ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 3-4 ล้านเป็นรอยล้อครูดบ้างมั้ยครับ รถญี่ปุ่นเป็น เฉยๆ รถยุโรปโดนมา แทบใจสลาย  (อ่าน 4565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
ปกติ ผมก็ไม่ได้ไปสังเกตรถที่มีราคาหน่อย ตามห้าง หรืออะไรนะครับ
ก่อนหน้านี้ใช้รถญี่ปุ่นธรรมดาๆ มา ครูดมาครบสี่ล้อแล้วไม่เคยสนใจใดๆ ไม่เคลมด้วยซ้ำ
แต่พอเริ่มออกรถยุโรป แล้วเอาไปครูดมาหนึ่งล้อ แทบใจสลาย (โดนมาสัปดาห์ก่อน)
ตอนนี้ก็เริ่มทำใจได้ แบบอึนๆ (ไม่รู้เรียกว่าทำใจได้รึเปล่า)
พอดีคันนี้ซื้อมาใช้ขับเฉพาะวันหยุด ออกมาสี่ห้าเดือน ไม่นึกว่าจะเป็นรอยแรกเร็วขนาดนี้  :'(
ถ้าเป็นรถใช้งานประจำวัน จะไม่อะไรเล้ยย

ไม่ทราบว่ารอยนี้ เป็นปกติสำหรับคนอื่นหรือเปล่าครับ สำหรับรถราคานี้
คนอื่นคอยส่องดูรอยล้อรถคันอื่นไหมครับ (ตัวรถนิ้ง ไม่มีสักรอย เคลือบเซ wrap รถ ลง wax ทุกเดือนไม่ขาด แต่มามีรอยที่ล้อ  :'()
หรือผมควรเอาไปทำเลย (แต่ร้านมือหนึ่งไกลจากกรุงเทพมาก) หรือว่าสามารถเคลมประกันได้ไหมครับ (ประกันชั้นหนึ่ง)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

• Sr. Member
ครั้งแรกใจสลายเลยครับ เป็นกับรถทุกคัน ทุกราคา และทุกบาเแผล แต่พอขูดๆ ขีดๆ บ่อยๆ สักพักก็ชิน ถ้าเริ่มทำใจไม่ได้ ก็เคลมประกันภัยครับ  :-X

ปล.ผมวิ่งติดๆ ใน กทม ส่วนมากกระจกข้าง และกันชนหน้า รถจะโดนมอไซด์เฉี่ยวทุกคัน

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อะไรที่เราคิดว่า "แพง" พอเสียหายมาเราก็ใจแป้วเป็นธรรมดา

ปีที่แล้วผมเอา Outback อายุ 15 ปี ล้อ prodrive ไปเบียดตัวกั้นที่จอดรถมา ล้อเป็นรอยสักนิ้วนึงได้ ก็เซ็งๆหน่อย แต่ก็ไม่ได้อะไรมาก .. 2-3 เดือนก่อนเอาเสือ (ซึ่งเพิ่งกัดฟันซื้อได้ไม่นาน) แวะซื้อน้ำเต้าหู้ เบียดขอบฟุตบาท เป็นรอยสักเซ็นต์นึงได้ แต่จิตตกกว่าเยอะ  :'(

ออฟไลน์ EVA01

ล้อเดิมยังเฉยๆครับ แต่ล้อแต่งนี่เซ็งนานเหมือนกัน

ออฟไลน์ basterias

ล้อเดิมยังเฉยๆครับ แต่ล้อแต่งนี่เซ็งนานเหมือนกัน

+1 ครับ

ล้อ custom ชุดแรกของผมอารมณ์เสียไปเป็นเดือนเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Auto

เคยดูข้าราชการสาวท่านนึงด่าป้า  ที่มาขับรถชนได้ไหมละ     น่าจะเข้าใจถึงจิตใจเจ้าของรถดี   
          คือรถจะถูกจะแพง มันก็เงินของเค้า   เค้าเก็บเงินซื้อหามาด้วยน้ำพักน้ำแรงของเค้า      แผลที่รถมันเล็กก็จริงแต่ที่แผลที่ใจมันใหญ่กว่า

ผมก็เสียความรู้สึกมาก ทำใจไม่ได้อยู่หลายวัน หรืออาจจะเป็นเดือนเลยก็ได้     รถใครใครก็รัก  รักมากรักน้อยเท่านั้น   

ikky

• บุคคลทั่วไป
ล้อแบบสีเดียวไม่ค่อยเครียดเท่าไหร่

แต่พวกล้อปัดเงาเห็นแล้วกุมขมับเลย :'( :'(

ออฟไลน์ Stp

รถยุโรปส่วนใหญ่ล้อ 19" กับ 20" ปวดใจสุดๆ ขอบทางเท้าไทยก็ไม่รู้จะหลบท่าไหนแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
ขับรถ ไม่เคยขูดขอบทางเลย โดนมอไซ เบียดล้อเฉย ล้อ f sport ค่าซ่อมร้านดัง 4500 แถมรอยก็ยังไม่เนียน  :'( :'(

แถมตอนโดนเบียดมันพูดว่า "รอยแค่นี้เอง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2021, 15:35:55 โดย SpeedC »

ออฟไลน์ Tpol

• **
อย่าไปซ่อมเลย เสียดายสีเดิม ไปทำมาไม่ดีเวลาเบรคบ่อยแล้วร้อนสีจะบวมเอา ใว้เก่าๆค่อยทำครับ เก็บไว้ดูเตือนใจเราเอง ซ่อมไปก็ไม่เนียน ได้เรื่องใหม่มาให้เครียจอีกใหม่อีกหนึ่งเรื่อง เดี๋ยวก็ทำใจได้ครับ

ออฟไลน์ CJ.

ฝีมือตัวเองก็เสียใจและเสียดายของ แต่ถ้าฝีมือคนอื่นจะมีเสียความรู้สึกเพิ่มมาด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Femuto

• **
  • ฮอลแลนด์ ปู้นปู้น
ผมเคลมไป 2 รอบแล้วครับ รอบแรก หน้า ขวา รอบสอง หลังซ้าย นี่เพิ่งเอาออกมาจากศูนย์ไม่กี่วัน เมียเอาไปครูดอีกละ ล้อเดิม หลังซ้าย เยอะกว่าเดิมอีก ทำใจเลย ตอนนี้ ส่วนสีนี่จะครึ่งคันละ ออกรถมา 4-5 เดือน เห็นรอยแล้วทำใจไม่ได้ โดยเฉพาะรอย เล็บแมว แมวจริงๆ ของข้างบ้าน ฝากไว้ บนฝากระโปรง อย่างยาว เอาไปถามที่ขัดเคลือบ หายมั้ย คำตอบคือ ทำสีเถอะครับพี่ รอยลึก และยาวขนาดนี้ มันขึ้นอีท่าไหนวะ รอยชัดมาก ตอนนี้คงยาวๆ รอเคลมก่อนหมดประกันปีนี้ อีกรอบ  :-X
Roadster !!!

ออฟไลน์ AgentMolder

ไม่ต้องรถยุโรปหรอกครับ คนหาเช้ากินค่ำ แค่นิสสันมาร์ชก็กลุ้มเป็นเดือน

ออฟไลน์ axister

ถ้าอึดอัดใจก็เอาไปทำได้ครับ เคลมประกันได้ เสียค่า excess เคลมไม่มีคู่กรณีไป

รถแพงรถถูกผมก็เซ็งหมดแหละ ซ่อมมาแล้ว รู้สึกไม่เหมือนเดิมด้วย หาร้านซ่อมเก่งๆไม่ได้ ใช้ไปใช้มาสีก็ร่อนเป็นจุดๆนิดๆ ต้องทำใจ

ออฟไลน์ TeslaX

รถแพงๆส่วนใหญ่ที่เจอก็ล้อดุ้ง ยางแตก มากกว่าที่จะเจอล้อครูด ก็ถนนเมืองไทยนี่มัน 4#฿&&฿";"*

ออฟไลน์ demo2

ถ้ารถใหม่ๆก็เซ็ฃทุกคนทุกราคา ซักพักก็เฉยๆ(สำหรับนอยเล็กๆที่มองไม่ชัดนะครับ ถ้ารอยใหญ่มาองชัด ผมซ่อมเร็วทุกคัน ไม่ปล่อยให้บาดใจ)

ออฟไลน์ neung23

ครูดไม่เคย แต่ ดุ้ง เนี่ย ประจำ เซ็งกว่ารอยเบียดอีก  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ PabU

• **
ราคารถไม่สนครับ แต่ราคาล้อที่ครูดนี่สิ..เซงเป็ดครับ Advan RS ผมรอยเพียบเลย ช่างมันค่อยซ่อมทีเดียว
1992 Toyota Corrola EE90( 4A-FE) -Passed
2004 Honda City Vtec -Passed
2005 Subaru Impreza WRX GDA -Present
2007 Toyota Fortuner 3.0 MT -Passed
2009 Nissan Teana 250XV -Present
2011 Toyota Altis 1.8G -Passed
2017 Ford Ranger Cab 2.2 MT -Passed

ออฟไลน์ belkw202

ครูดจนเป็นเรื่องปกติครับ  :'(
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
รีบเอาไปซ่อม อย่างด่วนครับ ได้กลับมาหล่อๆ
จะปล่อยให้ บาดตาบาดใจอยู่ทำไม

ออฟไลน์ kriz

รถยุโรปส่วนใหญ่มักใส่ล้อโตๆ แก้มบางๆ ไม่มี rim protection ไม่เหลือครับ ยิ่งถ้าเป็นคนชอบจอดรถชิดฟุตบาทนี่โดนตลอด ล้างรถเองทีไรเห็นรอยแล้วปวดใจ

แนะนำว่า ถอดไปซ่อมเองเลยครับ อย่าไปเคลมประกันเลยเพราะไม่คุ้ม ค่าซ่อมปัดเงาล้อแม็กซ์ใหม่ไม่ได้แพงมาก อยู่ที่ 1-2 พันบาท ถูกกว่าค่าเบี้ยที่เพิ่มขึ้น(ของรถยุโรป) แน่นอน ซ่อมออกมาแล้วก็ทนทานอยู่ได้นานครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ถ้า ไม่มาก ไม่ใหญ่ อย่าซ่อมครับเสียของ ค่อยหา สี แต้มๆ ผมเองใช้ ล้อ แต่ง 20" กับG30 เผลอนิดเดียว ล้อครูดกับขอบฟุตบาท กลับบ้าน รีบหา สีแต้ม จาก เพจ ต่างๆ  ได้มา กระดาษทราย ขัด ๆ  แล้ว ค่อย ๆ แต้ม แรกๆ ก็เป็นเเบบ จขกท. ผ่านไป 2-3วันค่อยคลายลง  ขับระวังแค่ไหน ก็เป็นรอย จาก หินกระเด็นใส่ครับ  ถ้า ไม่มาก ไม่ต้องซ่อมครับ 

ออฟไลน์ BN`

เข้าใจเลยครับ รถพรีเมี่ยมถ้าหากมีรอยขีดข่วน หรือ เฉี่ยวชน ขึ้นมาจะทำให้รู้สึกใจเสียไปสักพักใหญ่ๆ เนื่องจากรถมีราคาแพง

อย่างพี่ที่รู้จักผมพึ่งรับรถได้ไม่กี่อาทิตย์ได้รอยมาแล้วครับ ทำเอาใจเสียไปสักพัก แต่ตอนนี้เห็นเค้าก็เริ่มปลงๆได้แล้วครับ