ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม การเปลี่ยน ท่อพักกลางแคมรี acv40  (อ่าน 1947 ครั้ง)

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
เนื่องจากพักกลางผุ เสียงดังจะต้องเปลี่ยนใหม่ ระหว่างหามือสองแต่กลัวใช้ได้ไม่นาน หรือมือหนึ่งแต่เป็นของทั่วไปไม่ใช่ของห้าง จะมีผลอะไรไหม ต้องการให้เหมือนของเดิมมากที่สุด แล้วขนาดท่อเดิมมันขนาดเท่าไหร่และควารเลือกแบบใหน มีใครพอทราบบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: สอบถาม การเปลี่ยน ท่อพักกลางแคมรี acv40
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2021, 22:03:34 »
ขนาดท่อไม่ชัวร์ เคยได้ยินมาคลับคล้ายคลับคลาว่า 2 นิ้วนะครับ

เป็นผมจะเลือกท่อมือสองญี่ปุ่นครับ ถ้าโตต้าก็จะนิยม FGK ครับ ถ้าจะมาทางนี้ลองกระซิบไปถามที่ร้าน facebook: ท่อซิ่งญี่ปุ่น ดูครับ ชื่อต้องตรงตามนี้นะครับเพราะมีชื่อเหมือนแต่คนละเพจกัน คนขายรู้ลึก รู้ตรง แนะนำดี ตรง ไม่ป้ายยาครับ

ถ้าจะมาทางท่อไทย โดยทั่วไปส่วนใหญ่ท่อไทยตามร้านจะเป็นแนวท่อซิ่งครับ คือทำเอาใจวัยรุ่น ขนาดท่อผอมๆสั้นๆ จะเก็บเสียงได้น้อยและระบายไอเสียได้มากกว่าเดิม ถ้าจะมาทางนี้ให้เจาะจงหาร้านที่ดีๆ หรือสั่งบิ๊วใหม่ขึ้นมาเลยตามสเปคท่อเดิมครับ ซึ่งร้านรู้ขนาดไส้ท่อเดิมของรถแทบจะทุกรุ่นอยู่แล้ว แค่ให้เขามาวัดความกว้าง (ความอ้วน) และความยาวของหม้อพักเดิม แล้วสั่งให้บิ๊วใหม่และเน้นย้ำว่าขอเงียบๆไส้แน่นๆ ถ้าตามนี้ราคาอาจจะแพงกว่าท่อซิ่งไทยทั่วๆไปประมาณเท่าตัว (ซึ่งก็ไม่ได้แพงกว่าท่อญี่ปุ่นมือสอง) แต่เวิร์คครับ ใช้ได้นานเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky