ผู้เขียน หัวข้อ: แดมป์ซุ้มล้อ+พ่นซุ้มล้อคู่หน้า แต่เสียงยางดังเข้าห้องโดยสารดังมาก = ทำไงดีครับ ?  (อ่าน 12529 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

เป็นรถ City Zx ปี 07 เนื่องจากรำคาญเสียงยางที่ดังเข้าห้องโดยสารมากๆ & รบกวนสมาธิยามขับรถมาก

ได้ลองทำดังนี้

1. เปลี่ยนยางใหม่เป็น Yokohama ES 32 ขนาด 195/55/15 เมื่อ 26 ก.พ. 2564 ที่ผ่านมา

2. แดมป์ประตู 4 บาน

3. แดมป์ซุ้มล้อคู่หน้า

4. พ่นซุ้มล้อคู่หน้า ด้วยน้ำยา BluePrint

แต่เสียงยางก็ยังดังมากๆ  = ยังมีวิธีทำให้เสียงยางไม่ดังเข้ามาในห้องโดยสารอีกไหมครับ

ผมพยายามทำเท่าที่ทำได้แล้ว

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ apinui

อย่างแรกเลยครับ ยางมันดังอะลายนี้

คือลายยางเนี่ย เป็นดอกทางยาว ดอกใหญ่ ไม่มีบั่งเลย แบบนี้ใส่รถอะไรก็ดังครับ ยิ่งถ้าใช้นานๆยางเริ่มแข้งตัวนี่ทั้งดังทั้งหอนเลยลายแบบนี้

ยางที่นุ่มเงียบ ลายยางต้องเป็นดอกละเอียด ปั่งยางถี่ๆ แบบรุ่นที่ผมแนบให้ดูนี่ครับ

ส่วนการเก็บเสียง ถึงจะแดมประตูแล้วก็ตาม แต่เสียมันก็มาจากขอบยางประตู ขอบยางกระจกที่แข็งตัวแล้วกับรถอายุ 10 ปีนั่นล่ะครับ   

อย่างแรกเลยครับ ยางมันดังอะลายนี้

คือลายยางเนี่ย เป็นดอกทางยาว ดอกใหญ่ ไม่มีบั่งเลย แบบนี้ใส่รถอะไรก็ดังครับ ยิ่งถ้าใช้นานๆยางเริ่มแข้งตัวนี่ทั้งดังทั้งหอนเลยลายแบบนี้

ยางที่นุ่มเงียบ ลายยางต้องเป็นดอกละเอียด ปั่งยางถี่ๆ แบบรุ่นที่ผมแนบให้ดูนี่ครับ

ส่วนการเก็บเสียง ถึงจะแดมประตูแล้วก็ตาม แต่เสียมันก็มาจากขอบยางประตู ขอบยางกระจกที่แข็งตัวแล้วกับรถอายุ 10 ปีนั่นล่ะครับ   

1. ขอบยางประตู & ขอบยางกระจก = แก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ เช่น เปลี่ยนใหม่หมด หรือ สอดท่ออะไรซักอย่างเข้าไปในยางขอบประตู ??

2. แล้วยางขนาด 185/60/15 หรือ 195/55/15 (เป็น 2 ขนาดที่รถผมใส่ได้) = ต้องเลือกใช้ยางยี่ห้ออะไร รุ่นไหนดีครับ ที่จะมี 2 ไซส์นี้ ??

ตัวอย่าง ยางรถ 2 ยี่ห้อ 2 รุ่นนี้ จากลายของดอกยาง = ยางตัวไหนน่าจะ "เงียบ" กว่ากันครับ

ระหว่าง Goodyear F1 Sport กับ Yokohama V552

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2021, 12:09:33 โดย lonely »
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออนไลน์ neung23

ที่ทำไปนั่นแหละคับ ช่วยที่สุดแล้ว อยากเงียบกว่านี้เกรงว่าจะต้องเปลี่ยนรถล่ะคับ  :'(

เพราะฮอนด้าเขาไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่องเงียบอยู่แล้ว
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ apinui

เรื่องยางขอบประตู/ขอบกระจก ... จุดนี้จริงๆก็เป็นจุดที่เสื่อมสภาพได้เช่นกัน ซึ่งหลายๆคนมักมองข้าม ...

ตอนป้ายแดงขับเร็วๆเสียงลมแทบไม่มี พอสัก 4-5ปี ทำไมดังจัง ก็เพราะยางขอบประตู ขอบกระจกมันเริ่มแข็งแล้ว เมื่อก่อนปิดประตูรถทีนิ่มมือ เดียวนี้ปิดทีกระแทกดังตับๆ ...ถูกไหมครับ ...

ดังนั้น ถ้าคิดจะดูแลรักษากันจริงๆและมีงบ เปลี่ยนใหม่ยกเส้นเลย ร้านประตูร้านกระจกมีครับลองถามดูมีหลายเกรด ยางพวกนี้มาเป็นม้วน เดียวเค้าตัดใส่ให้ตามขนาด
.
ส่วนยาง ตัว V552 จะเงียบกว่าครับ นั่นเพราะดอกมันละเอียดกว่า ดังนั้น หลักการเลือกยางเงียบ ง่ายๆก็คือดอกยางต้องบั่งละเอียดๆ ที่สุดครับ สิ่งที่ได้คือยางเงียบนุ่ม แต่การเกาะถนนก็จะแพ้พวกดอกใหญ่ๆ บั่งน้อยๆเท่านั้นเอง ...

ออฟไลน์ CNX

ทำรถกันเสียงมาระดับหนึ่งแล้ว
ถ้าใส่ยางน่มเงียบ ตระกูลPrimacy , Advance Db , Turanza คิดว่าเสียงจะเป็นปกติครับ
เพราะเท่าที่เคยใช้ยาง2แบบ นุ่มเงียบ กับหนึบซิ่ง เสียงต่างกันจริง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ที่ทำไปนั่นแหละคับ ช่วยที่สุดแล้ว อยากเงียบกว่านี้เกรงว่าจะต้องเปลี่ยนรถล่ะคับ  :'(

เพราะฮอนด้าเขาไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่องเงียบอยู่แล้ว

อ่านแล้ว = อยากร้องไห้ครับ  :'( :'( :'(

เรื่องยางขอบประตู/ขอบกระจก ... จุดนี้จริงๆก็เป็นจุดที่เสื่อมสภาพได้เช่นกัน ซึ่งหลายๆคนมักมองข้าม ...

ตอนป้ายแดงขับเร็วๆเสียงลมแทบไม่มี พอสัก 4-5ปี ทำไมดังจัง ก็เพราะยางขอบประตู ขอบกระจกมันเริ่มแข็งแล้ว เมื่อก่อนปิดประตูรถทีนิ่มมือ เดียวนี้ปิดทีกระแทกดังตับๆ ...ถูกไหมครับ ...

ดังนั้น ถ้าคิดจะดูแลรักษากันจริงๆและมีงบ เปลี่ยนใหม่ยกเส้นเลย ร้านประตูร้านกระจกมีครับลองถามดูมีหลายเกรด ยางพวกนี้มาเป็นม้วน เดียวเค้าตัดใส่ให้ตามขนาด
.
ส่วนยาง ตัว V552 จะเงียบกว่าครับ นั่นเพราะดอกมันละเอียดกว่า ดังนั้น หลักการเลือกยางเงียบ ง่ายๆก็คือดอกยางต้องบั่งละเอียดๆ ที่สุดครับ สิ่งที่ได้คือยางเงียบนุ่ม แต่การเกาะถนนก็จะแพ้พวกดอกใหญ่ๆ บั่งน้อยๆเท่านั้นเอง ...

ยางขอบประตู มันจะมีด้านที่ติดกับโครงรถ กับติดกับบานประตู = ต้องเปลี่ยนทั้ง 2 ด้านนี้ใช่ไหมครับ ??

และร้านกระจกที่ว่ารับเปลี่ยน หมายถึง ร้านที่รับเปลี่ยนพวกกระจกบานหน้าของรถหรือเปล่าครับ ??

จากลายดอกยาง ระหว่าง Michelin Primacy 3ST กับ Yokohama V552 = ตัวไหนเงียบกว่ากันครับ ??

ถ้าใส่ยางน่มเงียบ ตระกูลPrimacy , Advance Db , Turanza คิดว่าเสียงจะเป็นปกติครับ
เพราะเท่าที่เคยใช้ยาง2แบบ นุ่มเงียบ กับหนึบซิ่ง เสียงต่างกันจริง

Primacy = ต้องตัดไป เพราะไม่ไซส์ที่ใช้ครับ (185/60/15, 195/55/15)

Yokohama V552 = มีไซส์ 195/55/15 ครับ

BridgeStone = ไม่แน่ใจว่ามีไซส์ที่ใช้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ samaklen

หาล้อ 6 นิ้วของ gn แล้วใส่ 195/60/15 เลยครับ
มียางดีๆ ให้เลือกเยอะ

ออฟไลน์ Newhang

- ปูพรมซับเสียง จากในรูปเอาพรมซับเสียงออกแต่ไปแดมป์แทน เป็นวิธีการที่ผิดเลยครับ
- เปลี่ยนยางขอบประตู
- เปลี่ยนรถ

ผมเคยเตือนเรื่องการแดมป์แล้ว แต่ถ้าไม่ตั้งใจคิดตั้งใจฟังก็ต้องเสียค่าครูเอง เพราะผมเสียมาเหมือนกัน อันไหนดีก็แนะนำ อันไหนเกือบไม่ช่วยก็บอก ทุกอย่างมีผลกระทบ
เหมือนกับการเล่นเครื่องเสียงครับ ของมันละเอียด แต่ถ้าให้คุ้มค่า ต้องลองผิดลองถูกกัน ถึงจะรู้ว่าควรให้น้ำหนักตรงไหน

ส่วนร้าน อะไรที่เค้าได้เงินก็พูดได้หมดแหละครับ อย่าไปถาม

ออฟไลน์ deertesla

- ปูพรมซับเสียง จากในรูปเอาพรมซับเสียงออกแต่ไปแดมป์แทน เป็นวิธีการที่ผิดเลยครับ
- เปลี่ยนรถ

ผมเคยเตือนเรื่องการแดมป์แล้ว แต่ถ้าไม่ตั้งใจคิดตั้งใจฟังก็ต้องเสียค่าครูเอง เพราะผมเสียมาเหมือนกัน อันไหนดีก็แนะนำ อันไหนเกือบไม่ช่วยก็บอก ทุกอย่างมีผลกระทบ
เหมือนกับการเล่นเครื่องเสียงครับ ของมันละเอียด แต่ถ้าให้คุ้มค่า ต้องลองผิดลองถูกกัน ถึงจะรู้ว่าควรให้น้ำหนักตรงไหน

ส่วนร้าน อะไรที่เค้าได้เงินก็พูดได้หมดแหละครับ อย่าไปถาม
เห็นด้วยครับพี่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เสียงดังจากพื้นทั้งหมดรวมถึงหลุมยางอะไหล่ ซุัมล้อหลัง ผนังห้องเครื่อง ใต้เบาะหน้าและคนนั่งหลังครับ

ซุ้มยางอะไหล่นี่ช่วยได้มากเลย แปลกแต่จริงครับ

ออฟไลน์ off_033

แนะนำติดเครื่องเสียงดีๆ. กลบเสียงล้อไป

จะดูเป็นการลงทุนที่เห็นผลมากกว่านะครับ  :D

หาล้อ 6 นิ้วของ gn แล้วใส่ 195/60/15 เลยครับ

City GN = หมายถึงล้อของ City 1.0 Turbo ใช่ไหมครับ ??

เดี๋ยวสมาชิกท่านอื่นจะเข้าใจผิด คือ แดมป์พื้นด้วยแผ่นแดมป์สีดำ + ปูทับด้วยพรมซับเสียงที่คล้ายๆ ผ้ากำมะหยี่ครับ

ตัวรถ City Zx = ไม่มีพรมซับเสียงมาแต่แรก

อาจจะทำหลังจากซ่อมเครื่องยนต์เสร็จแล้วครับ

- เปลี่ยนรถ

คงเป็นไปได้ยาก เพราะรถคันนี้มีแนวโน้มใช้ยันหลานบวชครับ

ผมเคยเตือนเรื่องการแดมป์แล้ว แต่ถ้าไม่ตั้งใจคิดตั้งใจฟังก็ต้องเสียค่าครูเอง
เพราะผมเสียมาเหมือนกัน อันไหนดีก็แนะนำ อันไหนเกือบไม่ช่วยก็บอก ทุกอย่างมีผลกระทบ
เหมือนกับการเล่นเครื่องเสียงครับ ของมันละเอียด แต่ถ้าให้คุ้มค่า
ต้องลองผิดลองถูกกัน ถึงจะรู้ว่าควรให้น้ำหนักตรงไหน

ต้องขออภัยจริงๆ เนื่องจากผมก็ไม่ได้อ่านทุกกระทู้ หรืออาจจะอ่านแล้วแต่จำไม่ได้

ดังนั้น คงไม่น่าจะใช่ การ "ไม่ตั้งใจคิด ตั้งใจฟัง = ต้องเสียค่าครูเอง"

ถ้าคุณ Newhang จะช่วยกล่าวในกระทู้นี้อีกครั้ง เกี่ยวกับข้อดี ข้อเสียของการแดมป์

ก็จะเป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่นๆ ด้วย

เสียงดังจากพื้นทั้งหมดรวมถึงหลุมยางอะไหล่ ซุัมล้อหลัง ผนังห้องเครื่อง ใต้เบาะหน้าและคนนั่งหลังครับ

ซุ้มยางอะไหล่นี่ช่วยได้มากเลย แปลกแต่จริงครับ

แดมป์ซุ้มยางอะไหล่ = ผมลองถามราคาไปที่ร้าน ทางร้านคิด 5,000 บาท (แดมป์พื้นกระโปรงหลัง + หลุมยางอะไหล่)

แนะนำติดเครื่องเสียงดีๆ. กลบเสียงล้อไป

จะดูเป็นการลงทุนที่เห็นผลมากกว่านะครับ  :D

เครื่องเสียง = ก็ทำไปบ้างนิดหน่อยครับ แต่ปกติจะเปิดเพลงตอนรถติดๆ เพื่อคลายเครียดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ทำมาเยอะแล้ว เบิกขอบยางใหม่น่าจะไม่แพงครับ แล้วก็คงจะดีขึ้นจากเสียงลมด้วยครับ เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ samaklen

City GN = หมายถึงล้อของ City 1.0 Turbo ใช่ไหมครับ ??
นั่นล่ะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมบอกคนใช้ฮอนด้าราคาต่ำล้านตลอด

อย่าไปพยายามทำให้เงียบเพราะ ฮอนด้าลดต้นทุนตรงนี้ไปใส่งบด้านดีไซน์แล้วครับ

ลองดูความกว้างในฮอนด้า  เพราะแผงประตูบางใส่วัสดุซับเสียงได้น้อย  ยางประตูเหมือนใช้ตำราดีไซน์จากยุค 90

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ผมบอกคนใช้ฮอนด้าราคาต่ำล้านตลอด

อย่าไปพยายามทำให้เงียบเพราะ ฮอนด้าลดต้นทุนตรงนี้ไปใส่งบด้านดีไซน์แล้วครับ

ลองดูความกว้างในฮอนด้า  เพราะแผงประตูบางใส่วัสดุซับเสียงได้น้อย  ยางประตูเหมือนใช้ตำราดีไซน์จากยุค 90

ต้องร้องเพลงได้อย่าง ก็เสียอย่างงงงงงง  :'( :'(

ออฟไลน์ CNX

Primacy = ต้องตัดไป เพราะไม่ไซส์ที่ใช้ครับ (185/60/15, 195/55/15)

Yokohama V552 = มีไซส์ 195/55/15 ครับ

BridgeStone = ไม่แน่ใจว่ามีไซส์ที่ใช้ได้ไหมครับ

หากว่า จะต้องถึงขั้นเสียเงินซื้อล้อใหม่เพิ่อรองรับยางชนาดนี้
อยากให้ก้มมองขอบด้านในของล้อ ถ้ามองไม่เห็น ถอดล้อออกมาดูความกว้าง xJ ของล้อครับ
ถ้าดูแล้วตัวพิมพ์บนล้อแสดง5.5นิ้ว-6นิ้ว ใส่ยาง195-60-15ได้ครับ
หากไม่มั่นใจ กลัวจะติดซุ้มล้อ เหมือนกระทู้ก่อนๆ ก็ทนใช้ยางตัวนี้จนจบอายุยางครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ทำมาเยอะแล้ว เบิกขอบยางใหม่น่าจะไม่แพงครับ แล้วก็คงจะดีขึ้นจากเสียงลมด้วยครับ เอาใจช่วยนะครับ

เมื่อปี 2555 เคยเบิกยางขอบประตู (ที่ติดกับตัวประตู) บานคนขับ ประมาณ 500 บาท ครับ

เมื่อปี 2559 เคยเบิกยางขอบประตูหลังขวา ที่น้ำอาจจะซึมเข้า ทั้งตัวนอกและตัวใน ประมาณ 1,500 บาท ครับ ถ้าจำไม่ผิด

การเปลี่ยนยางขอบประตูใหม่ทั้ง 4 บาน = คงทำหลังจากเก็บตังค์ซ่อมเครื่องยนต์แล้วครับ

หากว่า จะต้องถึงขั้นเสียเงินซื้อล้อใหม่เพิ่อรองรับยางชนาดนี้
อยากให้ก้มมองขอบด้านในของล้อ ถ้ามองไม่เห็น ถอดล้อออกมาดูความกว้าง xJ ของล้อครับ
ถ้าดูแล้วตัวพิมพ์บนล้อแสดง5.5นิ้ว-6นิ้ว ใส่ยาง195-60-15ได้ครับ
หากไม่มั่นใจ กลัวจะติดซุ้มล้อ เหมือนกระทู้ก่อนๆ ก็ทนใช้ยางตัวนี้จนจบอายุยางครับ

รถผมใช้ ล้อของ Lenso ขอบ 15 นิ้ว หน้ากว้าง 7 นิ้ว Offset 38 หนัก 5.8 KG/วง

ส่วนยาง 195/60/15 = ผมลองให้ร้านยางเอามาทาบกับล้อรถแล้วครับ = ยางคู่หน้าพอได้ แต่ยางคู่หลัง ติดซุ้มล้อแน่นอนครับ

รถผมคงใช้ยางได้แค่ 2 ไซส์ คือ 185/60/15 หรือ 195/55/15 = น่าจะเหมาะกับรถสุดแล้ว

ส่วนยางชุดนี้ พึ่งเปลี่ยนมาได้เดือนกว่า = ก็ต้องใช้ไปอย่างน้อย 2 ปีครับ ยกเว้นเกิดเหตุ เช่น ยางรั่ว ฉีก ขาด จนปะไม่ได้ ก็อาจต้องเปลี่ยนก่อนกำหนดครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
Yokohama V552 เลยครับ เงียบแน่ๆแต่ไม่ทนครับ

ออฟไลน์ S6

ยางดำหุ้มโฟมที่ผนังห้องเครื่องภายในกับพื้นจนอุโมงค์เกียร์
และเอาแบบที่ Audi ทำผมเคยรื้ออกมา ใส่พรมซับเสียงแบบหนาใต้คอนโซลพลาสติกทั้งหมดทั้งฝั่งคนขับและเก๊ะฝั่งผู้โดยสาร

ออฟไลน์ Teera

มันอยู่ที่รถด้วยนะผมว่า ยางรุ่นเดียวกัน เปลี่ยนใส่ ยุโรป กะ ญี่ปุ่น ดังไม่เท่ากันครับ ยุโรป เงียบกว่า
แต่ จะทำไงให้เงียบ ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ V221

ผมคิดว่ามาจากเจ้าของรถเปลี่ยนยางขนาดใหญ่ขึ้นพอสมควรทั้งหน้ากว้างและวงล้อด้วย อย่าว่าแต่Cityเลย ขนาดS320CDI ล้อ18ผมเอาล้อS350 CDI ขนาด19มาใส่และหน้ากว้างล้อหลังใหญ่กว่า ปรากฎว่าเสียงยางดังเข้ามาในรถมากกว่าเดิมชัดทั้งๆที่ล้อติดรถไม่มีเสียงเข้ามาเลย ขอบอก
BMW 750E M SPORT

ออนไลน์ neung23

กลับมาบอกอีกครั้งว่า ผมมี Jazz GE เคยพยายามทำรถเงียบแล้ว

แดมป์ประตูสองชั้น ผิวนอก+โครงในแทนแผ่นพลาสติกใสๆ ไม่ได้ช่วยเรื่องเงียบเท่าไหร่เลย ช่วยเรื่องเสียงกระพือลำโพง เพลงฟังดีขึ้น"นิดเดียว"

แดมป์พื้นรถ เลิกพรมออกมาใส่แผ่นแดมป์สามแบบ ชั้นแรกบางแข็ง ชั้นสองหนาเหมือนโฟม ชั้นสามผ้าสักหลาดเหมือนพรมติดรถ แล้ว เอาพรมเดิมรถซึ่งบางเหมือนพรมถูกๆเช็ดเท้าหน้าบ้านทับอีกที ..... ดีขึ้นไม่เกิน 5%

แดมป์หลังคา เสียงฝนเบาลง นอกนั้นเหมือนเดิม

พ่นซุ้มล้อร้านแถววิภาวดี ดีขึ้นอีกนิด เบ็ดเสร็จเสียเงินไปสามหมื่น เงียบยังไม่เท่าอัลติส แลกกับน้ำหนักเพิ่มเยอะมาก เสียงปิดประตูดีขึ้นหนักและแน่นขึ้น ฝนตกเสียงเบาลง เครื่องเสียงฟังเพราะขึ้นนิดนึง

ผลที่ได้ ไม่คุ้มเงินอย่างแรง และ หนักรถมาก ตัวคนขับก็หนักอยู่แล้ว เจอพวกนี้ไปอีก อืดลงเห็นๆ

วัสดุที่เอามาแดมป์มีผลนะคับ ท้องรถ ซุ้มล้อไม่ใช่เอาแผ่นแปะๆแล้วมันจะเงียบ ต้องแผ่นหนาเนื้อแน่น ฯลฯ ผมมีรถยุโรปอีกคันเคยแกะๆดูพรมพื้นรถหนามากนะ หนาเกือบคืบ เสาเอก็มีโฟมใส่ไว้ ขอบกระจกหน้าด้านบนก็มี วัสดุจะแตกต่างกันตามจุด ไม่เหมือนกัน

พื้นรถพรมจะหนามาก ด้านบนที่เราเห็นพรมหนากว่าแจสเยอะ แล้วใต้นั้นก็โฟมเนื้ออย่างแน่นหนาเกือบคืบ อุโมงค์เกียร์ ไฟร์วอลหลังเครื่อง มีโฟม1ชั้น แผ่นฟอยกันความร้อน แล้วใยแก้วแบบใต้กระโปรงอีกชั้น ซึ่งรถญี่ปุ่น ไม่มีเลย มีแต่ฟอยเงินๆกันร้อนอย่างเดียว

เลยมาแนะนำว่าเหลืออีกอย่างที่รถคุณน่าจะลืมทำคือยางขอบประตู เสียงลม จะเข้าเยอะ แต่รถคุณบอกเสียงยางเสียงพื้นรถ แนะนำให้ปลงคับ หรือ หารถยุโรปมือสองใช้ แล้วเอางบที่มาทำๆๆๆๆทั้งหลาย ไปซ่อมบำรุงแทน อาจจะมีความสุขกว่าก็ได้นะ

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport