ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่อง Toyota Fortuner Legender จะมี minor ใน สิ้นปีไหม  (อ่าน 4420 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongko01

• Newbie
  • *
พอดีมีแนวโน้มอยากเปลี่ยนรถ จาก Civic เป็น Toyota Fortuner Legender 2.8 V AT 4WD
แต่พอลองดูรีวิวจากพี่แพน และ หลายสำนัก ต่่างบอกกันว่าพวก อุปกรณ์ความปลอดภัยต่างที่ให้มาให้ไม่ค่อยครบกับราคาที่จ่าย เช่น Adaptive cruise , Blind spot  เลยไม่รู้ว่าตัวนี้น่าจะคงโฉมนี้อีกนานเท่าไหร่ หรือ มีแนวโน้มจะเปลี่ยนหรือปล่าว เพราะ ถ้า นับถึง Motor show @ พฤศจิกายน ตัวนี้ก็น่าจะออกมาราวปีกว่าใกล้สองปีแล้ว

ส่วนตัว
 - ไม่ได้รีบขนาดต้องเอาเลยตอนนี้ แต่ถ้าน่าจะเปลี่ยน ปีหน้า กลางงปี หรือปลายปี จะได้ ถอยเลย
 -  เรื่อง performance and handling จากที่ดูรีวิวถือว่ารับได้

ออฟไลน์ Altima

• Hero Member
อย่างน้อยอีก 2 ปีครับกว่าจะได้เปลี่ยนโฉม minong minor ไม่มีแล้วเพราะเนี่ยแหละคือ minor

เพราะอย่างแรกเลยตอนนี้ไม่มีสปายบงสปายชอต all-new Hilux เลย และผมคิดว่า Hilux ต้องออกมาก่อน Fortuner ตลอด

ส่วนระบบต่างๆเช่น ACC นี่ผมไม่แน่ใจว่าชาตินี้ Fortuner จะมีหรือไม่
เพราะตามความเข้าใจผม Land Cruiser Prado มันมี ACC ซึ่งในหลายตลาดอย่างออสจะขายทั้ง Fortuner และ Prado
ผมคิดว่า Toyota จะไม่อยากใส่ ACC ใน Fortuner เพราะอยากให้ผู้ซื้อมีเหตุผลที่จะต้องควักเงินเพิ่มและไปซื้อ Prado

ในไทยคิดแบบนี้ไม่ได้อยู่แล้วเพราะ Prado แพงกว่าหลายเท่า แต่ที่ออส Prado มันแพงกว่าไม่มากเลย
และไม่ได้มีกำแพงสกุลเงินที่ 2 ล้านบาทเหมือนตลาดไทย รถราคา 1.9 กับ 2.1 ล้านบาทถ้าคิดเป็นสกุลเงินต่างประเทศมันไม่ได้แตกต่างมาก

และผมคิดแบบนี้เพราะ Toyota มักจะพยายามขีดเส้นแต่ละรุ่นของตัวเองให้ชัดเจน เช่น Camry เนี่ย จริงๆผมก็รู้ว่าเค้าอยากให้มันหรูขึ้น ใหญ่ขึ้น แต่ว่ามันยากในเมื่อรถมันก็ขายในตลาดเดียวกับที่มีทั้ง Crown หรือ Avalon
จะขยายตัวถังและให้มันหรูขึ้น รุ่นอื่นก็ต้องใหญ่และหรูขึ้น แต่จะไปขยายและอัพความหรูหราของ Crown ไม่ได้ เพราะมี Century และจะไปขยาย Avalon มันก็จะทำให้ตัวใหญ่เกิน

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับสำหรับความคิด เพราะ ผมเห็นว่า พวก ระบบ ใหม่ ถูกยัดลงใน Altis ตอนนี้ และคิดว่าน่าจะมากับ แคมรี่ ที่น่าจะมาใหม่ (คาดการณ์)

ตอนนี้เลยไม่ชัวสำหรับ Fortuner ว่าจะมีปรับอุปกรณ์ อะไรไหมใน ตอน Motor show ปลายปีนี้ ถ้าไม่มีน่าจะเป้นเวลาที่ออกรถเลย เพราผมต้องรอรถ ประมาน 2-3 เดือน ใรสีดำที่อยากได้

ออฟไลน์ [J]e[w]

ออพชั่นพวกนี้น่าจะต้องรอโมเดลใหม่ ตราบใดที่ยอดยัง2พันคันต่อเดือน ยากที่จะใส่อะไรมาเพิ่ม ขอแค่เบรคมือไฟฟ้าน่าจะมีหวังมากกว่า ::)
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

• Newbie
  • *
ตอนนี้เลยลังเลว่าจะมีปรับอุปกรณ์อะไรไหมในตอนปลายปีนี้ หรือ ปล่าว เพราะยังไม่ข่าวอะไรเลยตอนนี้ ครับ เลยไม่มั่นใจอะไร เลย
ได้ลองถามเพื่อนที่เป้น sale manager ก็บอกไม่ได้ช่าวไรเลยตอนนี้ของ Fortuner กลัวได้มาแล้ว มาปรับอุปกรณ์ใหม่ปลายปีเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
Legender ตัว top มี radar cruise control นิครับ แต่ไม่ allspeed นั่งฟังรายการหลายๆรอบก็บอกว่าจะมีการปรับอุปกรณ์นะครับปีนี้ น่าจะ q3-4
300-320-330-340-380 now 339

• Newbie
  • *
ช่ายครับ ถ้า มีปรับปรุง อุปกรณ์ ปลายปีน่าสนใจเลยครับ เพราะ อยากได้ที่ให้ดีกว่าตอนนี้ ในหลายๆๆอย่างดู กึ่งกลางมาก

ออฟไลน์ SM.

ปลายปี รอปรับอุปกรณ์ครับ แล้วค่อยมาลุ้นกันว่า จะมีอะไรเพิ่มเติมมาบ้าง

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล ว่าจะมีปรับอุปกรณ์ ตอน ปลายปี Motor show  - ได้คำตอบชัดเลยครับ  งั้นผมรอปลายปีปรับอุปกรณ์ ดีกว่าครับ เพราะไม่รีบใช้รถตอนนี้

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
อย่างน้อยอีก 2 ปีครับกว่าจะได้เปลี่ยนโฉม minong minor ไม่มีแล้วเพราะเนี่ยแหละคือ minor

เพราะอย่างแรกเลยตอนนี้ไม่มีสปายบงสปายชอต all-new Hilux เลย และผมคิดว่า Hilux ต้องออกมาก่อน Fortuner ตลอด

ส่วนระบบต่างๆเช่น ACC นี่ผมไม่แน่ใจว่าชาตินี้ Fortuner จะมีหรือไม่
เพราะตามความเข้าใจผม Land Cruiser Prado มันมี ACC ซึ่งในหลายตลาดอย่างออสจะขายทั้ง Fortuner และ Prado
ผมคิดว่า Toyota จะไม่อยากใส่ ACC ใน Fortuner เพราะอยากให้ผู้ซื้อมีเหตุผลที่จะต้องควักเงินเพิ่มและไปซื้อ Prado

ในไทยคิดแบบนี้ไม่ได้อยู่แล้วเพราะ Prado แพงกว่าหลายเท่า แต่ที่ออส Prado มันแพงกว่าไม่มากเลย
และไม่ได้มีกำแพงสกุลเงินที่ 2 ล้านบาทเหมือนตลาดไทย รถราคา 1.9 กับ 2.1 ล้านบาทถ้าคิดเป็นสกุลเงินต่างประเทศมันไม่ได้แตกต่างมาก

และผมคิดแบบนี้เพราะ Toyota มักจะพยายามขีดเส้นแต่ละรุ่นของตัวเองให้ชัดเจน เช่น Camry เนี่ย จริงๆผมก็รู้ว่าเค้าอยากให้มันหรูขึ้น ใหญ่ขึ้น แต่ว่ามันยากในเมื่อรถมันก็ขายในตลาดเดียวกับที่มีทั้ง Crown หรือ Avalon
จะขยายตัวถังและให้มันหรูขึ้น รุ่นอื่นก็ต้องใหญ่และหรูขึ้น แต่จะไปขยายและอัพความหรูหราของ Crown ไม่ได้ เพราะมี Century และจะไปขยาย Avalon มันก็จะทำให้ตัวใหญ่เกิน
ตัวปัจจุบันนี้ ก็มี acc อยู่แล้วนะครับ   แต่แค่มันไม่มี stop&go มาให้เหมือน altis แค่นั้น ตัวปัจจุบันมันขาดแค่ blind spot rcta แล้วก็ ฟังชั่น stop&go  อ๋อ ลืมเบรคมือไฟฟ้า 

• Newbie
  • *
Re: อยากสอบถามเรื่อง Toyota Fortuner Legender จะมี minor ใน สิ้นปีไหม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 15:02:30 »
ใช่ครับ ที่อยากได้สุด  เบรคมือไฟ้า กับ Blind spot  รองมาอยากได้แบบหยุดนิ่งแบบ Altis  เบาะ แขวนทำใจได้ ช่วงล่างยอมรับได้  ถ้าราคาแพงเท่าเดมหรืออีกนิดก็รับได้นะครับ น่าจะยัดให้เลย เสียดาย

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: อยากสอบถามเรื่อง Toyota Fortuner Legender จะมี minor ใน สิ้นปีไหม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 15:58:04 »
อย่าซื้อเลยครับ รถยนต์เอสยูวีพื้นฐานรถกระบะบรรทุกคือรถยนต์ที่เป็นสัญลักษณ์ของความก้าวร้าว ความเห็นแก่ตัว และการไม่เคารพกฎหมาย ถึงแม้ว่าผู้ขับจะไม่ได้มีพฤติกรรมดังกล่าวก็ตาม แต่ลักษณะทางกายภาพและการเคลื่อนที่ของรถมันถูกออกแบบมาให้มีลักษณะเช่นนั้น ถ้าสนใจรถยนต์ประเภทนี้หันไปมองรถเอสยูวีพื้นฐานรถเก๋งดีกว่าครับ มีให้เลือกหลายรุ่น หลายยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:02:53 »
ใช่ครับ ที่อยากได้สุด  เบรคมือไฟ้า กับ Blind spot  รองมาอยากได้แบบหยุดนิ่งแบบ Altis  เบาะ แขวนทำใจได้ ช่วงล่างยอมรับได้  ถ้าราคาแพงเท่าเดมหรืออีกนิดก็รับได้นะครับ น่าจะยัดให้เลย เสียดาย

มากกว่าเบรคมือไฟฟ้า ควรใส่พวงมาลัยไฟฟ้าแบบรถเก๋งได้แล้ว
ทุกวันนี้พวงมาลัยดีดดิ้น หมุนคืนบางทีตีมือเจ็บเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:08:58 »
ปีนี้ไม่น่ามีครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:10:39 »
อย่าซื้อเลยครับ รถยนต์เอสยูวีพื้นฐานรถกระบะบรรทุกคือรถยนต์ที่เป็นสัญลักษณ์ของความก้าวร้าว ความเห็นแก่ตัว และการไม่เคารพกฎหมาย ถึงแม้ว่าผู้ขับจะไม่ได้มีพฤติกรรมดังกล่าวก็ตาม แต่ลักษณะทางกายภาพและการเคลื่อนที่ของรถมันถูกออกแบบมาให้มีลักษณะเช่นนั้น ถ้าสนใจรถยนต์ประเภทนี้หันไปมองรถเอสยูวีพื้นฐานรถเก๋งดีกว่าครับ มีให้เลือกหลายรุ่น หลายยี่ห้อครับ

พวก toyota 4runner , sequoia  , chevrolet tahoe , suburban , gmc yukon  รถพวกนี้ก็เป็น ppv นะครับเรียกแบบไทย จากพื้นฐาน
พวกนี้ก็ก้าวร้าวเหมือนกันมั้ยครับ เห็นแก่ตัวมั้ยครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 19:01:55 »

มันเกี่ยวอะไรกัน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 20:35:14 »

พวก toyota 4runner , sequoia  , chevrolet tahoe , suburban , gmc yukon  รถพวกนี้ก็เป็น ppv นะครับเรียกแบบไทย จากพื้นฐาน
พวกนี้ก็ก้าวร้าวเหมือนกันมั้ยครับ เห็นแก่ตัวมั้ยครับ
พูดเถอะครับใครซื้อรถรุ่นนี้มาขับและยิ่งตอนกลางคืนด้วย มันแยงตาคันอื่นเค้า  ยิ่งรถที่เตี้ยๆ ด้วยนี่ไปไม่เป็นครับ  ขับผ่านทีไรอยากแช่งให้ฟอร์จูนเนอร์เสียหลักลงข้างทางเร็วๆ  แถมรถกลุ่มนี้ชอบขับจี้ตูด  ขับเบียด  ขับกร่างมาก

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 08:08:15 »
ไม่น่ามี เพราะอาจจะมีตัวแต่ง GR มาเพิ่มทางเลือกให้สาวกโตต้าได้โม้แข่งสาวกอีสุ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 08:20:30 »

มันเกี่ยวอะไรกัน

นั่นสิครับ มันไม่ได้เป็นเพราะรถทั้งหมด มันเป็นเพราะสังคมเราเปลี่ยนไปทางก้าวร้าว เร่งรีบ กดดันมากกว่า

ผมเจอรถไฟแยงตา ก้อหลบให้เขาไป เจอขับดัน จี้ ก้อหลบให้เขาไป...จบ

ส่วนเขาจะคิดยังไง รู้สึกกร่างอะไรๆ เราไม่อาจรู้ได้ เขาอาจจะไม่รู้ตัวก้อได้ หรือกร่างจริงจนไปเจอคนประเภทเดียวกันจนเป็นเรื่อง ก้อช่างเขา เราไม่เห็นต้องเอาตัวเราไปเกี่ยวด้วยเลย

เขาเลือกแบบนั้น เราเองก้อเลือกได้ครับ ฝึกข่มใจฝึกใจให้ผ่านเวลา 5 วิเปลี่ยนชีวิตกันบ่อยๆ

ชีวิตเรามีอะไรให้ทำอีกเยอะครับ อย่าเสียเวลากับเรื่องพวกนี้เลย

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 10:11:29 »
อ่านบาง คห. แล้ว
เห็นถึง "ตรรกะ" ที่แปลกๆ และน่ากลัว

"อย่าซื้อ เพราะมันเป็นสัญลักษณ์ของความก้าวร้าว ความเห็นแก่ตัว และการไม่เคารพกฎหมาย"  !!!!!!!!
- ห๊ะ!!!

"ขับผ่านทีไรอยากแช่งให้ฟอร์จูนเนอร์เสียหลักลงข้างทางเร็วๆ แถมรถกลุ่มนี้ชอบขับจี้ตูด  ขับเบียด  ขับกร่างมาก" !!!!!!!!
- แม่จ้าว...!!!

ทุกอย่างที่เกิดขึ้น มันเป็นไปตามสังคม สิ่งแวดล้อม ที่เห็นแก่ตัวมากขึ้น เอาเปรียบกันมากขึ้น
รถขนาดเล็ก ขับห้าว ไล่เบียด ไล่ปาด ก็เยอะ
มันอยู่ที่คนขับ และวัฒนธรรมในการใช้รถที่เปลี่ยนไปต่างหาก คือ ปห.ของเรื่องนี้

ปล.เรื่องไฟหน้า ต้องร้องเรียนไปยัง บ.ผู้ผลิต
คนซื้อรถไม่ผิด แต่ บ.ที่ผลิต ต้องแก้ไขให้เหมาะสม

"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 10:50:52 »
99H

ออฟไลน์ Full Throttle

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 11:09:04 »
สิ้นปีนี้ Fortuner กับ Hilux Revo อาจจะปรับอุปกรณ์เพิ่มเติม (น่าจะเพิ่ม Toyota Safety Sense,เบรคมือไฟฟ้า,Paddle Shift,แอร์ออโต้ 2-Zone,Sunroof.....ส่วนนี้ผมขอเดาก่อนนะครับ)

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 11:26:34 »
เห็นถึง "ตรรกะ" ที่แปลกๆ และน่ากลัว

"อย่าซื้อ เพราะมันเป็นสัญลักษณ์ของความก้าวร้าว ความเห็นแก่ตัว และการไม่เคารพกฎหมาย"  !!!!!!!!
- ห๊ะ!!!

"ขับผ่านทีไรอยากแช่งให้ฟอร์จูนเนอร์เสียหลักลงข้างทางเร็วๆ แถมรถกลุ่มนี้ชอบขับจี้ตูด  ขับเบียด  ขับกร่างมาก" !!!!!!!!

ทุกอย่างที่เกิดขึ้น มันเป็นไปตามสังคม สิ่งแวดล้อม ที่เห็นแก่ตัวมากขึ้น เอาเปรียบกันมากขึ้น
รถขนาดเล็ก ขับห้าว ไล่เบียด ไล่ปาด ก็เยอะ
มันอยู่ที่คนขับ และวัฒนธรรมในการใช้รถที่เปลี่ยนไปต่างหาก คือ ปห.ของเรื่องนี้

ปล.เรื่องไฟหน้า ต้องร้องเรียนไปยัง บ.ผู้ผลิต
คนซื้อรถไม่ผิด แต่ บ.ที่ผลิต ต้องแก้ไขให้เหมาะสม
คุณนะสิตรรกะแปลก  ถ้ามันไม่มีเหตุคงไม่มีใครอยากแช่งหรอกนะ ไฟที่แยงตาจนอาจทำให้คนขับรถคันที่สวนแสบตาขนตาพร่านั้นอาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้นะ คุณคงอยู่ในกลุ่มฟอร์จูนเนอร์เหล่านั้นแน่เลย  จะว่าคนซื้อไม่ผิดมันก็ไม่ใช่  ก่อนซื้อไม่ลองขับ  ไม่ศึกษาก่อนว่ารถรุ่นนั้นเป็นยังไง  หรือรู้แต่ก็ยังซื้อ ว่าสร้างผลกระทบกับผู้อื่นเรื่องไฟแยงตาคันอื่นเค้า  หรือบางรุ่นปล่อยควันดำแม้ไม่ได้ดันรางอุด egr  มันเห็นแก่ตัวครับ  คุณไม่ต้องมาอ้างเรื่องรถเล็กนู่นนี่นั่นมา ปกป้องรถไฟแยงตารุ่นนี้  ทั้งที่รุ่นอื่น ยกสูงเหมือนกันแต่แยงตาน้อยกว่า

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 11:39:23 »
คือต้องดูบริบทว่าทำไม รถประเภทนี้คนนิสัยแย่ถึงขับเยอะนะครับ เพราะส่วนนึงคือบ้านเรา เป็นตลาดอันดับ 1 ของรถกระบะ 1 ตัน

รวมทั้ง suv ที่มาจากพื้นฐานเดียวกันด้วย(บ้านที่ตีความว่า ppv) ทำให้รถในถนนมันก็มีเยอะเป็นเงาตามตัว

คนเข้าถึงเยอะ ทั้งตลาดบนตลาดล่าง คนขับดีขับแย่ก็ใช้กันเยอะ ครั้นจะเหมารวมว่ารถมันเห็นแก่ตัว คนใช้รถประเภทนี้มันเห็นแก่ตัว มันก็ไม่ถูกนะครับ

แล้วเรื่องไฟแยงตา ซึ้งผมเองก็ด่าเช้าด่าเย็น แต่ด่าโตโยต้าโน้นเลย ไม่ใช่มาโทษคนซื้อรถไม่ศึกษาข้อมูล มาซื้อทำไมรถแยงตาคนอื่นเห็นแก่ตัว

อันนี้ก็ใจแคบไปนะครับ คนที่ควรโดนร้องเรียนคือ TMT เองทำไมคนได้รับผลกระทบไม่รวมตัวกันร้องเรียนหล่ะครับ

มันน่าจะเห็นผลมากกว่าการคอยนั่งแช่งให้รถคนอื่นตกข้างทางนะครับ ออกข่าวออกสื่อไปเลย

เจอคนจี้ตูด บัดปาดไปปาดมาทุกรุ่นทุกคัน!! เป็นผม ผมก็บ่น ก็ด่าว่า "คนนี้แม่งขับรถได้เหี้ยจริงๆ สงสัยรีบไปตาย"

ไม่เห็นต้องไปจำกัดแค่ว่า ppv มันเลยนี่ครับ เพราะทุกสังคมมันมีคนอย่างงี้อยู่แล้ว

แล้วถ้า suercar คันละ 20-30 ล้านขับมา คนขับมีเงินเป้นล้านๆ แต่ขับจี้ ขับปาด คุณจะชื่นชมเพราะแค่ว่ารถเขาแพงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 11:44:08 »

- ห๊ะ!!!

คุณนะสิตรรกะแปลก  ถ้ามันไม่มีเหตุคงไม่มีใครอยากแช่งหรอกนะ ไฟที่แยงตาจนอาจทำให้คนขับรถคันที่สวนแสบตาขนตาพร่านั้นอาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้นะ คุณคงอยู่ในกลุ่มฟอร์จูนเนอร์เหล่านั้นแน่เลย  จะว่าคนซื้อไม่ผิดมันก็ไม่ใช่  ก่อนซื้อไม่ลองขับ  ไม่ศึกษาก่อนว่ารถรุ่นนั้นเป็นยังไง  หรือรู้แต่ก็ยังซื้อ ว่าสร้างผลกระทบกับผู้อื่นเรื่องไฟแยงตาคันอื่นเค้า  หรือบางรุ่นปล่อยควันดำแม้ไม่ได้ดันรางอุด egr  มันเห็นแก่ตัวครับ  คุณไม่ต้องมาอ้างเรื่องรถเล็กนู่นนี่นั่นมา ปกป้องรถไฟแยงตารุ่นนี้  ทั้งที่รุ่นอื่น ยกสูงเหมือนกันแต่แยงตาน้อยกว่า

Fortuner เป็นรถที่ดีนะ เป็นรถที่ได้รับการยอมรับและให้ความเชื่อถือในหลายๆ ประเทศ
เรื่องไฟนั้น จริงๆ แล้วรถสูงทุกยี่ห้อก็แยงตาคนขับรถเตี้ยทั้นนั้นแหละ แม้แต่มาสด้าก็ไม่เว้น
เพราะตำแหน่งมันสูงอยู่ระดับสายตาคนขับรถเล็ก

ส่วนเรื่องพฤติกรรมคนขับก้าวร้าวนั้น ผมก็ยืนยันว่าอยู่ที่ตัวบุคคล ถ้าไม่อคติจนเกินไปนัก
จะเห็นได้เองว่าหลังๆ นี้ เราจะพบเจอรถกระบะฟอร์ด , เอเวอเรสท์ และกลุ่ม BMW cross over
ขับแบบก้าวร้าวเพื่อนร่วมถนนมากขึ้นเช่นกันครับ