เป็นผู้หญิง ขับอย่างเดียว เข้าศูนย์ตามระยะเท่านั้น คงเปลี่ยนเองไม่ได้ครับ

เท่าที่ทราบคือ ช่างบอกว่า รั่วทั้งหม้อน้ำและท่อครับ

เลยคิดว่าจะหาอู่นอกทำดีกว่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ บ้านอยู่แถว ราชพฤกษ์ ครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 11:10:50 »
จริงๆ เป็นรถของน้องที่ทำงานครับ เป็นผู้หญิง ขับอย่างเดียว เข้าศูนย์ตามระยะเท่านั้น คงเปลี่ยนเองไม่ได้ครับ

เท่าที่ทราบคือ ช่างบอกว่า รั่วทั้งหม้อน้ำและท่อครับ

ผมว่าพี่สั่งอะไหล่แล้วพาไปอู่ที่ไว้ใจดีกว่าครับ   เปลี่ยนหม้อน้ำกับท่อทำไม่ยากใช้เวลาไม่นานก็เสร็จแล้วครับ  ให้เค้าลางานสัก1วัน หรือจองคิววันเสาร์  จอยเำอีกครั้งว่าตัดระบบน้ำออกจากเกียร์ไปเลย  และติดออยเกียร์แยก  จะได้หมดปัญหาน้ำรั่วเข้าเกียร์ครับ  ซึ่งทั้งเปลี่ยนหม้อน้ำ+ท่อน้้ำติดออยแยกนี่  เท่ากับในใบ้านราคาที่ศูนย์เสนอพอดีครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 11:41:28 »

ถ้าเป็นผู้หญิง ไม่รู้เรื่องรถ ขับอย่างเดียว
ให้ทำที่ศูนย์ไปเลยครับ ส่วนต่างจากอู่นอก
ไม่ได้มากจนรับไม่ได้ แต่การทำที่ศูนย์จะตามมา
ด้วยการรับประกันทั้งตัวอะไหล่และงานซ่อม
มีปัญหาภายหลังยังติดตามประวัติได้

ซ่อมอู่นอก ถ้าเกิดอะไรภายหลัง การเข้าพูดคุย
เจรจาจะยากกว่ามากสำหรับผู้หญิง หรือคนที่ไม่
ถนัดเรื่องรถ

บางที ทางเลือกที่เหมาะสมกับเราผู้เชี่ยวชาญเรื่องรถ
ก็ไม่ได้เหมาะสมกับคนที่ไม่รู้อะไรกับรถนะครับ
เกรงว่าจะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายน่ะครับ

อีกเรื่องนึงที่ชวนคิดคือการที่ช่างศูนย์เสนอให้เปลี่ยนท่อทาง
ฮีตเตอร์ด้วย ซึ่งเราอาจคิดในแง่ที่ว่าชวนให้เสียเงินมากขึ้น
แต่ผมกลับมองว่า ช่างมีความชำนาญรถและประเมินสภาพ
รวมทั้งระยะเวลาและระยะทางที่รถถูกใช้งานมา
มันเป็ราคาที่รถมีฮีตเตอร์ต้องจ่าย เป็นสิ่งที่ช่างอู่จะไม่เสนอ
ให้เจ้าของรถเปลี่ยนแน่ๆ แต่การซ่อมหม้อน้ำรั่วครั้งนี้
ถ้าไม่ได้เปลี่ยนท่อฮีตเตอร์ ซึ่งอีกไม่นานท่อนี้ก็น่าจะรั่ว
เพราะดูจากอายุรถ และเมื่อถึงเวลานั้น น้ำหม้อน้ำก็จะ
แห้งหายอีก และพาลทำให้คิดว่าการซ่อมหม้อน้ำนั่วในครั้งนี้
มันไม่จบเอาน่ะสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2021, 11:59:07 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 12:01:26 »

ไม่แน่ใจว่าผิดกฏไหมนะครับ ลองดูที่นี่ อะไหล่แท้ ก็ไม่แพงมากครับ  https://www.facebook.com/Mazdashop-701728776541218/
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 12:56:55 »
ความเห็นผม จากที่ใช้มาสด้ามาประมาณปีกว่าๆ (รถมือสอง)

อู่นอกเฉพาะทางมาสด้าส่วนใหญ่ราคาไม่ถูกครับ เทียบกับอู่นอกโตโยต้า ฮอนด้า ผมว่าแพงกว่าพอสมควร
แต่เรื่องฝีมือช่าง อู่ที่ผมเข้าจัดว่าเชี่ยวชาญครับ

บางอู่ใช้อะไหล่เหมือนของศูนย์ ต่างที่ค่าแรงและฝีมือ
หรือพวกช่วงล่างที่ใช้อัดบูชเอา ส่วนตัวผมว่าอู่ดังๆในคลับทำแพงทั้งนั้น เพียงแต่มันถูกกว่าศูนย์เกินเท่าตัว คนเลยทำกกันเยอะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 14:45:11 »
ยืนยันว่า อู่นอกมาสด้า ซ่อมบางอย่างราคาใกล้ๆศูนย์ครับ เพราะอะไหล่เบิกศูนย์
ส่วนที่ต่างกันก็จะเป็นค่าแรงครับ
ยกเว้นบางอู่ จะมีอะไหล่เทียบให้เลือกด้วย อันนั้นก็จะถูกหน่อยครับ

ออฟไลน์ basboths

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 01:04:34 »
1. เบิกอะไหล่แท้จากวรจักรครับ คุณภาพดีกว่าตัวเทียบของ denso cool gear พอสมควร แต่ถ้างบน้อยใช้ denso cool gear ก็ได้ครับ ราคาต่างกัน 1000-1500 บาท
2. ท่อฮีทเตอร์ แนะนำให้เปลี่ยนครับ เพราะมันมีส่วนที่เป็นพลาสติกแข็งเสื่อมง่ายมาก ของผมท่อแตกน้ำกระจายเครื่องฮีทไปเลยครับ (ตรงตำแหน่งที่วงสีแดงในรูป ตอนผมเปลี่ยนซื้อเฉพาะพลาสติกที่หักไม่ได้ เค้าบังคับซื้อท่อยางด้วย)
3. เปลี่ยนอู่ที่ไหนก็ได้ครับเอาที่ไว้ใจได้ก็พอ แต่แนะนำให้ซื้ออะไหล่ไปเอง เปลี่ยนเองยังได้เลยครับ ไม่ยาก มีคลิป youtube เปลี่ยนให้ดูหลายคลิป

ถ้าใช้หม้อน้ำ denso cool gear 2500-3500 บาท + ท่อฮีทเตอร์แท้ 1000-1600 บาท

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2021, 01:31:32 โดย basboths »

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 06:58:58 »
อู่1Plus ซอยบางกร่าง 11 ครับ

เดิมเค้าเปิดร้านขายอะไหล่อยู่แล้ว ตอนนี้เปิดงานซ่อมเพิ่ม อยากได้อะไหล่ตัวไหน หาให้ได้หมดทั้งของแท้ของเทียบครับ

ออฟไลน์ poryaiii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2021, 14:49:50 »
อู่นอกเฉพาะทาง Mazda ลองดู Sky Team Auto Service ถนนกาญจนาภิเษก หรือ  Oilkrub แถวพระราม 2 ครับ
CX5 2.5G
Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 11:38:52 »
ถ้ารู้สาเหตุต้นเหตุสั่งชิ้นนั้นจากในLAZหรือSHOPดีกว่าครับ หาร้านที่รัวิวดีๆน่าไว้ใจ แล้วให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยนให้ถูกกว่าเยอะครับ ผมก็ใช้วิธีนี้ตลอดชิ้นไหนพัง สั่งเอาให้ช่างแถวบ้านเปลี่ยนค่าแรงไม่แพง

ออฟไลน์ cresendo31

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2021, 15:10:22 »
ผมเคยใช้บริการ 2 อู่นี้ครับ
1. Mazdashop นนทบุรี
2. MES (MooEngineShop) พระราม 9
Search ใน Facebook ได้เลยครับ