ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนคอยเย็น f30 เจอปัญหาเสียงเครื่องยนต์ เสียงยางบดถนน เสียงลมในห้องโดยสาร  (อ่าน 1864 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
รบกวนสอบถาม เพื่อนสมาชิกครับ ผมใช้ F30 320i

ผมคอยเย็นรั่ว และได้ทำการเปลี่ยนคอยเย็น เข้าใจว่าจะมีการรื้อ console รถออกมา เพื่อเปลี่ยนคอยเย็น
หลังเปลี่ยน แอร์กลับมาเย็นปรกติครับ ตัวคอนโซลก็เรียบร้อยดี ไม่มีเสียงก๊อกแก๊กใดๆ

แต่ปัญหาคือ รถมีเสียงเข้าห้องโดยสาร  มีเสียงหึ่งๆ มีเสียงยางบดถนนดังเข้ามาในห้องโดยสารมากๆ เหมือนรถคนละคันเลยครับ
เปิดฟังเพลงแล้วเพลงไม่เพราะเลยหนวกหู เหมือนมีเสียงหึ่งๆ เสียงยางมาคอยรบกวน 
เดิมนิ่งเงียบครับ ไม่มีเสียงให้รำคาญ

การเปลีี่ยนคอยเย็น มีจุดใด ที่อาจทำให้เกิดเสียงลอดเข้ามาในห้องโดยสารได้บ้างครับ   

ท่านใดเคยเจออาการรบกวนแนะนนำ จะขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
ยางยอยพวงมาลัย รูเดรนน้ำแอร์ รูอากาศเข้า คือเยอะมากคับ  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ panjap

• Hero Member
คือคุณรื้อมาทั้งคอนโซล ถ้าช่าง ไม่ประกอบพวกชิ้นส่วน กันเสียงเข้าที่เดิม มันก็จะมีเสียงจากข้างนอกเข้ามาได้
ตามความเห็น เวลารื้อพวกนี้ ไม่น่าจะมีผลกับพวกชิ้นส่วนกันเสียงเลยแม้แต่น้อย ผมว่า มันน่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นมากกว่า ลองดูนะครับ

ขอบคุณครับ  เบื้องต้นก้มลงไปดู เห็นยางปิดตรงช่องพวงมาลัย เผยอ ผมเอามาดันเข้าไปได้  แสดงว่าไม่สทิน

แต่คงกลับไปที่ 0 เพื่อให้เขาลองประกอบกลับเข้าไปใหม่ให้แน่นคับ 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ยางยอยพวงมาลัย รูเดรนน้ำแอร์ รูอากาศเข้า คือเยอะมากคับ  :'(
เบื้องต้นที่เห็นๆ คือ ยางที่ยอยพวงมาลัยเผยอเลยครบ   แต่รูอื่นๆ นี่ยุ่งเลย

เด่วจะกลับไปให้เขาดูรูนี้ก่อนเลยคับ  ขอบคุณมากๆทนี่แนะนำครับ