ผู้เขียน หัวข้อ: มีอู่ทำ Alphard Estima ดีๆมาแชร์กันหน่อยสิครับ  (อ่าน 5423 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo36

• Full Member
ศูนย์เกรย์ที่ใช้อยู่ประจำได้ปิดตัวลงไปแล้ว ผมก็เลยต้องหาอู่ที่จะมาดูแล Estima Hybrid AHR20 ต่อ ลองเสิร์ชดู แต่ละอู่ขึ้นเฟสบุ๊ค โชว์ผลงานตัวเองน่าเชื่อถือไปหมด...

แต่ประสบการณ์สอนผมว่า พวกที่โม้เยอะๆ บางทีน่ากลัว ก็เลยอยากมาถามดูครับ ว่าเพื่อนๆสมาชิกในนี้ได้ใช้บริการที่ไหน แล้วรู้สึกฝากผีฝากไข้ได้จริงจังบ้างครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2021, 23:26:01 โดย moo36 »
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: มีอู่ทำ Alphard Estima ดีๆมาแชร์กันหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2021, 08:14:00 »
ถ้ากลัวแมงโม้ ผมว่าซ่อมตามอาการตามร้านเซอร์วิสทั่วๆไปก็ได้นะครับ หรือจะเข้าศูนย์ไปเลย

ส่วนตัว ยังไม่เคยเป็นอะไรหนักๆ
เปลี่ยนเบรคถูกๆ ก็เปลี่ยนร้านขายล้อแม็ก

ซ่อมช่วงล่างก็ซ่อมกับเต้นท์เพื่อน

เปลี่ยนนมค.ที่ 0 โตต้า

ออฟไลน์ panjap

Re: มีอู่ทำ Alphard Estima ดีๆมาแชร์กันหน่อยสิครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2021, 08:19:17 »
อู่ทั่วๆไป ก็ทำได้ รถมันไม่ได้ซับซ้อนอะไร อะไหลเซียงกงมีเป็นพะเนิน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2021, 08:43:28 »
ศูนย์เกรย์ที่ใช้อยู่ประจำได้ปิดตัวลงไปแล้ว ผมก็เลยต้องหาอู่ที่จะมาดูแล Estima Hybrid AHR20 ต่อ ลองเสิร์ชดู แต่ละอู่ขึ้นเฟสบุ๊ค โชว์ผลงานตัวเองน่าเชื่อถือไปหมด...

แต่ประสบการณ์สอนผมว่า พวกที่โม้เยอะๆ บางทีน่ากลัว ก็เลยอยากมาถามดูครับ ว่าเพื่อนๆสมาชิกในนี้ได้ใช้บริการที่ไหน แล้วรู้สึกฝากผีฝากไข้ได้จริงจังบ้างครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ  ;)

ท่าน จขกท ใช่หนึ่งในลูกค้าอู่ดังในตำนานหรือเปล่าครับ

ขอมาแชร์ความคิดส่วนตัว เผื่อมีประโยชน์ว่า ผมใช้อัลพาร์ดเหมือนกัน ผมใช้หลักนี้ครับมองมันเป็นรถธรรมดาคันนึง โตโยต้าตู้พื้นฐานเก๋งที่คนนิยมใช้ อู่เฉพาะทางก้อมาจากเค้าได้ซ่อมบ่อยๆ ดังนั้นอู่ที่ยังซ่อมไม่ขาดบางเคสก้อเพราะยังไม่ชำนาญ อาจมีบางที่ไม่เก่งจริงก้อว่ากันไป

ทีนี้ความยากของอัลพาร์ดจริงๆคือเรื่องอะไหล่ต่างๆ ที่หายาก(เพราะร้านไม่ค่อยเก็บ) ทีนี้มันเลยทำให้หลายเคส ราคามันโดนบวกหนัก ของเทียบ เทียม oem หาซื้อไม่ง่ายตามร้านทั่วไปด้วย

แถมลูกค้าส่วนใหญ่ ชูรถตัวนี้เป็นรถหรู ก้อเข้าทางอู่สิครับ รถหรู = คนรวย คนมีเงิน ทุกอย่างดาดๆไม่ได้ต้องพรีเมี่ยม บลาๆๆ

กลัวโดนหวด บวกหนัก เช้คราคาจาก 0 เทียบดู จะพอมองออก onlineยี่ห้อ worldwide มีให้เลือกมากมาย เอามาเป็นข้อมูลประกอบเพื่อตัดสินใจดู ถ้าเราพร้อมจ่ายก้อจบแล้ว เน้นเรื่องการรับประกันงานซ่อมไว้

เช้คระยะต่างๆมันก้อไม่ต่างจาก camry นะครับ จุดอ่อน จุดระวังเฉพาะรุ่นก้อมีบ้างหาข้อมูลไม่ยากครับ อ่านอะไรถ้าเป็นข้อมูลจากผู้ใช้ก่อช่วยได้เยอะหน่อย ข้อมูลจากอู่ซ่อมก้อ 50-50พอ

ลองหาอู่ใกล้บ้านที่เขาทำรถโตต้าเก่งๆ คุยกันว่าบางเคสเราซื้อเองรับทำมั้ย  เขาบ้างเราบ้าง หาร้านอะไหล่ประจำไว้ ร้านวรจักรที่ขายโตต้าออนไลน์ก้อได้

ค่อยๆลองดูครับไม่ยากทุกอย่างอยู่ที่เรามากกว่า หวังว่าจะมีประโยขน์ครัง

ออฟไลน์ Winmax

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2021, 09:33:22 »
ผมมองว่า เครื่องและระบบไฮบริด ไปที่หนึ่ง
เวลาไฟพวกนี้โชว์
อะไหล่เกี่ยวกับบูชยางต่างๆ ไปอีกที่หนึ่ง
ควรจะเก็บงานพวกบูชยางให้นิ่ง
เพราะเวลาไปอู่ทำเครื่อง มักจะโดนพวกนี้พ่วงมาด้วย

ออฟไลน์ moo36

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2021, 21:25:13 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมไม่เคยใช้อู่ดังในตำนานครับ แต่ข่าวอู่นี้ก็ทำให้กลัวไปเหมือนกัน 

ของเดิมผมทำกับอู่เกรย์ที่ซื้อรถมาครับ ซึ่งเค้าเซอร์วิสได้ดีมาก ราคาไม่แรงครับ พอดีปิดกิจการไปซะ เคยลองไปศูนย์โตโยต้าครั้งนึงไม่ค่อยเวิร์คครับ นี่ก็ไปลองอู่เฟสบุ๊คมาที่นึงละครับ ดูเหมือนจะดีแต่เก็บงานไม่จบซะอีก มีอู่นึงแถวพระราม 2 ที่เห็นลงเฟสบุ๊คว่าแน่นขนัดมาก แต่เจ้าของก็ปากร้ายซะจนรู้สึกว่าไม่น่าไปเสี่ยง
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2021, 09:09:52 »
จริงๆ เข้าศูนย์ได้นะ แต่เค้าบวกค่าแรงรู้สึกจะชั่วโมงละพัน ถ้างานยากก็ให้ศูนย์จัดการก็ได้

อู่ในตำนาน เห็นเด้งๆมาเหมือนกัน หลายอย่าง สำหรับผมเวอร์ไปหน่อย ต้อง flush น้ำมันเกียร์ทุกกี่กม.จำไม่ได้ละ แถมค่าใช้จ่ายแพงมาก รวมถึง บู๊ชปีกนก อีก แอบรู้สึกว่า เพราะคนใช้รถพวกนี้มีตังค์เหรอ เค้าถึงบวกเอา บวกเอา

ออฟไลน์ Rombax

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 08:02:42 »
จริงๆ เข้าศูนย์ได้นะ แต่เค้าบวกค่าแรงรู้สึกจะชั่วโมงละพัน ถ้างานยากก็ให้ศูนย์จัดการก็ได้

อู่ในตำนาน เห็นเด้งๆมาเหมือนกัน หลายอย่าง สำหรับผมเวอร์ไปหน่อย ต้อง flush น้ำมันเกียร์ทุกกี่กม.จำไม่ได้ละ แถมค่าใช้จ่ายแพงมาก รวมถึง บู๊ชปีกนก อีก แอบรู้สึกว่า เพราะคนใช้รถพวกนี้มีตังค์เหรอ เค้าถึงบวกเอา บวกเอา

แถวๆ สมุทรปราการใช่ไหมครับ
ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 09:15:30 »
O TAKARA ครับ ของแท้แน่นอน

ออฟไลน์ no7749

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 10:31:01 »
ขอตอบหน่อยนะครับ

พวก ที่ไม่ได้นำเข้าเองโดย TMT นั้น จะไม่มีคู่มือการซ่อมให้....ในศูนย์บริการให้

แล้วถ้าไม่มีคู่มือการซ่อมล่ะ เป็นอย่างไร

ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องได้ อะไหล่ส่วนมากได้ แต่ถ้าเป็นระบบไฟฟ้าล่ะ ไม่มีคู่มือให้ไล่ระบบล่ะ ซ่อมไม่จบ

มันก็จะประมาณนี้แหละ หลักคือ ระบบไฟฟ้าที่รถนำเข้าโดยเกรย์ กะ TMT ต่างกันครับ