ผู้เขียน หัวข้อ: แดมป์ซุ้มล้อ+พ่นซุ้มล้อคู่หน้า แต่เสียงยางดังเข้าห้องโดยสารดังมาก = ทำไงดีครับ ?  (อ่าน 12522 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
กลับมาบอกอีกครั้งว่า ผมมี Jazz GE เคยพยายามทำรถเงียบแล้ว

แดมป์ประตูสองชั้น ผิวนอก+โครงในแทนแผ่นพลาสติกใสๆ ไม่ได้ช่วยเรื่องเงียบเท่าไหร่เลย ช่วยเรื่องเสียงกระพือลำโพง เพลงฟังดีขึ้น"นิดเดียว"

แดมป์พื้นรถ เลิกพรมออกมาใส่แผ่นแดมป์สามแบบ ชั้นแรกบางแข็ง ชั้นสองหนาเหมือนโฟม ชั้นสามผ้าสักหลาดเหมือนพรมติดรถ แล้ว เอาพรมเดิมรถซึ่งบางเหมือนพรมถูกๆเช็ดเท้าหน้าบ้านทับอีกที ..... ดีขึ้นไม่เกิน 5%

แดมป์หลังคา เสียงฝนเบาลง นอกนั้นเหมือนเดิม

พ่นซุ้มล้อร้านแถววิภาวดี ดีขึ้นอีกนิด เบ็ดเสร็จเสียเงินไปสามหมื่น เงียบยังไม่เท่าอัลติส แลกกับน้ำหนักเพิ่มเยอะมาก เสียงปิดประตูดีขึ้นหนักและแน่นขึ้น ฝนตกเสียงเบาลง เครื่องเสียงฟังเพราะขึ้นนิดนึง

ผลที่ได้ ไม่คุ้มเงินอย่างแรง และ หนักรถมาก ตัวคนขับก็หนักอยู่แล้ว เจอพวกนี้ไปอีก อืดลงเห็นๆ

วัสดุที่เอามาแดมป์มีผลนะคับ ท้องรถ ซุ้มล้อไม่ใช่เอาแผ่นแปะๆแล้วมันจะเงียบ ต้องแผ่นหนาเนื้อแน่น ฯลฯ ผมมีรถยุโรปอีกคันเคยแกะๆดูพรมพื้นรถหนามากนะ หนาเกือบคืบ เสาเอก็มีโฟมใส่ไว้ ขอบกระจกหน้าด้านบนก็มี วัสดุจะแตกต่างกันตามจุด ไม่เหมือนกัน

พื้นรถพรมจะหนามาก ด้านบนที่เราเห็นพรมหนากว่าแจสเยอะ แล้วใต้นั้นก็โฟมเนื้ออย่างแน่นหนาเกือบคืบ อุโมงค์เกียร์ ไฟร์วอลหลังเครื่อง มีโฟม1ชั้น แผ่นฟอยกันความร้อน แล้วใยแก้วแบบใต้กระโปรงอีกชั้น ซึ่งรถญี่ปุ่น ไม่มีเลย มีแต่ฟอยเงินๆกันร้อนอย่างเดียว

เลยมาแนะนำว่าเหลืออีกอย่างที่รถคุณน่าจะลืมทำคือยางขอบประตู เสียงลม จะเข้าเยอะ แต่รถคุณบอกเสียงยางเสียงพื้นรถ แนะนำให้ปลงคับ หรือ หารถยุโรปมือสองใช้ แล้วเอางบที่มาทำๆๆๆๆ ทั้งหลาย ไปซ่อมบำรุงแทน อาจจะมีความสุขกว่าก็ได้นะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและการแบ่งปันประสบการณ์ในการแดมป์รถครับ (ทำมาคล้ายๆ กัน)

คงลองเปลี่ยนยางขอบประตูเป็นอย่างสุดท้ายครับ (หลังเก็บเงินซ่อมเครื่องยนต์เสร็จ)

หลังเปลี่ยนยางขอบประตูแล้ว = เงียบได้แค่ไหน ก็แค่นั้นครับ คงไม่ทำอีกแล้ว เสียดายตังค์
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

มันอยู่ที่รถด้วยนะผมว่า ยางรุ่นเดียวกัน เปลี่ยนใส่ ยุโรป กะ ญี่ปุ่น ดังไม่เท่ากันครับ ยุโรป เงียบกว่า
แต่ จะทำไงให้เงียบ ไม่ทราบครับ

ยางน่าจะมีส่วนครับ = Honda ไม่ใช่รถที่เก็บเสียงภายนอกเข้ารถดีอยู่แล้วด้วย
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Yokohama V552 เลยครับ เงียบแน่ๆ แต่ไม่ทนครับ

เปลี่ยนยางรอบหน้า อาจจะลองตัว V552 ครับ (ผมเปลี่ยนยางประมาณ 2 ปี/ 1 ชุดครับ)

ยางดำหุ้มโฟมที่ผนังห้องเครื่องภายในกับพื้นจนอุโมงค์เกียร์
และเอาแบบที่ Audi ทำผมเคยรื้ออกมา ใส่พรมซับเสียงแบบหนาใต้คอนโซลพลาสติกทั้งหมดทั้งฝั่งคนขับและเก๊ะฝั่งผู้โดยสาร

ถึงว่า พวกรถยุโรป ทำไมเงียบ = ใส่วัสดุซับเสียงมาเยอะมาก

ออฟไลน์ tom46

อย่างแรกเลยครับ ยางมันดังอะลายนี้

คือลายยางเนี่ย เป็นดอกทางยาว ดอกใหญ่ ไม่มีบั่งเลย แบบนี้ใส่รถอะไรก็ดังครับ ยิ่งถ้าใช้นานๆยางเริ่มแข้งตัวนี่ทั้งดังทั้งหอนเลยลายแบบนี้

ยางที่นุ่มเงียบ ลายยางต้องเป็นดอกละเอียด ปั่งยางถี่ๆ แบบรุ่นที่ผมแนบให้ดูนี่ครับ

ส่วนการเก็บเสียง ถึงจะแดมประตูแล้วก็ตาม แต่เสียมันก็มาจากขอบยางประตู ขอบยางกระจกที่แข็งตัวแล้วกับรถอายุ 10 ปีนั่นล่ะครับ   

ทำรถกันเสียงมาระดับหนึ่งแล้ว
ถ้าใส่ยางน่มเงียบ ตระกูลPrimacy , Advance Db , Turanza คิดว่าเสียงจะเป็นปกติครับ
เพราะเท่าที่เคยใช้ยาง2แบบ นุ่มเงียบ กับหนึบซิ่ง เสียงต่างกันจริง

Primacy = ต้องตัดไป เพราะไม่ไซส์ที่ใช้ครับ (185/60/15, 195/55/15)

Yokohama V552 = มีไซส์ 195/55/15 ครับ

BridgeStone = ไม่แน่ใจว่ามีไซส์ที่ใช้ได้ไหมครับ

ถ้า v552 มีไซส์ รอบหน้ามาลองใช้ V552 ดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ผมคิดว่ามาจากเจ้าของรถเปลี่ยนยางขนาดใหญ่ขึ้นพอสมควรทั้งหน้ากว้างและวงล้อด้วย อย่าว่าแต่Cityเลย ขนาด S320CDI ล้อ 18
ผมเอาล้อ S350 CDI ขนาด 19 มาใส่และหน้ากว้างล้อหลังใหญ่กว่า
ปรากฎว่าเสียงยางดังเข้ามาในรถมากกว่าเดิมชัดทั้งๆ ที่ล้อติดรถไม่มีเสียงเข้ามาเลย ขอบอก

ขอบคุณ คุณ V221 ที่ให้ข้อมูลครับ เกี่ยวกับการเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้นกว่าเดิม 1 นิ้ว = ส่งผลให้เสียงยางเข้ามามากกว่าเดิม (แม้จะเป็นรถยุโรป)

ล้อเดิมติดรถ คือ ขอบ 14 นิ้ว + ยาง 175/65/15 ครับ = ใช้ได้ประมาณ 1 ปี

ปัจจุบันใช้ล้อขอบ 15 นิ้ว + ยาง 195/55/15 = ใช้มาประมาณ 12 ปีครับ

อย่างแรกเลยครับ ยางมันดังอะลายนี้

คือลายยางเนี่ย เป็นดอกทางยาว ดอกใหญ่ ไม่มีบั่งเลย แบบนี้ใส่รถอะไรก็ดังครับ ยิ่งถ้าใช้นานๆยางเริ่มแข้งตัวนี่ทั้งดังทั้งหอนเลยลายแบบนี้

ยางที่นุ่มเงียบ ลายยางต้องเป็นดอกละเอียด ปั่งยางถี่ๆ แบบรุ่นที่ผมแนบให้ดูนี่ครับ

ส่วนการเก็บเสียง ถึงจะแดมประตูแล้วก็ตาม แต่เสียมันก็มาจากขอบยางประตู ขอบยางกระจกที่แข็งตัวแล้วกับรถอายุ 10 ปีนั่นล่ะครับ   

ทำรถกันเสียงมาระดับหนึ่งแล้ว
ถ้าใส่ยางน่มเงียบ ตระกูลPrimacy , Advance Db , Turanza คิดว่าเสียงจะเป็นปกติครับ
เพราะเท่าที่เคยใช้ยาง2แบบ นุ่มเงียบ กับหนึบซิ่ง เสียงต่างกันจริง

Primacy = ต้องตัดไป เพราะไม่ไซส์ที่ใช้ครับ (185/60/15, 195/55/15)

Yokohama V552 = มีไซส์ 195/55/15 ครับ

BridgeStone = ไม่แน่ใจว่ามีไซส์ที่ใช้ได้ไหมครับ

ถ้า v552 มีไซส์ รอบหน้ามาลองใช้ V552 ดูครับ

จากลายของดอกยาง ระหว่าง Yokohama V552 กับ Michelin Primacy 3 = ยางรุ่นไหน น่าจะ "เงียบ" กว่ากัน ครับ ??

ออฟไลน์ Symphonic

ยางดำหุ้มโฟมที่ผนังห้องเครื่องภายในกับพื้นจนอุโมงค์เกียร์
และเอาแบบที่ Audi ทำผมเคยรื้ออกมา ใส่พรมซับเสียงแบบหนาใต้คอนโซลพลาสติกทั้งหมดทั้งฝั่งคนขับและเก๊ะฝั่งผู้โดยสาร

ถึงว่า พวกรถยุโรป ทำไมเงียบ = ใส่วัสดุซับเสียงมาเยอะมาก

การที่รถจะเงียบได้ ไม่ใช่แค่การใส่วัสดุซับเสียงหรอกครับ นั่นมันเป็นแค่เรื่อง static หรือช่วยได้ในขณะที่รถจอดนิ่ง
แต่เรื่องที่ยากกว่าคือการทำให้รถเงียบในตอนวิ่ง โดยเฉพาะการวิ่งในสภาพถนนที่ไม่เรียบเนียน มันเป็นเรื่อง dynamic
หรืออยุ่ในหมวด noise & vibration ครับ  ซึ่งเรื่องนั้นต้องว่ากันตั้งแต่การสร้างรถให้มีโครงสร้างที่แน่นหนา ไม่สั่นกระพือ
ส่วนวัสดุซํบเสียง เป็นเหมือนแค่การ finishing ที่ช่วยเสริม ช่วยอุดเท่านั้น
แต่การสร้างโครงรถให้แน่นหนานั้น เป็นเรื่องซับซ้อน ราคาแพง ตั้งแต่เรื่องชิ้นส่วนโครงสร้าง การขึ้นรูป การประกอบ
และรถมักจะมีน้ำหนักเยอะ ทำให้อัตราเร่งลดลง ต้องเพิ่มกำลังเครื่องยนต์มาชดเชย ทำให้กินน้ำมันเยอะครับ

ที่ผมจะบอกคือเจ้า city zx มันไม่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อการนั้น มันเกิดมาเป็นรถที่ต้นทุนไม่แพง ให้คนซื้อหากันได้ง่าย
ทำตัวให้เบาด้วยวิธีง่าย ๆ เพื่อให้ประหยัดน้ำมัน  เมื่อธรรมชาติมันเป็นแบบนั้น ผมอยากให้พี่เข้าใจและยอมรับมัน
เพราะแม้ว่าจะพยายามทำอะไรกับมันมากเท่าไหร่ มันก็ไม่สามารถข้ามขึดจำกัดตัวมันไปได้ครับ

ออฟไลน์ samaklen

เท่าที่ทำใน gm2
แดมป์พื้นทั้งหมดถึงหลุมยางอะไหล่
แดมป์ประตูหน้า (เปลี่ยนลำโพงมา)
พ่น 3m undercoat  ซุ้มล้อทั้งหมด
ยาง primacy 3st 5ปีแล้ว
เงียบดีขึ้นมาก แต่รถหนักขึ้น
ไม่ประหยัดน้ำมันมากๆ เหมือนรุ่นใหม่ๆ
เหลือบุแผงหลังคา ไว้ก่อนเข้าหน้าฝนค่อยทำ
เอาให้จบ

ออฟไลน์ tom46

จากลายของดอกยาง ระหว่าง Yokohama V552 กับ Michelin Primacy 3 = ยางรุ่นไหน น่าจะ "เงียบ" กว่ากัน ครับ ??
=============================================================

ส่วนตัวคิดว่าน่าจะพอๆกันละครับ มิชลินเดี๋ยวนี้เขาจะเป็น primacy 4 หรือเปล่าไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

การที่รถจะเงียบได้ ไม่ใช่แค่การใส่วัสดุซับเสียงหรอกครับ นั่นมันเป็นแค่เรื่อง static หรือช่วยได้ในขณะที่รถจอดนิ่ง
แต่เรื่องที่ยากกว่าคือการทำให้รถเงียบในตอนวิ่ง โดยเฉพาะการวิ่งในสภาพถนนที่ไม่เรียบเนียน มันเป็นเรื่อง dynamic
หรืออยุ่ในหมวด noise & vibration ครับ  ซึ่งเรื่องนั้นต้องว่ากันตั้งแต่การสร้างรถให้มีโครงสร้างที่แน่นหนา ไม่สั่นกระพือ
ส่วนวัสดุซํบเสียง เป็นเหมือนแค่การ finishing ที่ช่วยเสริม ช่วยอุดเท่านั้น
แต่การสร้างโครงรถให้แน่นหนานั้น เป็นเรื่องซับซ้อน ราคาแพง ตั้งแต่เรื่องชิ้นส่วนโครงสร้าง การขึ้นรูป การประกอบ
และรถมักจะมีน้ำหนักเยอะ ทำให้อัตราเร่งลดลง ต้องเพิ่มกำลังเครื่องยนต์มาชดเชย ทำให้กินน้ำมันเยอะครับ

ที่ผมจะบอกคือเจ้า city zx มันไม่ได้สร้างขึ้นมาเพื่อการนั้น มันเกิดมาเป็นรถที่ต้นทุนไม่แพง ให้คนซื้อหากันได้ง่าย
ทำตัวให้เบาด้วยวิธีง่าย ๆ เพื่อให้ประหยัดน้ำมัน  เมื่อธรรมชาติมันเป็นแบบนั้น ผมอยากให้พี่เข้าใจและยอมรับมัน
เพราะแม้ว่าจะพยายามทำอะไรกับมันมากเท่าไหร่ มันก็ไม่สามารถข้ามขึดจำกัดตัวมันไปได้ครับ

ถือซะว่า กระทู้นี้ เป็นการแบ่งปันประสบการณ์ ในการทำให้รถ Honda เงียบขึ้นกว่าเดิมแล้วกันครับ

ส่วนการที่ Damp ไปแล้ว รถมันไม่เงียบไปกว่าเดิม หรือเงียบกว่าเดิมได้นิดหน่อย = จะได้เป็นข้อมูล ให้ผู้ที่สนใจจะแดมป์รถ
เอาไปลองชั่งน้ำหนักดู ระหว่างเงินที่เสียไป กับผลที่ได้ครับ

ส่วนตัวผม หลังจากเก็บตังค์ซ่อมเครื่องยนต์เสร็จ
คงจะลองเปลี่ยนยางขอบประตู (ที่ติดกับตัวประตู) เพียงอย่างเดียวก่อน+แดมป์กระโปรงหลัง+หลุมยางอะไหล่

ส่วนยางกระดูกงู (ติดกับโครงรถ) คงใช้ของเดิมไปก่อน

ส่วนความเงียบหลังจากทำครั้งสุดท้าย = ได้เท่าไรก็เท่านั้นแล้วครับ เพราะคงเป็นข้อจำกัดของตัวรถอย่างที่ว่ามาด้านบน

ออฟไลน์ AgentMolder

อย่าหาความเงียบกับฮอนด้าเลยครับ

การกนเสียงมันมาจากโ๕รงสร้างเลยครับ ความหนาของแผ่นเหล็ก ของตัวถัง รอยต่อ การเชื่อม ต่างๆ พวกนี้มีผลหมดเลย เหล็กหนาบางต่างกันครึ่งมิล ก็ให้การกันเสียงต่างกันมากแล้วครับ ซึ่งตรงนี้เราแก้ไม่ได้

การแดมป์ การพ่นโฟม เปลี่ยนขอบยาง ทำให้เงียบขึ้น ผมว่าไม่ถึง 5% แล้วพวกแดมป์เนี่ย เห้นผลชัดตอนรถจอดเฉยๆแค่นั้นล่ะครับ พอวิ่งแล้ว เสียงมันมาตามเหล็ก ตามโครงสร้าง เสียงมันวิ่งผ่านดีในของแข็งอยู่แล้ว แดมป์แค่กันเสียงที่มาทางอากาศช่องว่าง ซึ่งผลมันแทบไม่มีประโยชน์กับรถวิ่งบนถนน

แดมป์พื้นทั้งหมดถึงหลุมยางอะไหล่
แดมป์ประตูหน้า (เปลี่ยนลำโพงมา)
พ่น 3m undercoat  ซุ้มล้อทั้งหมด
ไม่ประหยัดน้ำมันมากๆ เหมือนรุ่นใหม่ๆ
เหลือบุแผงหลังคา ไว้ก่อนเข้าหน้าฝนค่อยทำ
เอาให้จบ

ค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่ทำ แลกกับความเงียบที่ได้มา = คิดว่าคุ้มค่ากับการลงทุนไหมครับ ??

อย่าหาความเงียบกับฮอนด้าเลยครับ

การกนเสียงมันมาจากโ๕รงสร้างเลยครับ ความหนาของแผ่นเหล็ก ของตัวถัง รอยต่อ การเชื่อม ต่างๆ พวกนี้มีผลหมดเลย เหล็กหนาบางต่างกันครึ่งมิล ก็ให้การกันเสียงต่างกันมากแล้วครับ ซึ่งตรงนี้เราแก้ไม่ได้

การแดมป์ การพ่นโฟม เปลี่ยนขอบยาง ทำให้เงียบขึ้น ผมว่าไม่ถึง 5% แล้วพวกแดมป์เนี่ย เห้นผลชัดตอนรถจอดเฉยๆแค่นั้นล่ะครับ พอวิ่งแล้ว เสียงมันมาตามเหล็ก ตามโครงสร้าง เสียงมันวิ่งผ่านดีในของแข็งอยู่แล้ว แดมป์แค่กันเสียงที่มาทางอากาศช่องว่าง ซึ่งผลมันแทบไม่มีประโยชน์กับรถวิ่งบนถนน

เป็นปัญหาจากโครงสร้าง & การออกแบบ & การเชื่อม = คงต้องทำใจสถานเดียวครับ

ออฟไลน์ Teera

มันอยู่ที่รถด้วยนะผมว่า ยางรุ่นเดียวกัน เปลี่ยนใส่ ยุโรป กะ ญี่ปุ่น ดังไม่เท่ากันครับ ยุโรป เงียบกว่า
แต่ จะทำไงให้เงียบ ไม่ทราบครับ

ยางน่าจะมีส่วนครับ = Honda ไม่ใช่รถที่เก็บเสียงภายนอกเข้ารถดีอยู่แล้วด้วย
ผมใช้ RE series มาตลอด เมื่อก่อน ใช้ Honda,Nisan ,Subaru ก็ถือว่า เงียบ รับได้ คือ หมื่นแรก จะเงียบหน่อย หลังจากนั้น ก็ ตามประสา 5-6 หมื่น ก็เปลี่ยน
เมื่อ 8 ปีที่ แล้ว ใช้ V40 กับ 002-003 มา  3-4 ชุด เงียบดี
พอ 004 ออก เลย ลองเปลี่ยนให้ Jazz ด้วย ปรากฎว่า ทำไมดังจัง ตั้งแต่ day 1 เลย
ผมเดาว่า รถก็มีส่วน ว่า ยางจะดังหรือ เงียบครับ
อีกเรื่องคือ ความคาดหวังด้วย เช่น Damp แล้วต้องเงียบ แต่ มันได้ยิน อะไรแบบนี้นะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เสียงดังจากพื้นทั้งหมดรวมถึงหลุมยางอะไหล่ ซุัมล้อหลัง ผนังห้องเครื่อง ใต้เบาะหน้าและคนนั่งหลังครับ

ซุ้มยางอะไหล่นี่ช่วยได้มากเลย แปลกแต่จริงครับ

แดมป์ซุ้มยางอะไหล่ = ผมลองถามราคาไปที่ร้าน ทางร้านคิด 5,000 บาท (แดมป์พื้นกระโปรงหลัง + หลุมยางอะไหล่)
แผ่นแดมป์กาวในตัวตามตลาดนัด หรือ Lazada หรือ Shopee เฉลี่ยตารางเมตรไม่ถึง200บาท พื้นที่ท้ายรถรวมหลุมไม่ถึง5ตรม.ครับ ลองทำเองได้ไม่แพงด้วยครับ

ผมเคยทำกับHonda Jazz GE เงียบลงเยอะ ถึงจะไม่ได้เงียบแบบBenz BMWแต่สบายหูไปมาก ลูกปืนล้อแตกก็ยังไม่ดังมาก

ผมใช้ RE series มาตลอด เมื่อก่อน ใช้ Honda,Nisan ,Subaru ก็ถือว่า เงียบ รับได้ คือ หมื่นแรก จะเงียบหน่อย หลังจากนั้น ก็ ตามประสา 5-6 หมื่น ก็เปลี่ยน
เมื่อ 8 ปีที่ แล้ว ใช้ V40 กับ 002-003 มา  3-4 ชุด เงียบดี
พอ 004 ออก เลย ลองเปลี่ยนให้ Jazz ด้วย ปรากฎว่า ทำไมดังจัง ตั้งแต่ day 1 เลย
ผมเดาว่า รถก็มีส่วน ว่า ยางจะดังหรือ เงียบครับ
อีกเรื่องคือ ความคาดหวังด้วย เช่น Damp แล้วต้องเงียบ แต่ มันได้ยิน อะไรแบบนี้นะครับ

ที่เคยใช้ BS RE001 = ดังกว่ายางติดรถ BS B391 ชัดเจนตัั้งแต่วันแรกๆ ที่ใส่

Michelin Pilot Sport 3 = เงียบกว่า BS RE001 มาเริ่มดังหลังจากผ่าน 1 ปีไปแล้ว

ความคาดหวัง = ก็ส่วนนึงครับ หวังใจว่ามันจะเงียบขึ้น

แต่จากการตั้งกระทู้นี้ ทำให้ทราบว่าปัญหาเสียงดังเข้ารถ น่าจะมาจาก

1. โครงสร้างรถ

2. ลายของดอกยางที่เลือกใช้

3. ยางขอบประตูที่เสื่อมสภาพ

เสียงดังจากพื้นทั้งหมดรวมถึงหลุมยางอะไหล่ ซุัมล้อหลัง ผนังห้องเครื่อง ใต้เบาะหน้าและคนนั่งหลังครับ

ซุ้มยางอะไหล่นี่ช่วยได้มากเลย แปลกแต่จริงครับ

แดมป์ซุ้มยางอะไหล่ = ผมลองถามราคาไปที่ร้าน ทางร้านคิด 5,000 บาท (แดมป์พื้นกระโปรงหลัง + หลุมยางอะไหล่)
แผ่นแดมป์กาวในตัวตามตลาดนัด หรือ Lazada หรือ Shopee เฉลี่ยตารางเมตรไม่ถึง200บาท พื้นที่ท้ายรถรวมหลุมไม่ถึง5ตรม.ครับ ลองทำเองได้ไม่แพงด้วยครับ

ผมเคยทำกับHonda Jazz GE เงียบลงเยอะ ถึงจะไม่ได้เงียบแบบBenz BMWแต่สบายหูไปมาก ลูกปืนล้อแตกก็ยังไม่ดังมาก

ช่วยแนะนำร้านที่ขายใน Shopee หรือ Lazada ซักหน่อยครับ

และแผ่นแดมป์ใน Lazada = ทำความสะอาดพื้นผิว และลอกแผ่นแดมป์ แปะได้เลยใช่ไหมครับ ?? ไม่ต้องใช้ลมร้อน เป่าให้แนบสนิทเหมือนที่ร้านทำ ??

jaesz

ช่วยแนะนำร้านที่ขายใน Shopee หรือ Lazada ซักหน่อยครับ

และแผ่นแดมป์ใน Lazada = ทำความสะอาดพื้นผิว และลอกแผ่นแดมป์ แปะได้เลยใช่ไหมครับ ?? ไม่ต้องใช้ลมร้อน เป่าให้แนบสนิทเหมือนที่ร้านทำ ??

ผมซื้อแผ่นแดมป์ที่ตลาดนัดแถวบ้านหลายปีที่แล้วืมันเป็นเนื้อยางๆ สีดำ ผิวนุ่ม หนาราวๆ3มิลลิเมตรไม่เคลือบแผ่นฟอยล์ ยืดติดเข้ารูปได้เลย

ภายหลัง ลองซื้อแบบมีผิวเงินๆ ผิวทองๆ เนื้อในเป็นยางๆเหมือนกัน ยืดให้เข้ารูปได้นิดหน่อย คือทำเองไม่ได้มีไดร้อนเป่ามันก็จะไม่สวยนักแต่ทุกอย่างอยู่ใต้พรมทับไว้

ร้านขายในLazada https://s.lazada.co.th/s.WYLCm มาจากจีนรอเกือบเดือนครับ ร้านอื่นก็ใช้ได้ล่ะนะแต่ผมเลือกเอาถูกไว้ก่อน พลาดยังงัยก็ไม่เสียมาก

ออฟไลน์ Teera

ที่เคยใช้ BS RE001 = ดังกว่ายางติดรถ BS B391 ชัดเจนตัั้งแต่วันแรกๆ ที่ใส่

Michelin Pilot Sport 3 = เงียบกว่า BS RE001 มาเริ่มดังหลังจากผ่าน 1 ปีไปแล้ว

ความคาดหวัง = ก็ส่วนนึงครับ หวังใจว่ามันจะเงียบขึ้น

แต่จากการตั้งกระทู้นี้ ทำให้ทราบว่าปัญหาเสียงดังเข้ารถ น่าจะมาจาก

1. โครงสร้างรถ

2. ลายของดอกยางที่เลือกใช้

3. ยางขอบประตูที่เสื่อมสภาพ
ยางขอบเนี่ย เปลี่ยนแล้ว ต้องตั้งประตูใหม่ด้วยนะครับ ไม่งั้นจะปิดยาก
ผมเคย ทำ EK Type R แบบ ปั้นจาก รถเดิมๆ เลย เปลี่ยนหมด ปล้ำกะยางขอบ อยู่พักนึงครับ แต่ เปลี่ยนแล้ว เงียบดีครับ

ผมซื้อแผ่นแดมป์ที่ตลาดนัดแถวบ้านหลายปีที่แล้วืมันเป็นเนื้อยางๆ สีดำ ผิวนุ่ม หนาราวๆ3มิลลิเมตรไม่เคลือบแผ่นฟอยล์ ยืดติดเข้ารูปได้เลย

ภายหลัง ลองซื้อแบบมีผิวเงินๆ ผิวทองๆ เนื้อในเป็นยางๆเหมือนกัน ยืดให้เข้ารูปได้นิดหน่อย คือทำเองไม่ได้มีไดร้อนเป่ามันก็จะไม่สวยนักแต่ทุกอย่างอยู่ใต้พรมทับไว้

ร้านขายในLazada https://s.lazada.co.th/s.WYLCm มาจากจีนรอเกือบเดือนครับ ร้านอื่นก็ใช้ได้ล่ะนะแต่ผมเลือกเอาถูกไว้ก่อน พลาดยังงัยก็ไม่เสียมาก

https://www.lazada.co.th/products/sound-deadening-heat-shield-insulation-car-noise-reduce-foam-mat-100x40cm-5mm-i1388002398-s6762494157.html?dsource=share&laz_share_info=171535549_100_100_278275_161389886_null&laz_token=34be165699084d521b833664ee8e28ad

แผ่นแดมป์แบบในรูปนี้ = ผมลอกแปะเองได้เลยใช่ไหมครับ โดยไม่ต้องใช้ลมร้อนช่วย ??

และต้องใช้ประมาณกี่แผ่นครับ กับการแดมป์พื้นกระโปรงหลัง & หลุมยางอะไหล่ของ City Zx ??

jaesz

แผ่นแดมป์แบบในรูปนี้ = ผมลอกแปะเองได้เลยใช่ไหมครับ โดยไม่ต้องใช้ลมร้อนช่วย ??

และต้องใช้ประมาณกี่แผ่นครับ กับการแดมป์พื้นกระโปรงหลัง & หลุมยางอะไหล่ของ City Zx ??
ขนาดท้ายCity  ผมไม่เคยวัดเลยครับ แจ๊ซผมซื้อ10แผ่น เหลือเยอะมาก เอาไปติดซ้อนได้อีก 100*40cm แต่ต้องสั่งทีละ2แผ่น เพราะสั่งเยอะแล้วโดนยกเลิกคำสั่งซื้อ ลองวัดขนาดดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2021, 11:46:23 โดย Jæ »

ออฟไลน์ samaklen

เอาให้จบ

ค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่ทำ แลกกับความเงียบที่ได้มา = คิดว่าคุ้มค่ากับการลงทุนไหมครับ ??
คุ้มมากครับ
อู่แถวบ้าน เจ้าของอู่(เลิกไปแล้ว)​คิดค่าแรงผม 2 พัน ทีแรกกะทำเอง แต่ตรงกับหน้าร้อน และร้อนจากปืนร้อนเป่าแผ่นแดมป์มาก
เป็นแบบยางดำหนามากสองด้าน
ต้องใช้ฆ้อนยางช่วยด้วย
ทำไม่ไหวต้องให้ช่างช่วย
ส่วนพ่นซุ้มล้อทำเอง
เงียบถูกใจครับ ใครว่าไม่ได้เรื่องต้องลองดู
แต่รถหนักขึ้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2021, 12:07:12 โดย samaklen »

เอาให้จบ

คุ้มมากครับ
อู่แถวบ้าน เจ้าของอู่(เลิกไปแล้ว)​คิดค่าแรงผม 2 พัน ทีแรกกะทำเอง แต่ตรงกับหน้าร้อน และร้อนจากปืนร้อนเป่าแผ่นแดมป์มาก
เป็นแบบยางดำหนามากสองด้าน
ต้องใช้ฆ้อนยางช่วยด้วย
ทำไม่ไหวต้องให้ช่างช่วย
ส่วนพ่นซุ้มล้อทำเอง
เงียบถูกใจครับ ใครว่าไม่ได้เรื่องต้องลองดู
แต่รถหนักขึ้นนะครับ

ทำแล้วรถเงียบขึ้น = ถือว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ลายดอกยาง มีผลมากๆ

จาก Michelin PS4 ไปเป็น Bridgestone S007a ... S007a ใหม่ๆ ดังกว่า PS4 ตอนแตกลายงา อายุ 2 ปีกว่า เกิน 30% ครับ

เสียงจาก ซุ้มล้อ ผมว่า มันมาจากล้อหลังเยอะนะ ล้อหน้า มันมีผนังห้องเครื่องกั้น มีพรมปิดอยู่แล้ว แต่อย่างท่านอื่นว่า มันช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่อย่าไปหวังว่า พ่น city แล้วจะเงียบเป็น Altis อันนี้ยากครับ

ผมพ่น City GN มาหน้า-หลัง น้ำยาน่าจะเซ็ทตัวแข็งละ เมื่อกี้เอาไปวิ่ง เสียง ว้องๆๆๆๆ ของเดิมไม่มีให้ได้ยินละ (เสียงนี้ปวดประสาทมาก) แต่ถามว่า ยังมีเสียงยางไหม ? มีครับ แต่เบาลง ไม่เงียบเป็น Almera แน่ๆ

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
เรื่องยางขอบประตู/ขอบกระจก ... จุดนี้จริงๆก็เป็นจุดที่เสื่อมสภาพได้เช่นกัน ซึ่งหลายๆคนมักมองข้าม ...

ตอนป้ายแดงขับเร็วๆเสียงลมแทบไม่มี พอสัก 4-5ปี ทำไมดังจัง ก็เพราะยางขอบประตู ขอบกระจกมันเริ่มแข็งแล้ว เมื่อก่อนปิดประตูรถทีนิ่มมือ เดียวนี้ปิดทีกระแทกดังตับๆ ...ถูกไหมครับ ...

ดังนั้น ถ้าคิดจะดูแลรักษากันจริงๆและมีงบ เปลี่ยนใหม่ยกเส้นเลย ร้านประตูร้านกระจกมีครับลองถามดูมีหลายเกรด ยางพวกนี้มาเป็นม้วน เดียวเค้าตัดใส่ให้ตามขนาด
.
ส่วนยาง ตัว V552 จะเงียบกว่าครับ นั่นเพราะดอกมันละเอียดกว่า ดังนั้น หลักการเลือกยางเงียบ ง่ายๆก็คือดอกยางต้องบั่งละเอียดๆ ที่สุดครับ สิ่งที่ได้คือยางเงียบนุ่ม แต่การเกาะถนนก็จะแพ้พวกดอกใหญ่ๆ บั่งน้อยๆเท่านั้นเอง ...

ยางขอบประตู มันจะมีด้านที่ติดกับโครงรถ กับติดกับบานประตู = ต้องเปลี่ยนทั้ง 2 ด้านนี้ใช่ไหมครับ ??

และร้านกระจกที่ว่ารับเปลี่ยน หมายถึง ร้านที่รับเปลี่ยนพวกกระจกบานหน้าของรถหรือเปล่าครับ ??

จากลายดอกยาง ระหว่าง Michelin Primacy 3ST กับ Yokohama V552 = ตัวไหนเงียบกว่ากันครับ ??

เคยใช้มาทั้ง3ST และ V552 เด่นกันคนละแบบ V552 นุ่มเงียบมากกว่า3St มากๆครับ แต่3St ย้วยน้อยกว่าหน่อยนึง ทางเปียกดีกว่ามากระดับนึงเลย ความทนV552 3-4หมื่นโลก็ดอหายหมดแล้ว 3St 4-5หมื่นไปได้

ออฟไลน์ S6

ไม่ได้ถึงขนาดทำให้เงียบ พรมซับตามเก๊ะตามพลาสติกใต้คอนโซลหน้ารถ น่าจะซับเสียงที่มาจากล้อด้านหน้าและเสียงที่เข้ามาได้เยอะ

ลายดอกยาง มีผลมากๆ

จาก Michelin PS4 ไปเป็น Bridgestone S007a ... S007a ใหม่ๆ ดังกว่า PS4 ตอนแตกลายงา อายุ 2 ปีกว่า เกิน 30% ครับ

เสียงจาก ซุ้มล้อ ผมว่า มันมาจากล้อหลังเยอะนะ ล้อหน้า มันมีผนังห้องเครื่องกั้น มีพรมปิดอยู่แล้ว แต่อย่างท่านอื่นว่า มันช่วยได้ระดับหนึ่ง แต่อย่าไปหวังว่า พ่น city แล้วจะเงียบเป็น Altis อันนี้ยากครับ

ผมพ่น City GN มาหน้า-หลัง น้ำยาน่าจะเซ็ทตัวแข็งละ เมื่อกี้เอาไปวิ่ง เสียง ว้องๆๆๆๆ ของเดิมไม่มีให้ได้ยินละ (เสียงนี้ปวดประสาทมาก) แต่ถามว่า ยังมีเสียงยางไหม ? มีครับ แต่เบาลง ไม่เงียบเป็น Almera แน่ๆ

1. เรื่องของลายดอกยาง = คงต้องเปลี่ยนยางรอบหน้าล่ะครับ คงต้องลอง Yokohama V552 แทน

2. ผมลองสั่งแผ่นแดมป์แบบฟลอยด์ที่คุณ Jae แนะนำมาแล้ว ว่าจะลองมาแปะในพื้นกระโปรงหลังดูครับ

ลองโทรไปถามร้านเครื่องเสียง ว่าเอาของไปเอง ช่วยแดมป์ให้ได้ไหม (จ่ายค่าแรง) = ทางร้านไม่รับทำ

คงต้องลองทำเองครับ ไม่รู้จะทำสำเร็จไหม ??

เรื่องยางขอบประตู/ขอบกระจก ... จุดนี้จริงๆก็เป็นจุดที่เสื่อมสภาพได้เช่นกัน ซึ่งหลายๆคนมักมองข้าม ...

ตอนป้ายแดงขับเร็วๆเสียงลมแทบไม่มี พอสัก 4-5ปี ทำไมดังจัง ก็เพราะยางขอบประตู ขอบกระจกมันเริ่มแข็งแล้ว เมื่อก่อนปิดประตูรถทีนิ่มมือ เดียวนี้ปิดทีกระแทกดังตับๆ ...ถูกไหมครับ ...

ดังนั้น ถ้าคิดจะดูแลรักษากันจริงๆและมีงบ เปลี่ยนใหม่ยกเส้นเลย ร้านประตูร้านกระจกมีครับลองถามดูมีหลายเกรด ยางพวกนี้มาเป็นม้วน เดียวเค้าตัดใส่ให้ตามขนาด
.
ส่วนยาง ตัว V552 จะเงียบกว่าครับ นั่นเพราะดอกมันละเอียดกว่า ดังนั้น หลักการเลือกยางเงียบ ง่ายๆก็คือดอกยางต้องบั่งละเอียดๆ ที่สุดครับ สิ่งที่ได้คือยางเงียบนุ่ม แต่การเกาะถนนก็จะแพ้พวกดอกใหญ่ๆ บั่งน้อยๆเท่านั้นเอง ...

ยางขอบประตู มันจะมีด้านที่ติดกับโครงรถ กับติดกับบานประตู = ต้องเปลี่ยนทั้ง 2 ด้านนี้ใช่ไหมครับ ??

และร้านกระจกที่ว่ารับเปลี่ยน หมายถึง ร้านที่รับเปลี่ยนพวกกระจกบานหน้าของรถหรือเปล่าครับ ??

จากลายดอกยาง ระหว่าง Michelin Primacy 3ST กับ Yokohama V552 = ตัวไหนเงียบกว่ากันครับ ??

เคยใช้มาทั้ง3ST และ V552 เด่นกันคนละแบบ V552 นุ่มเงียบมากกว่า3St มากๆ ครับ แต่3St ย้วยน้อยกว่าหน่อยนึง ทางเปียกดีกว่ามากระดับนึงเลย
ความทน V552  3-4 หมื่นโล ก็ดอกหายหมดแล้ว 3St 4-5 หมื่นไปได้

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเรื่องยางครับ

จะได้แนะนำอาได้ด้วย เพราะตอนนี้อาใช้ Primacy 3ST อยู่ แต่ใกล้เวลาเปลี่ยนแล้ว

เผื่อจะให้อาลองใช้ Yokohama V552 แทนครับ (อาผมชอบนุ่มๆ)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ไปนั่งเทียบรถรุ่นไหนมารึเปล่าครับถึงว่ารถเรายังไม่เงียบ​ ผมว่า​ city โฉม​ zx นี่ภายในเงียบดีกว่า​ city'09 ของผมอีกนะครับ​(เดิมๆทั้งคู่​ เทียบกับรถเพื่อนกัน)​ ผมลองแดมป์ประตูกับหลังคาแล้วก็ดีขึ้น​ แต่ก็ไม่ได้เงียบเหมือนพวก​ camry​ teana แล้วก็เคยคิดจะพ่นพื้นกับซุ้มล้อและแดมป์ส่วนที่เหลือ​ แต่พอผมเอา​ avanza​ ไปแดมปฺทั้งคัน(ไม่พ่นใต้รถ)​ รถเก็บเสียงดีขึ้น​ แต่เสียงยังคงมีอยู่​ (ไม่ได้เงียบเหมือนรถ​ D-segment อยู๋ดี​ เลยเลิกคิดจะทำเพื่อลดเสียงไปเลยครับ​ สุดท้ายเปลี่ยนรถ​ segment ใหญ่ขึ้นดก็รู้สึกได้ง่าเงียบขึ้น​ (แต่ยังติดใจความเงียบของ​ camry​ และ​ teana​ มากกว่า​ แต่ก็ไม่คิดจะแดมป์เพื่อลดเสียงอะไรกับคันใหม่เลยครับ​ ทำชุดเครื่องเสียงดีๆฟังเพลงเพราะๆเพลินๆง่ายกว่าเยอะเลยครับ​ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ