ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบจะตกทางด่วนแล้วนะครับ  (อ่าน 10772 ครั้ง)

ออฟไลน์ NNIICCKK

• Jr. Member
  • **
Re: เกือบจะตกทางด่วนแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 00:50:04 »
เรื่องแช่ขวานี่ถูกหยิบมาพูดทีไรก็ดรามากันได้ทุกบอร์ดเลยนะครับเพราะบางส่วนคิดว่าถ้าขับเร็วสุดตามที่กฎหมายกำหนดแล้วจะแช่ขวายังไงก็ได้

จริงๆแล้วเลนขวาเค้ามีไว้ให้แซง ถ้ามีคนจะแซงคุณก็ต้องหลบให้ครับ ส่วนคนที่แซงจะขับเกินกำหนดแล้วผิดกฎยังไง มันเป็นเรื่องของเค้าครับ คนละกรณีกัน เค้าอาจจะรีบไปโรงพยาบาลก็ได้ใครจะรู้ เพราะฉะนั้นถ้ามีมารยาทก็ควรจะให้คนแซงไป

อีกตัวอย่างนึง ถ้าคุณขับมาตามทางแล้วมีมอเตอร์ไซค์ขับสวนเลนมา คุณจะบอกว่าคุณสามารถขับไปชนตรงๆได้โดยยังไงก็ไม่ผิดกฎหมายหรอ เพราะคุณมาถูกทางอยู่แล้ว คิดแบบนี้ก็ใช้ตรรกเดียวกันกับในคลิป ก็เชิญไปใช้ชีวิตในเรือนจำไปเลยนะครับ

กฎหมายมีหนักเบา คนทำผิดถูกแยกกรณีกันอยู่แล้ว กฎหมายไม่ได้ทื่อด้านขนาดนั้น

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: เกือบจะตกทางด่วนแล้วนะครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 01:04:49 »
การแช่ขวา  ผิดอยู่แล้ว  ถ้าไม่แช่ขวาคันที่ขับแข่งกันมา มันก็ออกขวาไม่ปาดซ้ายปาดขวาใช่ไหม  ซึ่ง 2 คันที่ขับแข่งกันมา  มันอาจจะไม่พากันชนกัน 8 คันรวด      ผมว่า 2 สาเหตุ 
             1. ขับแข่งกัน 
            2. คันมีกล้องขับแช่ขวาพาอีกหลายคันเดือดร้อนไปด้วย

เอ่อตรรกกะนี้ผมว่าไม่ถูกต้องซะทีเดียวนะครับ
ทำไมไม่กลับคำใหม่ว่า ถ้า 2 คันนั้นไม่ขับแข่งกันมา แม้จะมีรถช้าแช่ขวา ยังไงก็ไม่ชนกัน 8 คันรวด
ไม่ได้บอกว่าช้าแช่ขวาไม่ผิดแต่อะไรผิดหนักกว่ากันมากกว่าครับ
   คือความคิดผมนะครับ   ถ้าคนที่ขับแข่งกันมา   มันขับออกขวาไปได้   มันอาจจะเกิดอุบัติเหตุแค่ 2 คันนั้นละที่มันแข่งกันมา  เคยเห็นคลิปรถที่แล่นขวาแข่งกัน  คนอื่นไม่ค่อยซวยไปด้วยมันนั้นละซวยไปเอง                   แต่นี่มาเจอขับแช่ขวามันเลยกวาดไปหมด 8 คันคนอื่นไม่รู้เรื่องด้วยก็ไปกันหมด    เจตนาผมคือคิดแบบนั้นมากกว่า    รถมันไม่ควรแช่ขวา     ทำให้เกิดเรื่องร้ายแรงมากขนาดนี้       ส่วนคันที่ขับแข่งไปยังไงก็เกิดอุบัติเหตุไม่เกิดตรงนี้ก็เกิดตรงโน้น   คือคนที่ขับแข่งกันมามันผิดมากอยู่แล้วไม่มีข้อโต้แย้ง สมควรรับเคราะห์ไป แต่ไม่ควรเกิดกับคนอื่น 
         แต่คนที่ลากไป 8 คันนี้ใครครับ ถ้าไม่ใช่คนขับแช่ขวา
ผมคิดว่า  แม้ว่าจะไม่มีคนขับแช่ขวา  แต่ก็อาจเสียหลักไปชนคันอื่นได้เหมือนกันนะครับ   แช่ขวามันขี้ประติ๋ว  คันแช่ขวาเป็นผู้รับเคราะห์จากเศษศเดนสังคมนะครับ  แต่เรื่องใหญ่คือขับแข่งกันอย่างเร็วแล้วเสียหลัก รถหมุนไปชนคันอื่นเองมีเยอะแยะครับ ยกตัวอย่างก๋คดีกระบะขับชนร้านสเต็ก ที่ภรรยาเสียสามี  ลูกสาวต้องพิการเป็นผู้ป่วยติดเตียงครับ

ออฟไลน์ Architect

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 01:28:33 »
ถ้ารถมันเยอะจะขับกันทุกเลนมันเข้าใจได้นะ
แต่ถ้าถนนโล่งๆจะขับเป็นแพเพื่ออะไร  ถนนโล่งๆขับด้วยความเร็วพอๆกับเลนซ้ายมือเรา ก็ต่อแถวกันไป ไม่ชอบต่อก็ออกแรงแซงไปนิดนึง

อย่ามาทำตัวเหมือนเป็นคนดีขับขวางทางช่วยรักษากฎหมาย ฟังทีไรจะอ้วก ปวดใจมากเหรอครับ ที่เห็นคนขับรถแซง อย่ามาอ้างเรื่องถูกกฎหมายเลย

มีหลายครั้งที่แค่ขับเกิน 120 ช่วงสั้นๆเพื่อแซงไปแล้วลงซ้าย ก็ช่วยให้การจราจรมันคล่องตัวได้ ดีกว่าขับเป็นแพขวางคนอื่น

เจอแบบนี้ทีไรผมก็จะอธิษฐานให้สักวันคุณต้องมีโอกาสต้องมีเรื่องฉุกเฉินแล้วไปไม่ทัน เพราะติดคนแบบเดียวกัน ขอให้โชคดีในชีวิตได้ตลอดนะครับ

ออฟไลน์ Muyaii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 02:21:39 »
อย่าผิดประเด็นครับ เรารู้มั้ย คนขับขวา ขับความเร็ว เท่าไหร่

เหตุเกิดเพราะ กระบะเเละซิวิคขับแข่งกัน และยอมรับทั้งคู่

จบตรงนี้!!! ให้ขับแช่ขวา180 ให้ขับ 300 เลย

หรือต่อให้ขับ 100 ถ้ามีคนเปิดไฟขอทางเค้าก็หลบให้ได้

ประเด็นขับแช่ใจเย็นๆนะครับ ต้นเหตุมันไม่ใช่ แบบนี้

ผมว่าก็ไม่แฟร์คับ จะไปว่ารถที่ไม่ใช่ต้นเหตุของการศูนย์เสีย

ออฟไลน์ Boatcommando

• **
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 03:34:48 »
จากคลิปต้นทาง ผมว่ายังไงกระบะที่โดนชนก็ควรโดนปรับเรื่องแช่ขวาด้วยนะครับ ไม่ได้บอกว่าคันที่มาชนถูก แต่บอกว่าให้ตร.ดำเนินการตามกฎหมายให้ครบกับทุกฝ่ายครับ

เรื่องแช่ขวานี่ถูกหยิบมาพูดทีไรก็ดรามากันได้ทุกบอร์ดเลยนะครับเพราะบางส่วนคิดว่าถ้าขับเร็วสุดตามที่กฎหมายกำหนดแล้วจะแช่ขวายังไงก็ได้

จริงๆแล้วเลนขวาเค้ามีไว้ให้แซง ถ้ามีคนจะแซงคุณก็ต้องหลบให้ครับ ส่วนคนที่แซงจะขับเกินกำหนดแล้วผิดกฎยังไง มันเป็นเรื่องของเค้าครับ คนละกรณีกัน เค้าอาจจะรีบไปโรงพยาบาลก็ได้ใครจะรู้ เพราะฉะนั้นถ้ามีมารยาทก็ควรจะให้คนแซงไป

อีกตัวอย่างนึง ถ้าคุณขับมาตามทางแล้วมีมอเตอร์ไซค์ขับสวนเลนมา คุณจะบอกว่าคุณสามารถขับไปชนตรงๆได้โดยยังไงก็ไม่ผิดกฎหมายหรอ เพราะคุณมาถูกทางอยู่แล้ว คิดแบบนี้ก็ใช้ตรรกเดียวกันกับในคลิป ก็เชิญไปใช้ชีวิตในเรือนจำไปเลยนะครับ

กฎหมายมีหนักเบา คนทำผิดถูกแยกกรณีกันอยู่แล้ว กฎหมายไม่ได้ทื่อด้านขนาดนั้น
คนชอบแช่ขวาเป็นอย่างงี้แหละครับ บอกว่าผมเคารพกฎ ผมขับรถตามกฎหมายกำหนด แต่พอเอากฎหมายมาให้ดูว่าเค้าห้ามแช่ขวานะ จะเกิดของขึ้นไม่เคารพขึ้นมาซะงั้น คือเหมือนคนมันจะขวางโลกหนะครับ ไม่รู้เมื่อไหร่ตำรวจจะจับ ปรับ จริงๆจังๆซะที

อีกพวกที่หนักพอกันคือขับเลนขวา เลนซ้ายมีรถบรรทุก แล้วไม่กล้าแซงนี่หละครับ ก็อยู่เลนขวาแล้วขับเท่ารถบรรทุกเลนซ้ายไปนี่แหละ(ทางตรง เลนกว้าง หน้าว่างยาวๆ) เลยตันหมดทุกเลน คนจะได้แซงไม่ได้ครับ เพื่อ?? ไม่กล้าแซงก็ไปวิ่งตามรถบรรทุกไหม จบ

ปล.แช่ขวา แปลว่าลงซ้ายได้แต่ไม่ลง ไอ้แบบจะU-Turnขวามือ เลนกำลังเป็นเส้นทึบเปลี่ยนเลนไม่ได้ หรือถนนเลนซ้ายพังจัดพอเข้าใจได้(แต่ถ้ามีรถมาก็ช่วยหลบหน่อยเถอะพ่อคู๊ณ สมบัติผู้ดีอะนะ)

อย่าผิดประเด็นครับ เรารู้มั้ย คนขับขวา ขับความเร็ว เท่าไหร่
...
หรือต่อให้ขับ 100 ถ้ามีคนเปิดไฟขอทางเค้าก็หลบให้ได้
ผมขอเถียงครับ ถ้าคนแช่ขวาเปิดไฟของทางแล้วหลบให้ ปัญหาแช่ขวามันคงไม่น่าใช่เรื่องปวดหัวขนาดนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2021, 03:38:53 โดย Boatcommando »
Current Cars
1996 - Merc E200 (W124)  :-*
2022 - BMW 530e Elite (G30 LCI)

Past
2000 - Honda Civic (EK)
2003 - Honda Accord 2.0 (G7)  :-*
2015 - Honda Accord Hybrid (G9)  :-\

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 06:42:14 »
มาม่า อร่อย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 09:07:41 »
ขับบนถนนบูรพาวิถีหลังๆ เจอสิ่งมีชีวิตที่ชาติที่แล้วคงเป็นสัตว์เลื้อยคลานมากขึ้นเรื่อยๆ   มันน่าจะมีวิธีจัดการภัยสังคมแบบนี้นะครับ

ออฟไลน์ NNIICCKK

• **
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 10:42:22 »
เป็นไอ้พวกระยำที่ไปขับแข่งกันหรอครับถึงได้ยกหางให้เป็นคนดีขนาดนั้น  พูดเหมือนกับเป็นไอ้พวกนั้น  ถ้าจะดีจริงอย่ามาแข่งบนถนน ไปแข่งที่สนามนู่น ไม่ใช่ทำตัวสถุนตัวเงินตัวทองทำชาวบ้านชาวช่องที่เค้าไม่รู้้เรื่องเดือดร้อน เจ็บตายพิการมา  พวกนั้นรับผิดชอบกันไหวมั้ย

ใจเย็นๆครับ 2 User ที่คุณ Quote มาไม่ได้กล่าวถึงกรณีในคลิปเลยว่าคันแช่ขวาผิด พวกที่ซิ่งมาถูก เค้าแค่พูดกันถึงกรณีคนขับแช่ขวาทั่วไป

กรณีในคลิปไม่มีใครไปถือหางช่วยพวกที่ซิ่งหรอกครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 12:07:29 »
ถ้าแช่ขวา แล้ว ยังขับ 110-120 ก็ไม่ผิดครับ
เลนขวาไม่ได้ให้ขับเร็วที่สุดครับ
แต่ให้ขับเร็วสุดได้ตามกฎหมายกำหนด
อยู่ขวาถ้าขับ 120 ถ้ามองจากขาซิ่ง ก็มองว่าช้า
ถามกลับว่าขับเร็วเกินแล้วมันเหมาะหรือ
ว่าตามกฎง่ายๆ ชนท้ายเขา ก็ผิดง่อยๆ อยู่แล้ว

อันนี้ขอแก้ความเข้าใจผิดหน่อยครับ

ถ้าแช่ขวาแล้วขับ 110 - 120 นี่ถือว่ากีดขวางทางจราจรได้ คือผิดนะครับ
เพราะมีรถที่สามารถวิ่งเกินกว่าที่กฎหมายกำหนดได้ เช่น รถตำรวจ รถพยาบาล ฯลฯ นั้นมีอยู่ ไม่ใช่ไม่มี

-------

เอางี้ ผมยกตัวอย่างให้ดูแบบสุดโต่งกันไปเลยดีกว่า

คนเดินถนนครับ ..
แบบว่าทางเท้ามีแต่ไม่เดิน ไปลงเดินบนถนนแล้วมีรถขับมาเฉียด
1. ไปด่ารถไหมครับ ว่าขับไม่มีมารยาท
2. เกิดโดนลมเบียดแบบว่าล้มบาดเจ็บ จะด่ารถไหมครับว่าขับมาเฉียดทำไม

ลองตอบด้วยตัวเองดูก็จะประมาณนี้ครับ
ว่าจุดที่ตัวเองควรเดินควรอยู่ แต่ไม่ยอมอยู่เพราะเห็นแก่ความสะดวกส่วนตัว

-------

กับถ้าคุณมีเหตุสำคัญ เช่น
1.คนที่บ้านล้ม
2.ไปดูใจ
3.ไปส่งผู้ป่วยฉุกเฉินโรงพยาบาล
ฯลฯ

แล้วเจอช้าแช่ขวา ทำให้เกิดรถติดเป็นขบวนยาว
เท่ากับคุณ "ฆ่า" ผู้ที่ฉุกเฉินทางอ้อมเลยนะครับ
คุณไม่รู้สึกอะไรจริงๆหรือครับ

--------

ผมบอกแล้วผมไม่ใช่คนโลกสวย
แต่คนช้าแช่ขวาผมเรียกว่า "คนเห็นแก่ตัว" ครับ

ผมเป็นคนเห็นแก่ตัวครับ
ผมจะแช่ขวาที่120 สุดที่กม กำหนด
ใครเร็วกว่านั้นถือว่าผิดกฎหมาย
ถ้าจบที่120 ทุกคัน ความเร็วมันก็จะขับตามๆกันไป
120 ต่อๆกัน มันก็ปลอดภัย
ทางด่วนบ้านเราไม่ใช่ ออโต้บาน เยอรมันครับ
ใช่ครับที่แซงขวาแล้วกลับซ้าย
แต่เลนขวา กำหนด 120 ก็เร็วสุดแล้ว จะกลับไปไหนละ
ถนน ทั่วไปใช่ครับ ขวา แล้วต้องหลบกลับ
ผมไม่เคยโดนใบสั่งบนทางด่วน เวลาอยู่ขวาตลอด ที่120
แต่125 นี่มันมีใบสั่งมาแล้ว
บนทางด่วน 120 เลนขวา ผมถือว่าเขาขับของเขาถูกต้อง
ใครอยากเร็วกว่านั้น คือเห็นแก่ตัว ครับ

คุณถือว่า เขาถูกต้อง
แต่กฎหมาย บอกว่าเขาผิดครับ
https://www.pptvhd36.com/news/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99/31807

ออฟไลน์ Kaomao

• **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 18, 2021, 13:37:08 »
แช่ขวานี่เป็นเศษเดนสังคมในตัวเองอยู่แล้วครับ ไม่ต้องรับจากใครเลย

ขับแข่งนี่ไม่ถูกต้อง แต่อุบัติเหตุนี้มีสาเหตุส่วนหนึ่งจากการแช่ขวาแน่นอนครับ

การขับแช่ขวา ไม่ใช่เป็นการรับเคราะห์ แต่เป็นการสร้างเคราะห์ให้ผู้อื่นครับ ไม่ว่าจะในรูปการกีดขวางให้ผู้อื่นต้องชะลอความเร็ว หรือในรูปเพิ่มความเสี่ยงให้ผู้อื่น และตนเองครับ

ที่น่าเสียใจที่สุดจากอุบัติเหตุครั้งนี้คือ เจ้าของคลิปไม่ได้เรียนรู้อะไรเลย แถมยังมีลูกอีกคนนึง เด็กคนนี้จะเติบโตมาเป็นคนยังไง

การแช่ขวา  ผิดอยู่แล้ว  ถ้าไม่แช่ขวาคันที่ขับแข่งกันมา มันก็ออกขวาไม่ปาดซ้ายปาดขวาใช่ไหม  ซึ่ง 2 คันที่ขับแข่งกันมา  มันอาจจะไม่พากันชนกัน 8 คันรวด      ผมว่า 2 สาเหตุ 
             1. ขับแข่งกัน 
            2. คันมีกล้องขับแช่ขวาพาอีกหลายคันเดือดร้อนไปด้วย

เอ่อตรรกกะนี้ผมว่าไม่ถูกต้องซะทีเดียวนะครับ
ทำไมไม่กลับคำใหม่ว่า ถ้า 2 คันนั้นไม่ขับแข่งกันมา แม้จะมีรถช้าแช่ขวา ยังไงก็ไม่ชนกัน 8 คันรวด
ไม่ได้บอกว่าช้าแช่ขวาไม่ผิดแต่อะไรผิดหนักกว่ากันมากกว่าครับ
   คือความคิดผมนะครับ   ถ้าคนที่ขับแข่งกันมา   มันขับออกขวาไปได้   มันอาจจะเกิดอุบัติเหตุแค่ 2 คันนั้นละที่มันแข่งกันมา  เคยเห็นคลิปรถที่แล่นขวาแข่งกัน  คนอื่นไม่ค่อยซวยไปด้วยมันนั้นละซวยไปเอง                   แต่นี่มาเจอขับแช่ขวามันเลยกวาดไปหมด 8 คันคนอื่นไม่รู้เรื่องด้วยก็ไปกันหมด    เจตนาผมคือคิดแบบนั้นมากกว่า    รถมันไม่ควรแช่ขวา     ทำให้เกิดเรื่องร้ายแรงมากขนาดนี้       ส่วนคันที่ขับแข่งไปยังไงก็เกิดอุบัติเหตุไม่เกิดตรงนี้ก็เกิดตรงโน้น   คือคนที่ขับแข่งกันมามันผิดมากอยู่แล้วไม่มีข้อโต้แย้ง สมควรรับเคราะห์ไป แต่ไม่ควรเกิดกับคนอื่น 
         แต่คนที่ลากไป 8 คันนี้ใครครับ ถ้าไม่ใช่คนขับแช่ขวา
ผมคิดว่า  แม้ว่าจะไม่มีคนขับแช่ขวา  แต่ก็อาจเสียหลักไปชนคันอื่นได้เหมือนกันนะครับ   แช่ขวามันขี้ประติ๋ว  คันแช่ขวาเป็นผู้รับเคราะห์จากเศษศเดนสังคมนะครับ  แต่เรื่องใหญ่คือขับแข่งกันอย่างเร็วแล้วเสียหลัก รถหมุนไปชนคันอื่นเองมีเยอะแยะครับ ยกตัวอย่างก๋คดีกระบะขับชนร้านสเต็ก ที่ภรรยาเสียสามี  ลูกสาวต้องพิการเป็นผู้ป่วยติดเตียงครับ