ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพลักษณ์ในประเทศไทย  (อ่าน 10799 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nitrouz

• Newbie
  • *
ภาพลักษณ์ในประเทศไทย
« เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 19:10:00 »
รถที่มีภาพลักษณ์ยืนหนึ่งในประเทศไทย แน่นอนต้องเป็น Benz
แล้วอันดับ 2,3,4,5 เพื่อนๆว่าเป็นค่ายไหนกันคับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ภาพลักษณ์ในประเทศไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 19:45:26 »
ภาพลักษณ์คืออะไรครับ แล้วพวกที่ขับพวก RR supercar ภาพลักษณ์ไม่ดีเหรอ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 19:56:41 »
วัดจากอะไรครับว่า ยืน 1

ออฟไลน์ n

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 20:32:10 »
ตามความคิดผมนะครับ
1.เลกซัส (คนรวยจริงถึงซื้อมาขับ เพราะแพงกว่าBenz 555)
2.AUDI (ดูดีมีชาติตระกูล)
3.BMW (ช่วงหลังทำรถดูPremiumมาก น่าหาซื้อมาใช้)
4.Benz (ตอนนี้ดูธรรมดาไป มีทั้งราคาถูกและแพง คนไม่รวยจริงยังหาซื้อมาขับได้ ตามค่านิยมเพื่อประดับบารมี)
5.Volvo (ทำรถออกมาดีมาก แต่ทำยังไงก็ยังดูเป็นม้ารองตลอด)

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 20:38:46 »
ถ้าไม่นับ แบรนด์เหนือกว่าหรือประมาน Porsche ขึ้นไป คนที่ไม่เล่นรถก็คงเรียงตามนี้ครับ

Benz> Bmw> Audi> Volvo> Lexus

ถ้าคนดูจากราคารถแบะความติสท์ก็อาจจะมองแบบหลังไปหน้า
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 21:13:39 »
ถ้าไม่นับ แบรนด์เหนือกว่าหรือประมาน Porsche ขึ้นไป คนที่ไม่เล่นรถก็คงเรียงตามนี้ครับ

ถ้าคนดูจากราคารถแบะความติสท์ก็อาจจะมองแบบหลังไปหน้า

ในระดับนี้นับแบบนี้เหมือนกันครับ

ผมใช้ lexus นะ ใส่ทะเบียนโฟร์ ยามยังไม่โบกเลยครับ โบกให้ c w204 ตอนใช้ f30 ทะเบียน random ก็ยังโบกให้เยอะกว่าครับ

อย่างที่บอกคนที่อยู่ในบอร์ดนี้ชอบรถ ศึกษาเรื่องรถจะดูจากราคา แต่คนนอกเค้ามองกันว่า toyota อ่ะ ยุโรปก็ต้องมาก่อนซิ ตราดาว 190e ก็เป็นรถหรูถ้าเทียบกับ lexus

ออฟไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 22:08:19 »
สำหรับ ปสก.ส่วนตัวแล้วผมให้

Jaguar > Audi > BMW > Volvo > Lexus

จากที่ใช้ Lexus อยู่ บอกเลยว่าคนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถบางคนไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลยด้วยซ้ำ แม้แต่ยามที่มหาลัยผมโดยปกติจะต้องจดรายชื่อยี่ห้อรถที่เข้าจอด ยังต้องถามผมเลยว่าใช้รถยี่ห้ออะไร

อยากถาม จขกท. เหมือนกันว่าถ้าเบนซ์ยืน 1 แล้วอย่าง roll-royce นี่อยู่ระดับไหนครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 22:10:46 »
ผมไม่สนคนอื่นเลยครับ
อยากใช้อะไรก็ใช้
BMW 2002, W108 280s
Civic 3 dr., Ford Mustang
CLS, G30, Civic FD, W211, SAAB 900s  ผมใช้หมด ไม่สนคนอื่น
ซื้อที่เราชอบ ขับแล้วจะมีความสุข

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 22:53:39 »
ผมว่านะเบ๊นซ์นี่ ดูธรรมมดาไปแล้วมากว่า  เพราะคนรวยมากแต่อายุเยอะก็ขับเบ๊นซ์เก่าๆ หรือคนธรรมดาที่เป็นข้าราชการ หรือข้าราชการเกษียณ มีแต่บ้านเช่าเงินเดือนบำนาญเกือบติดลบไม่รวยบางคนก็ซื้อเบ๊นซ์โลงจำปาหรือรุ่นใหม่กว่ามาขับก็มี  เอาจริงๆนะ  รวยมากจริงๆมันวัดจากตรงนี้ไม่ได้ เพราะบางคนระดับเศรษฐีไม่เงินทรัพย์สินหลายๆล้าน ยังขับรถขับเล็กอย่างพวก มาร์ช บริโอ้ สวิฟต์ มาสด้า2ไปจ่ายตลาดกันอยู่เลยครับ  บางคนนี่แต่งตัวได้ปอนๆจนไม่คิดว่าเป็นเศรษฐีก็มี แต่บบางคนไม่รวย  (ขายตรง แชร์ลูกโซ่)  นี่สร้างภาพลักษณ์มากผิดจากความจริง  แต่การสร้างภาพนี่ก็หลอกเหยื่อให้มาติดกับดักลูกโซ่ จนคนเหล่านั้นรวยติดปีกไปก็เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2021, 23:28:09 โดย deertesla »

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 23:17:59 »
Alphard ดูจากบนท้องถนน ;D
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Nitrouz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 23:57:58 »
สำหรับ ปสก.ส่วนตัวแล้วผมให้

Jaguar > Audi > BMW > Volvo > Lexus

จากที่ใช้ Lexus อยู่ บอกเลยว่าคนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถบางคนไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลยด้วยซ้ำ แม้แต่ยามที่มหาลัยผมโดยปกติจะต้องจดรายชื่อยี่ห้อรถที่เข้าจอด ยังต้องถามผมเลยว่าใช้รถยี่ห้ออะไร

อยากถาม จขกท. เหมือนกันว่าถ้าเบนซ์ยืน 1 แล้วอย่าง roll-royce นี่อยู่ระดับไหนครับ

ผมอาจจะตีความไม่เคลียร์ ผมหมายถึงรถในระดับทั่วไป
และขีดเส้นใต้ ภาพลักษณ์ในประเทศไทย คับ

RR ป้าแถวบ้านไม่รู้จักคับ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 00:55:30 »
ปี 2021 น่าจะมี Update กันนิดนึงครับ
Benz ได้ภาพในกลุ่มแมส ส่วน Lexus ภาพลักษณ์ในกลุ่ม กทม.ชั้นใน
หลังๆ ผมเห็นรถตู้ Lexus LM ทะเบียนโหดๆแทบทุกคัน

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 02:24:39 »
ผมขอเรียงใหม่นะครับ

1. Rolls Royce, Buggati, Koenigsegg, Pagani

2. Bentley, Aston Martin, Ferrari, Lamborghini, Mclaren

3. Porsche, Marserati

4. Lexus, Benz, BMW, Audi, Volvo, Jaguar, Land Rover

5. Toyota, Honda, Nissan, Mazda, Mitsubishi, Suzuki

ikky

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 06:56:42 »
มันขึ้นกับว่าถาม "ใคร" มากกว่าครับ
ผมยกตัวอย่าง GTR ละกัน

ถามคนชอบรถ
- ภาพลักษณ์โคตรดี รถแรงเทียบเท่า supercar ขับแล้วอย่างหล่อ

ถามคนทั่วไป
- รถสปอร์ต Nissan เหรอ สวยดี แต่ชอบ Porsche มากกว่า

ถามคนไม่รู้เรื่องรถเลย
-คันนี้รถรุ่นอะไรเหรอ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 07:42:35 »

เห็นด้วยครับ มาตราฐานก็แบบนี้ ถ้ามากกว่านี้คือ เศรษฐี

เอาจริงนี่ Lexus มันก็ไม่ได้แพงกว่าเบ้นส์อะไรมากมายมาย คนซื้อเบ้นส์ หลังๆ อัพเกรดไปพอช กันเยอะขึ้นแล้ว หรือรถราคาที่แพงขึ้น คงไม่ใช่ปัญหาที่จะไม่มีเงินซื้อ ส่วนตัวมองว่าภาพจำคนทั่วไปมันไม่ชัดเจน ถ้าเทียบกับกลุ่มยุโรป ยิ่งพอตกรุ่น คนยิ่งลืมง่ายไปอีก

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 07:55:13 »
ดีจัง ขับ bmw มือ2 เก่าๅ ราคาถูกกว่าคนซื้อรถ b segment ใหม่ๆ เกือบครึ่ง

ดูรวยกว่า มีภาพลักษณ์น่านับถืออีกต่างหาก

แบรนด์หรู ช่างดีกับชีวิตจริงๆครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 08:13:32 »
แล้วแต่ว่า ภาพลักษณ์นั้น ใครจะเป็นผู้มอง

ถ้าคนทั่วไป คนส่วนใหญ่ ที่ไม่ได้อยู่บอร์ดนี้ หรือ บอร์ดรถยนต์ เป็น ตาสี ตาสา ยายมี ยายมา ... แน่นอนครับ

อันดับ 1 คือ ดาวสามแฉก
อันดับ 2 คือ ใบพัดสีฟ้า
อันดับ 3 คือ ไวกิ้ง .. ผมให้ ไวกิ้ง เพราะถ้าไป ตจว เช่น ติดต่อ นายกอบจ หรืออะไรประมาณนั้น เค้าไม่รู้ รถหน้าเป็นห่วง หรอกครับ
อันดับ 4 คือ หน้าเป็นห่วง
อันดับ 5 คือ เล็กสั้น

แต่แน่นอน ถ้าเป็นคนเล่นรถ คนรู้จักรถ มันก็จะกลับกัน เห็นคนขับ เล็กสั้น ในมุมคนรู้เรื่องรถ ก็จะมองว่า คนๆนี้เก๋าพอตัว ไม่ได้ซื้อรถตามกระแส อะไรแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 08:34:02 »
มุมมองชาวบ้านอันดับ1คือ Benzไม่มีข้อสงสัย อันดับ2 BMW อันดับอื่นๆเค้าไม่ค่อยสนใจกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 08:58:17 »
ถ้าแบบคนเล่นรถไม่เป็น ก็ตามที่เพื่อนสมาชิกบอกแหละครับ

แต่สำหรับคนที่เล่นรถเป็น มันไม่ค่อยจะมีอันดับหรอก
เช่น เมื่อคุณเจอโฟล์ค​เต่าโบราณ ทำแท้ทั้งคันแถมเก็บสีใหม่เอี่ยมอ่องดุจหลุดมาจากโชว์รูมเมื่อครั้งที่เปิดตัว มีเหรอที่คุณจะไม่รู้สึกว่าเจ้าของมีภาพลักษณ์เช่นไร

หรือ ถ้าเป็นฝั่งรถใหม่ คนที่ใช้ lexus ผมว่าสายตาคนเล่นรถย่อมมองว่าดีกว่าคนขับเบ๊นซ์อยู่แล้ว ด้วยความที่รู้ๆกันอยู่

คนขับ เปอร์โย ซีตรอง ซาบ สภาพดีมากๆ ย่อมมีภาพลักษณ์ที่ดีเสมอ ใจรักในรถครับ อะไรก็ดูดีหมด สำหนับคนเล่นรถ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 09:05:57 »
รถหรู สำหรับ "ชาวบ้านชาวตลาด" ที่ไม่ใช่นักเล่นรถ ไม่มีความรู้เรื่องรถ
โดยเฉพาะ "ตจว." แบบผม
1. MB  2. BMW  มีแค่นี้จริงๆ!!
อาจจะมี 3. มาแบบอ่อนๆ คือ Volvo

ขนาดขับ Cayenne ไป "งานปิดทองฝังลูกนิมิตร" ตาม "บ้านนอก"
เด็กรถ ยังโบกให้ MB W124 ก่อนเลย  ;D
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 09:10:17 »
ภาพลักษณ์ดีที่สุด ลองดูยี่ห้อที่มีตามนี้ครับ

1. ออพชันน้อย
2. ราคาแพง
3. และยังดันขายดี

นั่นแหละภาพลักษณ์ดีที่สุด เพราะมันขายอยู่อย่างเดียวไง ::)

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 09:19:03 »
ความจริงเจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึงงานวิจัยนะครับ ว่า คนหมู่มากที่สุด
mass  มากที่สุด.....ในประเทศไทยรถหรูของเค้าคืออะไร

ไม่ใช่เอาความรู้สึกส่วนตัว ที่เล่นรถเป็นแบบห้องนี้ตัดสิน

ขับ RR ไปต่างจังหวัดมีคนรู้จักกี่คน..
ขับ aston ไปงานกฐิน ได้ที่จอดไหม

แต่แน่นอน ผมให้มันหรู ภาพลักษณ์ดีที่สุด

น่าจะเอาประสพการณ์การขับรถยี่ห้อแพงๆ มาคุยกันนะครับ เวลาขับไปไหนมาไหน
นั่นทำให้เราเจอกับคนหมู่มากก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 10:04:41 »
BENZ ผมว่าจัดเป็นรถยี่ห้อแรกๆ ที่คนที่ประสบความสำเร็จทางธุรกิจ เลือกซื้อเลยนะ ...

รุ่นเพื่อนๆผม ที่ทำธุรกิจส่วนตัวและร่ำรวย ส่วนใหญ่ซื้อเบนซ์ไว้ในโรงรถทั้งนั้น

ส่วนคนที่เป็นเจ้าของธุรกิจใหญ่ๆหรือรวยอยู่แล้ว ... ผมไม่เคยเห็นว่า ใครที่ไม่มี Benz เลยนะ ส่วนจะมีรุ่นอื่นมาแซมเช่น BMW หรืออื่นๆ แต่ยังไงในโรงรถก็ต้องมี Benz ครับเห็นทุกบ้าน ...

ผมว่า Benz ยังเป็นสัญลักษณ์ของความสำเร็จในธุรกิจได้ดีกว่ารถยี่ห้ออื่นนะ ... ถ้าการเข้าพบลูกค้า หรือเจรจาทางธุรกิจในสนามกอล์ฟ คนนึงขับ BMW อีกคนขับ Benz ทางธุรกิจผมมองว่าคนขับ Benz ก็ดูดีกว่าภูมิฐานกว่านะ ...

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 10:07:32 »
ผมนี่บอกเลย เอาไม่ไกลเลย "เมีย" ผมเอง เป็นผู้หญิงที่ไม่เล่นรถอะไรทั้งสิ้น ชีวิตชีนอกจากรถญี่ปุ่น ก็รู้จักแค่เบนซ์ บีเอ็ม แล้วข้ามไปโน่น ปอเช่ เฟอรารี่ ไปเลย ยี่ห้ออื่นๆนี่คือ ไม่รู้จัก และไม่จัดอันดับ

ผมนี่อยากได้ Rx300 มากเลย ติดที่เมียบอกรถยี่ห้ออะไรเนี่ย เอาเบนซ์ไม่ดีกว่าเหรอราคา 5 ล้าน

รถสปอร์ตของชีต้องเปิดประทุน ไม่เปิดประทุนไม่สปอร์ต พาไปดู CLS53 บอกจะซื้อ เมียบอกเอา E-Cabriolet สวยกว่า เพราะเปิดประทุนได้ดูสปอร์ต???  พาไปดู 911 บอก 718 Boxter สวยกว่า เปิดประทุนได้ 55555+

ฟันธง รถที่มีภาพลักษณ์ที่ยังไงก็หรูในสายตาคนไทยทั่วไป คือ เบนซ์ บีเอ็ม และปอเช่ นอกนั้นไม่นับ เพราะไม่รู้จัก แพงแค่ไหนก็ไม่รู้จัก ส่วนพวก Super Car มันเกินจินตนาการพวกเขา ก็ไม่นับ คือรวยฉีกไปเลย ไม่นับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2021, 10:09:05 โดย AgentMolder »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 10:35:20 »
สำหรับชาวไร่ชาวนาอย่างผม ที่ 1 คือ Fortuner ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 10:52:53 »
สำหรับชาวไร่ชาวนาอย่างผม ที่ 1 คือ Fortuner ครับ
ใช่ครับ ขนาดลูกน้องผม บอกว่าจะไปออกเก๋ง ที่ไหนได้ มันคือ ฟอร์จูเนอร์นี่หว่า เขาบอกว่าแค่นี้ก็หล่อไปทั้งตำบลแล้ว

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 11:13:42 »
ตาสีตาสา พ่อค้าแม่ขายตามตลาด น่าจะมองเบนซ์ที่ 1 มั้งครับ

ออฟไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 11:14:13 »
เอาแค่มนุษย์เงินเดือนอย่างผม ธุรกิจส่วนตัวก็ยังไม่มี ยังอยากได้เบนซ์มาประดับโรงรถเลยครับ  ::)

มันเป็นเหมือนภาพลักษณ์ไปแล้วว่าคนมีเบนซ์ดูภูมิฐานสุด แม้เบื้องหลังอาจจะไม่มีอะไรสักอย่างเลยก็ตาม

ดังนั้นสำหรับผม Benz > BMW > Audi > Volvo ครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 12:26:10 »
ตจว. ชอบโตต้า ฟอร์จูนเนอร์ ครับ บ้านมีเงิน แต่เดี๋ยวนี้มีเพิ่ม ฟอร์ด แรปเตอร์ คันใหญ่ๆ รถกระบะคนมีเงินครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 06, 2021, 12:27:55 »

ผมก็ว่า fortuner นะ........ยืนหนึ่งในด้านลบ :D :D :D :D