ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆเวลาที่ซื้อรถใหม่ ได้ทะเบียนรถใหม่แล้วผลรวมแย่ จะเปลี่ยนไหมครับ  (อ่าน 11077 ครั้ง)

ออฟไลน์ adsajan

• Jr. Member
  • **
ผมนี่ละ ขับรถมาตั้งแต่ปี41 เปลี่ยนรถมาก็หลายคัน ไม่เคยสนใจพวกฤกด์ยาม ทะเบียนเลย
ได้มายังไงใช้ไปยั่งงั้น ตั้งแต่ปี41 จนถึงปัจจุบันไม่มีแม้แต่จะเฉี่ยวชนเลย ขายต่อทีไรเต๊นรถตบตีแย่งกันเลย บางเดิมๆทั้งคัน  กลับกันเพื่อนผมออกฤกด์งามยามดี พระชื่อดังเจิม ทะเบียนโครตมงคล ชนคว่ำจนต้องขายซาก
-ไม่เคยเมาแล้วขับครับ
-ขับเร็วแต่สนใจศึกษาเรื่องเทคนิคต่างๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
หากเหลือกิน เหลือใช้ เหลือเฟือ
เปลี่ยนใหม่เถอะ

หากไม่สบายใจ
เปลี่ยนใหม่เถอะ

หากตรงกันข้าม กับที่ผมเขียนไป
อย่าเลย มันเป็นเรื่องสมมติทั้งนั้น ให้หมอดูตกงานบ้างครับ
--
แก้คำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2016, 12:15:10 โดย promt »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ผมเอาแต่ตัวเลขครับ มีหลายคนบอกว่า ตัวผมห้ามขับรถทะเบียนที่มีเลข 1 หรือ 5 ซึ่งที่บ้านมีคันนึ แต่ผมไม่ได้ขับเพราะเป็นรถบริษัท พ่อไม่ให้ขับแตะเลย รถเพื่อนๆที่ขับบ่อย มี 5 แค่ 2 คัน ผมขับมาคันนึง แค่เกือบชนครั้งเดียว แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร ผลรวมไม่ค่อยสน

ถ้าจะออกรถใหม่ คราวนี้คงจองทะเบียนเอง เอาเลขที่ชอบ หรือไม่มี 1 กับ 5 พอครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ครับ ถ้าคิดมากเรื่องตัวเลขคงหาจองเลขที่ต้องการทีเดียวไปเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ NavaneS

เห็นคนตอนแต่งงานก้อดูสารพัดฤกษ์ยาม  ต้องไปรับตอนตีสอง สวมแหวนตีห้าห้านาที  เก้าโมงเก้านาทีบ้างละ.. วนรถกี่รอบๆ

สุดท้าย หลายๆคู่ก้อ แยกทางกันตั้งแต่ไม่กี่เดือน หรือสองสามปี... ::)
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ apinui

เข้ามาบอกว่า ไร้สาระเหมือนกันครับ ....

มีอะไรยืนยันว่า จะแย่ครับ แค่ใครก็ไม่รู้ หน้าตาเป็นไงก็ไม่รู้ ตำราไหนก็ไม่รู้บอกว่า เลขนี้ ชีวิตจะแย่ .....

ถ้าเชื่อใครก็ไม่รู้บอกว่าชีวิตเราจะแย่ ... เราจะทำอะไรก็แย่ตลอดล่ะครับ

เชื่อตัวเองครับ สองมือเราอยู่บนพวงมาลัย สองเท้าเราอยู่ที่คันเร่งและเบรค .... ใครจะกำกับชีวิตเราได้ นอกจากตัวเราเองครับ ...

ออฟไลน์ bravo

มีกี่ประเทศในโลก ที่เวลาจะซื้อรถแล้วต้องดู โน่น นี่ นั่น อย่างประเทศไทย

ประเทศที่พัฒนาแล้ว เขาไม่ทำอะไรแบบเรา แต่สถิติอุบัติเหตุบนท้องถนนเขา ต่ำกว่าเรา

เพราะคนไทยให้ความสำคัญกับเรื่องที่ไม่สำคัญ

แต่เรื่องที่สำคัญ กลับไม่ให้ความสำคัญ เช่น เคารพกฎจราจร มีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทาง

ผมเคยสังเกตุบางคนโพสรูปตัวเองตอนขับรถ ของขลังค์ในรถเพียบ แต่ไฟเตือนคาดเข็มขัดนิรภัย โชว์บนเรือนไมล์

คนไทย พอเกิดอุบัติเหตุ จะบอกว่า ฟาดเคราะห์ ปีชง จะไม่โทษตัวเอง เมื่อตัวเองไม่ผิด ก็ไม่ต้องแก้ไข

ปล.ถ้าจิตใจเราเข้มแข็ง ก็จะไม่หวั่นไหว ไม่ต้องหาที่พึ่งทางใจครับ

ปล. 2 ผมเคยขับรถที่หลายคนทักว่า เลขทะเบียนไม่ดี ผมขับอยู่ 7 ปี ตัวถังรถไม่เคยเคาะ ไม่เคยโป๊วสี ไม่เคยเปลี่ยนอะไหล่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 18:55:12 โดย bravo »

ออฟไลน์ bravo

ถ้าคุณไม่สบายใจแนะนำให้เปลี่ยนครับ

ส่วนตัวผมไม่สนใจเรื่องเลขมงคลหรือโชคลาภครับ แต่ผมเลือกเลขที่มองแล้วสวยก็พอครับ

เพราะ อย่างนามสกุลผมเอง ตามตำราพวกนี้จะกี่ที่ กี่ตำราก็บอกว่า นามสกุลผมไม่ดีครับ ผลรวมแย่มากเลยด้วยซ้ำ

แต่ผมไม่เปลี่ยนครับ เพราะนามสกุลผมเป็นนามสกุลพระราชทานโดยราชกาลที่ ๕ ผมถือเป็นมงคลยิ่งกว่าตำรา หรืออาจารย์ที่ไหนมาบอกครับ

ขอแจมนะครับ
ผมเจอเพื่อนเก่า สมัยเรียน ม.ปลาย มีเพื่อน 3-4 คนเปลี่ยนชื่อใหม่ เพราะหมอดูทัก บางคนทำพิธีนอนในโลงศพ เพื่อแก้เคล็ดเวลาเกิดด้วย เพราะเชื่อว่าจะโชคดี ก้าวหน้า ร่ำรวย
เพื่อกลุ่มนี้ ตอนสมัยเรียน ที่บ้านเขาฐานะดีกว่าบ้านผมเยอะเลย
แต่ตอนนี้ รายได้ต่อเดือนของเขา ต่ำกว่าผมเป็นเท่าตัวครับ(ไม่ได้อวดรวยนะครับ แค่ยกตัวอย่างให้เห็นชัดเจน)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ส่วนตัวนะ ไม่เปลี่ยนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ XyteBlaster

สำหรับ จขกท  เปลี่ยนครับ .. เพื่อความสบายใจ

สำหรับตัวผมเอง ไม่เปลี่ยนครับ .. เคยมีหมอดู (แม่นมาก) มาทัก ..

ว่ารถคันนี้ได้เพราะความอุตสาหะใช่มั้ย .. .. เลขนี้บอกถึง ความ ... .. .. บลา ๆ

แต่ผมล็อกเลขให้ตรงกันรุ่นรถ .. หมอดูเงิบไปเลย ..

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เลขตัวเดียว 1,2,3,.....,9
เลขคู่ สองตัว 11,22,33,....,99
เลขตอง สามตัว 111,222,333,.....,999
เลขโฟ สี่ตัว 1111,2222,3333,.....,9999

เวลาประมูลแพงมากๆ ครับ ราคาสูงยันหลักล้านบาท

ขับไปไหน ดูดี มีคนเกรงใจ

แต่ถ้าดูในตำรา ตายแน่ๆ เพราะมี เลขอัปมงคลเยอะ หรือ ผลรวมแย่

เรื่องนี้ แล้วแต่ความเชื่อครับ  :)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ SM.

แล้วแต่ความเชื่อครับ ของแบบนี้

พวกเลขมือถือ ผมลองกรอกตามใน web ที่ขายเบอร์มงคล กรอกเบอร์ไหนไป มันก็ว่าไม่ดี สรุปต้องซื้อเบอร์เค้าครับ ถึงจะเบอร์ดี

ออฟไลน์ bahamu

เคยได้ยินว่ารถบางคันออกมาใหม่ๆ รวนตลอดเสียโน้นเสียนี้
ช่างซ่อมคันอื่นหายคันนี้ไม่หายขาด ทะเบียนเปลี่ยนไปหลายมือ
หลายจังหวัดก็ซ่อมไม่จบ ทั้งที่ช่างซ่อมคนเดิม

สุดท้ายต้องตัดขายเป็นเศษเหล็ก เพราะไม่มีคนอยากซื้อต่อ

บางคันประกอบดีกว่ารึไงไม่ทราบ เครื่องแรง เดินเบาต่างจากคันอื่น
ที่เขาว่าอืดคันนี้แรง เปลี่ยนมือไปหลายจังหวัดคนใช้ถนอม
รถยังใช้ดีอยู่ ไม่เกี่ยวกับทะเบียน

เรื่องแม่ย่านางรถ เรือ ยังน่าเชื่อมากกว่าเลขทะเบียนเยอะ
โขลนเรือโบราณ เอาคนสังเวยทั้งเป็น อันนั้นเฮี้ยนจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 22:27:09 โดย bahamu »

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
********************************************************************************

ขอบคุณ พี่ๆใน HLM ทุกๆคนที่เข้ามาตอบมากๆเลยครับ  :-* :-* :-*

ขอบคุณทุกคำแนะนำ ทุกๆคอมเม้นเลยครับ ผมอ่านทุกคอมเม้นเลย รู้สึกสบายใจขึ้นเยอะมาก  ;) ;) ;)

****สรุป**** คงไม่เปลี่ยนแล้วครับ ใช้เลขที่ได้มานี่แหละ  เพราะผมลองหาๆดูเลขที่ว่าดีเลิศสำหรับผม ราคาก็ปาไป 40-70K

ถ้าจะเสียตังตั้งแต่เริ่มขนาดนี้ผมว่าไม่ดีแล้วแหละ (แต่สำหรับคนมีตังคงไม่คิดอะไรเพราะซื้อความสบายใจ)  ผมแค่มนุษยเงินเดือน  ::)  ;D ::)

เพราะท้ายที่สุดแล้ว มันก็แค่ตัวเลข เปลี่ยนแล้วอาจจะสบายใจขึ้น แต่มันคงลำบากตังในกระเป๋า ::) 

********************************************************************************

ออฟไลน์ SLuang

อาเพื่อน เชื่อหมอดูทำทุกอย่างเกี่ยวกับตัวเลขรถ  ตอนแรกๆ  หาแผ่นทองคำเปลวมาปิดตัวเลข โดนตำรวจจับปรับไปรอบ
ลงทุนไปทำเรื่องจอง และเปลี่ยนเลขทะเบียน ขับไม่ถึงปีชนรถเละ   ตัวเองเจ็บนอน รพ. รถประกันไม่ซ่อม   สรุปซื้อรถใหม่ เสียเงิน เสียทอง เจ็บตัว

จากกรณีนี้  ทำให้ผมไม่เชื่อตัวเลขใดๆ  ทั้งสิ้น

ออฟไลน์ whoami

ถ้าเลขบัตรประชาขนเป็นกาลกิณี จะเปลี่ยนยังไงครับ

ออฟไลน์ Tomz

ผู้หลักผู้ใหญ่บอก เลข 0 นั้นไม่ดียังงั้น ไม่ดียังงี้ ผมเลยจัดซะ 9000 เลย ขับมาทุกวันนี้ก็ เข้าปีที่ 3 แล้ว ยังไม่เคยชน หรือ โดนใครชนเลย

ปกติ ปลอดภัยดี มีแต่รอยขนแมว ขีดข่วนเล็กๆน้อยๆเองครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
ไอคำว่า เค้าว่ากัน สุดท้ายมั่วตลอด
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
แล้วแต่ความเชื่อครับ ของแบบนี้

พวกเลขมือถือ ผมลองกรอกตามใน web ที่ขายเบอร์มงคล กรอกเบอร์ไหนไป มันก็ว่าไม่ดี สรุปต้องซื้อเบอร์เค้าครับ ถึงจะเบอร์ดี

555 ::) ::)

อาเพื่อน เชื่อหมอดูทำทุกอย่างเกี่ยวกับตัวเลขรถ  ตอนแรกๆ  หาแผ่นทองคำเปลวมาปิดตัวเลข โดนตำรวจจับปรับไปรอบ
ลงทุนไปทำเรื่องจอง และเปลี่ยนเลขทะเบียน ขับไม่ถึงปีชนรถเละ   ตัวเองเจ็บนอน รพ. รถประกันไม่ซ่อม   สรุปซื้อรถใหม่ เสียเงิน เสียทอง เจ็บตัว

จากกรณีนี้  ทำให้ผมไม่เชื่อตัวเลขใดๆ  ทั้งสิ้น

::) ::) คิดเหมือนกันครับ เริ่มจะไม่ใส่ใจกับตัวเลขเท่าไหร่แล้ว
ถ้าเลขบัตรประชาขนเป็นกาลกิณี จะเปลี่ยนยังไงครับ

อันนี้ จี๊ดดดดสุด  ::) ::) ::)  นั่นสิครับ ทำไมนะทำไมหมอดูไม่เอาตัวเลขบัตรมา ดูด้วย 555

ผู้หลักผู้ใหญ่บอก เลข 0 นั้นไม่ดียังงั้น ไม่ดียังงี้ ผมเลยจัดซะ 9000 เลย ขับมาทุกวันนี้ก็ เข้าปีที่ 3 แล้ว ยังไม่เคยชน หรือ โดนใครชนเลย

ปกติ ปลอดภัยดี มีแต่รอยขนแมว ขีดข่วนเล็กๆน้อยๆเองครับ

เลขสวยนะครับนั่น 9000 ชอบเลยเลขนี้

ไอคำว่า เค้าว่ากัน สุดท้ายมั่วตลอด

นั่นสิครับ เค้าว่า ไม่รุ้เค้าที่ว่าเป็นใคร 5555555  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของแบบนี้มันอยู่ที่ตัวคนใช้นะครับ
ถ้าคุณเชื่อเรื่่องพวกนี้ คุณทำแล้วสบายใจไม่เดือดร้อนใครก็ทำไปเถอะ
แต่ส่วนตัวผมไม่เชื่ออ่ะ แต่ชอบเลขสวยๆแค่นั้นเอง ไม่ได้สนใจว่ามันจะมีความหมายอะไรหรืออย่างไร

ออฟไลน์ na_su03

• Newbie
  • *
ประเทศนี้ เลขสวยมาก่อนครับ มันดูดี ดูเท่ห์น่าเกรงขาม เรื่องผลรวมไร้สาระครับ บ้าบอ เป็นเครื่องมือปั่นเงินของคนขายเบอร์ กับหมอดูครับ