ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรก ระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 (หรืออาจจะ CX-30)  (อ่าน 18128 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: รถคันแรก ระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 (หรืออาจจะ CX-30)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 12:15:44 »
มาสด้าไม่ได้ร้ายแรงเท่าฮอนด้านะครับ ที่ตอนนี้ฮอนด้ามีปัญหาเรื่องสนิมจนพี่จิมได้ออกมาพูด แล้วเรื่องเกียร์ CVT พังแบบขาดในหลายคัน ยังไงมาสด้าก็ดูน่าใช้กว่าฮอนด้าครับ ปัญหาสนิมถ้ามันลามรอบคันแบบนี้ ซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ

ค่าแรงแพง ศูนย์บริการแย่ ของมาสด้านี่ หลายคนย้ำๆ พูดๆ เป็นแผ่นเสียงตกร่อง คนอ่านก็อ่านและเชื่อกันตามๆกันไปมาก .. (ซึ่งแท้จริงแล้วดีๆก็มีเยอะ และดีมากๆด้วย)

แต่สนิมของฮอนด้า แก้ไม่ได้ และไม่แก้ด้วย เป็นกับรถทุกรุ่น ตั้งแต่เปิดตัวยันจะตกรุ่นอยู่แล้วก็ยังเป็น ... city เบรคล็อคเบรคเอง ปัญหาความปลอดภัยก็ไม่พูดกันบ้าง ...

ตลกกับคนที่แอนตี้มาสด้าน่ะ ...

รบกวนแนะนำศูนย์มาสด้าที่ดีมากๆหน่อยครับ แฟนจะออก MZ2 ครับ

เครือแอลบาทรอส - รามอินทรา/ลำลูกกา
JP - เลียบด่วน
เภตรา - โซนปทุมฯ/นนท์
ออโต้แกลอรี่ - ปทุม/นนท์/ มีนบุรี
Biz - เอกมัย

ที่ผมใช้ประจำและไม่เคยมีปัญหาเลยและดีมากๆคือ แอลบาทรอส/JP ครับ ดีทั้ง2ที่ 
รถผม 6ปี เข้าปีที่ 7 มาสด้า 2 sky แอร์ผมไม่เย็น แค่แจ้งให้ตรวจเช็ค เค้าเครมแผงแอร์ให้ผมฟรี ได้แผงแอร์ใหม่ ฟรีน้ำยาแอร์ ฟรีค่าแรง ...  โดยที่ผมไม่ต้องออกแรงอะไรเลย เครมให้ผมแบบ งงๆ ..
ก่อนหน้า BT50 pro น้ำมันเกียร์ซึม เค้าก็เครมเกียร์ให้ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย ผมเคยโพสใปแล้วในนี้แหละ ลองหากระทู้เก่าๆดู ..

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: รถคันแรก ระหว่าง City hatchback vs Mazda CX-3 (หรืออาจจะ CX-30)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 12:35:02 »
เรื่องค่าแรงมาสด้าแพงนี่ผมอยากให้ดูเป็นที่ ๆ ไปครับ เหมารวมไม่ได้

ศูนย์บางจังหวัดก็บริการดี ค่าแรงไม่แพง แต่ศูนย์ใน กทม. จะไม่ค่อยดีครับ ผมเข้ามา 3 ที่แล้ว

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 12:39:44 »
มาสด้าไม่ได้ร้ายแรงเท่าฮอนด้านะครับ ที่ตอนนี้ฮอนด้ามีปัญหาเรื่องสนิมจนพี่จิมได้ออกมาพูด แล้วเรื่องเกียร์ CVT พังแบบขาดในหลายคัน ยังไงมาสด้าก็ดูน่าใช้กว่าฮอนด้าครับ ปัญหาสนิมถ้ามันลามรอบคันแบบนี้ ซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ

ค่าแรงแพง ศูนย์บริการแย่ ของมาสด้านี่ หลายคนย้ำๆ พูดๆ เป็นแผ่นเสียงตกร่อง คนอ่านก็อ่านและเชื่อกันตามๆกันไปมาก .. (ซึ่งแท้จริงแล้วดีๆก็มีเยอะ และดีมากๆด้วย)

แต่สนิมของฮอนด้า แก้ไม่ได้ และไม่แก้ด้วย เป็นกับรถทุกรุ่น ตั้งแต่เปิดตัวยันจะตกรุ่นอยู่แล้วก็ยังเป็น ... city เบรคล็อคเบรคเอง ปัญหาความปลอดภัยก็ไม่พูดกันบ้าง ...

ตลกกับคนที่แอนตี้มาสด้าน่ะ ...
ผมว่าลำเอียงมากเลยนะ  หลายคนเลือกที่จะไม่พูดข้อเสียด้วยซ้ำ  และปัญหาของมาสด้าจบง่ายกว่าฮอนด้าพอสมควรนะ  กลับเชียร์เฉยเลยทั้งที่สนิมลามทั้งคันมันร้ายแรงกว่าปั๊มติ๊ก  ที่แก้ง่ากว่าเยอะ  ยังไม่รวมปัญหาเรื่องเบรค ที่เป็นอันตรายสุดๆ  รวมไปถึงสายพาน cvt ขาดกระจุยอีก  อีกอย่างศูนย์ฮอนด้าห่วยแตกก็มีเหมือนกัน  เป็นผมไมซื้อไม่เชียร์หัวมันหรอก  ขับบนท้องถนนแต่ละครั้งเห็นแจ๊ส  city civic ขับปาด  เบียด จี้ตูด ขับซิ่งในเขตชุมชนให้เห็นบาอยมากทั้งแบบแต่งและไม่แต่งทั้งหลาย  สงสัยคิดว่าตัวเองเป็นเฟอร์รี่อยู่

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 12:43:50 »

รบกวนแนะนำศูนย์มาสด้าที่ดีมากๆหน่อยครับ แฟนจะออก MZ2 ครับ

เครือแอลบาทรอส - รามอินทรา/ลำลูกกา
ออโต้แกลอรี่ - ปทุม/นนท์/ มีนบุรี

ที่ผมใช้ประจำและไม่เคยมีปัญหาเลยและดีมากๆคือ แอลบาทรอส/JP ครับ ดีทั้ง2ที่ 
รถผม 6ปี เข้าปีที่ 7 มาสด้า 2 sky แอร์ผมไม่เย็น แค่แจ้งให้ตรวจเช็ค เค้าเครมแผงแอร์ให้ผมฟรี ได้แผงแอร์ใหม่ ฟรีน้ำยาแอร์ ฟรีค่าแรง ...  โดยที่ผมไม่ต้องออกแรงอะไรเลย เครมให้ผมแบบ งงๆ ..
ก่อนหน้า BT50 pro น้ำมันเกียร์ซึม เค้าก็เครมเกียร์ให้ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่าย ผมเคยโพสใปแล้วในนี้แหละ ลองหากระทู้เก่าๆดู ..

JP นี่โอเคเลยครับ ตอนผมจะเอา Mazda3 BL ไปเคลมโช้คฝาท้ายตามโปรแกรมรีคอล โทรถามศูนย์ใกล้บ้านคือตรงเทียมร่วมมิตร บอกไม่ทราบเรื่อง ผมเลยลองโทรไป JP แค่แจ้งรุ่นรถ เขาบอกเอาเข้ามาได้เลย หลังจากนั้นก็เลยใช้แต่ที่นี่มาตลอดครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 13:02:34 »
คนในนี้โดน มาสด้า เล่นไว้เยอะประสบการณ์ตรงเลยเยอะมั้งครับเลยมีเรื่องแชร์เยอะ ส่วน city คนในนี้อาจจะไม่ได้ใช้กันเยอะ เลยยังไม่มีเสียงบ่นออกมา ก็เหมือนผมถ้าให้บ่นมาสด้าก็ทีเรื่องให้บ่น ส่วนซิตตี้ผมก็ไม่มีเรื่องให้บ่นเพราะไม่ได้ใช้

ตอบ คำถาม จขกท ตัด cx30 ออกก่อนเลย เพราะเห็นบอกว่าเกินงบต้องเก็บตังเพิ่ม และเป็นรถคันแรก ยังไงใช้รถช่วงราคาที่เราสบายๆ จะได้เหลือเงินไปทำอย่างอื่น อย่าลืมว่าค่าตัวรถที่แพงขึ้น ประกันก็จะแพงขึ้นด้วย และล้อขอบ 18 เมื่อถึงรอบเปลี่ยน yoko แบบของติดรถ เส้นละ 5,000 กว่ารับได้ไหม ซึ่งจะทำให้ คชจ ประจำปีเพิ่มขึ้น ถ้าตรงนี้รับได้ก็ลุยได้

ส่วนเรื่อง city ผมไม่มีความเห็นเหมือนกัน แต่โดยรวมดูน่าใช้ ตัว hatchback สวยดี แต่คงต้องรอปัญหาเรื่องสนิมและเรื่องอื่นๆ ลงตัวก่อนถึงจะกล้าแนะนำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2021, 17:33:21 โดย อีกนิดก็แรง »

ออฟไลน์ supatuch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 13:24:38 »
ดู ยอดขาย ตอนนี้ ก็พอจะ Forecast  ปริมาณ อะไหล่ อู่ซ่อม ความถูก ของอะไหล่ ได้ละครับ  สนิม กับ ขับไปจะตาย กลางทาง รถชนตูด ตอนไหนก็ไม่รู้ เลือก เอาเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2021, 13:27:49 โดย supatuch »

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 13:33:26 »

JP นี่โอเคเลยครับ ตอนผมจะเอา Mazda3 BL ไปเคลมโช้คฝาท้ายตามโปรแกรมรีคอล โทรถามศูนย์ใกล้บ้านคือตรงเทียมร่วมมิตร บอกไม่ทราบเรื่อง ผมเลยลองโทรไป JP แค่แจ้งรุ่นรถ เขาบอกเอาเข้ามาได้เลย หลังจากนั้นก็เลยใช้แต่ที่นี่มาตลอดครับ
เอาจริงๆผมก็ ใช้ MAZDA มา 3คันแล้วนะ เริ่มตั้งแต่ Mazda3 BK มา BM แล้วก็มา CX5 รุ่นปัจจุบัน
ไม่ได้เจออะไรหนักๆเลย แล้วก็ไม่ได้พังง่ายศูนย์งี่เง่าอะไรขนาดนั้น ที่ใช้มาก็ทนใช้ได้นะ
เรื่องอะไหล่กับค่าแรงก็แพงกว่า Honda CRV 2.4 G4 ที่ใช้มา 8ปีแล้ว
แต่ก็ไม่ได้ถึงกับรับไม่ได้ เพราะตัวรถกับ Option การขับขี่ เหนือกว่าทาง Honda มากมาย
เอาแค่เครื่องเสียง รู้สึกดีทุกครั้ง ที่พอทำงานมาเหนื่อย ขึ้นรถฟังเพลง ก็ผ่อนคลายได้เยอะ
ขนาดภรรยาผม ที่ไม่ได้สนใจเรื่องรถอะไรเลย พาไปทดลอง CRV G5 เพราะว่าจะเปลี่ยนแทน G4
ช่วงล่างดีกว่า G4 พอสมควร แต่ภรรยาที่นั่งหลังกับลูกอยู่บ่อยๆ ยังบอกว่า ก็เด้งน้อยกว่า G4 หน่อย
แต่ยังสู้MAZDAไม่ได้ ตัวCX5เธอไม่ค่อยบ่นเวลานั่งหลัง ไม่เหมือนตอนขับ G4 จะบ่นมากถ้าถนนไม่ค่อยดี
โคลงไปโคลงมา แถมดูเธอจะยังไม่ค่อยชอบเครื่องเสียงของ G5 สักเท่าไร เพราะใน CX5 เสียงดีต่างกับรถญี่ปุ่น
ที่เคยใช้มาก นางฟัง Bose แล้วติดใจ บอกว่าคันต่อไปขอเครื่องเสียงดีๆ เหมือนเดิมด้วย เลยต้องกลับมาทบทวนใหม่

แต่ Honda นี้เรื่องซ่อมกับศูนย์ กับเรื่องต่อประกันนี้ไม่ค่อยแพงเลย
อย่าง CRV นี้ตั้งแต่ออกรถมาใหม่ๆ ต่อประกันไม่เคยถึง 20K เลย
ต่างกับ Mazda3 BM กับ CX-5 สองหมื่นอัพตลอดๆ
ซ่อมศูนย์ก็มี Pay save ลดค่าใช้จ่ายได้ตั้ง 20% ผ่อนได้อีกด้วย
แล้วก็คิวรอซ่อมน้อยกว่า ซ่อมสีตัวถังก็ทำไวกว่าทาง Mazda
Ultimate care เพิ่มประกันเป็น 5 ปี ก็ถูกกว่าทาง MAZDA เป็นหมื่น
ไม่ว่าจะซื้อก่อนออกรถ หรือซื้อหลังออกรถไปแล้ว และ CRV G4 ที่ใช้ก็ทนดีสะด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2021, 13:35:50 โดย TORA »

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 13:49:13 »
ถ้าจะซื้อ Mazda แนะนำให้ขอ Mazda Care 5 ปีเป็นของแถมมาด้วย ย้ำว่า Mazda Care และอย่าไปหลงเชื่อคำพูดเซลล์ที่ว่า มีคูปองฟรีค่าแรงอยู่แล้ว คูปองฟรีค่าแรง แถมมาให้จริง แต่ฟรีแค่ค่าแรงไง ค่าอะไหล่ ของเหลวสิ้นเปลืองอื่นๆเราต้องจ่ายเอง แต่ถ้าเป็น Mazda Care คือเช็คระยะฟรี (น่าจะคล้าย BSI ของ BMW)

จากประสบการณ์ใช้ Mazda มาตั่งแต่ 323 -> Mazda 3 BM -> CX5 2.0 SP (ปัจจุบัน) และก็ New Mazda 3 BP (ปัจจุบัน)
Mazda ไม่ได้เป็นรถที่น่ากลัวเรื่องบริการหลังการขายขนาดนั้น ปัญหาใหญ่ชนิดที่ว่าต้องจอดทิ้งรถไว้เลย ยังไม่เคยเจอเลยซักคัน ปัญหาจุกจิก กระจกพับกางไม่สุดเจอบ้าง CX-5 ปั้มติ๊กของผมก็ไม่เจอ แต่มาสด้าเค้าก็เคลมให้นะ ทั้งๆที่มันยังไม่เคยดับเลย
New Mazda 3 ออกมาแรกๆ เหมือนระบบช่วยเบรคจะทำงานไวไปหน่อย Mazda เรียกกลับไปอัพเดทซอร์ฟแวร์ ก็หาย นอกนั้นไม่เคยเจอปัญหาอะไร ทั้งเครื่องยนต์และเกียร์ ปกติดี

ศุนย์บริการดีๆ มีครับ บาง 0 เคลมง่าย แต่ที่แย่ๆ ก็พอมี ส่วนตัวใช้วิธีถ้าเข้า 0 นี้แล้วไม่หาย หรือไม่ยอมเคลมให้ เคลมยาก รอบถัดไปจะเปลี่ยน 0

ส่วน Honda เคยใช้ BRV ไม่ปีกว่าๆ ขายออกเพราะ ปัญหาเสียงดังก็อกๆแก๊กๆในห้องโดยสาร ขับไป เข้า 0 ไล่แก้ไป เงียบตรงนี้ เดี๋ยวไปดังที่อื่นอีก และก็ แอร์เป็นไอน้ำควันขาวๆออกมาจากช่องแอร์ ไม่ว่าจะปรับอุณหภูมืเท่าไหร่ก็ไม่หาย ต้องคอยกด AC ออก น่ารำคาญมาก เรื่องเกียร์บางวันอากาศร้อนๆ กดเร่งแซง รอบเครื่องขึ้น แต่ความเร็วไม่ขึ้นตามเลย หลอนมาก จะแซงไม่กล้าแซง แก้กันอยู่หลายเดือน ไม่หายซักอย่าง สุดท้ายขายทิ้ง

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 14:12:06 »
อัตราเร่ง city ไม่แพ้กันเลยนะครับยิ่ง remap มา 0-400 13ปลายมีให้เห็น 0-100 5วินิดๆ

0-100 5วินิดๆนี่พอๆกับ gr yaris เลยนะครับ คุณคิดว่ามันเป็นไปได้หรอจากรถเดิมๆที่ 0-100 10.x วิ

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 15:26:18 »
รถคันแรกจริงๆ อยากจะแหวกแนวให้เลือกToyota ครับ แต่ไม่มีรุ่นใกล้เคียงที่จขกท.ชอบเลย
ถ้าคู่นี้ เชียร์city hb ครับ แต่ถ้ามีรถสำรองใช้ เลือกMazda เลยครับ

ออนไลน์ eaklego

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 16:39:31 »
เคยเป็นตัวเลือกของผมเหมือนกัน ตอนนั้้นเอาไปเทียบกับehev แล้วก็พบว่า ค่าใช้จ่ายไม่ใช่เล่นๆเลยแฮะ ขอบ18อ้วกแน่ตอนเปลี่ยน กินน้ำมันกว่า ต่อภาษีแพงกว่า สุดท้ายละท้ายสุดเลยคือลองไปเปิดข้างหลังลองนั่งดูก็จบเลย แคบเกินไปผมว่าM2ซีดานดูเข้าท่ากว่า

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 17:00:14 »
ดู ยอดขาย ตอนนี้ ก็พอจะ Forecast  ปริมาณ อะไหล่ อู่ซ่อม ความถูก ของอะไหล่ ได้ละครับ  สนิม กับ ขับไปจะตาย กลางทาง รถชนตูด ตอนไหนก็ไม่รู้ เลือก เอาเองครับ
มันเป็นสนิมด้วยและก็จม ล็อค แถมcvt สายพานขาดกระจุยก็เยอะ  อันนี้อันตรายมากนะ ครับ   มาสด้าปัญหาจบง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Y2k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 18:13:49 »

ถ้าเป็นศูนย์ซ่อมสีและตัวถังแนะนำที่ไหนครับ

ออฟไลน์ LapisLazuli

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 18:21:13 »
เรื่อง CVT ของ Honda
เวลาพัง จะพังแบบขาดกระจุย

ถ้าเป็นค่ายอื่นจะค่อยๆพัง พังแบบ rpm สวิงขึ้นลง, อัตราททดเพี้ยน เพราะ Pulley เป็นลอย, เหล็กสายพานหลุดทีละชิ้น

ค่อยๆพังทีละนิด หรือ พังทีเดียวจบเลย
อันไหนน่ากลัวกว่า 555

ปล. เเต่ ถ้าใช้ CVT เป็น, เหยียบเป็น, ดูแลรักษาเป็น ผมว่าก็ทนอยุ่ ในกลุ่ม Almera โฉม 2021 ที่ว่ากันว่าพังไว มีคนถ่ายรูปมาอวดใน club, วิ่งไป 520k km เกียร์ลูกเดิม เปลี่ยน นมก. ทุกๆ 30k km
City DSI ก้อมีคนใช้ขึ้น 300k km เเล้ว ไม่มีอาการไรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2021, 18:23:07 โดย LapisLazuli »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 20:24:46 »

ถ้าเป็นศูนย์ซ่อมสีและตัวถังแนะนำที่ไหนครับ

ผมซ่อมที่ ออโต้แกลอรี่ ปทุมนะ เหมือนเปี๊ยบ ทั้งๆที่รถเป็นสีเทา ซึ่งเป็นสีพ่น 2 ชั้นแบบสีแดง ..

รูปก่อนซ่อม

ผมเบียดกับเสามา อาการตามภาพ ...

ศูนย์ซ่อมโดยวิธีเปลี่ยนชิ้นทั้งหมดไม่เคาะ สิ่งที่ได้ ประตูบานใหม่ ซุ้มล้อที่บุบก็เปลี่ยนใหม่ เจ้าหน้าที่บอก เปลี่ยนชิ้น พ่นสีง่ายกว่าและเร็วกว่าเคาะ ดังนั้นจึงทำเรื่องเปลี่ยนไป และสเกิตแท้ที่ผมใส่มาที่เป็นสีดำจากโรงงาน มันโดนด้วยแต่ไม่แตก ช่างบอกทำสียากกลัวทำแล้วไม่เหมือน ชิ้นนี้ก็เบิกใหม่ให้เช่นกันเป็นชิ้นที่ทำสีมาจากโรงงาน  .. ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ขอเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2021, 20:29:02 โดย apinui »

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 21:32:24 »
อัตราเร่ง city ไม่แพ้กันเลยนะครับยิ่ง remap มา 0-400 13ปลายมีให้เห็น 0-100 5วินิดๆ

0-100 5วินิดๆนี่พอๆกับ gr yaris เลยนะครับ คุณคิดว่ามันเป็นไปได้หรอจากรถเดิมๆที่ 0-100 10.x วิ

https://www.facebook.com/100002381536905/videos/pcb.3877156202373726/3877153455707334
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2021, 21:36:18 โดย Spada_Valess »

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 23:17:54 »
เรื่อง CVT ของ Honda
เวลาพัง จะพังแบบขาดกระจุย

ถ้าเป็นค่ายอื่นจะค่อยๆพัง พังแบบ rpm สวิงขึ้นลง, อัตราททดเพี้ยน เพราะ Pulley เป็นลอย, เหล็กสายพานหลุดทีละชิ้น

ค่อยๆพังทีละนิด หรือ พังทีเดียวจบเลย
อันไหนน่ากลัวกว่า 555

ปล. เเต่ ถ้าใช้ CVT เป็น, เหยียบเป็น, ดูแลรักษาเป็น ผมว่าก็ทนอยุ่ ในกลุ่ม Almera โฉม 2021 ที่ว่ากันว่าพังไว มีคนถ่ายรูปมาอวดใน club, วิ่งไป 520k km เกียร์ลูกเดิม เปลี่ยน นมก. ทุกๆ 30k km
City DSI ก้อมีคนใช้ขึ้น 300k km เเล้ว ไม่มีอาการไรเลย
ที่มันค่อยพังเพราะส่วนนึงที่ไม่มีออยเกียร์แยกด้วย  คันไหนติดแล้วพร้อมเปลี่ยนน้ำมันเกียร์สัก 20,000-30,000 ก็หมดปัญหานี้ ส่วนขาดเลยนี่ในซีวิคพากันขากันราวแสนโลกว่า  น่าจะเพราะจากปัญหาเรื่อง เกียร์รองรับแรงบิดไม่ไหวหรือ คนขับยังติดนิสัยการขับแบบเกียร์ออโต้ที่เป็นเฟืองอยู่  แต่มันเป็นบ่อยทั้งที่หลายคนไม่ขับสุภาพเรียบร้อยค่อยๆออกตัว   cvt นี่จะต้องตามใจมันไม่ได้ตามใจเรา ส่วนที่พังเพราะขับเรียบร้อยสุภาพมีเยอะครับ  อย่ายกแต่เหยียบเป็นแล้วไม่พัง  คนขับแบบคลานเหมือนเต่าพังก็มี ไม่งั้น  ออดี้ จะยกเลิกใช้ cvtทำไมกัน

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 09, 2021, 23:19:41 »

ผมซ่อมที่ ออโต้แกลอรี่ ปทุมนะ เหมือนเปี๊ยบ ทั้งๆที่รถเป็นสีเทา ซึ่งเป็นสีพ่น 2 ชั้นแบบสีแดง ..

รูปก่อนซ่อม

ผมเบียดกับเสามา อาการตามภาพ ...

ศูนย์ซ่อมโดยวิธีเปลี่ยนชิ้นทั้งหมดไม่เคาะ สิ่งที่ได้ ประตูบานใหม่ ซุ้มล้อที่บุบก็เปลี่ยนใหม่ เจ้าหน้าที่บอก เปลี่ยนชิ้น พ่นสีง่ายกว่าและเร็วกว่าเคาะ ดังนั้นจึงทำเรื่องเปลี่ยนไป และสเกิตแท้ที่ผมใส่มาที่เป็นสีดำจากโรงงาน มันโดนด้วยแต่ไม่แตก ช่างบอกทำสียากกลัวทำแล้วไม่เหมือน ชิ้นนี้ก็เบิกใหม่ให้เช่นกันเป็นชิ้นที่ทำสีมาจากโรงงาน  .. ทั้งๆที่ผมยังไม่ได้ขอเลย
ใช่ตัว5ประตูมั้ยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 08:40:48 »

ปัญหาสนิมมันไม่ได้รุนแรงอะไรเลยครับ
ตากคนใช้​  ทั้ง​ New.city.​,  Jazz.,   hrv
ถ้่คุณดูแลระกษารถปกติ

แต่ปัญหาที่รุนแรงจริงๆ​ คือ​ ความคิดคนนี่งะครับที่ไปไกลกว่าคราบสนิมที่เช้ดออกได้

ค้องแยกด้วย
คราบสนิม
การผุพัง

มันคนละเรื่องละ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 08:43:11 »

ครับ​ Honda.​ รับเรื่องทุกเคสที่ไม่หนักหนา​ ดับเลอรจัดให้หมด
อะไหล่ถูกอย่างขี้​ ถ้าท้าพิสูจย์เลย
ปริมาณยอดขาย​ บอก​ ราคาต้นทุนอะไหล่ได้เลย

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 08:45:44 »
มันเป็นสนิมด้วยและก็จม ล็อค แถมcvt สายพานขาดกระจุยก็เยอะ  อันนี้อันตรายมากนะ ครับ   มาสด้าปัญหาจบง่ายกว่าเยอะ

ยอดขายมาสด้ากี่คัน
ฮอนด้า​ กี่คัน​ เสีนกี่คัน
ลองคิดเป้ย​% ครับ
รถมันวิ่งเยอะๆ​ โอกาสพังมันก้มี​ ดูแลรักษาดีๆ​ มันก้ไม่ขาดทุกคันหรอกสายพานนะ

แล้วผมกล้สพูดเลย​ ออยเกียรแยกเนี่ยไม่ได้จำเป้นเลย​ ถ้าคุณขับรถแบบคนปกติ
CVT.​   ผม​ 310000  ก้ไม่พังถ้า​ เปลี่ยนน้ำมันเกียร​ ถูกและตามระยะ​ และจับแบบคนปกติ

ทีีเคยเจอพังไวๆคือพวกเจ้าอู่นอกแล้วเติมน้ำมันเกียร์​ ิะไรไม่รู้​  แบบ​  Lancer.​EX.​ ที่เก่งกว่าศูนย์กัรไปเติมน้ำมันเกียรเทพ​ พังเป้นแถบๆ

CVT.​ต้องเติม​ นมก​ ให้ถูกและตามระยะ​
คนปกติไม่มีใครขับจนน้ำมันเกียรเดือดๆหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 08:50:53 โดย mamaman »

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 09:24:38 »

https://www.facebook.com/100002381536905/videos/pcb.3877156202373726/3877153455707334

คันนี้ไม่ใช่แค่รีแมพแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 09:34:38 »

รีแมพอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 09:38:29 »

ออกตัวแบบนี้สำหรับผมเรียกว่าขี้โกงครับ
ไปไวซ่อมไวสึกหรอสูง ผมไม่ทำ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 09:41:05 »

ปัญหาสนิมมันไม่ได้รุนแรงอะไรเลยครับ
ตากคนใช้​  ทั้ง​ New.city.​,  Jazz.,   hrv
ถ้่คุณดูแลระกษารถปกติ

แต่ปัญหาที่รุนแรงจริงๆ​ คือ​ ความคิดคนนี่งะครับที่ไปไกลกว่าคราบสนิมที่เช้ดออกได้

ค้องแยกด้วย
คราบสนิม
การผุพัง

มันคนละเรื่องละ
คุณจะไปปกป้องฮอนด้าอะไรกันหนาครับ   ผมเห็นหลายโพสต์แล้ว หุ้นก็ไม่มีร่วมด้วย  แทนที่จะเข้าข้างผู้บริโภค หลายคนเค้าเดือดร้อนสนิม   ถ้าเป็นมากก็ต้องมาปะปุ  ไม่ต่างอะไรจากรถเก่า  ถ้ามันไม่เป็นปัญหาจริง พี่จิมมีจะพูดถึงทำไมครับ  และอีกอย่างรถแค่2ปีสนิมขึ้นขนาดนี้มันหมายความว่าไงครับ มันไม่ใช่แค่คันเดียวที่เกิดสนิมแต่มันหลายคัน  สนิมนั้นเป็นตัวการทำให้โครงสร้างรถหมดประสิทธิภาพความแข็งแรงลงเวลาเกิดอุบัติเหตุการรับแรงกรแทกตินเกิดอุบัติเหตุย่อมด้อยลง  มันไม่ใช่แค่สวยไม่สวย  ถ้าหากว่าคุณโดนเองคุณจะกล้าเถียงแทนฮอนด้าแบบนี้มั้ยครับ   อีกอย่างน้ำมันเกียร์คยทั่วไปก็ขับจนร้อนแชะเดือดได้โดยเฉพาะขับขึ้นเขา  แค่เหยียบ100กม./ชั่วโมงที่อุณหภูมิ40 องศาเซลเซียสน้ำมันเกียร์ก็สูงถึง90ปลายๆ  เกิน100ก็มี   และออออยน้ำร้อนใส่มาทำไมก็ไม่รู้ให้เสี่ยงต่อรั่วแล้วน้ำเข้าไปอยู่ในระบบเกียร์ครับ

ออฟไลน์ sixsax

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 09:55:11 »
MAZDA ทำรถออกมาไม่ธรรมดาจริงๆ ทำให้คนอคติโดยไม่รู้ตัว หาข้อเสียมาบ่นๆยังไงก็ได้ให้ดูแย่ 55

หลายคนโดนมายาคติบังตา บังความคิดอยู่

รถแคบ ? แล้วตอนซื้อคุณไม่ได้ลองหรือ?? ซื้อไปแล้วมาบ่นว่ารถแคบมาก เออแปลกมั้ย จุดประสงค์การออกแบบรถ กับการใช้งานไม่แมทช์กัน แล้วจ่ายตังซื้อมาได้งัย

ค่าแรงแพง อันนี้คิดว่างัย รถที่เสียต้นทุนการออกแบบ และวัสดุมามากกว่าค่ายตลาดอย่างเห็นได้ชัด เค้าก็แบ่งมาคืนจากค่าแรง ค่าเข้าศูนย์ ==> ถามจริงๆเคยคำนวณมั้ยว่าตลอดอายุการใช้งาน มันแพงกว่าค่ายตลาดกี่หมื่น ถ้าแค่ 2-3 หมื่น แต่ตัวรถดีแบบแตกต่างอย่างชัดเจน ผมว่าคุ้ม

การแก้ไขปัญหา ปั๊มติ๊กมาจาก supplier / ส่วนสนิมมาจากการลดเกรดเหล็ก หรือ ขั้นตอนการชุบ การออกแบบลอกค่ายยุโรปแบบไม่มีรสนิยม แถมไม่คิดแก้ไขอะไรด้วย แบบไหนเรียกคุณภาพ

ราคาขายต่อ ถามจริง ต่างกันกี่บาท แต่ถ้ามีผลมากก็โอเคถ้าจะซื้อค่ายที่ไม่ได้ดีอะไรมาก แต่รอขายต่อได้ราคา

รถแต่ละคันมันก็มี จุดเด่น ด้อย ต่างกันไป (แต่บางแบรนด์ เน้นถูกๆไร้ความทนทาน อันนี้ละไว้ในฐานที่เข้าใจ)

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 09:56:16 »
ผมไม่ได้ปกป้องครับ
ผมพูดตามความจริง
ไม่ได้​ ต่อเติมความรุนแรงของปัญหาแบบคุณ

ผมใช้​ Honda​
และ​ ยังไม่เจอรถผุ
คราบสนิม​ ก้คือคราบสนิม​

ผมบอกแล้วแยกให้ได้ว่าคราบสนิมกับรถผุ​ 

ผมว่าผมใช้หลักเหตุและผลนะ

จากสายงานที่ผมทำ
ผมจะไม่ใช้การ​ มโนปัญหา​ ไปเองงแบบคุณ
คราบสนิมใน​ City.​ 2020.​สามารถแก้ไขหรือ​ ไม่ได้เป้นปัญหาร้ายแรง​ ต่อความปลอดภัยหรือโครงสร้างรถ

เรื่องเกียรพัง​ มันก้ไม่ได้พัง​ ง่ายๆ​ เห้นพังก็​ 100000​+     และไม่ได้พังทุกคันอย่าเหมารวม

คุณรู้หลักการทำงานน้ำมันเกียรไหม​การทนอุณหภูมิจองน้ำมันเกียร์ไหม​

การติดออยเกียรแบบผิด​ๆ ที่​  เคยศึกษาไหม

การทีีี​ อุณหภูมิออยเกียรขึ้นไปถึง​ 100​ โดยที่ระบบระบายความร้อน​ เชื่อมกับหม้อน้ำเคยคิดหา​สาเหตุไหม
ว่ามันขึ้นไปถึง​ 100​ ได้ไง​ เพราะถ้ามันขึ้น​ ไป​100​ ก้แปลว่า​ หม้อน้ำำ​ ขึ้นไป​ 100​ แล้วเมื่อหม้อน้ำขึ้นไป​ 100​ ใครเค้าใช้รถครับ​ คิดนิดนึง
คุณขับรถ​  ด้วยความร้อนหม้อน้ำ​ 100​ องศาเหรอ
โดยปกติ​ ถ้าขับรถจนเกีนรร้อนรถก้มีระบบ​ เตือนให้​ Slowdown.​อยู่แล้ว​ ผมถึงยอกน้อยคนนักที่จะขับจน​ นมก​เฝร้อนจนรถเตือนเนี่ย​ มันต้องขับแบบไหน​ นี่​ CVT.​รถบ้านไม่ใช่รถแข่ง

ผมถึงบอก​ โปรดเลิกมโน​ แล้ว​ คิด​ วิเคราะห์​แยกแยะ
ถ้า​ ออยเกียรมันจำเป้นจริงๆ​ ทำไมเค้าไม่ได้ติดจากโรงงาน​ ในรถยางรุ่น

วิศกรโง่​  ไงเหรอไง

ผมยอกเลยไอ้พวกไปตัดระบบหม้อน้ำติดออยเกียร์โดยที่ไม่มีพัดลมระบายความร้อน​พวกนี้ละ​ โง่แล้วไม่รู้ตัว

รถกว่าจะออกมาขาย​ เค้าวิ่งทดสอบ​ ไม่รู้เท่าไหร่

แค่การมาบอกว่า​ คราบสนิม​ ส่งผลต่อการชน​ นี่ก็​ เก​ินไปละนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 10:21:35 โดย mamaman »

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 10:12:20 »
รถคันแรก คงปฏิเสธไม่ได้ว่า Honda น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสบายใจกว่า Mazda

อาจเริ่มจาก Honda รุ่นย่อยล่างๆ ใช้ไปก่อนสักพัก พอมีรายได้หรืองบประมาณมากขึ้น ค่อยขายแล้วทบเงินไปออกรถระดับ CX-30 ขึ้นไปจะดีกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ sixsax

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 10:20:52 »
แสดงว่าไม่เคย google เจอ

คันที่เป็นสนิม ผุทะลุ ทั้งคัน

ลองดูครับ มีเคสทำนองนี้มาหลายปี หลายรุ่นแล้ว แต่ก็ไม่เห็นปรับปรุงอะไรนะ อาจไม่ได้เป็นทุกคัน แต่มีเรื่อยๆนะ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 10:36:28 »
ผมไม่ได้ปกป้องครับ
ผมพูดตามความจริง
ไม่ได้​ ต่อเติมความรุนแรงของปัญหาแบบคุณ

ผมใช้​ Honda​
และ​ ยังไม่เจอรถผุ
คราบสนิม​ ก้คือคราบสนิม​

ผมบอกแล้วแยกให้ได้ว่าคราบสนิมกับรถผุ​ 

ผมว่าผมใช้หลักเหตุและผลนะ

จากสายงานที่ผมทำ
ผมจะไม่ใช้การ​ มโนปัญหา​ ไปเองงแบบคุณ
คราบสนิมใน​ City.​ 2020.​สามารถแก้ไขหรือ​ ไม่ได้เป้นปัญหาร้ายแรง​ ต่อความปลอดภัยหรือโครงสร้างรถ

เรื่องเกียรพัง​ มันก้ไม่ได้พัง​ ง่ายๆ​ เห้นพังก็​ 100000​+     และไม่ได้พังทุกคันอย่าเหมารวม

คุณรู้หลักการทำงานน้ำมันเกียรไหม​การทนอุณหภูมิจองน้ำมันเกียร์ไหม​

การติดออยเกียรแบบผิด​ๆ ที่​  เคยศึกษาไหม

การทีีี​ อุณหภูมิออยเกียรขึ้นไปถึง​ 100​ โดยที่ระบบระบายความร้อน​ เชื่อมกับหม้อน้ำเคยคิดหา​สาเหตุไหม
ว่ามันขึ้นไปถึง​ 100​ ได้ไง​ เพราะถ้ามันขึ้น​ ไป​100​ ก้แปลว่า​ หม้อน้ำำ​ ขึ้นไป​ 100​ แล้วเมื่อหม้อน้ำขึ้นไป​ 100​ ใครเค้าใช้รถครับ​ คิดนิดนึง
คุณขับรถ​  ด้วยความร้อนหม้อน้ำ​ 100​ องศาเหรอ
โดยปกติ​ ถ้าขับรถจนเกีนรร้อนรถก้มีระบบ​ เตือนให้​ Slowdown.​อยู่แล้ว​ ผมถึงยอกน้อยคนนักที่จะขับจน​ นมก​เฝร้อนจนรถเตือนเนี่ย​ มันต้องขับแบบไหน​ นี่​ CVT.​รถบ้านไม่ใช่รถแข่ง

ผมถึงบอก​ โปรดเลิกมโน​ แล้ว​ คิด​ วิเคราะห์​แยกแยะ
ถ้า​ ออยเกียรมันจำเป้นจริงๆ​ ทำไมเค้าไม่ได้ติดจากโรงงาน​ ในรถยางรุ่น

วิศกรโง่​  ไงเหรอไง

ผมยอกเลยไอ้พวกไปตัดระบบหม้อน้ำติดออยเกียร์โดยที่ไม่มีพัดลมระบายความร้อน​พวกนี้ละ​ โง่แล้วไม่รู้ตัว

รถกว่าจะออกมาขาย​ เค้าวิ่งทดสอบ​ ไม่รู้เท่าไหร่

แค่การมายอกว่า​ คราบสนิม​ ส่วผลต่อการชน​ นี่ก็​ เก​ินไปละนะ

งั้นผมลองเอาความจริงมาเทียบดุ

City , civic เป็นสนิม (หรือคราบสนิม)
mazda  ทุกโมเดล ไม่มีสนิม ...

เกียร์ CVT ขาดพัง ทั้งๆที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ทุกๆ 3-4หมื่นโล ...
Mazda ใช้ได้ยาวๆ ทั้งๆที่ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ถึง 1แสนโล ...

ทีนี้พอเป็นเคสฮอนด้า บอกว่ารถไม่ได้พังทุกคัน อย่าเหมารวม .....
แต่พอเป็นเคสมาสด้า ที่มีคนมาโพสที่ผ่านมาไม่ว่าจะเคส ฝาเครื่องแตก หรือ เคสคุณนักข่าว ... เข้ามาสวดยับอย่างกะมันเป็นทุกคัน .... ศูนย์บริการแย่ อย่างกะมันแย่ทุกศูนย์ ... เค้าไม่ให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ด่าว่ามาสด้าไม่สนใจลูกค้ารอพังแล้วค่อยแก้ บลาๆ แล้วที่มันพังน่ะมีกี่คัน พูดต่อกันไปเหมือนพังทุกคัน

รถเป็นสนิมแก้ไม่หาย เป็นมาตั้งแต่รุ่นเก่าจนรุ่นใหม่ เป็นทั้ง city และ civic ... ลูกค้าฮอนด้ารับได้เฉย ...ไม่โวย หรือโวยแล้วเค้าไม่ทำให้ก็ไม่รู้ ... และศูนย์บอกว่าไม่มีผลกับการใช้งาน ก็ไม่เห็นโวยกันล่ะ
แต่พอเป็นมาสด้า ค่าแรงแพง 750 บอกชาตินี้ไม่คิดใช้มาสด้า .....

นี่ยังไม่รวมกรณีเบรคล็อคของ city ด้วยนะ เป็นกันเยอะไม่เห็นพูดกันบ้างล่ะ รถคุณภาพ... ยอดขายอันดับ 1

และก็ออยเกียร์น่ะ .... อัลเมร่า มีให้มาจากโรงงาน แต่ city ไม่ใส่มา ทั้งๆที่ใช้เกียร์ลูกเดียวกัน .... และอัลเมร่า มีปัญหาเรื่องเกียร์น้อยกว่า city ....

คุณคิดว่าไงล่ะ ....