ผู้เขียน หัวข้อ: ประกันชั้น1 ครอบคลุมถึงความเสียใต้ท้องรถ กรณีเหยียบเหล็กด้วยหรือไม่ครับ  (อ่าน 3050 ครั้ง)

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พอดีวันนี้ขณะขับรถตามถนนเลี่ยงเมืองด้วยความเร็วประมาณ 80km/hr อยู่ดีดีมีเสียงตะกุกตะกัก เหมือนเหยียบอะไร เลยจอดรถพบท่อนเหล็กเสียบอยู่ใต้ท้องรถตำแหน่งประตูคนขับ

เลยใช้มือดึงออกมาพบเป็นท่อนเหล็ก ยาวประมาณ 1.2 เมตร

ตอนนี้เลยกังวลว่าจะมีความเสียหายรุนแรงหรือไม่ ควรจะไปให้ศูนย์เช็คดีไหมครับ พอดีเป็นรถป้ายแดง เพิ่งออกมาได้ 3 สัปดาห์เอง :'(

ไม่ทราบว่า case ลักษณะนี้ประกันครอบคลุมความเสียหายของใต้ท้องรถด้วยไหมครับ และค่าตรวจสอบอันนี้สามารถเบิกกับประกันได้หรือเปล่าครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล. พอดีแนบรูปไม่ขึ้น เดี๋ยวถ้าหาทางแนบได้ จะเอารูปขึ้นจะได้เข้าใจมากขึ้นนะครับ^^

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
น่าจะได้ กรณีเดียวกับการเครมตัวถังรถ เวลาเราขับไปเบียดเสาหรือกำแพงรั้วแล้วเกิดความเสียหายคับ

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
ครอบคลุมครับ แต่ถือเป็นวัสดุที่ไม่ใช่ยานพาหนะ ถือว่าไม่มีคู่กรณีและเราเป็นฝ่ายผิด(ตามการออกใบเคลม) อาจจะมีหรือไม่มีค่าเสียหากส่วนแรก ขึ้นอยู่กับประกันนั้นๆ ครับ ,

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
1.2 เมตรนี่ยาวมากเลยนะครับ ขับผ่านแถวก่อสร้างเหรอครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ป.1 คุ้มครองทั้งคันที่เกิดความเสียหายจากอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ kunimihero

• Jr. Member
  • **
ป.1 นี่หายห่วงครับชนอะไรก็ได้

ขอบคุณสำหรับทุกๆ comment เลยครับ

แต่ถ้าในกรณีผมแจ้งเคลม แล้วเอารถเข้าไปเช็คความเสียหายที่ศูนย์ แล้วไม่พบความเสียหาย

แบบนี้ ค่าตรวจสอบ(ค่าแรงช่าง) ที่ศูนย์คิดมา ประกันจะจ่ายให้ไหมครับ หรือต้องจ่ายเอง พอดีว่าจะนัดศูนย์วันเสาร์นี้ครับ

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ครอบคลุมครับ แต่ถือเป็นวัสดุที่ไม่ใช่ยานพาหนะ ถือว่าไม่มีคู่กรณีและเราเป็นฝ่ายผิด(ตามการออกใบเคลม) อาจจะมีหรือไม่มีค่าเสียหากส่วนแรก ขึ้นอยู่กับประกันนั้นๆ ครับ ,
ยืนยัน ตามนี้ครับผม
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ spn

ประกันชั้น 1 คุ้มครองแน่นอนครับ
ของผมก็เจอเหล็กกระเด็นใต้ท้องรถ ทะลุหม้อน้ำรั่ว เครื่องเสียหาย ก็เรียกประกันเคลม ลากรถเข้าซ่อมศูนย์ได้ครับ ไม่โดนค่าเสียหายส่วนแรก แต่ต่อประกันเบี้ยแพงขึ้นมาก

ขอบคุณสำหรับทุกๆ comment เลยครับ

แต่ถ้าในกรณีผมแจ้งเคลม แล้วเอารถเข้าไปเช็คความเสียหายที่ศูนย์ แล้วไม่พบความเสียหาย

แบบนี้ ค่าตรวจสอบ(ค่าแรงช่าง) ที่ศูนย์คิดมา ประกันจะจ่ายให้ไหมครับ หรือต้องจ่ายเอง พอดีว่าจะนัดศูนย์วันเสาร์นี้ครับ
น่าจะได้นะครับ ลองดูครับ เพราะ จนท ประกันไม่สามารถตรวจสอบเบื้องต้นได้หน้างาน จึงต้องส่งให้ศูนย์ตรวจสอบ
แต่าวนตัวคิดว่า มันต้องมีรอยสีถลอกบ้าง ขึ้นอยู่กับว่า เราจะเลือกเคลม หรือ ไม่เคลม
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ mozart

ผมเคยท่อไอเสียจากกรณีเหยียบเหล็กที่กระเด็นมาจากรถสิบล้อครับ

ออฟไลน์ mongolias

เคลมประกันได้ครับ เอารถเข้าศูนย์ให้เขาจัดการให้ครับ

เคลมประกันได้ครับ เอารถเข้าศูนย์ให้เขาจัดการให้ครับ

ขอบคุณครับ

ผมเคยท่อไอเสียจากกรณีเหยียบเหล็กที่กระเด็นมาจากรถสิบล้อครับ

เคสของผมคาดว่าน่าจะเป็นท่อนเหล็กที่มาจากรถสิบล้อเหมือนๆกัน

ประกันชั้น 1 คุ้มครองแน่นอนครับ
ของผมก็เจอเหล็กกระเด็นใต้ท้องรถ ทะลุหม้อน้ำรั่ว เครื่องเสียหาย ก็เรียกประกันเคลม ลากรถเข้าซ่อมศูนย์ได้ครับ ไม่โดนค่าเสียหายส่วนแรก แต่ต่อประกันเบี้ยแพงขึ้นมาก

น่าจะได้นะครับ ลองดูครับ เพราะ จนท ประกันไม่สามารถตรวจสอบเบื้องต้นได้หน้างาน จึงต้องส่งให้ศูนย์ตรวจสอบ
แต่าวนตัวคิดว่า มันต้องมีรอยสีถลอกบ้าง ขึ้นอยู่กับว่า เราจะเลือกเคลม หรือ ไม่เคลม

ขอบคุณครับ