ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาGoogle Mapsพาเข้าซอย  (อ่าน 5169 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
แก้ปัญหาGoogle Mapsพาเข้าซอย
« เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 12:04:44 »
เชื่อว่าหลายท่านคง หงุดหงิดกับการใช้Google Maps นำทาง โดนเฉพาะการเดินทางไกลระหว่างจังหวัด  มันมักจะพาเข้าซอย เข้าไปตามหมู่บ้าน บางทีก็เข้าป่าไปเลยก็มี  ผมมีข้อเสนอในการแก้ปัญหานี้  คือ ทางกูเกิลเองต้องตั้งค่า การเดินทางเข้าถนนรอง ให้ใช้เวลามากขึ้น คือปัจจุบันนี้มันอาจจะคิดระยะทางเป็นกม. ซึ้งทางรองอาจจะสั้นกว่าเร็วกว่า  แต่ถ้ามันตั้งค่าเป็นว่าเมื่อไหร่ที่เข้าทางรอง จะบวกเพิ่มขึ้นอีก2เท่า ปัญหานี้ก็จะน้อยลง คือมันก็จะเลือกมาพาเราไปตาม เส้นทางหลัก   ไม่ทราบว่าท่านอื่นจะเห็นด้วยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
Re: แก้ปัญหาGoogle Mapsพาเข้าซอย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:30:01 »
โดยปกติ เราควรจะต้องศึกษาดูรายละเอียดและเลือกเส้นทาง ก่อนออกเดินทาง  ถ้าดูแล้วทางรองหรือถนน เส้นที่ขับลำบาก เราก็กดเปลี่ยนก่อนขับ ก็จะไม่มีปัญหา                   ปัญหาจะเกิดกับคนที่ไม่ทำความเข้าใจเส้นทางก่อนออกเดินทาง  คือ กดแล้ว ไม่ดู วิ่งตามที่บอกเลย 

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: แก้ปัญหาGoogle Mapsพาเข้าซอย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:42:35 »
ถ้าต้องการใช้ Maps ไม่ว่าจะเป็น Navigator ยี่ห้ออะไร หรือ iPhone Maps หรือ Google Maps ก็แล้วแต่

1. เวลาหาเส้นทาง และ ก่อนที่จะกดเลือก ก็ควรจะดูเส้นทางแบบภาพกว้างๆ แล้ว ดูรายละเอียดในแต่ละจุดก่อน

2. เวลาวิ่งๆ ไปแล้ว ก็ควรจะดูเส้นทาง (หมายเลขถนน เลข 3 หลัก คือ ถนนรอง และ เลข 4 หลัก คือถนนเส้นเล็กหรือถนนหมูบ้าน) เป็นระยะๆ

3. ถ้าจำเป็นต้องลัด หรือ เลี่ยงจริงๆ ผมทำแบบนี้ประจำ ก็คือ พิจารณาว่า ถนนเส้นนั้นมีรถวิ่งได้แน่ๆ หรือป่าว (ผมจะใช้ถนนเล็ก เลข 4 หลัก ประจำ)

4. ถ้าในกรุงเทพฯ หรือ ในเมือง ซอยตัน หรือ ถนนขาด ก็ควรพิจารณาตามสภาพถนน ถ้าขับไปแล้วท่าไม่ดี ไม่มีรอยรถวิ่ง หรือ เปลี่ยวมาก ก้ไม่ต้องไปครับ

สุดท้าย Maps ก็แสดงถนนเท่าที่มี แต่การเลือกใช้ถนน อยู่ที่เราครับ จะบอกว่า เส้นรองไม่ไป หรือ เส้นเล็กไม่เอา แต่เวลาเทศกาล หรือ จำเป็นต้องเลี่ยง มันก็ต้องใช้ครับ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 16:57:15 »
ถ้าไม่ได้ดูแผนที่ไปก่อน ผมจะวิ่งแต่ทางหลักครับ ไม่เข้าซอยแปลกๆน่าสงสัยเด็ดขาด เดี๋ยว google ก็หาทางอื่นให้เอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 17:41:57 »
จริงนะ แม่งชอบพาไปอีกทาง บางทีถนนอย่างเลว 555
ผมลองปรับเลี่ยงทางหลวงออกละยังไม่หาย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 18:10:23 »
ผมก็ตั้งค่าอะไร ไม่ค่อยเป็น

แต่...ถ้าให้เลี้ยวไปในเส้นทางเล็กๆ ผมก็เลือกที่จะไม่เลี้ยวตาม
ขับเลยไป ระบบก็จะเลือกเส้นทางให้ใหม่ครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2021, 22:17:30 »
ถ้าต้องการใช้ Maps ไม่ว่าจะเป็น Navigator ยี่ห้ออะไร หรือ iPhone Maps หรือ Google Maps ก็แล้วแต่

1. เวลาหาเส้นทาง และ ก่อนที่จะกดเลือก ก็ควรจะดูเส้นทางแบบภาพกว้างๆ แล้ว ดูรายละเอียดในแต่ละจุดก่อน

2. เวลาวิ่งๆ ไปแล้ว ก็ควรจะดูเส้นทาง (หมายเลขถนน เลข 3 หลัก คือ ถนนรอง และ เลข 4 หลัก คือถนนเส้นเล็กหรือถนนหมูบ้าน) เป็นระยะๆ

3. ถ้าจำเป็นต้องลัด หรือ เลี่ยงจริงๆ ผมทำแบบนี้ประจำ ก็คือ พิจารณาว่า ถนนเส้นนั้นมีรถวิ่งได้แน่ๆ หรือป่าว (ผมจะใช้ถนนเล็ก เลข 4 หลัก ประจำ)

4. ถ้าในกรุงเทพฯ หรือ ในเมือง ซอยตัน หรือ ถนนขาด ก็ควรพิจารณาตามสภาพถนน ถ้าขับไปแล้วท่าไม่ดี ไม่มีรอยรถวิ่ง หรือ เปลี่ยวมาก ก้ไม่ต้องไปครับ

สุดท้าย Maps ก็แสดงถนนเท่าที่มี แต่การเลือกใช้ถนน อยู่ที่เราครับ จะบอกว่า เส้นรองไม่ไป หรือ เส้นเล็กไม่เอา แต่เวลาเทศกาล หรือ จำเป็นต้องเลี่ยง มันก็ต้องใช้ครับ

ใช้กับระยอง ชลบุรี ไม่ได้แน่ครับ เส้นถนน3หลัก 4หลัก นี่บางเส้น4เลน 6เลน ก็มี แห่ะๆ

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 11:01:28 »
เคยเดินทางกลับทางสัตหีบมากรุงเทพฯ โดยใช้กูเกิ้ลเปิดนำทางมา

พอถึงบ้านบึงที่มีการทำถนน กูเกิ้ลแนะนำทางลัดให้อีกทาง
ผมจึงขับตามกูเกิ้ลไป พอเลี้ยวเข้าซอยไปไม่ถึง 200 เมตร ถนนเป็นทางลูกรัง สองข้างทางเป็นดงหญ้า
ด้านหน้าสาดไฟสูงก็ไม่เห็นอะไรเลย เนื่องจากฝุ่นที่เหยียบมันฟุ้งขึ้นมา
ขับต่อไปอีกนิด พยายามมองหลังว่ามีรถตามมาเป็นเพื่อนไหม แต่ก็ไม่มี
น่ากลัวสุดๆ จนเริ่มไม่ไหว ไม่ได้กลัวผีนะครับ กลัวคน กลัวสภาพถนนครับ

สุดท้ายยอมไปลุยถนนก่อสร้าง + รถติดดีกว่า สบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 19:18:12 »
เคยไป มจพ ที่นครนายก ด้วยความไม่รู้ทาง มันพาไปหลังมหาลัย ช่วงนั้นหน้าฝน ทางแม่งอย่างกะออฟโรด ขับไปล้อฟรีไป หลังจากนั้นสำรวจเส้นทางก่อนค่อยเดินทางครับ เข็ด 555

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 19:25:43 »
ถ้าสามารถตั้งค่าให้ เลี่ยงถนนรองได้คงจะลดปัญหาได้นะครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2021, 16:39:12 »
ผมมองว่า อัลกอริทึ่มของ การบริการแผนที่แบบดิจิตอลหลายๆเจ้า โดยเฉพาะ กูเกิ้ลแม็พ จะเน้นระยะทาง การจราจรไม่แออัด และการใช้ระยะเวลาน้อยลงจึงทำให้พาหลงไปคลอง  เข้าป่า ฝ่าดงหรือถนนสวยรองยิ่งขับยิ่งหลงยิ่งตกคลอง  คงต้องรอการพัฒนาอีกสักพักครับ